๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:53:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 99 100 101 [102] 103 104 105 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4033917 ครั้ง)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1515 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:52:44 AM »

ลูกกระสุนปืนลม#1 ตรากระรอก ตลับฝาเหลือง แบบหัวตัด นี่ก็ดียิงแม่นอยู่แล้ว
ไม่ดี นักกีฬาทั่วโลกคงไม่นำมาใช้แข่งขันหรอกครับ ยังมีอีกหลายยี่ห้อ แต่แบบก็คงเหมือนกันคือ แบบหัวตัด
ลูกอัดลมเบอร์หนึ่งเกรดแข่งขัน ที่ใช้แข่งในระบบสากล ทางสมาคมกีฬายิงปืนแห่งประเทศไทย ที่ กกท.หัวหมาก มีให้เลือกใช้สองยี่ห้อครับ Finale Match จากค่าย H&N และ R10match จากค่าย RWS ราคาไม่ต่างกันมาก ห้าร้อยนัด สี่ร้อยยี่สิบห้า และ สี่ร้อยเจ็ดสิบห้าบาท ตามลำดับครับ

ปรกติผมใช้ลูกธรรมดาๆ อย่าง geco ฝาน้ำเงินๆดำๆ หรือ RWS Meisterkugeln ฝาเหลือง ในการซ้อม แล้ว Match แข่งถึงใช้ลูกแข่งครับ

ถ้านักกีฬาปืนยาวอัดลม ที่ยิงกันเกือบๆเต็ม จะต้องเลือกขนาดของลูกที่ละเอียดเข้าไปอีก คือ 4.49, 4.50 หรือ 4.51 แล้วแต่คน แต่ส่วนมากมักจะเป็น 4.49  แล้วปืนสั้น กับ ปืนยาว น้ำหนักไม่เท่ากันอีกตะหาก ผมว่า ปืนยาวที่เป้าเล็กมากและหวังคะแนนเต็มสี่ร้อยลูกคงจะมีผล แต่ระดับฝีมือผม แข่งปืนสั้นอัดลมยิงได้ราวๆห้าร้อยหกสิบ ถ้า peak หน่อยก็ เกือบๆ ห้าร้อยเจ็ดสิบ สังเกตดูว่าใช้ลูกไหนก็ไม่ค่อยต่างกันครับ

หากไม่ได้เป็นสมาชิกจะพอซื้อได้มั้ยครับสำหรับลูกกระสุนFinale Match จากค่าย H&N และ R10match จากค่าย RWS
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #1516 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:44:39 PM »

หากไม่ได้เป็นสมาชิกจะพอซื้อได้มั้ยครับสำหรับลูกกระสุนFinale Match จากค่าย H&N และ R10match จากค่าย RWS

ต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นครับ ถึงจะซื้อกระสุนที่สนามหัวหมากได้...
ขนาดจะเข้าไปยิงยังต้องแลกบัตรมีบัตรติดหน้าอกเลยครับ...
การจะเป็นสมาชิก ก็ต้องผ่านการรับรองจากทางคณะกรรมการของสมาคม ไม่ใช่ว่าอยากสมัครก็สมัครได้เลย...
ผมอาศัยว่าเป็นโค้ชของทีมยิงปืนจุฬา เลยอาศัยใบบุญสมัครสมาชิกสมทบไปกับชมรมยิงปืนจุฬาครับ...

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1517 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:56:18 PM »

นักกีฬายิงปืนไทย ที่ครองเหรียญทองมากที่สุดในประวัติศาสตร์ของซีเกมส์... ไม่ผ่านการรับรอง
นักกีฬายิงปืนไทย ที่เป็นเจ้าของสถิติโลกรายเดียวของไทย... ไม่ผ่านการรับรอง
คิดดูว่ายากขนาดไหน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1518 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:03:32 PM »

นักกีฬายิงปืนไทย ที่ครองเหรียญทองมากที่สุดในประวัติศาสตร์ของซีเกมส์... ไม่ผ่านการรับรอง
นักกีฬายิงปืนไทย ที่เป็นเจ้าของสถิติโลกรายเดียวของไทย... ไม่ผ่านการรับรอง

