๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 01:01:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม COLT M16A2 .22LR หน่อยครับ  (อ่าน 12249 ครั้ง)
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:20:39 PM »

ผมกำลังคิดจะซือ COLT M4 .22LR อยู่แต่กำลังลังเลว่าจะเอา M16A2 .22LR ดีไหมเพราะลำกล้องยาวกว่าน่าจะแม่นยำกว่า
เลยอยากจะรบกวนถามว่าของแต่งมีเยอะแบบ M4 ไหมครับ และรุ่นนี้มีปัญหาหรือข้อบกพร่องตรงไหนบ้างหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 10:22:27 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:24:46 PM »

ของแต่งไม่น่าเยอะเท่า M4 และลำกล้องที่ยาวกว่านิดหน่อย ไม่ได้แม่นกว่าสักเท่าไหร่ครับ คนที่ซื้อเพราะหุ่น M16A2 มากกว่า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:43:43 PM »

ของแต่งไม่น่าเยอะเท่า M4 และลำกล้องที่ยาวกว่านิดหน่อย ไม่ได้แม่นกว่าสักเท่าไหร่ครับ คนที่ซื้อเพราะหุ่น M16A2 มากกว่า

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีจุดพร่องพร่องอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:53:23 PM »

จุดบกพร่องไม่ทราบครับ เพราะเท่าที่ผมใช้ M4 ก็ยิงได้ดี ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ ก็พออนุมานได้ว่า A2 น่าจะยิงได้ดีพอ ๆ กันครับ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 11:02:29 PM โดย วายุ™--รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:56:39 PM »

ขอบคุณครับพี่วายุ   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:03:19 PM »

Grin .... ยินดีครับ  ถ้าชอบหุ่นแบบนี้ก็ซื้อเก็บไว้ในคอลเลคชั่นได้เลยครับ ผมก็ว่าสวยดี

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 06:41:10 AM »

ถ้าชอบหุ่น A2 และชอบแนว Sniper แต่งแบบนี้ คงพอครับ

Uploaded with ImageShack.us

mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 07:28:01 AM »

ถ้าชอบหุ่น A2 และชอบแนว Sniper แต่งแบบนี้ คงพอครับ

ขอทราบราคาปืนด้วยครับ กำลังคิดหนักเลยครับ  M4  VS A2 ไหว้ ไหว้

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:29:07 AM »

ไม่รู้ความเห็นของผม ถูก หรือเปล่า  คนที่ ซื้อ m4  .22 หรือ ปืนยี่ห้ออื่นแนวหุ่นสงคราม นี้ ไม่ได้แน้น ความแม่นยำของปืนแบบนี้สักเท่าใหร่นัก
แต่ที่ ซื้อมา เพราะ ชอบในหุ่น  ตกแต่งไห้สวยได้หลายแบบ ใช้ซ้อมยิงเล่น เพื่อสันทนาการ...
  หากต้องการ ปืนที่แม่นๆ เพื่อการแข่งขัน หรือ ส่าสัตว์ เล็กๆ ก็ ต้องเปลี่ยน เป็นปืนแบบอื่น เช่น 10/22  หรือ 452   ฯลฯ
ข้อบกพร่อง m4 ทีผมเห็นคือ ฝาปิดช่องสลัดปลอก ปิดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง  บางท่านแก้ไขด้วยการ หยอดกาวอีพ๊อกซี่  หรือ หยอดกาวตราช้าง
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:28:50 AM »

บางท่านชอบรูปแบบ A2 ก็เลยไม่เลือกแบบ M4

อุปกรณ์ตกแต่งใส่ทดแทนกันได้เกือบทั้งหมดครับ ก็จะมีแต่ตัวลำกล้อง(ท่อครอบ) และฝาประกับลำกล้อง 7นิ้ว/12นิ้ว ที่ความยาวไม่เท่ากัน

3'SF TRAINING COMPANY.
Overdose55
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:30:49 AM »

ถ้าเราเพิ่มความยาวของลำกล้อง m4 ได้ไหมครับ จะผิดไหมตามกฎหมายแล้ว
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:41:57 AM »

