๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:10:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52368 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 01:33:35 PM »

เรื่องนี้เคยเถียงกับ จขกท. มาแล้วหลายครั้ง และนานหลายปีแล้วครับ... ก็ยืนยันเหมือนเดิมว่า จนท. หน้าไหนเอาปืนขึ้นลำจ้องขู่ผู้ต้องหาแล้วปืนลั่นใส่, จะอ้างปืนก็ไม่ได้หรอกครับ ต้องโทษตัวเองนั่นแหละที่ฝึกตัวเองมาได้ไม่ดีพอ จะโทษตื่นเต้นแล้วแอดดินารีนมันหลั่งก็ไม่ได้หรอก เพราะหากรู้ตั้งแต่แรกแล้วทำไมไม่ใช้ปืนกระบอกอื่น...

ลองดูกระทู้ เจ้าหน้าที่จ้องปืนใส่ผู้ต้องหาค้ายาบ้า ที่โดนจับที่ปั๊มเชลล์ตรงข้าม SCP Park นั่นไง... เจ้าหน้าที่ท่านนั้นจ้องปืน 1911 ใส่ผู้ต้องหา โดยไม่ได้ง้างนก ก็มีผู้วิจารณ์ว่า จนท. ท่านนั้นจ้องปืนไม่พร้อมยิง, แต่นายสมชายบอกว่านั่นแหละคือคนเล่น 1911 ครับ เพราะเอานิ้วโป้งง้างนกแล้วยิงมันไวกว่ากระชากลำเลื่อนแล้วยิง โดยเฉพาะขณะแอดดินารีนหลั่ง ร่างกายจะทำตามสิ่งที่ฝึกฝนมาด้วยไขสันหลังสั่งการ(หากอยากรู้เป็นยังไง - ต้องยิงแห้ง 1911 จนนิ้วโป้งด้านนั่นแหละ จึงจะรู้ได้ด้วยตนเอง)...

สรุปแล้วใครทำปืนลั่นใส่ผู้อื่นขณะจ้องปืน... นั่นคือ Rooky ครับ, แปลภาษาบ้านๆว่า มือใหม่กระจอก...

อ่านความเห็นคุณสมชาย(ฮา)แล้ว นึกถึง Rooky คนหนึ่งครับ  คิก คิก

ตอนนั้น G17 มาใหม่ๆเลย ราคาหมื่นเก้า(หน้าร้าน) Rooky คนนั้นซื้อทันที แล้วเอามาใช้งานสนาม โดยปลด 1911 ประจำมือเก็บเข้าคลังไป

ตอนนั้นโคตรเท่ ปืนใหม่ล่าสุด ใช้กระสุน 9 มม. ลูกก็ดก

พอเข้าเคลียร์พื้นที่หมู่บ้านสิ่งปลูกสร้าง ซึ่งใช้ ปืนเล็กยาวโจมตีไม่ค่อยถนัด Rooky คนนั้นเลยหยิบ G17 ขึ้นลำ เข้าเคลียร์ในสิ่งปลูกสร้างด้วยความมั่นใจ...................... ใจตุ๊มๆต่อมๆ อะดีนารีนฉีดจนร้อนผ่าวไปทั้งตัวจนขึ้นมาถึงใบหน้าจนรู้สึกได้ แต่มือกลับเย็นเฉียบ ใจเต้นตุบตับๆ  ความรู้สึกตีกันมั่วไปหมด ระหว่างความกล้า กับความกลัว

ลูกทีมขึ้นซ้าย ขึ้นขวา บล็อคหน้า ระวังหลัง................เข้าเคลียร์บ้านทีละหลังๆ

อาการประสาทรับประทานก็เกิดขึ้นเพิ่มขึ้นมาอีกคือ กลัวนิ้วเหนี่ยวไกไปโดนลูกทีม จะละนิ้วออกจากโกร่งไกก็ไม่กล้า เดี๋ยวมีอะไรแล้วไม่ทัน.................ใจคิดว่าถ้า มันมีคันเซฟและอยู่ในตำแหน่งเดียวกับ 1911 ก็คงจะดี เพราะเอานิ้วหัวแม่มือแตะเซฟไว้ได้สบายๆโดยที่นิ้วชี้ยังรั้งไว้ที่หน้าไก ..............ถ้ายังไม่มีอะไรปุ๊บปั๊บ ก็ยังมีเซฟตัวนี้ช่วยไว้ก่อนที่ Rooky คนนี้จะเกิดอาการเกร็งเหนี่ยวไกใส่หลังลูกทีม............และถ้ามีอะไรขึ้นมา ก็กดหัวแม่มือลง แล้วยิงได้เลย.........................

งานนั้นเคลียร์สิ่งปลูกสร้างได้เรียบร้อย ไม่มีการปะทะกับฝ่ายตรงข้าม แต่ประสาทรับประทานไปเรียบร้อย ด้วยความกลัวที่ปืนจะลั่นใส่กันเอง

ตอนหลัง Rooky คนนั้นเลยเก็บ G17 ไว้(ตอนหลังก็แบ่งให้รุ่นน้องไปใช้) และเอา 1911 จากกรุ มาใช้งานต่อ

Rooky คนนั้น คือ ผมเองครับ  Grin
เวลาคิดเยอะไปครับเสธฯ  ถ้าเจอตัวตั้งแต่บ้านแรก  ป่านนี้อาจจะยังใช้ Glock 17 อยู่  5 5 5 5
ล้อเล่นครับ

ทุกครั้งที่ผมมีความจำเป็นต้องใช้ปืน   ความคิดมันก็วนอยู่แถวนั้นแหละครับว่า จะปลดเซฟเลยหรือให้เห็นตัวก่อน นิ้วก็หยุกหยิกๆระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วชี้อย่างนั้นเอง  ตอนนี้เลยพก  sig 220 เป็นหลัก โอกาสลั่นจากนัดแรกมีน้อยกว่าแทบทุกอย่างนอกจากลูกโม่   ยิ้มีเลศนัย
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:38:16 PM »

อาจารย์แกก็ไม่ได้บอกว่ามันไม่ดีนี่ครับ ก็บอกให้ระวังว่ามันอันตรายจุดใหนบ้างแค่นั้น
จะว่าไปไม่นานมานี้ นายตำรวจ2ท่านก็ประสบเหตุกับกล๊อกกรณีช่วงลากไกสั้นมาแล้วนี่ครับ (ปืนอื่นๆก็น่าจะด้วยละ)
คนแรกเสียชีวิตในรถ คนที่2มีข่าวว่าดันปืนเข้าซอง โดนเพื่อนร่วมงานที่เพิ่งสอบเลื่อนได้ชั้นสัญญาบัตรมาใหม่ๆ เสียชีวิต

ปืนทุกแบบทุกระบบ มันก็มีข้อได้เปรียบ ข้อควรระวังในตัวมันเองครับ การที่มีใครออกมาชี้ข้อควรระวังให้ได้รู้ได้ทราบกัน มันเป็นเรื่องที่ดีนะครับ แน่นอนว่าแต่ละคนมีทัศนคติเป็นของตัวเอง
แต่การที่คนฟังได้ยินแล้ว ออกมาพูดทำนองว่า"เรื่องของข้า" ผมว่ามันเป็นอะไรที่น่าละอาย
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:14:37 PM »

ไม่เสียดายที่เข้ามาอ่านครับ ความรู้ทั้งนั้น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก  Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 05:31:54 PM »

จะใช้ปืนระบบไหน ถ้ารักษากฎความปลอดภัยไว้รับรองว่าไม่เกิดเรื่อง ตำรวจใช้กล๊อกแล้วลั่นใส่ผู้ต้องหามันเป็นความผิดพลาดที่ตัวบุคคล
ไม่ได้เกิดจากความบกพร้องของตัวปืนแต่ประการใดเพราะ ถ้าเซียล้ม นกตาม เข็มหลุด แบบนี้โทษปืนได้เต็มที่

