๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:25:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52368 ครั้ง)
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:07:04 PM »

On the basis of his experiences with topical gun specimens GLOCK asked about optimal handle to frame angle. He was convinced that it must be possible to aim the handgun by instinct, to enable the user shooting the gun even in case of injury disallowing using of sights. G. GLOCK nailed together two items and conducted a specific experiment. He defined the question like this: You can aim any gun precisely with eyes open. But what is the right handle angle if you want to aim the gun with eyes closed? After tests and discussion whole group agreed that best angle is 22 degrees (this conclusion was revised later, so present GLOCK gun's handle angle is 21.5 degrees).
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:10:53 PM »

อย่าลืมขอบคุณ Gaston Glock บ้างนะครับ  ที่อุตส่าห์ผลิตปืนธรรมดาๆ  ที่ไม่ธรรมดามาให้เราได้ใช้

Reference: http://www.mujglock.com/en/glock-pistols-history.html
                  http://www.f-r-i.com/glock/misc/overview.htm

ขออภัยถ้าทำให้สมองบวม  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 11:23:43 PM โดย yakoto » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:39:56 PM »

ผมชื่นชม จอห์น โมเสส บราวนิ่ง มากกว่า ..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:09:37 AM »

..นี่ทีมกล็อคทั้งไทยและเทศคงน้อยใจแย่ Shocked http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97493.msg3229955#msg3229955

ไหว้ ขอขอบพระคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาแนะนำเรื่องปืน ฯ นะคะ  ในที่สุดแล้วตอนนี้ได้กลายเป็นสาวก หลงรัก ของ CZ 75-SP01 Shadow ค่ะ  ได้รับของศุกร์ 27 พ.ค.54  แกะกล่อง เสาร์ 28 พ.ค.54  ลงแข่งขัน มินิรณยุทธ ที่ค่ายเสนีย์รณยุทธ จ.อุดร วันอาทิตย์ 29 พ.ค.54  ขอบอกว่า เยี่ยม  มันยอดมากกกกกกก...... ค่ะ

ตัดสินใจได้เยี่ยมมากครับ  แข่ง IPSC เค้านิยมซีแซดรุ่นนี้มากที่สุด  กล็อกมีใช้น้อยมากๆแทบไม่เห็น  
ผมว่าอาจเป็นเพราะจริงๆแล้วกล็อกไม่ใช่ปืนไว้ยิงแข่ง แต่เป็นปืนโหลสร้างง่าย  ราคาถูก ใช้อะไหล่ร่วมกันได้แทบทุกโมเดล  นี่ต่างหากคือจุดแข็งของกล็อก  
ขายเป็นล้อตๆให้หน่วยงานที่มีปัญหางบประมาณ  และไม่ต้องการปืนที่เพรียบพร้อมมากนัก   ถ้าพิจารณาน้ำหนักไก
ไกกึ่งดับเบิ้ลน้ำหนักไก5-7ปอร์น  เทียบไม่ติดกับไกซิงเกิ้ลของซีแซดอยู่แล้วครับ  และถ้ามองด้านความปลอดภัยซีแซดมีเซฟห้ามไกเวลายังไม่เข้าแนวเป้า
เช่น ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ  เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก คุณพระคุณเจ้าช่วย แบบนี้ไม่เรียกว่าอคติล้วนๆจะเรียกว่าอะไร ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพิ่งรู้ว่าหน่วยงานตามลิงค์  "มีปัญหาด้านงบประมาณ" และ "ไม่ต้องการปืนที่เพรียบพร้อม"  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
http://en.wikipedia.org/wiki/Glock#Users
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 08:34:13 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:16:26 AM »

+1 ท่าน yakoto ครับ... เยี่ยม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:34:20 AM »

