๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 06:01:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกบัตรประกันสุขภาพติดตัวทุกคนนะครับ มิฉะนั้นอาจถึงตายได้  (อ่าน 5403 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 11:51:06 AM »

เพื่อนผมเคยเป็นอาสาสมัคร ปอเต๊กตึ๊ง โรงพยายาลเอกชน 2 แห่ง ไม่รับจนคนเจ็บตายคารถระหว่งทางไปโรงพยายาลรัฐ ยุคก่อน 30 บาทฯ ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 12:06:09 PM »

ที่บ.เก่าผม ลูกน้องขับรถมอเตอร์ไซด์ไปชนกับรถบรรทุก

ได้รับบาเจ็บที่ช่องท้อง นอนรอ(รพ.รัฐฯ)การรักษา3 ชม.

ไม่ได้สลบครับ ยังมีสติร้องโอดโอย...จนหมดแรง.......

พยาบาล เดินไปเดินมา บอกให้รอ...ญาติมายืนยันค่ารักษาก่อน

ผมไปถึง รีบเข้าไปแจ้งทั้นทีแล้วต่อว่าไปว่า ทำไมไม่รักษา

ได้รับคำตอบว่า กลัวไม่มีเงินจ่าย ได้ยินแล้ว........ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดีที่ลูกน้องผมไม่ตาย สรุป ม้ามแตก ต้องตัดทิ้งไป1ข้าง

นอนโรงบาล เกือบเดือน ............. Undecided 

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 12:45:41 PM »

ที่บ.เก่าผม ลูกน้องขับรถมอเตอร์ไซด์ไปชนกับรถบรรทุก

ได้รับบาเจ็บที่ช่องท้อง นอนรอ(รพ.รัฐฯ)การรักษา3 ชม.

ไม่ได้สลบครับ ยังมีสติร้องโอดโอย...จนหมดแรง.......

พยาบาล เดินไปเดินมา บอกให้รอ...ญาติมายืนยันค่ารักษาก่อน

ผมไปถึง รีบเข้าไปแจ้งทั้นทีแล้วต่อว่าไปว่า ทำไมไม่รักษา

ได้รับคำตอบว่า กลัวไม่มีเงินจ่าย ได้ยินแล้ว........ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดีที่ลูกน้องผมไม่ตาย สรุป ม้ามแตก ต้องตัดทิ้งไป1ข้าง

นอนโรงบาล เกือบเดือน ............. Undecided
]

รพ. รัฐหรือเอกชนครับ เรียนถามท่านเด็กหัวตลาดครับ แล้วในกรณีที่รักษาไปแล้ว เกิดเกิน25000 บาทตามสิทธิ พรบ.รถยนต์ โรงพยาบาลจะเก็บได้จากตรงไหนหรือไม่ครับ ไม่ได้อคติอะไรเป็นการส่วนตัว แต่เป็นการติเพื่อก่อครับ เพราะประชาชนต้องทรมานหรืออาจถึงแก่ชีวิตเพราะ เรื่องเข้าใจผิดแบบนี้มาเยอะพอแล้วครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 02:14:51 PM »

Grin  เรื่องเชิงลึกไม่มีความรู้ครับ  แต่ลูกน้องที่ Site งานของผม บอกว่า เรื่องผ่าตัดนี่สมัยก่อน แม้แต่ฝันยังไม่กล้าฝันถึง
พอมี 30 บาท นี่ค่อยยื้มได้หน่อย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 02:49:40 PM »

วันนี้ผมไปโรงพยาบาลมิชชั่นภูเก็ต ได้สอบถามเรื่อง พรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ , บัตรทอง 30 บาท , ปสค.
ทางเจ้าหน้าที่ยืนยันชัดเจนว่า กฎเกณฑ์ต่างๆยังคงใช้ได้เหมือนเดิม โทรฯไปถามเพื่อนที่ รพ.วชิระภูเก็ต , รพ.พังงา
ต่างก็ยืนยันว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ............. คุณ nars ลองติดต่อทางศิริราชใหม่ดูสิครับว่ามีอะไรผิดพลาดหรือเปล่า
ขนาดบ้านนอกยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ในเมืองกรุงต้องยิ่งทันสมัยกว่า หรือจะสอบถามไปทางกองทุนคุ้มครองฯดู

เด็กหัวตลาด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 03:32:58 PM »

รพ. รัฐหรือเอกชนครับ เรียนถามท่านเด็กหัวตลาดครับ แล้วในกรณีที่รักษาไปแล้ว เกิดเกิน25000 บาทตามสิทธิ พรบ.รถยนต์ โรงพยาบาลจะเก็บได้จากตรงไหนหรือไม่ครับ ไม่ได้อคติอะไรเป็นการส่วนตัว แต่เป็นการติเพื่อก่อครับ เพราะประชาชนต้องทรมานหรืออาจถึงแก่ชีวิตเพราะ เรื่องเข้าใจผิดแบบนี้มาเยอะพอแล้วครับ

