ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ

<< < (3/812) > >>

Tigger21-รักในหลวง-:
อ้างจาก: Hydra ที่ ธันวาคม 28, 2008, 01:53:11 PM

อ้างจาก: Tigger21 ที่ ธันวาคม 28, 2008, 12:37:07 PM

ขออนุญาตถามพี่ HYDRA  เขาใช้เทคโนโลยีอะไรที่ทำให้เป็น Multi fuel Engine  ครับ
ถ้าเป็น JP กับ Diesel นี่ไม่แปลกเพราะใช้แทนกันได้ แต่ Gasoline นี่ละครับ เอามาใช้ในเครื่งยนต์เดียวกันได้อย่างไร
 ::014:: ::014::

ผมไม่เชี่ยวชาญขนาดจะตอบให้ได้หรอกครับ ถ้าหาให้อ่านล่ะพอไหว ;D ;D
http://www.turbokart.com/about_agt1500.htm

ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับ พอดีงานที่ทำเกี่ยวข้องกับ Turbine enging อยู่พอสมควร
พึ่งรู้ว่ามันมีแบบ  Multi fuel Engine  ด้วย 

RouRou_Mel - รักในหลวง:
อ้างจาก: BoyCamp ที่ ธันวาคม 28, 2008, 02:14:35 PM

แต่ผมอยากทราบคือทำไมลำกล้องปืนใหญ่รถถังสมัยใหม่ชอบใช้แบบเรียบกัน หรือว่าแบบเกลียวมันมีขอเสียยังไง

เท่าที่จำได้นะครับ
กระสุนรุ่นเก่าจะเป็นแบบระเบิด ทรงตัวด้วยการหมุนรอบตัวเอง
กระสุนเจาะเกราะรุ่นใหม่จะใช่พลังงานจลน์ (ความเร็ว)
รูปร่างจะเหมือนกับลูกดอก ทรงตัวด้วยครีบหาง
ไม่จำเป็นต้องหมุนรอบตัวเอง และ เกลียวในลำกล้องจะทำให้ความเร็วต่ำลง

อรชุน-รักในหลวง:
อ้างจาก: Tigger21 ที่ ธันวาคม 29, 2008, 12:14:24 AM

อ้างจาก: Hydra ที่ ธันวาคม 28, 2008, 01:53:11 PM

อ้างจาก: Tigger21 ที่ ธันวาคม 28, 2008, 12:37:07 PM

ขออนุญาตถามพี่ HYDRA  เขาใช้เทคโนโลยีอะไรที่ทำให้เป็น Multi fuel Engine  ครับ
ถ้าเป็น JP กับ Diesel นี่ไม่แปลกเพราะใช้แทนกันได้ แต่ Gasoline นี่ละครับ เอามาใช้ในเครื่งยนต์เดียวกันได้อย่างไร
 ::014:: ::014::

ผมไม่เชี่ยวชาญขนาดจะตอบให้ได้หรอกครับ ถ้าหาให้อ่านล่ะพอไหว ;D ;D
http://www.turbokart.com/about_agt1500.htm

ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับ พอดีงานที่ทำเกี่ยวข้องกับ Turbine enging อยู่พอสมควร
พึ่งรู้ว่ามันมีแบบ  Multi fuel Engine  ด้วย 

จริงๆ เครื่องยนต์ Multi fuel ของทางเยอรมันก็มีครับเติมน้ำมันได้สารพัดยกเว้นน้ำมันหมู  ;D ;D กองทัพอินเดียได้นำไปใช้ในรถถังของตัวเองด้วย

T80ของรัสเซียเองก็ใช้เครื่องยนต์แก๊สเทอร์ไบด์แบบ Multi fuel เหมือนกัน http://en.wikipedia.org/wiki/T-80

RSIA01 - รักในหลวง:
อ้างจาก: Springfield ที่ ธันวาคม 29, 2008, 12:24:23 AM

อ้างจาก: BoyCamp ที่ ธันวาคม 28, 2008, 02:14:35 PM

แต่ผมอยากทราบคือทำไมลำกล้องปืนใหญ่รถถังสมัยใหม่ชอบใช้แบบเรียบกัน หรือว่าแบบเกลียวมันมีขอเสียยังไง

เท่าที่จำได้นะครับ
กระสุนรุ่นเก่าจะเป็นแบบระเบิด ทรงตัวด้วยการหมุนรอบตัวเอง
กระสุนเจาะเกราะรุ่นใหม่จะใช่พลังงานจลน์ (ความเร็ว)
รูปร่างจะเหมือนกับลูกดอก ทรงตัวด้วยครีบหาง
ไม่จำเป็นต้องหมุนรอบตัวเอง และ เกลียวในลำกล้องจะทำให้ความเร็วต่ำลง

เท่าที่ผมจำได้ ไม่ทราบผิดหรือถูกนะครับ เห็นเขาบอกว่า ปืนใหญ่ลำกล้องเรียบเนี่ย ลำกล้องเรียบได้ เพราะกระสุนมีระบบนำวิถีครับ รู้สึกว่าจะด้วยเลเซอร์

RouRou_Mel - รักในหลวง:
อ้างจาก: Pandanus ที่ ธันวาคม 28, 2008, 04:04:57 PM

อ้างจาก: Springfield ที่ ธันวาคม 28, 2008, 11:24:43 AM

เพิ่มเติมครับ
ข้อดีของเครื่องยนต์ Gus Turbine คือให้กำลังมาก
แต่ก็ "ซด" น้ำมัน "จุ" เหลือหลายครับ

เคยได้ยินมาเมื่อหลายปีก่อน จากไหนก็เลือน ๆ แล้ว ว่า M1 ซดกิโลละสิบลิตร  :OO

ขนาดนั้นเลยหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ
ผมว่าไม่น่าถึงกิโลเมครละ 10 ลิตรครับ

เครื่องบิน Boeing 777 สองเครื่องยนต์
กำลังขับเครื่องละ 60,000 ปอนด์ (เทียบเท่า 60,000 แรงม้า)
น้ำหนักบินขึ้นสูงสุด 250 ตัน
บินระหว่าง กรุงเทพ กับ Melbourne ระยะทาง 7,500 กิโลเมคร
ใช้น้ำมันประมาณ 80,000 ลิตร
(หากข้อมูลไม่ถูกต้อง ขออภัยด้วยครับ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว