๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:33:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52368 ครั้ง)
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:30:12 PM »

แบบนี้ได้มั้ย  cominolli safety

http://forums.vwvortex.com/showthread.php?5109945-Thumb-safety-for-my-glock

sweep down to disengage safety and fire

Glock Manual Thumb Safety  วิธีทำ
http://www.parmarng.org/freeidaho/AlSkDjFhG/GlockManualThumbSafety/GlockManualThumbSafety.html

Now the safety lever is fitted and installed.  The safety lever needs some material filed off to allow
the safety to just go on when the pistol trigger is forward.  This is a trial and fit operation.  It is best
to take off only a little metal at a time.  Note the 90 degree edges on the thumb lever area.

After everything is back together, this is the on-safe position

This is the fire position.  A very neat and clean installation.
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:40:14 PM »

.... รับทราบครับ ...  ไหว้

เรื่องกลไก และการออกแบบของ Glock มาจากการวาง Concept การวิจัย โดยไม่รูปแบบเดิมๆ ไม่เอามามีอิทธิพลในการออกแบบมากนัก
และคำนึงถึงทุกด้านในการออกแบบ ทั้งการใช้งาน ต้นทุนผลิต การบำรุงรักษา
ทำให้ได้ผลงานที่แตกต่าง จากปืนเดิมๆที่ออกแบบมาเป็นร้อยปีมาก...

ส่วนการใช้งาน จะรุ่งหรือร่วงก็แล้วแต่ว่าเหมาะสมหรือไม่ ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ...
พวก 1911 หรือ ลูกโม่ ทั้งหลาย ยังใช้เวลาเป็นร้อยปีเลยครับ ... Glock เพิ่ง 30 กว่าปีเอง แต่ท่าทางจะรุ่ง ... เยี่ยม

ในอดีตก็เคยมีกรณีศึกษาเช่นตระกูล HK ทั้งหลายทั้ง VP70 ... HK4 ... P9 .... P7
ของดีๆทั้งนั้น แต่ก็เลิกทำ เพราะพบว่าต้นทุนสูงเกินไป ทำดีแต่ต้องขายแพง ...

กล็อตไม่ได้มีนวัตกรรมใหม่ๆแต่อย่างใดครับ ผมลองแยกเป็นข้อๆนะ

1. ลิ้นหน้าไก  อันนี้มีมาตั้งแต่ปืนลูกโม่ยุคคาวบอยแล้วครับ อาจารย์ GHD เคยลงให้ดูในเวป Gunin
2. ระบบลั่นไกแบบเข็มพุ่ง Roth Steyr 1908 ใช้เป็นกระบอกแรก
3. โครงโพลีเมอร์ HK VP-70 ใช้เป็นกระบอกแรก
4. ระบบขัดกลอนหน่วงเวลา ก็ใช้แบบบราวนิ่ง แพทเตอร์-ซิก

ความเห็นของผมที่กล็อกประสบความสำเร็จเป็นอย่างสูง ในตลาดหน่วยงานรักษากฏหมาย กองทัพ เพราะออกแบบให้มีชิ้นส่วนน้อย ใช้ชิ้นส่วนและอุปกรณ์เสริมร่วมกันได้หลายรุ่น ประหยัดงบประมาณและซ่อมบำรุงสะดวก

... อันนี้แหละครับ นวัตกรรมครับ ....

ถ้าดูลึกๆลงไปอีก
.... ระบบเข็มพุ่งของกล๊อกก็ไม่ได้ลอกมาทีเดียว มันง้างเข็มครึ่งทาง ..
.... โครงโพลีเมอร์ก็ฝังชิ้นส่วนเหล็กในโพลีเมอร์ ไม่ใช่หล่อทับคัสซีเหล็ก .... มีการคำนวณการถ่ายแรงลงโพลีเมอร์ได้อย่างปลอดภัย ...
.... การออกแบบการถอดประกอบ และการออกแบบชุดอำนวยการยิงที่ยืดหยุ่นในการดัดแปลง...
.... การทำผิวทนต่อสนิมมาก
.... ออกแบบให้ใช้เครื่องจักรในการกัดไสน้อย

พวกนี้ต้องนับถือคนคิดจริงๆ .... คิดมาก ทำมากขนาดนี้ยังสามารถลดต้นทุนได้ต่ำติดดินอีก...