ขอชี้แจงดังนี้นะครับ ตั้งแต่มีการประกาศใช้พ.ร.บ.หลักประกันสุขภาพแห่งชาติ พ.ศ.๒๕๔๕ ประชาชนคนไทยทุกคนจะมีสิทธิในการรักษาพยาบาล และส่งเสริมสุขภาพ ป้องกันโรค ทุกคน แต่จะแบ่งออกเป็นกลุ่มตามสิทธิคือ
๑.สิทธิข้าราชการ, พนักงานรัฐวิสาหกิจ ผู้รับผิดชอบค่ารักษาพยาบาลคือกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง
๒.สิทธิประกันสังคม ผู้รับผิดชอบค่ารักษาพยาบาลคือสำนักงานประกันสังคม
๓.สิทธิตามหลักประกันสุขภาพ หรือบัตรทอง คือผู้ที่ไม่มีสิทธิตามข้างต้นทุกคน เน้นว่าทุกคนที่เป็นคนไทยถูกต้องตามกฎหมายนะครับ
แต่ละสิทธิจะมีกฎระเบียบต่างกันในเรื่องค่ารักษาพยาบาลกรณีที่เป็นอุบัติเหตุจราจร โดยสิทธิข้าราชการ และสิทธิบัตรทองกำหนดว่าต้องใช้สิทธิค่ารักษาพยาบาลตาม พ.ร.บ.ประกันภัยก่อน โดยเรียกเก็บจากบริษัทที่รับทำประกันภัย แล้วจึงจะใช้สิทธิส่วนเกินตามสิทธิข้าราชการหรือสิทธิบัตรทอง
กรณีที่รถไม่มีประกันภัยตาม พ.ร.บ. อันที่จริงเป็นการผิดกฏหมาย รัฐไม่มีหน้าที่รับผิดชอบกรณีเกิดเหตุ แต่ทางกรมการประกันภัย ได้ยกเว้นให้ว่าสามารถเรียกค่ารักษาตาม พ.ร.บ.ได้จากกรมการประกันภัย แล้วกรมการประกันภัยจะมีกระบวนการในการไล่เบี้ยของเขาเอง
ส่วนผู้ใช้สิทธิประกันสังคม ระเบียบเอื้อประโยชน์ให้มากกว่าสิทธิอื่น ผู้ประกันตนสามารถเลือกที่จะใช้สิทธิประกันสังคมหรือสิทธิตาม พ.ร.บ. ก็ได้ครับ
โรงพยาบาลทุกแห่งจะรู้ระเบียบเหล่านี้เป็นอย่างดีครับ กรณีที่คุณ nars ว่าไว้โรงพยาบาลจะมีใบเรียกเก็บจากต้นสังกัดครับ ถ้าเป็นข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ ก็จะเรียกเก็บไปที่กรมบัญชีกลาง ถ้าเป็นสิทธิบัตรทองก็จะเรียกไปที่ สปสช. ครับ ถ้าเป็นประกันสังคมก็เรียกเก็บไปที่สำนักงานประกันสังคม
ดังนั้น ถ้าโรงพยาบาลไม่มีลูกเล่น หรือตุกติกกลัวขาดทุน ก็คงจะไม่มีการปฏิเสธการรักษาครับ แต่มูลเหตุที่โรงพยาบาลตุกติก เกิดจากรัฐบาลกำหนดเงินงบประมาณค่ารักษาพยาบาลน้อยกว่าที่เป็นจริง ทำให้โรงพยาบาลอาจจะได้รับค่ารักษาพยาบาลน้อยกว่าที่เป็นจริง ความโชคร้ายจึงตกกับประชาชนครับ
สำหรับคำถามน้องทัดมาลา เงินรายหัว ๑๖๕๙ บาทต่อคนต่อปี ที่สถานพยาบาลได้รับจะต้องนำไปเป็นเงินเดือนบุคลากรด้วย แต่งบซื้ออุปกรณ์จะรวมเฉพาะกรณีลงทุนทดแทน ส่วนถ้าจัดหาใหม่เป็นภาระของกระทรวงเจ้าสังกัดครับ

วีรบุรุษคือผู้ที่ทำในสิ่งที่สามารถ และคนอื่นไม่ทำ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 03:42:33 PM »

ใน case ของคุณ nars อาจเป็นอุบัติเหตุโดยผู้ป่วยเดินอยู่โดนรถเฉี่ยวชนแล้วหนีไป

กรณีเช่นนี้คงไม่สามารถหาหลักฐาน พรบ.มารองรับได้ จึงต้องอาศัยบัตรประเภทอื่นๆ

เด็กหัวตลาด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 03:53:51 PM »