1. ระบบความปลอดภัยของตัวปืน เป็นกลไกที่ผู้ผลิตออกแบบและติดตั้งมาเช่นเซฟตี้ไก , สมอล๊อคเข็ม , ร่องรับนกตก 
ซึ่งมีโอกาสชำรุดเสียหายได้โดยที่ไม่ต้องแจ้งล่วงหน้า

2. ความปลอดภัยจากผู้ใช้คือไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกเมื่อไม่ต้องการยิง เป็นการป้องกันขั้นที่สองเผื่อความบกพร่องจากตัวปืน
เช่นผู้ใช้เอานิ้วแตะไกโดยคิดว่าเข้าเซฟไว้แล้วไม่เป็นไร ถ้าตัวเซฟตี้เสียหายปืนมีโอกาสลั่นได้ง่ายโดยเฉพาะปืนซิงเกิ้ลแอคชั่น
กลับกันถ้าเซฟไกเสียหายโดยผู้ใช้ไม่ทราบ แต่ผู้ใช้ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกปืนย่อมไม่มีทางลั่น ยกเว้นเสียหายถึงขั้นเซียร์ล้มนกตามข้อสามจะช่วยได้

3. ความปลอดภัยจากแนวลำกล้องปืน เป็นการป้องกันขั้นสุดท้าย เมื่อมีความผิดพลาดเกิดขึ้นจากทั้งตัวปืนและผู้ใช้ปืน
จากข้อที่สอง ปืนลั่นโดยไม่ตั้งใจแต่แนวลำกล้องชี้ไปยังทิศปลอดภัยก็ไม่มีอะไรเสียหายหรือไม่มีใครตาย
กลับกันถ้าละเลยแม้กระทั้งข้อสามปืนลั่นไปโดนสิ่งของเสียหาย หรือโดนผู้อื่นบาดเจ็บเสียชีวิต ศาลไม่รับฟังนะครับว่าปืนลั่นไม่ตั้งใจ

อุบัติเหตุที่เกี่ยวข้องกับอาวุธปืนเกิดจากการละเลยความปลอดภัยทั้งนั้นครับ
พึงระลึกไว้เสมอว่าปืนจริงมันต่างจากปืน BB พลาดพลั้งไปจะมีคนตาย  ไม่เหมือนปืน BBที่พลาดพลั้งไปแค่เจ็บยังขอโทษขอโพยกันได้
เรื่องความปลอดภัยพยายามฝึกให้ติดเป็นนิสัย ไม่ว่าจะถือของจริงหรือของเล่น  เป็นการดีที่สุดครับ

สุดทายเรื่องระบบไก ถ้ากล่าวว่าระบบไกของกล๊อกไม่ปลอดภัยและไม่น่าเชื่อถือคงมีปืนอีกหลายรุ่นที่ห่วยไปด้วยกัน
Springfield XD , beretta nano , Kahrทุกรุ่น  เป็นต้น สุดท้ายกระทู้ก็เป็นแค่ข้อคิดเห็นส่วนตัว "ไม่ใช่ข้อเท็จจริง"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 06:32:53 PM »

ผมว่าถกแถลงกันเรื่องวิชาการอาวุธดีกว่าไหม? .................

ว่ากันตามระบบ แบบ ที่ผลิตออกมากันเลย ว่าส่วนไหนดี ใช้ได้ ส่วนไหนไม่ดี ใช้ไม่ได้แล้ว น่าจะระวังหรือน่าจะปรับปรุงอะไร

ดีกว่ามาฟื้นฝอยเรื่องเก่าๆ ................ซึ่งเรื่องเก่าๆนั้นก็ใช่ว่าจะเป็นเรื่องไม่ดีอะไร เพียงแต่สวนกระแสคนนิยมเท่านั้น กลายเป็นว่าพอไปสวนกระแสความนิยม เลยกลายเป็นอคติกับคนที่ยกเรื่องข้อบกพร่องหรือข้อด้อยมาถกแถลงกันไปเสีย

