๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:42:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBeretta 92 ล้าหลัง  (อ่าน 45489 ครั้ง)
nath_3065
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:58:37 AM »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ว่าล้าสมัยอาจเพราะว่า ปืนที่ไม่ใช่ Beretta ยิงได้เร็วกว่า(ระบบปฏิบัติการน้อยกว่า) ดูแลรักษาง่ายกว่า มิติของปืนแบน-บางกว่า น้ำ้หนักเบากว่า มั้งครับ แต่เรื่องความแม่นนี่กินกันไม่ลงหรอกครับหรือเพื่อนๆสมาชิกว่าอย่างไรครับ

ยิงเร็วกว่านี่หมายความว่าอย่างไรครับ ยิงต่อเนื่องเร็วกว่าแบบนั้นหรือเปล่า
ผมว่าปืนพกมันยิงเร็วเท่ากันแหละ คือเร็วเท่าที่นิ้วจะกระดิกได้

ยิงเร็วในที่นี้ไม่ได้หมายถึงยิงต่อเนื่องนะครับ ผมหมายถึงความคล่องตัวในการใช้งานในสถานะการณ์จริง เราต้องเตรียมพร้อมตลอดเวลาใช่ไหมครับ(ขึ้นลำไว้ตลอด)ยกตัวอย่างการใช้งานใน 3 จังหวัดภาคใต้ ระบบเซฟของ Beretta 92 อาจจะยิงได้ช้ากว่าปืนอื่นๆที่เป็นแบบคันลดนก ที่สามารถเนี่ยวไกได้เลย หรือในบางครั้ังอาจถึงขั้นลืมปลดเซพด้วยซ้ำไปถ้าเหตุการณ์คับขันจริงๆ ในการต่อสู้จริงๆใครยิงช้า ยิงเร็ว ยิงแม่น ยิงห่วย หมายถึงความเป็นความตายไ้ด้เลยครับ ^__^
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:07:30 AM »

ตอนนี้ก็นึกไม่ออกว่านอกจากปืนที่ก็อปปี้แบบไปสร้างอย่างเทารัสแล้ว ยังจะมีปืนใหม่ๆกระบอกไหนที่ยังใช้ระบบนี้อยู่อีก

มีจากตุรกีที่เข้าบ้านเราปีสองปีก่อน ผมจำรุ่นไม่ได้

ส่วนด้านล่างรุ่นเก่าบ้างแล้ว ประเทศไหนผลิต ชื่อรุ่นอะไรบ้าง ทายถูก ไม่มีรางวัลให้ครับ  ไหว้   หลงรัก

1.

2.

3.

4.

5.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 11:54:13 AM โดย จังโก้ » บันทึกการเข้า
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:33:38 AM »

ตอนนี้ก็นึกไม่ออกว่านอกจากปืนที่ก็อปปี้แบบไปสร้างอย่างเทารัสแล้ว ยังจะมีปืนใหม่ๆกระบอกไหนที่ยังใช้ระบบนี้อยู่อีก

มีจากตุรกีที่เข้าบ้านเราปีสองปีก่อน ผมจำรุ่นไม่ได้

ส่วนด้านล่างรุ่นเก่าบ้างแล้ว ประเทศไหนผลิต ชื่อรุ่นไหนบ้าง ทายถูก ไม่มีมีรางวัลให้ครับ  ไหว้   หลงรัก

1.