ส่วนเรื่องความปลอดภัย อันนี้ยังยืนยันว่า ตัวปืนให้มาสมบูรณ์ตามแบบที่มันเป็น....ที่เหลือเป็นเรื่องของผู้ใช้แล้วครับ...

ไม่มีปืนกระบอกใดออกแบบมาเพื่อเรา .... มีแต่เราที่ต้องปรับตัวให้เข้ากับปืน ....  ไหว้

.... ปล. ผมเกลียดปืนป๊าดติกครับ ผมชอบเหล็กแท้ ... แต่ถึงเวลาหาปืนใช้งานติดตัวก็ต้องเลือก Glock 26 ... เพราะมันตอบโจทย์ผมได้ ...
เห็นด้วยครับ +1  เรื่องเป็นนวัตกรรม และ
เรื่องไกกึ่งดับเบิ้ล ไม่หนักเกินไปไม่ยาวเกินไป
ถ้าอยากยิงเร็วคล้ายซิงเกิล ใช้ short reset trigger
trigger reset ของ glock  มีลักษณะเฉพาะตัว  คนที่ใช้อยู่จะรู้  ไม่เหมือนแบรนด์อื่น
เรื่องลิ้นหน้าไก  คิดเองนะครับ ในสถานการณ์จริงอุ้งนิ้วชี้น่าจะแตะที่ข้างไก ไม่ใช่แตะอยู่ที่หน้าไก   การเอานิ้วชี้แตะที่ข้างไกเป็นจุดที่ปลอดภัยเพราะลิ้นหน้าไกยังไม่ถูกกดถ้าตั้งใจยิงต้องตั้งใจขยับนิ้วชี้ไปข้างหน้าอีกนิด   อันนี้น่าจะเป็นแผนแบบที่เค้าคิดมาให้สะดวกกับผู้ใช้  ไม่ต้องไปพะวงปลดเซฟที่จุดอื่น  รวมไว้ที่ปลายนิ้วนั่นแหละ   และเป็นจุดสำคัญวัดกันเป็นเสี้ยววินาทีว่าใครไวกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 12:54:51 AM โดย yakoto » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:51:57 AM »

... อันนี้แหละครับ นวัตกรรมครับ ....

ถ้าดูลึกๆลงไปอีก
.... ระบบเข็มพุ่งของกล๊อกก็ไม่ได้ลอกมาทีเดียว มันง้างเข็มครึ่งทาง ..
.... โครงโพลีเมอร์ก็ฝังชิ้นส่วนเหล็กในโพลีเมอร์ ไม่ใช่หล่อทับคัสซีเหล็ก .... มีการคำนวณการถ่ายแรงลงโพลีเมอร์ได้อย่างปลอดภัย ...
.... การออกแบบการถอดประกอบ และการออกแบบชุดอำนวยการยิงที่ยืดหยุ่นในการดัดแปลง...
.... การทำผิวทนต่อสนิมมาก
.... ออกแบบให้ใช้เครื่องจักรในการกัดไสน้อย

พวกนี้ต้องนับถือคนคิดจริงๆ .... คิดมาก ทำมากขนาดนี้ยังสามารถลดต้นทุนได้ต่ำติดดินอีก...

ส่วนเรื่องความปลอดภัย อันนี้ยังยืนยันว่า ตัวปืนให้มาสมบูรณ์ตามแบบที่มันเป็น....ที่เหลือเป็นเรื่องของผู้ใช้แล้วครับ...

ไม่มีปืนกระบอกใดออกแบบมาเพื่อเรา .... มีแต่เราที่ต้องปรับตัวให้เข้ากับปืน ....  ไหว้

.... ปล. ผมเกลียดปืนป๊าดติกครับ ผมชอบเหล็กแท้ ... แต่ถึงเวลาหาปืนใช้งานติดตัวก็ต้องเลือก Glock 26 ... เพราะมันตอบโจทย์ผมได้ ...

