๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 10:04:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52370 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:30:38 AM »

ผมชื่นชม จอห์น โมเสส บราวนิ่ง มากกว่า ..................

ไปเที่ยวบ้าน จอห์น บราวนิง กันมั้ย
เดือน ม.ค. ไปเกือบถึง แต่หาไม่เจอ  ตอนนี้รู้ที่อยู่แล้ว เลขที่ 505 ถนน 27 เมือง Ogden UT 84403
ทางการเขายังอนุรักษ์ไว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:35:47 AM »

แหม....อะไรจะขนาดนั้น ตกใจ  ผมรู้สึกว่าตัวเองเป็นขวัญใจของหลายๆคนเลยนะนี่ แบบว่ามีผมประทับตรึงตราอยู่ในหัวใจ หายใจเข้าก็นึกถึงแต่ผม  หายใจออกก็คิดถึงแต่ผม วู้... ขำก๊าก....จะอะไรกับผมกันนักกันหนา  กะอีแค่ผมชอบกล็อกในอีกมุมหนึ่งที่ต่างจากพวกคุณเท่านั้น  

นอกเหนือไปจากการผลิตที่รวดเร็วและใช้ต้นทุนต่ำแล้ว สิ่งที่น่ามหัศจรรย์อีกจุดหนึ่งของกล็อกคือการสร้างความภักดีซื่อสัตย์ต่อแบรนด์ หรือ Brand Loyalty  แฟนคลับกลุ่มนี้จะออกมาปกป้องปืนกล็อกเมื่อถูกวิจารณ์ถึงข้อเสีย จุดบกพร่อง ฝรั่งก็ยังโดนและบ่นให้ฟังเลยครับ ผมจะโดนตามจิกบ้างก็ไม่แปลก

อย่างเวปนี้เค้าก็อธิบายว่าปืนกล็อกมันลั่นง่าย  แล้วก็ได้รับปฏิริยาต่อต้านจากกล็อกแฟนบอย จนบ่นออกมา

http://sleepless.blogs.com/george/2005/11/glock_handguns_.html
Glock handguns -- another accidental discharge

If I didn't know it before, I certainly learned from reactions to those entries that Glock owners are very loyal to the brand.

ให้ความเห็นแบบนี้ อย่าทำเลยครับ มันไม่ได้ เกิดผลดีอะไรเลย
ทำไมนะคนเรา ชอบดูถูก ดูแคลนคนที่เห็นต่างแล้วยังไม่รู้สึกตัวเองอีก พูดแบบให้เกียรติ มีมารยาท บ้างไม่ได้เหรอ

ทุกคนที่ใช้ Glock ทนไม่ได้หรอกที่ใครจะมาพูดอย่างที่คุณพูดอยู่
ถ้าให้ความเห็นแบบ ตรงไปตรงมา ใครจะไปสน.. แต่ชอบเอาด้านลบมามองคนที่ใช้ Glock แล้วมาเสียดสีแบบนี้
มี ใครเขาทำกัน.  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:14:24 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:38:27 AM »

พี่ Ro@d อย่ากล่าวล่วงเกินแบบนั้นสิครับ "มันไม่แมน"   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:46:10 AM »

ผมน่ะถูกตามโจมตี เสียดสี ยั่วยุ มาตลอด
ไหงไปๆมาๆ พูดให้ผมกลายเป็นฝ่ายผิดไปได้

วิทยายุทธกระบวนนี้ร้ายกาจยิ่งนัก   Cool

เอาล่ะ...ผมจะไม่ยอมถูกยั่วยุ หลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้แล้วครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:52:28 AM »

ผมน่ะถูกตามโจมตี เสียดสี ยั่วยุ มาตลอด
ไหงไปๆมาๆ พูดให้ผมกลายเป็นฝ่ายผิดไปได้

วิทยายุทธกระบวนนี้ร้ายกาจยิ่งนัก   Cool

เอาล่ะ...ผมจะไม่ยอมถูกยั่วยุ หลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้แล้วครับ