ขอร่วมสนุกครับ
รูป 1 เดาว่าเป็นปืนอียิปต์ ที่นำแบบเบเร็ตต้า 1951 ไปผลิตคือ Helwan 1965 ขนาด 9มม
ที่เหลือไม่รู้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 10:38:04 AM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:34:38 PM »

ยิงเร็วในที่นี้ไม่ได้หมายถึงยิงต่อเนื่องนะครับ ผมหมายถึงความคล่องตัวในการใช้งานในสถานะการณ์จริง เราต้องเตรียมพร้อมตลอดเวลาใช่ไหมครับ(ขึ้นลำไว้ตลอด)ยกตัวอย่างการใช้งานใน 3 จังหวัดภาคใต้ ระบบเซฟของ Beretta 92 อาจจะยิงได้ช้ากว่าปืนอื่นๆที่เป็นแบบคันลดนก ที่สามารถเนี่ยวไกได้เลย หรือในบางครั้ังอาจถึงขั้นลืมปลดเซพด้วยซ้ำไปถ้าเหตุการณ์คับขันจริงๆ ในการต่อสู้จริงๆใครยิงช้า ยิงเร็ว ยิงแม่น ยิงห่วย หมายถึงความเป็นความตายไ้ด้เลยครับ ^__^

คันเซฟของ 92FS เป็นทั้งคันเซฟและคันลดนก  กดเข้าเซฟนกปืนจะลดลงไกเซ็ทตัวในตำแหน่งดับเบิ้ลแอคชั่น แต่ถ้าเหนี่ยวไกจะวืดมาเฉยๆ
ปลดคันเซฟก็จะพร้อมยิงดับเบิ้ลแอคชั่น  เรื่องความพร้อมเจ้าของปืนกระบอกนั้นๆมีหน้าที่ต้องฝึกซ้อมทำความเข้าใจปืนที่ัตัวเองใช้ให้คล่อง

ถ้าคุณnath_3065 กังวลอย่างที่ว่า ปืนพกแบบ 1911 ที่ต้องพกพาแบบไม่ขึ้นลำ หรือขึ้นลำเข้าเซฟล่ะ น่าห่วงกว่าไหม
แต่ผู้ที่มีความคุ้นเคยผ่านการฝึกมาอย่างดีเขาไม่มีปัญหากับเรื่องแบบนี้หรอกครับ มือจับด้ามชักปืนออกจากซอง นิ้วโป้งก็เขี่ยคันเซฟขึ้นมาพร้อมยิง

สุดท้าย หน่วยงานของรัฐกว่า30ประเทศ รวมถึงกองทัพอเมริกันที่ออกรบบ่อยมากก็ประจำการปืนพกรุ่น 92FS หรือในชื่อทางทหารคือ M9
ในสนามรบจริงความเข้มข้นของภัยคุกคามคงไม่ด้อยไปกว่า3จังหวัดบ้านเรากระมังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 12:41:37 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
nath_3065
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 01:08:01 PM »

คันเซฟของ 92FS เป็นทั้งคันเซฟและคันลดนก  กดเข้าเซฟนกปืนจะลดลงไกเซ็ทตัวในตำแหน่งดับเบิ้ลแอคชั่น แต่ถ้าเหนี่ยวไกจะวืดมาเฉยๆ
ปลดคันเซฟก็จะพร้อมยิงดับเบิ้ลแอคชั่น  เรื่องความพร้อมเจ้าของปืนกระบอกนั้นๆมีหน้าที่ต้องฝึกซ้อมทำความเข้าใจปืนที่ัตัวเองใช้ใหรับทราบ

รับทราบครับ และขอบคุณในความกระจ่างของ 92FS ครับ ^__^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 01:12:46 PM โดย nath_3065 » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 01:25:09 PM »

]

Grin Grin Grin เดี๋ยวตกร่องเดินไม่ทัน มีกับเขาเหมือนกันครับ...ที่สำคัญ " พ่อโอนให้ "  หลงรัก ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 06:07:07 PM »

มาถึงหน้าที่ 7 แล้ว
ผมยังไม่ทราบเลยว่าที่บอกปืนล้าสมัย
คนเขียนคอลัมน์หมายความถึงอะไร
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 06:39:57 PM »

มาถึงหน้าที่ 7 แล้ว
ผมยังไม่ทราบเลยว่าที่บอกปืนล้าสมัย
คนเขียนคอลัมน์หมายความถึงอะไร

ตามนี้ครับ

ผมอ่านดูแล้วผู้เขียนคอลัมมีอคติส่วนตัวกับปืนพกรุ่นนี้ก็เลยแสดงความเห็นออกมาแบบนั้น 
ซึ่งมันก็เป็นเพียงแค่ความเห็นส่วนตัวไม่มีเหตุผลที่เป็นรูปธรรรมใดๆมาสนับสนุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 06:42:23 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:04:49 PM »

เรื่องของคันเซฟ ผมไม่เคยกังวลเลย  เพราะขึ้นลูกแล้วเข้าเซฟ  ถ้าจะใช้ แค่ปลายนิ้วโป้งเขี่ย  คัน มันก็เด้งขึ้นไปเองแล้วครับไม่ได้ขลุกขลักอะไรเลย เนียนๆครับ 

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:42:24 AM »

ไปยืนอ่านฟรีในเซเว่นมาแล้ว  ไม่ซื้อหรอก..    ตามที่ท่าน อรชุน-รักในหลวง   ถ่ายมาให้ดูเลยครับ

อ่านแล้วก็ยังงงๆ  ว่า อ.แกอคติไปรึเปล่า

ตั้งแต่   "ล้าสมัยทั้งรูปทรงและ......."      

แต่เอ.....  ผมว่า  ปืนมันก็รูปทรงอ่อนช้อย มีโค้งมีเว้า ราวกับเฟอรารี่ ยนตกรรมหรูจากอิตาลีเชียวนา....  

ไม่เหมือน 1911 ที่เหลี่ยมทื่อมาเป็นร้อยปี

ต่อมา   "ใครซื้อบาเร็ตต้า 92 FS จะถูกเพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องปืน มองด้วยสายตาแปลกๆ..."       เอ.... เพื่อน อ.เองรึเปล่าครับ   เพื่อนผมไม่เห็นมีใครมองด้วยสายตาแปลกๆ   มีแต่ชื่นชม และขอดู  และเชื่อว่าเขาเหล่านั้น ก็มีความรู้เรื่องปืนไม่น้อยไปกว่าใคร

สายตาใครสายตามันครับ   ผู้อ่านก็ต้องมีวิจารณญาณ     หนังสือของแก แกก็มีสิทธิเขียนครับ   ส่วนเราจะเลือกเชื่อ  หรือไม่เชื่อ  อยู่ที่ตัวเรา......   ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 09:44:32 AM โดย KENG 92FS » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:09:28 AM »

อ่านทุกความเห็นสนุกดีครับ เห็นด้วยบ้าง ไม่เห็นด้วย บ้าง แต่อย่าง ปืน ก็คือ เครื่องมืออย่าง หนึ่ง................คนใช้ต้องปรับตัวให้เข้ากับมัน......ผมว่าอย่าเอาอารมณ์ นำหน้า วิชาการเลยครับ............คิดว่าได้ปืนพระเอกมา แล้วก็อมยิ้มกันไป
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:37:54 AM »

ตกใจ 

ผมสงสัยประโยคที่ขีดเส้นไว้นั้นแหละครับ  ใครพอจะอธิบายได้บ้าง   Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 01:05:22 PM »

ไปยืนอ่านฟรีในเซเว่นมาแล้ว  ไม่ซื้อหรอก..    ตามที่ท่าน อรชุน-รักในหลวง   ถ่ายมาให้ดูเลยครับ

อ่านแล้วก็ยังงงๆ  ว่า อ.แกอคติไปรึเปล่า

ตั้งแต่   "ล้าสมัยทั้งรูปทรงและ......."       

แต่เอ.....  ผมว่า  ปืนมันก็รูปทรงอ่อนช้อย มีโค้งมีเว้า ราวกับเฟอรารี่ ยนตกรรมหรูจากอิตาลีเชียวนา....   