+1 ครับ  ผมเองก็ไม่ได้ชอบหรืออยากได้กล๊อก ผมชอบปืนดับเบิ้ล-ซิงเกิ้ล นิสัยของผมพกปืนขึ้นลำลดนกชักมาเหนี่ยวได้เลย
แต่ไม่ได้แปลว่าผมจะมองว่าระบบของกล๊อกไม่ดี  มันมีประสิทธิภาพและความปลอดภัยครบสมบูรณ์ในตัวมันตามที่วิศวกรได้ออกแบบไว้

คือผลิตแบบ Mass Production ได้ง่ายและเร็ว โดยใช้คนและต้นทุนต่ำที่สุด , ปฏิบัติการเชื่อถือได้แน่นนอนเมื่อใช้กระสุนมาตรฐาน , ยิงได้แม่นยำสม่ำเสมอ
แข็งแรงทนทานต่อสภาพอากาศและการใช้งานหนัก , ความปลอดภัยเพียงพอนิ้วไม่เหนี่ยวไกปืนไม่มีทางลั่น  กล๊อกจึงเป็นปืนที่สมบูรณ์ในตัวมันครับ

ผมว่าประเด็นกระทู้นี้ น่าจะถกเรื่อง"กลไก"และ"การออกแบบ"นะครับ ..................

ผมว่าเรื่องคนน่ะ คงไม่ต้องกล่าวอะไรแล้ว ...............

เอาเรื่องปืนดีกว่าครับ เรื่องกลไก ระบบ แบบ การใช้งาน ดีกว่า

ไม่ใช่ถกเรื่องกลไก ระบบไม่ได้ ก็ยกเรื่องคนขึ้นมาอีก

ด้วยความเคารพครับพี่มะขิ่น  เจ้าของกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อชี้แจงว่าปืนกล๊อกอันตรายกว่าปืนระบบอื่น
ตัวอย่างที่เจ้าของกระทู้ยกมาก็คือเหตุปืนกล๊อกลั่น ซึ่งสาเหตุที่ทำให้ปืนลั่นได้มันมีแค่2สาเหตุ คือปืน และคน

เหตุที่เจ้าของกระทู้ยกมาสาเหตุก็ชัดเจนว่ามาจากคน คุยเรื่องคนก็น่าจะถูกต้องแล้วเพราะปืนมิได้เสียหายขัดข้องแต่ประการใด
ปืนกล๊อกเองก็มีความปลอดภัยในการใช้งานแบบปกติไม่ต่างจากปืนระบบอื่น ซึ่งถ้าไม่เหนี่ยวไกมันก็ไม่ลั่น

มิเช่นนั้นปืนที่ผมยกตัวอย่างมาประกอบเช่น beretta nano , Kahr หรือปืนอื่นมี่ใช้ระบบไกคล้ายกัน
เหตุใดเจ้าของกระทู้จึงไม่กล่าวถึง ทั้งที่ระบบไกและการทำงานคล้ายคลึงกัน หรือเป็นเพียงเพราะอคติกับปืนยี่ห้อGlockเท่านั้น

ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 09:03:28 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:27:33 AM »

ถามผู้ใช้ว่า ปืนรุ่นนี้มีจุดด้อยตรงไหนบ้างครับ ...............

อยากฟังจริงๆ เพราะที่ผ่านมาเห็นแต่ชูจุดเด่นกันมาตลอด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:36:26 AM »

ถามผู้ใช้ว่า ปืนรุ่นนี้มีจุดด้อยตรงไหนบ้างครับ ...............

อยากฟังจริงๆ เพราะที่ผ่านมาเห็นแต่ชูจุดเด่นกันมาตลอด

ความเห็นส่วนตัวของผมครับ
1. องศาด้ามจับไม่พอดีกับมือผมต้องกดข้อมือยิง ถ้าหลับตาแล้วจับยกขึ้นมาแนวลำกล้องจะเงยขึ้นไม่ขนานกับพื้นครับ
ไม่เหมือนเช่น 1911 , CZ , Sig , Beretta ที่ยกขึ้นมาแล้วแนวลำกล้องจะขนานหรือเกือบขนานกับพื้น

2. ความรู้สึกเมื่อเหนี่ยวไกเหมือนยิงปืนอัดลมพลาสติก  ถ้ายิงแห้งจะมีเสียงสปริงสั่นหึ่งๆให้ได้ยินแถมด้วย
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:08:21 AM »

...ผมเน้นพา เป็นปืนกระเป๋าให้อุ่นใจ โอกาสที่จะซ้อมยิงไม่มากนัก ปีละไม่เกิน 300 นัด ...