คนยกเรื่องนี้มาเป็นคนผิดเลยกระมัง ใจกว้างๆกันบ้างก็ดีนะครับ

งั้นผมโดดลงมาร่วมวงด้วยก็แล้วกัน เอาข้อคิดเห็นของท่านอาจารย์ฉัตรชัย ตามที่เจ้าของกระทู้ยกมาว่ากัน ว่าดีและด้อยกันตรงไหนบ้าง

ว่าตาม เสธฯ เลยครับ.  + ให้อีก ๑ ครับ. เยี่ยม

ขอให้เป็น ข้อเท็จจริง แล้วนำมาบอกกัน เพื่อจะได้ รับทราบทั้ง ด้านบวก - ด้านลบ ซึ่งย่อมเป็นประโยชน์ กับคนที่มีใช้ั Glock และปืนยี่ห้ออื่น ๆ
และ..  ความเห็นที่จะเกิดประโยน์ นั้น ควรตัดความมีอคติในตัวปืน ในตัวบุคคล  ออกไปก่อน  ถ้าตัดได้ สาระที่ได้ จะเป็นประโยชน์ อย่างที่สุด

ก็อย่างความเห็นของ ครูฉัตรชัยฯ พูดถึงทั้ง ลบ-บวก นั่นคือข้อเท็จจริง ที่เกิดมีขึ้นจริง ไม่ได้หวังผล เพื่อดิสเครดิต ปืน Glock
ตรงนี้ ละ คือความแตกต่างของ ท่านทีมีอคติ ที่ยังหวังประโยชน์ เพื่อดิสเครดิต Gliock  ทวงทำนอง สำนวนที่ใช้  มันมองกันออก

และเมื่อใด ยังใส่กันแบบมีอคติ นั่นแสดงว่าไม่ได้สนทนา เพื่อ ให้เห็นด้าน บวก-ลบ.. จะเกิดการเชิญชวนให้ หันมาใส่ คนที่ให้ความเห็น แทนที่จะเป็นที่เนื้อหา
สิ่งนี้ อาจถือเป็นครรลอง  "ทำอะไร ก็ต้องได้สิ่งนั้นตอบแทน"   "เมื่อหวังมิตร ก็จะได้มิตร"  ควรกระทำสิ่งที่สอดคล้องกัน ด้วย
ประโยชน์จะตกแก่ตัวท่าน และผู้ร่วมสนทนา .. ผมก็อยาก รับรู้ สิ่งที่ไม่เคยรู้ อย่างเป็นจริงเหมือนกัน ครับ.  ไหว้

✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:21:54 PM »

ไม่ได้อ่านนะครับ...ไม่มีเวลา

ใครคิดว่าปืนกล็อคไม่ดี ไม่ปลอดภัยเพียงพอ ก็ไม่ต้องใช้

ใครคิดว่าปืนกล็อคดีพอ ปลอดภัยในระดับที่ยอมรับได้ ก็ใช้ไป

ใครใคร่ชอบ...ชอบไป      ใครใคร่เกลียด...เกลียดไป

ความเห็นนี้ผมมองว่าเป็นความเห็นส่วนตัวที่มีสิทธิเต็มเปี่ยมในความคิดเห็น

แต่ใช้ไม่ได้ สำหรับการถกในเรื่องวิชาการอาวุธ

เห็นถกกันตั้งแต่สิบกว่าปีก่อน...ประเด็นก็อันเดิมๆ โดยมีเรื่องไกเป็นประเด็นหลัก.

มาถึงทุกวันนี้ประเด็นก็ไม่เคยเปลี่ยน  ถกแล้วก็ไม่เคยเห็นสรุปกันได้  เห็นแต่ทะเลาะกัน.