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ขนาดนั้นเลยหรือครับอาจารย์
อยากทราบกฏระเบียบในการสมัครจังเลยครับ ทำไมยากอย่างนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1519 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:27:06 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ขนาดนั้นเลยหรือครับอาจารย์
อยากทราบกฏระเบียบในการสมัครจังเลยครับ ทำไมยากอย่างนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมก็เป็นคนหนึ่งของสมาชิกที่หัวหมาก แสดงว่าผมก็คงจะโชคดีมากเลยที่ผมสามารถสมัครเป็นสมาชิกได้ ไม่ทราบเลยนะเนี้ยว่าสมัครยากขนาดนี้ เที่ยวที่เเล้วก็ได้มีโอกาสไปซื้อกระสุนยี่ฮ่อ Finale Match มาเป็นโหลเก็บไว้ซ้อมที่ต่างจังหวัด แต่เท่าที่ดูผมรู้สึกว่ากระสุน Finale Match งานไม่ค่อยละเอียดเท่าที่ควรเลย ว่าจะเปลี่ยนยี่ฮ่อใหม่ดู R-10 ก็ไม่ค่อยต่างกับ Finale Match ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไมนักกีฬานิยมใช้กันมาก แต่ผมว่างานของกระสุนซ้อมกล่องสีเหลือง RWS-Meisterkugeln กล่องนี้ไม่มีขายที่หัวหมากแต่อาศัยโชคดีที่มีนักกีฬาเป็นผู้หญิงท่านนึงขายต่อให้ 3 กล่อง กล่องละ 300 บาท งานจะละเอียดกว่านะครับ แต่สำหรับเจ้าของเขาบอกเก็บไว้ซ้อมเพราะราคาถูก
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1520 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:38:19 PM »

เนื่องจากตอนนี้ปืนลมในบ้านเราเริ่ม มีรุ่นแรงเกิน 12 ฟุตปอน เข้ามาขาย
แต่กลับมีลูกกระสุนแบบเดิมๆ ที่ไม่สามารถรองรับ ความเร็วปืนพวกนี้ได้เลย ทำให้ ปืนไม่สามารถรีด
ประสิทธฺภาพได้เต็มที่ ....

ผมเข้าใจว่า คุณ Spyman ไม่ได้บ่นเรื่องกระสุนแข่งเบอร์หนึ่งมันยิงไม่แม่นนะครับ
แต่กำลังเสาะหากระสุนที่เหมาะกับความเร็วสูงระดับ 1000 ฟุต/วินาที  ซึ่งไม่ใช่กระสุนหัวตัดแน่นอน
ปกติกระสุนสำหรับแข่ง Field Target ที่เป็นปืนแรงสูง ยิงระยะไกล  จะยาวกว่า หนักกว่า พวกที่เหมาะกับความเร็วต่ำ 500-600 ฟุต/วินาทีครับ
ถ้าปืนแรงสูง ยิงไกล ได้รับความนิยมมากขึ้น ก็น่าจะพอมีการสั่งลูกอัดลมยาวๆ หนักๆ เข้ามาบ้าง
เพียงแต่เกรงว่า... เมื่อสั่งไม่มากมันอาจแพงพอๆ กับลูกกรด CCI นะครับ  สมัยที่ลูกกรดนัดละ 2 บาท ลูกเชอริดานก็หกสลึงเข้าไปแล้ว

ขอบพระคุณ อาจารย์ครับ ถูกอย่างที่อาจารย์บอกครับ และเข้าใจร้านค้าว่ากลัวไม่ได้ขาย แต่เนื่องจากว่ากระสุนที่รองรับกับปืนแรงๆ
บอกได้เลยว่าพวกหัวตัด หัวโดม หัวแหลม(บ้านเราที่เห็นมีแต่ rws) ทำกลุ่มได้ไม่ค่อยดีนักเมื่อเจอปืนที่มีความเร็ว เกิน
950 ฟุต/วิ(เบอร์ 1) 800 ฟุต/วิ (เบอร์ 2) ผมเคยใช้ลูก h&n baracuda หนัก 10.65 เกรน เบอร์ 1 ทำกลุ่มดีที่สุดเมื่อเทียบกับ ทั้ง 3 อย่างที่ผ่านมา
แต่สำหรับผมก็ไม่มีผลอะไรมากเพราะผมไม่ได้มีแรงๆมากขนาดนั้นครับ แต่เพื่อนรุ่นพี่ ที่ใช้ HW100 แล้วมีผลมากที่เดียวครับ กระสุนที่ใช้ตะกั่วอ่อนๆ ยิงยังกับลูกซอง หวังว่า ต่อไปคงมีร้านค้าที่นำกระสุน พวกนี้เข้ามาขายครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1521 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:57:20 PM »

เอกสารที่ต้องเตรียมไปสมัครอยู่แผ่นที่ 3 ครับ
ไปขอเอกสารที่หน้าเคาว์เตอร์หน้าตาจะเป็นแบบนี้ครับ

* 1.jpg (114.27 KB, 843x1164 - ดู 1405 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2009, 08:13:42 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1522 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:58:46 PM »

แผ่นที่ 2

* 2.jpg (97.47 KB, 838x1156 - ดู 1388 ครั้ง.)
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1523 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:15:13 PM »

แผ่นที่ 3

* 3.jpg (68.71 KB, 504x732 - ดู 1392 ครั้ง.)
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1524 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:49:56 PM »