Colt M4 กำลังนี้มีเปิดประเด็นคุยเรื่องลำกล้องครับ
ลำกล้องที่เห็นภายนอกของ M4 เป็นแค่ปลอก ลำกล้องจริงเล็กๆอยู่ข้างใน
ประเด็นที่คุยตอนนี้คือลำกล้องทำมาไม่เรียบร้อย
และก็มีบางประเด็นบอกว่าลำกลองที่สวมอยู่ข้างในสู้พวกลำกล้องเดี่ยวของบางยี่ห้อไม่ได้
นอกนั้นก็มีกลไกการยิงที่บางคนบอกว่าไม่เหมือน M4 ของจริง
แต่ก็มีอีกไม่น้อยที่ซื้อมาแล้วก็ยิงเอาๆโดยไม่มีปัญหา
ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องปกติครับ โอกาสที่ของจะผลิตพลาดจากการผลิตมีเสมอ
ถ้าไม่พลาดแบบต้องเรียกมาแก้ไขทั้งล็อตก็รับได้ครับ
เรื่องฝาปิดได้ปิดไม่ได้ ผมก็ว่าเป็นเรื่องจุกจิก ไม่ใช่ปัญหา
แคตาล็อก (ของผม) เขาก็บอกว่าฝาปิดไม่ได้
ประเด็นปืนเลือกลูกกระสุนหรือไม่ ไม่ทราบ
เพราะปกติผมใช้แต่ลูก CCI ตลอด ก็ผ่านดีไม่มีปัญหา ทั้งลูกหัวดำความเร็วมาตรฐาน และลูกหัวแดงความเร็วสูง
แต่ก็มีบางท่านแนะนำว่า ปืนกึ่งอัตโนมัติน่าจะใช้ลูกแรงสูง เพื่อการปฏิบัติงานของกลไก
ส่วนความแม่นยำผมเคยเอา M4 ติดสโคป 3-9x40 ยิง 10 นัดที่ระยะ 50 ม.
ผลที่ออกมาไม่ถึงกับเลวร้าย

M4 Carbine สโคป Bushnell Banner 3-9x40 ขาทราย Harris

CCI หัวดำ 10 นัด 50 ม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 11:44:32 AM โดย mchaivis » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:44:31 AM »

ขอทราบราคาปืนด้วยครับ กำลังคิดหนักเลยครับ  M4  VS A2 ไหว้ ไหว้

ราคาไม่ค่อยต่างกันครับ บางร้าน M16A2 แพงกว่า 1000 ครับ ราคาอยู่ที่ ~45K-50K ครับ

Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:46:33 AM »

ขอบคุณครับพี่ Thanapong  ไหว้ แต่งหล่อแบบนี้เลยครับที่ต้องการ  น้ำลายหก ไม่ทราบว่าเบ็ดเสร็จแล้วต้องเสียค่าแต่งหล่ออีกประมาณเท่าไหร่ครับ

Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:52:30 AM »

Colt M4 กำลังนี้มีเปิดประเด็นคุยเรื่องลำกล้องครับ
ลำกล้องที่เห็นภายนอกของ M4 เป็นแค่ปลอก ลำกล้องจริงเล็กๆอยู่ข้างใน
ประเด็นที่คุยตอนนี้คือลำกล้องทำมาไม่เรียบร้อย
และก็มีบางประเด็นบอกว่าลำกลองที่สวมอยู่ข้างในสู้พวกลำกล้องเดี่ยวของบางยี่ห้อไม่ได้
นอกนั้นก็มีกลไกการยิงที่บางคนบอกว่าไม่เหมือน M4 ของจริง
แต่ก็มีอีกไม่น้อยที่ซื้อมาแล้วก็ยิงเอาๆโดยไม่มีปัญหา
ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องปกติครับ โอกาสที่ของจะผลิตพลาดจากการผลิตมีเสมอ
ถ้าไม่พลาดแบบต้องเรียกมาแก้ไขทั้งล็อตก็รับได้ครับ
เรื่องฝาปิดได้ปิดไม่ได้ ผมก็ว่าเป็นเรื่องจุกจิก ไม่ใช่ปัญหา
แคตาล็อก (ของผม) เขาก็บอกว่าฝาปิดไม่ได้
ประเด็นปืนเลือกลูกกระสุนหรือไม่ ไม่ทราบ
เพราะปกติผมใช้แต่ลูก CCI ตลอด ก็ผ่านดีไม่มีปัญหา ทั้งลูกหัวดำความเร็วมาตรฐาน และลูกหัวแดงความเร็วสูง
แต่ก็มีบางท่านแนะนำว่า ปืนกึ่งอัตโนมัติน่าจะใช้ลูกแรงสูง เพื่อการปฏิบัติงานของกลไก
ส่วนความแม่นยำผมเคยเอา M4 ติดสโคป 3-9x40 ยิง 10 นัดที่ระยะ 50 ม.
ผลที่ออกมาไม่ถึงกับเลวร้าย

M4 Carbine สโคป Bushnell Banner 3-9x40 ขาทราย Harris

CCI หัวดำ 10 นัด 50 ม.

ขอบคุณครับพี่ mchaivis  ไหว้ กลุ่มดีมากเลยครับ  เยี่ยม ขอทราบราคาสโคปกับขาทรายหน่อยสิครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์