ถกกันเรื่องกล็อคดีหรือไม่ดี.....ไม่เบื่อกันบ้างเหรอครับ.  Grin Grin Grin

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:28:21 PM »

สุดทายเรื่องระบบไก ถ้ากล่าวว่าระบบไกของกล๊อกไม่ปลอดภัยและไม่น่าเชื่อถือคงมีปืนอีกหลายรุ่นที่ห่วยไปด้วยกัน
Springfield XD , beretta nano , Kahrทุกรุ่น  เป็นต้น สุดท้ายกระทู้ก็เป็นแค่ข้อคิดเห็นส่วนตัว "ไม่ใช่ข้อเท็จจริง"

XD เป็นระบบซิงเกิ้ล แต่มีห้ามไกหลังอ่อนเหมือนปืน 1911
Nano เป็น DAO น้ำหนักไก 9 ปอนด์
Kahr เป็น DAO ระยะลากไกยาวกว่า Glock

ส่วนกล็อกเป็นปืนที่ อ.ฉัตรชัยกล่าวว่าไกแทบจะเป็นซิงเกิ้ล
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:48:47 PM »

ตัดเรื่องไม่ชอบโครงโพลิเมอร์ออก ขอแสดงความเข้าใจที่มีออกมาเพื่อได้รับความรู้เพิ่มครับ  ไหว้

ผมไม่ชอบ กล๊อก ที่ระบบไก...ถ้าลองออกรุ่นไกดับเบิลล้วนมาทำตลาดดูก็น่าสนใจ โดยให้มีลิ้นห้ามไกอยู่ที่เดิมด้วย ได้ข้อดีที่ใช้ง่ายแบบกล๊อกๆ แต่ปลอดภัยขึ้นมาอีกนิด ปลอดภัยกว่าคาร์อีกผมว่า ยิ่งถ้าเป็นโครงเหล็กเทนนิเฟอร์ล้วนด้วยนะ  กิ๊วก๊าว

สปริงฟิลด์ ไม่ชอบเอาเสียเลยที่ไกเป็นซิงเกิลล้วน คุ้นๆ ความเห็นอาจารย์ด้านปืนบางท่าน (พอนึกชื่อออกแต่กลัวจำผิดครับ แฮ่ๆ) ท่านว่าหลังอ่อนสปริงฟิลด์จมง่าย ดูๆแล้วน่าจะลั่นง่ายกว่ากล๊อกอีกกระมัง นึกภาพเวลากำปืนแล้วยัดลงซองแบบไม่มอง...น่าจะเพิ่มเซฟ+สมอกั้นเข็มขึ้นมาอีกสักชั้น จะได้ปลอดภัยใกล้เคียงกับ 1911 (แพ้ความปลอดภัย 1911 ตรงที่มีนกบอกสถานะปืนอีกชั้น)

คาร์เป็นปืนที่ผมสนใจที่สุดเพราะ โครงสเตนเลส ไกดับเบิลล้วน เสียดายไม่ออกรุ่นแถวคู่มาบ้าง เก็บเงินกะสอยตัวนี้อยู่ครับ

เคยแอบมองวอลเทอร์ พี99 ผมว่านี่คือนวัตกรรมปืน ไม่มีนกแต่ กดปุ่มบนลำเลื่อนลกเข็มเป็นไกดับเบิล/ซิงเกิล ลดอุปกรณ์ไปได้หนึ่งชิ้น เพิ่มความปลอดภัยโดยนัดแรกลากยาว แต่ตอนหลังเข้าใจว่าพัฒนาระบบไกตามกล๊อก...ไม่ทราบว่าคงรุ่น ไกดับเบิล/ซิงเกิลไว้หรือไม่ ราคาในไทยก็โขกสับเกินเหตุทั้งๆที่มันควรจะพอๆกับกล๊อก ผมเลยไม่เหลียวมอง

สมิธและเวสสัน นี่ผมสงสัยระบบไก คือไกซิงเกิลแต่ต้องลากสองจังหวะใช่หรือเปล่าครับ? ดีหน่อยที่มีเซฟ ถ้าเป็นลากสองจังหวะก็น่าจะปลอดภัยกว่าสปริงฟิลด์ เอกซ์ดี แต่ผมไม่ชอบปืนระบบซิงเกิลล้วนอีก

ผมชอบปืนที่ระบบไกลากยาวในนัดแรก หรือทุกนัดเลยก็ได้ เลยไม่ต้องการระบบเซฟ แต่ถ้ามีก็ดีครับเช่น HK เสียดายไม่มีโครงเหล็กหรือสเตนเลสออกมา ในรุ่นหลังๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 10:23:06 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:02:14 PM »