ตัดสินใจได้เยี่ยมมากครับ  แข่ง IPSC เค้านิยมซีแซดรุ่นนี้มากที่สุด  กล็อกมีใช้น้อยมากๆแทบไม่เห็น  
ผมว่าอาจเป็นเพราะจริงๆแล้วกล็อกไม่ใช่ปืนไว้ยิงแข่ง แต่เป็นปืนโหลสร้างง่าย  ราคาถูก ใช้อะไหล่ร่วมกันได้แทบทุกโมเดล  นี่ต่างหากคือจุดแข็งของกล็อก  
ขายเป็นล้อตๆให้หน่วยงานที่มีปัญหางบประมาณ  และไม่ต้องการปืนที่เพรียบพร้อมมากนัก   ถ้าพิจารณาน้ำหนักไก
ไกกึ่งดับเบิ้ลน้ำหนักไก5-7ปอร์น  เทียบไม่ติดกับไกซิงเกิ้ลของซีแซดอยู่แล้วครับ  และถ้ามองด้านความปลอดภัยซีแซดมีเซฟห้ามไกเวลายังไม่เข้าแนวเป้า
เช่น ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ  เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ

Grin รู้สาเหตุไหมครับ ว่าทำไมถึงนักกีฬานิยม CZ SP-01 มากกว่ากล๊อก Grin

sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:24:31 AM »

ได้เหล็กเยอะกว่าครับพี่ใหม่....เวลาชั่งกิโลคุ้มกว่าครับ   Grin Grin Grin
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:54:51 AM »

+1 ท่าน yakoto ครับ... เยี่ยม
ขอบคุณครับ +1 ทอนคืนครับ
อยาก + 1ล้านให้ Glock ด้วยครับ อิ อิ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:05:43 AM »

ตัดสินใจได้เยี่ยมมากครับ  แข่ง IPSC เค้านิยมซีแซดรุ่นนี้มากที่สุด  กล็อกมีใช้น้อยมากๆแทบไม่เห็น  
ผมว่าอาจเป็นเพราะจริงๆแล้วกล็อกไม่ใช่ปืนไว้ยิงแข่ง แต่เป็นปืนโหลสร้างง่าย  ราคาถูก ใช้อะไหล่ร่วมกันได้แทบทุกโมเดล  นี่ต่างหากคือจุดแข็งของกล็อก 
ขายเป็นล้อตๆให้หน่วยงานที่มีปัญหางบประมาณ  และไม่ต้องการปืนที่เพรียบพร้อมมากนัก   ถ้าพิจารณาน้ำหนักไก
ไกกึ่งดับเบิ้ลน้ำหนักไก5-7ปอร์น  เทียบไม่ติดกับไกซิงเกิ้ลของซีแซดอยู่แล้วครับ  และถ้ามองด้านความปลอดภัยซีแซดมีเซฟห้ามไกเวลายังไม่เข้าแนวเป้า
เช่น ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ  เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ

Grin รู้สาเหตุไหมครับ ว่าทำไมถึงนักกีฬานิยม CZ SP-01 มากกว่ากล๊อก Grin

ไม่รู้สาเหตุครับ พี่ Mai ช่วยเฉลยเป็นวิทยาทานให้น้องๆ จะได้หรือเปล่าครับ  Huh

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:12:32 AM »

ตัดสินใจได้เยี่ยมมากครับ  แข่ง IPSC เค้านิยมซีแซดรุ่นนี้มากที่สุด  กล็อกมีใช้น้อยมากๆแทบไม่เห็น  
ผมว่าอาจเป็นเพราะจริงๆแล้วกล็อกไม่ใช่ปืนไว้ยิงแข่ง แต่เป็นปืนโหลสร้างง่าย  ราคาถูก ใช้อะไหล่ร่วมกันได้แทบทุกโมเดล  นี่ต่างหากคือจุดแข็งของกล็อก 
ขายเป็นล้อตๆให้หน่วยงานที่มีปัญหางบประมาณ  และไม่ต้องการปืนที่เพรียบพร้อมมากนัก   ถ้าพิจารณาน้ำหนักไก
ไกกึ่งดับเบิ้ลน้ำหนักไก5-7ปอร์น  เทียบไม่ติดกับไกซิงเกิ้ลของซีแซดอยู่แล้วครับ  และถ้ามองด้านความปลอดภัยซีแซดมีเซฟห้ามไกเวลายังไม่เข้าแนวเป้า
เช่น ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ  เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ

ไม่รู้สาเหตุครับ พี่ Mai ช่วยเฉลยเป็นวิทยาทานให้น้องๆ จะได้หรือเปล่าครับ  Huh

จุดนึงคือจำนวนวงกระสุน SP-01 มากกว่าครับ Glock17 17+1นัด  ตระกูลSP-01 18+1นัด

ที่เหลือรอพี่ใหม่ และพี่ๆท่านอื่นมาเพิ่มเติม  ไหว้ ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:17:25 AM »

ก่อนหน้า sp-01 ก็ใช้ G17 กันเยอะ...ใน IPSC  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:33:28 AM »

ก่อนหน้า sp-01 ก็ใช้ G17 กันเยอะ...ใน IPSC  Grin

ปัจจุบันทีมต่างประเทศก็ยังใช้กันเยอะมั้งครับพี่ ผลงานทีมGlockก็ไม่เลว
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:16:45 AM »

แหม....อะไรจะขนาดนั้น ตกใจ  ผมรู้สึกว่าตัวเองเป็นขวัญใจของหลายๆคนเลยนะนี่ แบบว่ามีผมประทับตรึงตราอยู่ในหัวใจ หายใจเข้าก็นึกถึงแต่ผม  หายใจออกก็คิดถึงแต่ผม วู้... ขำก๊าก....จะอะไรกับผมกันนักกันหนา  กะอีแค่ผมชอบกล็อกในอีกมุมหนึ่งที่ต่างจากพวกคุณเท่านั้น  

นอกเหนือไปจากการผลิตที่รวดเร็วและใช้ต้นทุนต่ำแล้ว สิ่งที่น่ามหัศจรรย์อีกจุดหนึ่งของกล็อกคือการสร้างความภักดีซื่อสัตย์ต่อแบรนด์ หรือ Brand Loyalty  แฟนคลับกลุ่มนี้จะออกมาปกป้องปืนกล็อกเมื่อถูกวิจารณ์ถึงข้อเสีย จุดบกพร่อง ฝรั่งก็ยังโดนและบ่นให้ฟังเลยครับ ผมจะโดนตามจิกบ้างก็ไม่แปลก

อย่างเวปนี้เค้าก็อธิบายว่าปืนกล็อกมันลั่นง่าย  แล้วก็ได้รับปฏิริยาต่อต้านจากกล็อกแฟนบอย จนบ่นออกมา

http://sleepless.blogs.com/george/2005/11/glock_handguns_.html
Glock handguns -- another accidental discharge

If I didn't know it before, I certainly learned from reactions to those entries that Glock owners are very loyal to the brand.

คนเราอ้ะนะ เวลารักเวลาหลง คนเค้าเตือนอะไรด้วยความหวังดีก็ไม่อยากฟัง  ความรักเป็นสิ่งสวยงาม แต่รักจนหัวปักหัวปำขาดสติจะเป็นโทษต่อตัวท่านเองนะครับ  หลงรัก

รักเหมือนโคถึกที่คึกพิโรธ
ความรักเช่นนั้นให้โทษ
จะไปโกรธโทษรักไม่ได้
ไม่ใช่บุพเพสันนิวาสแน่ไซร้รักจึงได้แรมลา

เพลงบุพเพสันนิวาส เค้ายังเตือนไว้เลยครับ ฮ่าๆๆๆ... ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 09:25:10 AM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:23:22 AM »

ดีของแต่ละคน แตกต่างกันครับ ดีของเรา อาจเป็นร้ายของคนอื่น
สินค้าแต่ละชนิดจึงมีหลายอย่าง หลายแบบ
เลือกซื้อชนิดที่เหมาะกับเรา ก็คือดีเราครับ แต่ผู้ซื้อรายอื่นๆ อาจเห็นว่าซื่อของไม่ดีก็เป็นเรื่องปกติครับ
เพราะมีปัจจัยในการตัดสินต่างกันนะครับ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:27:44 AM »

ปัจจุบันทีมต่างประเทศก็ยังใช้กันเยอะมั้งครับพี่ ผลงานทีมGlockก็ไม่เลว
ใช่ครับ  Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 21
  พิมพ์