ข้อเสียของ GLock 26 ที่ใช้อยู่คือ สไลด์หนัก ถือแล้วสมดุลแปลกๆ..แถมรู้สึกว่าสไลด์กระแทกโครงแรงอยู่

เนื่องจากไม่มีสปริงนกมาช่วยต้านแรงกระสุน สปริงรีคอยล์เลยแข็ง ขึ้นลำออกจะตึงมือสักหน่อย....ข้อนี้ถ้าเป็น Glock 19 หรือ
Glock 17 จะเบากว่ามาก

อีกอย่างนึงคือช่วงแรกๆลดต้นทุนมากไปหน่อย ให้ศูนย์ป๊าดติกมา ใช้ไม่เท่าไหร่ก็โยกเยก ต้องเสียเงินเปลี่ยน...

ประการสำคัญ ผมเห็นมันเป็นแค่เครื่องมือ ไม่เหมือนพวกปืนเหล็กแท้ทั้งหลายที่จะมองมากกว่านั้น คือจะเป็นทรัพย์สินด้วย ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:19:16 AM »

สำหรับเอง ผมมองจุดด้อยของปืนกระบอกนี้จุดเดียว คือ ไม่มีคันเซฟนอกสำหรับห้ามไก ทั้งๆที่เป็นปืนเข็มพุ่ง(แบบที่เรียกทั่วๆไปว่านกใน) ที่ไกไม่ลากยาว ไม่หนักแบบปืนดับเบิลครับ

ปืนออโตอื่นๆตามยี่ห้อที่คุณอรชุนยกมา ผมก็มองเช่นกันว่าเป็นจุดด้อย

เคยจะซื้อ XD-40 ตั้งใจมากด้วย แต่ XD ไม่มีคันเซฟนอกสำหรับห้ามไก แม้จะมีหลังอ่อนเสริมมา ผมเลยไม่ซื้อมาใช้ ..........ปืนคาห์ด้วย ชอบมากโดยเฉพาะไก แต่ก็ไม่เอา

จุดนี้จริงๆที่ผมมองว่าเป็นจุดด้อย(ความเห็นส่วนตัว) เพราะมันน่าจะทำจริงๆ ใส่มานิดเดียวเท่านั้น................. พอมีคนกล่าวถึงจุดนี้ ก็มีหลายท่านยกเหตุผลต่างๆมาอ้าง สุดท้ายก็กล่าวว่าอยู่ที่คนอีก...............แล้วใครก็ตามที่ยกเรื่องนี้ขึ้นมา มักจะโดนถล่ม ผมเองไม่โดนตรงๆครับ แต่มีคนที่ใช้ชื่อน็อคๆอะไรนี่แหละ PM ไปหา วมต.แล้วติหนิก้าวล่วงผมเสียๆหายๆ กับ วมต.ในเรื่องที่ผมวิจารณ์ปืน Glock (วมต.ก็ต้องเอาเรื่องราวส่งมาให้ผมรับทราบตามมารยาท) ........... เรียกว่าเถียงสู้ไม่ได้ เลย PM ฝากด่าผมกับ วมต.มาอีก...............

บางคนกล่าวกับผมว่า ไม่มีเซฟสิดี ไม่ต้องเสียเวลาปลดเซฟ ยิงได้ทันที ................. พอผมบอกว่า ปืนอื่นที่มีคันเซฟก็ทำได้ครับ ก็ขึ้นลำแล้วไม่ต้องเข้าเซฟสิ ก็ยิงได้ทันทีเหมือนกัน ................. เขากลับบอกว่า อันตรายครับ อ้าวแล้วปืนไม่มีคันเซฟห้ามไกนอก ขึ้นลำแล้วปลอดภัยกว่าหรือยังไง............ก็ตอบแบบเดิมอีกคือ อยู่ที่คน...............