ไกกล็อคเจ๋งที่สุดเลยครับ   ใครอยากปรับให้เป็นแบบไหนก็ทำเองได้  อยากให้หนักเหมือนหินหรือเบาเหมือนขนนกก็เลือกเอาเอง  เยี่ยม   ปืนอื่นต้องพึ่งช่างทำ  กิ๊วก๊าว
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:07:48 PM »

ไม่ได้อ่านนะครับ...ไม่มีเวลา

ใครคิดว่าปืนกล็อคไม่ดี ไม่ปลอดภัยเพียงพอ ก็ไม่ต้องใช้

ใครคิดว่าปืนกล็อคดีพอ ปลอดภัยในระดับที่ยอมรับได้ ก็ใช้ไป

ใครใคร่ชอบ...ชอบไป      ใครใคร่เกลียด...เกลียดไป

ความเห็นนี้ผมมองว่าเป็นความเห็นส่วนตัวที่มีสิทธิเต็มเปี่ยมในความคิดเห็น

แต่ใช้ไม่ได้ สำหรับการถกในเรื่องวิชาการอาวุธ

เห็นถกกันตั้งแต่สิบกว่าปีก่อน...ประเด็นก็อันเดิมๆ โดยมีเรื่องไกเป็นประเด็นหลัก.

มาถึงทุกวันนี้ประเด็นก็ไม่เคยเปลี่ยน  ถกแล้วก็ไม่เคยเห็นสรุปกันได้  เห็นแต่ทะเลาะกัน.

ถกกันเรื่องกล็อคดีหรือไม่ดี.....ไม่เบื่อกันบ้างเหรอครับ.  Grin Grin Grin

อาจจะมีคนเบื่อครับ เช่นตัวคุณหรือ อาจจะเป็นผมเองก็ได้ ................

แต่คนที่ยังไม่ทราบข้อมูล ข้อเท็จ เกิดขึ้นอยู่ทุกวัน ทุกเวลา ................... ดังนั้นการถกแถลงเรื่องเก่าที่ทั้งเคลียร์ไปแล้ว หรือยังค้างคาใจสมาชิกบางท่านอยู่ ก็ยังถือว่าเป็นข้อมูลดีๆ ให้สมาชิกใหม่ๆหรือที่ยังไม่ทราบข้อมูลได้รับทราบและศึกษาเพิ่มเติม

เป็นการเผยแพร่ความรู้ออกไป..................... ยิ่งเป็นเรื่องปืนผาหน้าไม้ ยิ่งควรให้คนที่ยังไม่รู้ ไม่ได้รับทราบ ได้รู้ ได้พิจารณาเพื่อต่อยอดต่อไป

สำหรับเรื่องนี้ มุมมองของผม ไม่ได้มองว่าเป็นการทะเลาะกัน เพราะมีการแย้งกันด้วยเหตุและผล

ถ้ามองว่าทะเลาะกัน .................... ผมว่าใจแคบไปหน่อย ยิ่งตัวเองรู้แล้วตัดบท ไม่ถกแถลง แถมยังถ่วงอีก ยิ่งทำให้ถูกมองว่าใจคับแคบ

รู้แล้วเข้ามาอ่าน แต่ไม่อยากออกความเห็นที่เข้าท่า

อยู่เฉยๆดีกว่าครับ

อ้อ อีกอย่างหนึ่ง ผมเคยถกแถลงเกี่ยวกับปืน Glock ไม่ใช่เรื่องไกครับ ผมถกเรื่องไม่มีคันเซฟเป็นหลัก แต่ถ้าไม่เคยได้อ่านหรือผ่านหูผ่านตาคุณ ก็แล้วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 10:12:14 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:09:57 PM »

ไกกล็อคเจ๋งที่สุดเลยครับ   ใครอยากปรับให้เป็นแบบไหนก็ทำเองได้  อยากให้หนักเหมือนหินหรือเบาเหมือนขนนกก็เลือกเอาเอง  เยี่ยม   ปืนอื่นต้องพึ่งช่างทำ  กิ๊วก๊าว

อันนี้ขอแย้งครับ ...............