ใน case ของคุณ nars อาจเป็นอุบัติเหตุโดยผู้ป่วยเดินอยู่โดนรถเฉี่ยวชนแล้วหนีไป

กรณีเช่นนี้คงไม่สามารถหาหลักฐาน พรบ.มารองรับได้ จึงต้องอาศัยบัตรประเภทอื่นๆ

กรณีนี้ให้ติดต่อกับกรมการประกันภัยได้เช่นกันครับ แต่ขั้นตอนอาจจะยุ่งยากหน่อย ผมไม่ทราบรายละเอียดในการติดต่อ แต่ยืนยันว่าใช้สิทธิ พ.ร.บ.ได้แน่นอนครับ

วีรบุรุษคือผู้ที่ทำในสิ่งที่สามารถ และคนอื่นไม่ทำ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 09:44:36 PM »

ขอบคุณครับพี่หมอ

ผมจึงไม่แปลกใจว่า ทำไมหมอใหม่ๆพอใช้ทุนเสร็จลาออกกันเกือบหมด

แล้วอดีต ร.ม.ต.หญิง แก้ปัญหาตื้นๆ ถ้าหมอไม่พอก็ให้รับนักศึกษาแพทย์เพิ่มขึ้น (เพื่อให้มาลาออกมากขึ้น)

แทนที่จะแก้ปัญหาที่ต้นเหตุในการบริหารจัดการ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 11:14:29 PM »

กรณีนี้ให้ติดต่อกับกรมการประกันภัยได้เช่นกันครับ แต่ขั้นตอนอาจจะยุ่งยากหน่อย ผมไม่ทราบรายละเอียดในการติดต่อ แต่ยืนยันว่าใช้สิทธิ พ.ร.บ.ได้แน่นอนครับ

ขอบพระคุณครับพี่หมอ แต่สงสัยเพื่อความไม่ประมาทพกบัตร ประกันสังคม ประกันชีวิต เอาไว้เป็นดีที่สุดครับถ้าไม่อยากเป็นคนไข้อนาถาน่ะครับ เข้าใจหัวอกหมอรพ.รัฐครับ ว่าทำงานลำบากเพราะน้องสาวผมก็เป็นหมออยู่พระมงกุฏฯ ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 11:45:39 PM »

เมือก่อนยังไม่มีบัตร 30 บาท โรงฆ่าสัตว์จังหวัดบ้านผม ปล่อยคนตายหลายคนแล้วครับ ถ้าไม่ฉุกเฉินจริงๆ คนเค้าไปรักษาจังหวัดใกล้ๆครับ บริการดี เอาใจใส่คนไข้ แต่เดี่ยวนี้เวลากลับไปบ้าน ขับรถผ่าน มองดูดีมาก คาดว่าคงยกระดับให้เท่าทัน จังหวัดอื่นๆแล้วครับ คนที่เคยเข้าโรงพยาบาลบ่อยๆมักเจอคำถามนี้ครับ มีบัตรประกันสังคมหรือป่าว บัตร 30 หล่ะมีมั๊ย แต่ถ้าสลบไปไม่รู้สึกตัวก็ลำบากครับ พยาบาลเค้าก็จะค้นๆดูในกระเป๋าสตางค์  สรุปว่าพกไว้ดีกว่าครับ ไม่เปลืองเนื้อที่ในกระเป๋าสตางค์เท่าไหร่    ถ้าจะโทรตามญาติมายืนยัน พอดีม่องเท่งก่อนพอดีครับ   Grin

ผมมีความคิดที่แย้งในตัวเองครับ  ถึงถ้าไม่มีบัตรอะไรจริงๆ คนจะตายหมอก็น่าจะรีบให้การรักษานะครับ ตามหลักมนุษย์ธรรม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2006, 12:04:56 AM »

ท่านนาซีสฯคงเข้าใจคลาดเคลื่อนบางอย่างคับ...

ผมเองในฐานะผู้ปฎิบัติโดยตรงนะคับ...

ผมไม่เคยสนใจดูสิทธิดังกล่าวเลย...

ถ้าญาติสงสัยผมก็บอกว่าเอาบัตรต่างๆมาแสดงวันหลังก็ได้คับ...

และในปัจจุบันฐานข้อมูลทั้งหมดออนไลน์ทั่วประเทศแล้ว...

ทราบแค่ชื่อ-สกุล เลขที่บัตร ปชช.ก็กดดูสิทธิได้ทันทีคับ...

ไม่มีใครปล่อยให้ผู้ป่วยตายต่อหน้าโดยไม่ให้การรักษาหรอกคับ...

และถึงรักษาไปแล้วเก็บเงินไม่ได้ ก็ไม่มีใครมาเก็บเงินจากผู้ปฏิบัติงานหลอกคับ...