วนมาแบบนี้ตลอด หลายปีแล้ว จนมีคนบ่นว่าเบื่อที่มีการถกเถียงกันเรื่องนี้อีก

ผมยังยืนยันความเห็นส่วนตัวอยู่ว่า ปืน Glock เป็นปืนที่ดีในทุกเรื่อง ยกเว้นระบบนิรภัยห้ามไกแบบคันห้ามไกนอกเท่านั้นที่ไม่ใส่มาให้ ............ถ้าใส่มาให้ปืนกระบอกนี้จะไม่มีที่ติ ในการใช้งานเลย

เว้นรูปร่างนะครับ ผมว่ามันถึกไปหน่อยเหมือนไม้ระแนงยังไงก็ไม่รู้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:31:03 AM »

...ผมเน้นพา เป็นปืนกระเป๋าให้อุ่นใจ โอกาสที่จะซ้อมยิงไม่มากนัก ปีละไม่เกิน 300 นัด ...

ข้อเสียของ GLock 26 ที่ใช้อยู่คือ สไลด์หนัก ถือแล้วสมดุลแปลกๆ..แถมรู้สึกว่าสไลด์กระแทกโครงแรงอยู่

เนื่องจากไม่มีสปริงนกมาช่วยต้านแรงกระสุน สปริงรีคอยล์เลยแข็ง ขึ้นลำออกจะตึงมือสักหน่อย....ข้อนี้ถ้าเป็น Glock 19 หรือ
Glock 17 จะเบากว่ามาก

อีกอย่างนึงคือช่วงแรกๆลดต้นทุนมากไปหน่อย ให้ศูนย์ป๊าดติกมา ใช้ไม่เท่าไหร่ก็โยกเยก ต้องเสียเงินเปลี่ยน...

ประการสำคัญ ผมเห็นมันเป็นแค่เครื่องมือ ไม่เหมือนพวกปืนเหล็กแท้ทั้งหลายที่จะมองมากกว่านั้น คือจะเป็นทรัพย์สินด้วย ...

ข้อนี้ไม่ใช่ข้อเสียของ G26 ครับ ............เป็นอาการปกติของปืนออโต Sub Compact ที่สไลด์สั้นและน้ำหนักไม่มาก ที่ต้องใช้สปริงรีคอยที่แข็งขึ้นกว่าตัวเต็มหรือตัว Compact ................ไม่งั้นต้านแรงกระสุนไม่อยู่

ปืน Sub Compact ทุกตัว สปริงรีคอยแข็งทุกตัวครับ การดึงสไลด์เลยต้องหนักเป็นธรรมดา

ดูอย่าง PPK สิครับ(ขออภัยที่นอกเรื่อง) สไลด์แข็งชิบเป๋ง

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:40:47 AM »

สำหรับเอง ผมมองจุดด้อยของปืนกระบอกนี้จุดเดียว คือ ไม่มีคันเซฟนอกสำหรับห้ามไก ทั้งๆที่เป็นปืนเข็มพุ่ง(แบบที่เรียกทั่วๆไปว่านกใน) ที่ไกไม่ลากยาว ไม่หนักแบบปืนดับเบิลครับ

ปืนออโตอื่นๆตามยี่ห้อที่คุณอรชุนยกมา ผมก็มองเช่นกันว่าเป็นจุดด้อย

เคยจะซื้อ XD-40 ตั้งใจมากด้วย แต่ XD ไม่มีคันเซฟนอกสำหรับห้ามไก แม้จะมีหลังอ่อนเสริมมา ผมเลยไม่ซื้อมาใช้ ..........ปืนคาห์ด้วย ชอบมากโดยเฉพาะไก แต่ก็ไม่เอา

มีข่าวมาฝากพี่มะขิ่นครับ Springfield Armory XD45 มีรุ่นที่ติดตั้งคันเซฟมาจากโรงงานแล้วครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:43:19 AM »

ขอบพระคุณครับ .................. ไหว้

แบบนี้แหละ สเป็คผมเลย  Cheesy

ถ้าจะซื้อคงมองไปที่ .40 ครับ

yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:49:09 AM »

จุดนี้จริงๆที่ผมมองว่าเป็นจุดด้อย(ความเห็นส่วนตัว) เพราะมันน่าจะทำจริงๆ ใส่มานิดเดียวเท่านั้น................. พอมีคนกล่าวถึงจุดนี้ ก็มีหลายท่านยกเหตุผลต่างๆมาอ้าง สุดท้ายก็กล่าวว่าอยู่ที่คนอีก...............แล้วใครก็ตามที่ยกเรื่องนี้ขึ้นมา มักจะโดนถล่ม ผมเองไม่โดนตรงๆครับ แต่มีคนที่ใช้ชื่อน็อคๆอะไรนี่แหละ PM ไปหา วมต.แล้วติหนิก้าวล่วงผมเสียๆหายๆ กับ วมต.ในเรื่องที่ผมวิจารณ์ปืน Glock (วมต.ก็ต้องเอาเรื่องราวส่งมาให้ผมรับทราบตามมารยาท) ........... เรียกว่าเถียงสู้ไม่ได้ เลย PM ฝากด่าผมกับ วมต.มาอีก...............