ไกปืนลูกโม่สมิทของผม กับ ปืน 1911 ...............ผมปรับให้เบาได้เช่นกัน โดยไม่ได้อาศัยฝีมือช่างปืนครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:16:51 PM »

อันนี้ขอแย้งครับ ...............

ไกปืนลูกโม่สมิทของผม กับ ปืน 1911 ...............ผมปรับให้เบาได้เช่นกัน โดยไม่ได้อาศัยฝีมือช่างปืนครับ

จริงครับ

ขอโทษครับ  ยกเว้นผู้ชำนาญการเรื่องปืนแล้วกันครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:18:33 PM »

จริงครับ

ขอโทษครับ  ยกเว้นผู้ชำนาญการเรื่องปืนแล้วกันครับ

ยกเว้นไม่ได้ครับ เพราะเรากล่าวถึงปืน ไม่ได้กล่าวถึงคนที่ชำนาญเรื่องปืน

ดังนั้นที่ว่าไกเจ๋งที่สุด ในเรื่องการปรับแต่งนั้น ...................... ไม่เจ๋งกว่าปืนอื่นๆครับ

yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:22:13 PM »

จริงครับ

ยกเว้นไม่ได้ครับ เพราะเรากล่าวถึงปืน ไม่ได้กล่าวถึงคนที่ชำนาญเรื่องปืน

ดังนั้นที่ว่าไกเจ๋งที่สุด ในเรื่องการปรับแต่งนั้น ...................... ไม่เจ๋งกว่าปืนอื่นๆครับ
ขอโทษอีกทีครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด
ผมว่าไกกล็อคเจ๋งที่สุด  ไม่ได้ตั้งใจเทียบกับปืนอะไรครับ  เป็นความเห็นส่วนตัว
Aimmobile
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:27:36 PM »

Glock ใช้ระบบ safe-action ครับ คือไม่ใช่ทั้ง s/a หรือ d/a ครับ
ปืนทุกยี่ห้อ ถ้าปืนไม่พัง หรือกระสุนไม่ด้าน แล้วล่ะก็ ยิงเมื่อไรก็ลั่นเมื่อนั้นแหละครับ
และถ้าไม่ยิงจะเอานิ้วไปแตะไกทำไมล่ะครับ

ผมในฐานะผู้ใช้ และนิยม Glock คนนึง
Glock นั้นถ้าไกเดิมจะมีระยะเดินไกนิดนึงพอประมาณ
จึงจะถึงจุดลั่นไก ถ้าคนที่ยิงบ่อยๆหรือดรายไฟร์บ่อยๆ
จะจับจุดนั้นได้ซึ่งในจังหวะลั่นไกนั้นจะต้องออกแรงเหนี่ยวที่ 5.5 lb
ซึ่งถือได้ว่าน้ำหนักกำลังดี สำหรับผมออกจะหนักไปนิดครับ
แต่ขอบอกตามจริงว่าในสถานการที่มีความกดดัน
ผมลากไกทีเดียวถึงจุดลั่นไกโดยไม่สามารถจับความรู้สึกก่อนลั่นได้เลย
ซึ่งผมเองก็มองว่ามันอันตราย ผมจึงใช้วิธีเอานิ้วเข้าโกร่งไกแต่ยังไม่แตะหน้าไกจนกว่าจะคิดยิงครับ

ปืนทุกรุ่นทุกยี่ห้อมีทั้งข้อดีและข้อเสียทั้งนั้น
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือเอาข้อดีตรงไหนมาใช้งาน
และเราควรระวังข้อเสียตรงไหน
ที่สำคัญคือกฎของความปลอดภัย
ไม่ว่าจะใช้ปืนกระบอกไหนเทพเพียงไร
ก็ไม่ควรละเลยกฎนี้ครับ ด้วยความเคารพ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์