ยกเว้นกรณีที่ทำการรักษาโดยประมาท และถูกคำสั่งจากศาลให้จ่ายค่าเสียหายคับ...
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2006, 01:31:36 AM »

ท่านนาซีสฯคงเข้าใจคลาดเคลื่อนบางอย่างคับ...

ผมเองในฐานะผู้ปฎิบัติโดยตรงนะคับ...

ผมไม่เคยสนใจดูสิทธิดังกล่าวเลย...

ถ้าญาติสงสัยผมก็บอกว่าเอาบัตรต่างๆมาแสดงวันหลังก็ได้คับ...

และในปัจจุบันฐานข้อมูลทั้งหมดออนไลน์ทั่วประเทศแล้ว...

ทราบแค่ชื่อ-สกุล เลขที่บัตร ปชช.ก็กดดูสิทธิได้ทันทีคับ...

ไม่มีใครปล่อยให้ผู้ป่วยตายต่อหน้าโดยไม่ให้การรักษาหรอกคับ...

และถึงรักษาไปแล้วเก็บเงินไม่ได้ ก็ไม่มีใครมาเก็บเงินจากผู้ปฏิบัติงานหลอกคับ...

ยกเว้นกรณีที่ทำการรักษาโดยประมาท และถูกคำสั่งจากศาลให้จ่ายค่าเสียหายคับ...

รับทราบครับพี่หมองงเหมือนกันไม่รู้ว่าเรื่องอย่างนี้เกิดกลางกรุงเทพฯได้อย่างไรครับ แปลว่าพี่หมอบริหารเก่งครับ เพื่อนผมอยู่ศรีธัญญาบอกว่าค้างค่ายาบริษัทยา 6 เดือนต้องเขียนใบสั่งแพทย์ให้คนไข้ไปซื้อยากินเองแล้วครับ Grin Grin Grin

เด็กหัวตลาด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2006, 12:40:02 PM »

รับทราบครับพี่หมองงเหมือนกันไม่รู้ว่าเรื่องอย่างนี้เกิดกลางกรุงเทพฯได้อย่างไรครับ แปลว่าพี่หมอบริหารเก่งครับ เพื่อนผมอยู่ศรีธัญญาบอกว่าค้างค่ายาบริษัทยา 6 เดือนต้องเขียนใบสั่งแพทย์ให้คนไข้ไปซื้อยากินเองแล้วครับ Grin Grin Grin

ผมเข้าใจว่าโรงพยาบาลศรีธัญญาซึ่งเป็นโรคพยาบาลเฉพาะโรคขึ้นกับกรมสุขภาพจิต ไม่ได้เป็นสถานพยาบาลหลักของระบบประกันสุขภาพนะครับ งบประมาณจึงมาจากกระทรวงสาธารณสุขโดยตรงไม่เกี่ยวกับการให้บริการบัตรทองแล้วขาดทุนครับ

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2006, 06:39:52 PM »

โดย " ระเบียบปฎิบัติ" และ "จรรยาแพทย์ " ก็คงต้องเป็นอีกเรื่องหนึ่ง 

แต่ ถ้ามีความเสียหายเกิดขึ้นจากปกติในกรณีของ "คุณ nars และ คุณ gUnbOy "

ผมยังสงสัยเลยว่า......  " การดำเนินการเรียกค่าเสียหาย สามารถทำได้ไหม? และถ้าทำได้ ต้องดำเนินการทางช่องทางไหน?? ครับ "

เพื่อนผมเคยเป็นอาสาสมัคร ปอเต๊กตึ๊ง โรงพยายาลเอกชน 2 แห่ง ไม่รับจนคนเจ็บตายคารถระหว่งทางไปโรงพยายาลรัฐ ยุคก่อน 30 บาทฯ ครับ

" ท่าน LE" อย่าว่าแต่ 30 บาทเลยครับ     สมัยก่อน "บัตรประกันสังคม " พวกโรงพยาบาลเอกชน จองหองจะตาย  เขายังไม่สนใจเลยที่จะเข้าร่วมและไม่คิดจะรับพวกมี "บัตรประกันสังคม " ด้วยซ้ำ   แต่หลังเศษฐกิจซบเซาซิ ..พวกท่านเหล่านั่นเล่น กวาดเก็บ  เปิดคลีนิกย่อย หาเงินจาก "บัตรประกันสังคม " กันให้มากที่สุด...เหมือนจะแย่งกัน ทำสถิติอย่างนั่นแหละ... อะไร?ที่เป็นเงินก็ต้องเอาไว้ก่อนแหละครับ... แต่การรักษาก็ตามสภาพ แค่พอมีพอกินครับ... Tongue Tongue  Tongue

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2006, 06:45:17 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์