บางคนกล่าวกับผมว่า ไม่มีเซฟสิดี ไม่ต้องเสียเวลาปลดเซฟ ยิงได้ทันที ................. พอผมบอกว่า ปืนอื่นที่มีคันเซฟก็ทำได้ครับ ก็ขึ้นลำแล้วไม่ต้องเข้าเซฟสิ ก็ยิงได้ทันทีเหมือนกัน ................. เขากลับบอกว่า อันตรายครับ อ้าวแล้วปืนไม่มีคันเซฟห้ามไกนอก ขึ้นลำแล้วปลอดภัยกว่าหรือยังไง............ก็ตอบแบบเดิมอีกคือ อยู่ที่คน...............

วนมาแบบนี้ตลอด หลายปีแล้ว จนมีคนบ่นว่าเบื่อที่มีการถกเถียงกันเรื่องนี้อีก

ผมยังยืนยันความเห็นส่วนตัวอยู่ว่า ปืน Glock เป็นปืนที่ดีในทุกเรื่อง ยกเว้นระบบนิรภัยห้ามไกแบบคันห้ามไกนอกเท่านั้นที่ไม่ใส่มาให้ ............ถ้าใส่มาให้ปืนกระบอกนี้จะไม่มีที่ติ ในการใช้งานเลย

เว้นรูปร่างนะครับ ผมว่ามันถึกไปหน่อยเหมือนไม้ระแนงยังไงก็ไม่รู้

เห็นด้วยครับ   ก็เมือนที่ จขกท จะบอกครับ
ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการแมนนวลเซฟตี้มั้ย  เพราะกล็อคไม่มีให้
ถ้าให้แนะนำให้เพื่อนๆกันจะบอกว่ากล็อกไม่มีเซฟ   ลองดูปืนที่มีลดนกและเข้าเซฟดีกว่ามั้ย
แล้วข้อเสียของการมีเซฟ  มีมั้ย  ทำไมคนใช้กล็อคบอกถ้ามีเซฟจะไม่ใช้  ลองคิดดูครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 10:01:24 AM โดย yakoto » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:16:16 AM »

ขอบพระคุณครับ .................. ไหว้

แบบนี้แหละ สเป็คผมเลย  Cheesy

ถ้าจะซื้อคงมองไปที่ .40 ครับ

ขอมาเชียร์ ดัง ๆ  เลย ครับ.  Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:27:51 AM »

เห็นด้วยครับ   ก็เมือนที่ จขกท จะบอกครับ
ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการแมนนวลเซฟตี้มั้ย  เพราะกล็อคไม่มีให้
ถ้าให้แนะนำให้เพื่อนๆกันจะบอกว่ากล็อกไม่มีเซฟ   ลองดูปืนที่มีลดนกและเข้าเซฟดีกว่ามั้ย
แล้วข้อเสียของการมีเซฟ  มีมั้ย  ทำไมคนใช้กล็อคบอกถ้ามีเซฟจะไม่ใช้  ลองคิดดูครับ  Smiley

แล้วปืนที่มีเซฟแบบคันเซฟนอกมีข้อเสียยังไงครับ .................. ว่ามาเลยครับ

แล้วที่บอกว่ามีเซฟแล้วจะไม่ใช้ ................ ผมว่ามันคงเป็นเรื่องของคนที่มั่นใจมากๆในการใช้อาวุธของตัวเอง ............แบบมั่นใจสุดๆ แบบทั้งในชีวิตไม่เคยผลั้งเผลออะไรเลย  ........... ที่กล่าวนี้คือ การพกพาปืนแบบขึ้นลำนำกระสุนเข้าสู่รังเพลิงนะครับ