คุณเองก็นับถือพุทธ  เข้าใจ คำว่า "ทำอะไร ต้องได้อย่างนั้น" ไหม
ทุกอย่างมีเหตุ มีผลเสมอ  ผมไม่ใช่คนพูดเล่น ไร้สาระ และไม่เคยมาเสียเวลา เพื่อตัวเอง

บอกกันดี ๆ แล้ว.. ตามใจครับ อยากจะทำอะไร ว่าไปตามถนัด  แต่ทำอะไรไว้ จักต้องรับผิดชอบ
ถึงไม่รับผิดชอบ  ก็จะมีคนจัดการให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:15:05 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:02:48 AM »

ผมต้องเตือนตัวเองไว้ว่า

นายต้องอดทนไว้ชงโค นายต้องอดทนไว้ อย่าไปเถียงกับเค้า นี่คือการยั่วยุหลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้
ทำให้คุณค่าของกระทู้เสียไป ทำให้กระทู้กลายเป็นการทะเลาะวิวาท เค้าอยากยั่วอะไรก็ปล่อยเค้าไป... คิก คิก
SS@1121
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:21:06 AM »

ขอบคุณ จขกท. และ สมาชิกท่านอื่นๆ  ทำให้ได้ประสบการณ์ทางอ้อมอีกหลายแง่มุม  ไหว้ ไหว้ ไหว้  แม้จะมีคั่นรายการบ้าง  สนุกดี ครับ
     ผมเองโดยรวม ชอบ Glock มาก  รูปทรง เรียบง่าย  ของแต่ง มากมาย  เพื่อนฝูง เหลือหลาย  ดูแล ง่ายดาย  ถึกทน ใช้ได้  ราคา สบายๆ   แต่ผมไม่เลือกไว้ประจำกาย เพราะไม่เชื่อมั่น (ตนเอง) ในความปลอดภัย โดยเฉพาะในสถานการณ์จริง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:39:48 AM »

ก่อนหน้า sp-01 ก็ใช้ G17 กันเยอะ...ใน IPSC  Grin

ปัจจุบันทีมต่างประเทศก็ยังใช้กันเยอะมั้งครับพี่ ผลงานทีมGlockก็ไม่เลว
ใช่ครับ  Cheesy

ถามว่าทำไมนักกีฬารณยุทธ์ส่วนใหญ่เลือก CZ SP-01
เพราะมันเป็นปืนที่ปรับแบบให้เหมาะสำหรับการแข่งขันระบบนี้ครับ

ดูนาย อดัม ทีช เป็นตัวอย่าง  แต่เดิมโคชเลือกปืนกล็อกให้ยิงจนได้แชมป์เยาวชน  ซีแซดถึงได้มาจ้างไปยิงให้ทีมซีแซด  โดยมีปืนที่ทางบริษัทรับข้อมูลจากนักกีฬามาปรับแต่งให้ถูกใจลูกค้ากลุ่มนี้มากที่สุด คือเจ้าชาโดว์นั่นแหละ

กล็อกใช้วิธีขอความเห็นจากผู้ใช้ปืนตามที่คุณ yotoko เล่ามาครับ  ไม่ได้ขอความเห็นนักกีฬารณยุทธ์ แต่ในสนามแข่งก็ยังมีคนนิยมกล็อกกันมาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #158 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:42:39 AM »

นายต้องอดทนไว้ชงโค นายต้องอดทนไว้ อย่าไปเถียงกับเค้า จัดแบบสาระเลยพี่ ไม่ต้องเหน็บ ไม่ต้องด่ากัน มีคนรออ่านเก็บความรู้เยอะครับ  เยี่ยม

อีกสิบปีข้างหน้าถ้าผมยังไม่ตายซะก่อน จะลองซื้อกล๊อคมาใช้(เฝ้าบ้าน)สักกระบอกว่าจะดีจริงอย่างที่คนอื่นๆเค้าพูดกันมั้ย      Grin
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #159 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:04:28 AM »