มีใครพอจะทราบไหมครับว่า กล่องใส่ลูกปืนอัดลม เบอร์ 1 หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #1525 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:16:23 AM »

ผมก็เป็นคนหนึ่งของสมาชิกที่หัวหมาก แสดงว่าผมก็คงจะโชคดีมากเลยที่ผมสามารถสมัครเป็นสมาชิกได้ ไม่ทราบเลยนะเนี้ยว่าสมัครยากขนาดนี้ เที่ยวที่เเล้วก็ได้มีโอกาสไปซื้อกระสุนยี่ฮ่อ Finale Match มาเป็นโหลเก็บไว้ซ้อมที่ต่างจังหวัด แต่เท่าที่ดูผมรู้สึกว่ากระสุน Finale Match งานไม่ค่อยละเอียดเท่าที่ควรเลย ว่าจะเปลี่ยนยี่ฮ่อใหม่ดู R-10 ก็ไม่ค่อยต่างกับ Finale Match ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไมนักกีฬานิยมใช้กันมาก แต่ผมว่างานของกระสุนซ้อมกล่องสีเหลือง RWS-Meisterkugeln กล่องนี้ไม่มีขายที่หัวหมากแต่อาศัยโชคดีที่มีนักกีฬาเป็นผู้หญิงท่านนึงขายต่อให้ 3 กล่อง กล่องละ 300 บาท งานจะละเอียดกว่านะครับ แต่สำหรับเจ้าของเขาบอกเก็บไว้ซ้อมเพราะราคาถูก

ปรกติที่ผมใช้อยู่เป็น R10Match เทียบกับกล่องเหลืองแล้ว ผมว่า R10Match ก็ละเอียดดีนะครับ ไม่ค่อยมีนัดที่ท้ายบุบๆเบี้ยวๆที่ต้องคัดทิ้ง ถ้ากล่องเหลืองนี่ บางครั้งยังเจอที่ท้ายบุบๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นจากการขนส่งมาหลายต่อหรือเปล่า แต่ถ้า geco นี่ บางครั้งเจอนัดที่ตัวกระสุนเล็กกว่านัดอื่นๆอย่างเห็นได้ชัดก็เคยเจอครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1526 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:39:28 AM »

ปรกติที่ผมใช้อยู่เป็น R10Match เทียบกับกล่องเหลืองแล้ว ผมว่า R10Match ก็ละเอียดดีนะครับ ไม่ค่อยมีนัดที่ท้ายบุบๆเบี้ยวๆที่ต้องคัดทิ้ง ถ้ากล่องเหลืองนี่ บางครั้งยังเจอที่ท้ายบุบๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นจากการขนส่งมาหลายต่อหรือเปล่า แต่ถ้า geco นี่ บางครั้งเจอนัดที่ตัวกระสุนเล็กกว่านัดอื่นๆอย่างเห็นได้ชัดก็เคยเจอครับ
ครับ จริงอย่างที่ว่า เรื่องขนาดลูกนี้ค่อนข้างจะเป๊ะๆแทบจะไม่ค่อยบุบเบี้ยว แต่ติดตรงที่ว่ามันเหมือนไม่ได้เป็นเนื้อเดียวกันมีรอยประกบกัน 2 ส่วนครับ เป็นทั้ง 2 ยี่ฮ่อนี้เลยครับ หรือว่าอาจจะเป็นเฉพาะของผมหรือปล่าวน้า เดี๋ยวหากล้องถ่ายรูปละเอียดละเอียดถ่ายหัวกระสุนมาเทียบกันหลายๆยี่ฮ่อให้ดูครับไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันหรือปล่าว
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1527 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:32:30 PM »

มีใครพอจะทราบไหมครับว่า กล่องใส่ลูกปืนอัดลม เบอร์ 1 หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

Cheesy

แบบนี้พอได้ไหมครับ

* Pellets Box.jpg (12.21 KB, 180x196 - ดู 1335 ครั้ง.)
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1528 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:35:23 PM »

แบบสีดำ

* black_open[1].jpg (10.44 KB, 160x280 - ดู 1280 ครั้ง.)
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1529 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 04:13:43 PM »

Grin

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

แบบนี้ก็ดูเท่ห์ดีนะครับ แต่แบบที่ผมหาจะเป็นคล้ายๆกับรูปข้างล่างนี้น่ะครับ แต่จะแบนกว่า
และมีคล้ายๆฟองน้ำเป็นรูๆ เวลาวางกระสุนลงไป  มันจะไม่กระทบกันแล้วเสียรูปน่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าที่ไหนจะมีขายครับ

* BoxBox.jpg (15.16 KB, 182x280 - ดู 1302 ครั้ง.)

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
หน้า: 1 ... 99 100 101 [102] 103 104 105 ... 807
  พิมพ์