ถ้ามาบอกว่าผมพกไม่ขึ้นลำ แล้วคันเซฟนอกไม่มีความจำเป็น เพราะถ้าจะใช้ก็ขึ้นลำแล้วยิงได้เลย ............. ไม่ต้องยกมานะครับเพราะปืนอื่นๆก็ทำแบบนี้ได้เช่นกัน เอาประเด็น"ขึ้นลำ"อย่างเดียว

อ้อ ...............อีกเรื่องหนึ่งคือ ที่บอกว่า ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น  ไม่ต้องมากล่าวย้ำๆอะไรหนักหนาหรอกครับ............... เพราะปืนอะไรๆ ไม่เอานิ้วไปเหนี่ยวไก มันก็ไม่ลั่นทั้งนั้น(ถ้าปืนมาตรฐานและไม่ชำรุด)

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:36:50 AM »

ผมไม่รู้ว่าGlock มันดีหรือร้ายกว่าปืนอื่นยังไงหรอกครับ
ผมก็มีแค่ตัวเดียวคือ G23 ก็ไม่ได้เห็นมันเทพอะไร  แต่ใส่ชุด RONI ได้ง่าย และลูกก็โตดี  เบาๆ  เวลาไม่จำเป็นต้องพกหรือยิงกับใครก็ไม่ขึ้นลำหรือใช้วิธีที่พี่ธำรงใช้คือใส่ลูกล่อ แต่ยังไม่ขึ้นลำ  ก็ยังไม่เคยลั่นโดยไม่ได้เหนี่ยวไก  แต่ก็ไม่อยากให้เกิดขึ้น 

แต่ 1911 เคยเข้าห้ามไก ลองเหนี่ยวไกไม่ลั่น พอปลดปั๊บ นกตกลงมา half cock แต่อันนั้นก็เพราะ sear ถูกเจียร์จนทำงานไม่ปกติ 

ถามว่าพกแบบไหนสบายใจกว่ากันระหว่าง Glock ใส่ลูกล่อไม่ขึ้นลำ Sig 220 ขึ้นลำลดนกจากการกดกระเดื่อง(ไม่ใช่ลดนกเองขอัตโนมือนะครับ) cock-n-lock 1911 และ 1911 load แล้วลดนกไว้ half-cock ผมว่าไม่ต่างกัน  ขึ้นอยู่กับสถาระการณ์ และปืนตัวที่พก เพราะ 1911 บางตัว ง้างจาก half-cock ไม่สะดวก  แต่ว่าถ้าแค่ว่ากันเรื่องกลไกเฉยๆ  ผมว่าถึงแม้มันจะต่างกัน   แต่ใช้งานได้พอๆกันครับ 
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:02:09 PM »

ข้อดีของปืนกล็อก คือต้นทุนต่ำกว่าปืนอื่นที่ใช้งานได้ระดับเดียวกันครับ   อะไรตัดทิ้งได้ตัดหมด ให้เหตุผลว่าไม่จำเป็น   เช่น ห้ามไกภายนอกที่ผู้การมะขิ่นชอบ  ถ้าทำมาจากโรงงานก็คงเพิ่มต้นทุนปืนกระบอกละสองดอลล่าร์เป็นอย่างมาก  แต่เมื่อมันขายเป็นแสนๆ กระบอกก็เป็นเงินแยะอยู่

พอคนคุ้นกับระบบกล็อก  รูเกอร์ที่เพิ่มห้ามไกมาให้ดันโดนติอีกว่าใส่มาทำไม   อันตรายเพราะอาจจะลืมเข้าห้ามไกแล้วนึกว่าเข้าไว้   หรือใช้งานช้าไป 0.03 วินาทีเพราะมัวแต่ปลดห้ามไกเลยโดนยิงตาย... อย่างนี้ก็มีคนบ่นครับ

ชอบแบบดับเบิลแท้ สับแล้วเหนี่ยวซ้ำได้  น้ำหนักไกดับเบิลไม่ถึงสิบปอนด์  ซิงเกิลไม่ถึงห้าปอนด์ (แต่หยุ่นๆ เหมือนกล็อก)  มีห้ามไกภายนอกที่ทำงานเป็นคันลดนก(เข็ม)ได้ด้วยเพื่อความสบายใจในการพกพา    มีตัวเลือกคือ.....

ทอรัส

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์