แต่ SP-01 ก็มีจุดอ่อนเรื่องคันล็อคสไลด์และสปริงคืนไก ในแวดวงของ IPSC  แต่มิได้ถูกวิจารณ์เสียหายเยี่ยงกล็อคเลย  อ๋อย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:35:15 AM »

กระทู้นี้จบแล้วตรงข้อสรุปนี้ของ อ.ฉัตรชัย
"ถ้ากล็อกทำคันห้ามไกด้วยมือให้เหมือนกับปืนอื่นๆทีมีคันนิรภัย ปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนออโตฯที่ใช้งานต่อสู้ได้ “ดีที่สุดในโลก” ก็ว่าได้  การไม่มีคันนิรภัยบริหารด้วยมือ  คือจุดอ่อนของปืนดีกระบอกนี้ ทำให้คำว่า “ดีเยี่ยม” ลดลงเหลือแต่เพียงว่า “ดี” เฉยๆเท่านั้น นี่คือข้อเท็จจริงอีกชนิดหนึ่งของปืนกระบอกนี้"
อะไรที่ไม่มีคุณค่าก็อย่าไปให้ราคา
ตบมือข้างเดียวยังไงก็ไม่ดัง
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:45:18 AM »

ปาน ธนพร  คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:53:16 AM »

สำหรับคำถามว่าทำไมคนใช้ Glock แล้วมักชอบ... ก็เพราะ Glock ทำให้ความเคยชินเดิมเปลี่ยนไปครับ, จับปืนทีต้องประคบประหงมไม่ต้องกังวลเหงื่อ จับแล้วไม่ต้องเช็ด(ไม่กลัวสนิม) ไม่ต้องนั่งฝึกตัวเองว่าต้องใส่/ปลดห้ามไกเอาไว้ให้เหมือนเดิมคงที่แน่นอนเป็นนิสัยครั้งหน้าจะได้ไม่ผิดหลง(ไม่มีห้ามไก)  ไม่ต้องกลัวปืนตกหล่นเป็นรอย(ผิวมันแข็ง) ไม่ต้องกลัวโดนนั่งทับแล้วแกนโม่คด(โครงพลาสติกมันเด้งกลับเข้าที่ได้) ฯลฯ...

ใช้ Glock แล้วรู้สึกเหมือนใช้รถเกียร์ออโต้ครับ... ถ้าไม่มีเหตุผลพิเศษอะไรก็จะไม่กลับไปใช้ปืนอื่น(ตัวอย่างเหตุผลก็เช่นนายสมชายที่ยังใช้ 1911 เพราะมีเหตุผลว่าไม่อยากหัดกระบอกใหม่ยิงโดยไม่ดูศูนย์), แต่ถ้าจำเป็นหยิบปืนกระบอกเดียวตะลอนๆ หากชีวิตมีมรสุม ต้องมุดน้ำดำดินกบดานเอาล่อเอาเถิดกับศัตรู ก็จะหยิบ G19 ครับ...
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:06:57 PM »

ผมต้องเตือนตัวเองไว้ว่า

นายต้องอดทนไว้ชงโค นายต้องอดทนไว้ อย่าไปเถียงกับเค้า นี่คือการยั่วยุหลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้
ทำให้คุณค่าของกระทู้เสียไป ทำให้กระทู้กลายเป็นการทะเลาะวิวาท เค้าอยากยั่วอะไรก็ปล่อยเค้าไป... คิก คิก

.... อ่านมา 11 หน้าแล้ว .... ไหนคุณลองให้ความเห็นที่เกี่ยวข้องกับกระทู้หน่อยนะครับ ... เรื่องความปลอดภัย ...

.... อย่าพานอกประเด็น ....
อาทิเช่น ขายถูกเพราะลดต้นทุน ทำๆไปแค่ผ่านๆ....

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:11:48 PM »

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ทุกอย่างมันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว คิก คิก
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์