ไม่เหมือน 1911 ที่เหลี่ยมทื่อมาเป็นร้อยปี

ต่อมา   "ใครซื้อบาเร็ตต้า 92 FS จะถูกเพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องปืน มองด้วยสายตาแปลกๆ..."       เอ.... เพื่อน อ.เองรึเปล่าครับ   เพื่อนผมไม่เห็นมีใครมองด้วยสายตาแปลกๆ   มีแต่ชื่นชม และขอดู  และเชื่อว่าเขาเหล่านั้น ก็มีความรู้เรื่องปืนไม่น้อยไปกว่าใคร

สายตาใครสายตามันครับ   ผู้อ่านก็ต้องมีวิจารณญาณ     หนังสือของแก แกก็มีสิทธิเขียนครับ   ส่วนเราจะเลือกเชื่อ  หรือไม่เชื่อ  อยู่ที่ตัวเรา......   ไหว้ ไหว้

ผมก็ยังงงกับคำพูดอีกหนึ่งคำพูดของแกครับแกชอบบอกว่าถ้าใครเห็นว่าปืนกระบอกนั้นกระบอกนี้(ที่แกเห็นว่าสวย)ไม่สวยคงต้องไปทบทวนสุนทรียภาพใหม่  แสดงว่าสุนทรียภาพแกเป็นมาตรฐานสิครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 01:26:08 PM »

ตกใจ  

ผมสงสัยประโยคที่ขีดเส้นไว้นั้นแหละครับ  ใครพอจะอธิบายได้บ้าง   Huh

คงต้องให้ตัวผู้เขียนมาอธิบายเองว่าหมายความว่าอย่างไรครับพี่  ผมอยากรู้เหมือนกันคำว่าไม่เข้าท่าของผู้เขียนหมายความว่าอย่างไร

อ่านทุกความเห็นสนุกดีครับ เห็นด้วยบ้าง ไม่เห็นด้วย บ้าง แต่อย่าง ปืน ก็คือ เครื่องมืออย่าง หนึ่ง................คนใช้ต้องปรับตัวให้เข้ากับมัน......ผมว่าอย่าเอาอารมณ์ นำหน้า วิชาการเลยครับ............คิดว่าได้ปืนพระเอกมา แล้วก็อมยิ้มกันไป

"อย่าเอาอารมณ์ นำหน้า วิชาการ"  ผมเห็นด้วยครับ

ความเห็นส่วนตัวของผม
หนังสือเชิงวิชาการที่ "ออกขาย" ให้คนทั่วไปอ่านควรให้ข้อมูลที่มีเหตุผลอ้างอิงได้ ไม่ควรเอาอคติเป็นที่ตั้งแล้วเขียนชักจูงโน้มน้าวผู้อ่านที่ด้อยความรู้
ควรต้องอธิบายว่า ดีเพราะเหตุผลอะไร ไม่ดีไม่เข้าท่าด้วยเหตุผลอะไร  ไม่ใช่ยกขึ้นมาลอยๆแบบไม่มีเหตุผลข้อเท็จจริงซึ่งมันเชื่อถือไม่ได้

ส่วนไหนที่ไม่ชอบเป็นส่วนตัวก็บอกกล่าวด้วยเหตุผล  แต่ล่ะคนความชอบต่างกันแบบนี้รับได้ เพราะ "ไม่ชอบ" กับ "ไม่ดี" มันคนล่ะเรื่องกัน
สิ่งที่เรา "ไม่ชอบ" คนอื่นอาจชอบ  แต่ถ้า "ไม่ดี" เมื่อมองด้วยเหตุผลมันก็คือไม่ดี
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 03:04:27 PM »

สำหรับผม 92 FS เป็นปืนที่สวยงามมาก.......มองยังไงก็สวย ระบบความปลอดภัยเยี่ยมแถมลูกดกอีกด้วย

เสียอย่างเดียวจริงๆครับคือมันใหญ่+ยาวไปหน่อย พกในลำบาก

ไม่อย่างนั้นผมต้องดั้นด้นดึงดันมาเอาเป็นเจ้าของไปนานแล้วครับ   ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 13
  พิมพ์