๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 07:17:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักกีฬาIPSC ที่เข้ามาเล่นใหม่ควรทำความเข้าใจ  (อ่าน 36747 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:56:32 AM »

นักกีฬาใหม่ควรเข้าใจ การแข่งขัน กรรมการ การตัดสินจะทำให้ perfect 100% ทุกครั้งนั้นไม่ใช่เรื่องง่าย บางครั้งความผิดพลาดเกิดขึ้นก็ต้องปรับปรุงกันไป แต่ต้องไม่ใช่จากความตั้งใจที่จะโกง

IPSC เป็นกีฬา มีชนะมีแพ้ได้เป็นเรื่องปรกติ  คนชนะคือคนที่ยิงเก่ง ไม่ใช่คนที่โกงเก่ง เห็นมีการพูดเรื่องกลโกงในเว็บอื่นถ้าตัวเองไม่ทำจะไม่รู้เรื่องกลโกง ยิ่งรู้เยอะแปลว่ายิ่งทำเยอะ แปลว่าหมกมุ่นกับการเอาเปรียบคนอื่น ควรจะเอาเวลามาพัฒนาการยิงให้ยั่งยืนจะเจริญกว่า

จำไว้ว่าคนที่สอนให้คนอื่นโกงไม่ใช่คนดี คนโกงไม่ใช่คนที่ฉลาดกว่าคนอื่น คนดีเขาไม่โกงกัน 
ไม่ต้องไปคบคนพวกนี้เพราะถ้าโดนจับได้คิดว่าน่าอายมาก ทำให้คนอื่นที่ใช้วิธีการโกงซวย ไม่หวังดีโดยตรง ไม่โกงก็ชนะกันได้มีให้เห็นทุกแมทช์ วิธีซ้อมที่ถูกที่ควรไม่เน้นไปเน้นเรื่องไม่ถูกต้องยิ่งบั่นทอนความสง่างาม อยากชนะให้ซ้อม จะโกงเพื่อชนะยากกว่าการซ้อมให้ชนะ

ยิ่งเพื่อนนักกีฬาที่เข้าใหม่ พยายามอย่าสนใจวิธีการโกง ควรจะมีวิจารณญานว่าใครเก่งพอสอนได้จริงหรือเปล่า ไม่ใช่ฟังอย่างเดียวไม่คิด ต้องฟังด้วย คิดไปด้วย ยิ่งคิดหนทางที่ทำให้ดีขึ้นยิ่งแปลว่าเราเก่งกว่าคนสอนอีก(ในทางที่ถูกต้องนะ) อยากยิงเก่งถามคนเก่งๆว่าเขายิงอย่างไร เขาก็บอกแล้ว ไม่ต้องไปโกง แล้วซ้อมเยอะเก่งเร็ว ถ้าไม่ค่อยได้ซ้อมก็ต้องยอมรับสภาพกันไปดีกว่า

ยิงกันเล่นอย่าซีเรียส ยิงกันให้สนุกครับ

{ผมเตือนเรื่องการแข่งขันสำหรับนักกีฬาใหม่ ทำไมต้องลบ ผมไม่ได้พาดพิงถึงใคร ไม่มีข้อความหยายคาย จะให้แก้จุดไหนบอก}
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 02:08:08 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:59:43 AM »

ผมเตือนเรื่องการแข่งขันสำหรับนักกีฬาใหม่ ทำไมต้องลบ

ผมไม่ได้พาดพิงถึงใคร ไม่มีข้อความหยายคาย

เป็นกระทู้ที่ส่อไปในทางให้เกิดตวามเห็นที่แตกแยกครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 10:01:30 AM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 10:31:30 AM »

ผมเตือนเรื่องการแข่งขันสำหรับนักกีฬาใหม่ ทำไมต้องลบ

ผมไม่ได้พาดพิงถึงใคร ไม่มีข้อความหยายคาย

เป็นกระทู้ที่ส่อไปในทางให้เกิดตวามเห็นที่แตกแยก...

การเตือนคนเข้ามาใหม่ให้เข้าใข้ใจการแข่งขัน ไม่ให้ทำผิดกฎ ไม่ให้คดโกงในการแข่งขัน เป็นความเห็นที่แตกแยกหรือ

อ่านแล้วคิดอะไรอยู่ Grin Grin Grin เราต้องคุยกันเรื่องนี้ ช่วยชี้แจงด้วยว่าส่วนไหนที่ทำให้แตกแยก ผมอาจคิดแตกต่างแต่ไม่แตกแยก IPSC มันเป็นเกมส์ไม่ใช่การเมืองที่ร้อนอยู่ขณะนี้ ถ้าอธิบายได้เหมาะสมผมจะไม่โพสอีก ผมรับได้ ไม่ใช่บอกว่าแตกแยกแล้วจะลบก็ลบโดยไม่มีเหตุผล

จะวิ่งลบทุกอย่างที่ผมโพสหรือ ? ? ?  ? ? ? ? ? ? ? ? ว่างขนาดนั้นเหรอ ผมไม่คิดว่ากระทู้ผมจะทำให้ปิ๊กบล๊อคการใช้งานของผม ถ้าผมผิดรับรองเพื่อนในเว็บรวมทั้ง เพื่อน IPSC แบนผมแน่ แล้วให้ถอดผมออกเลย

ผมไม่ได้ใช้คำหยาบ ไม่ได้กล่าวถึงบุคคลที่สาม มีแต่การเตือนให้นักกีฬาเล่นตามกฎ ให้ถูกต้อง เพราะผมเห็นมีคนในวงการสอนคนใหม่ๆในทางที่ผิดๆ แล้วทำไมการที่เตือนนักกีฬาใหม่ให้เดินถูกทางไม่ได้หรือ ไม่เข้าใจ

ทั้งเว็บ และบอดร์ดนี้เป็นของนักกีฬายิงปืน IPSC ทุกคนหรือไม่ หรือเฉพาะกลุ่มคนบางคน  ถ้าเฉพาะกลุ่มบอกได้ ผมเข้าใจ ผมทำตามกติกาเว็บเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 12:12:09 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 10:48:57 AM »

การที่จะขอให้ วมต ตั้งบอดย่อยอีกบอร์ดไม่ยากเลย แต่ IPSC ควรมีบอร์ดเดียวพอแล้ว นักกีฬา IPSC ควรใช่ร่วมกัน ยิ่งตั้งอันที่สองนี่สิยิ่งแตกแยก แค่นี้ผมก็เห็นเว็บมันเลอะเทอะมากเกินไปแล้ว

เนื่องจากกระทู้ที่ผมตั้ง ผมเห็นว่ามันมีประโยชน์ ผมคงต้องโพสใหม่ แล้วให้ช่วยชี้แจงจุดไหนที่เรียกแตกแยก แก้ได้ ถ้าทุกคนเห็นว่าแตกแยก ผมให้ลบออก http://www.ipscthailand.com/forum/index.php?topic=54.0 มีนักกีฬาบางส่วนที่ไม่คิดว่าข้อความที่ผมเตือนมันแตกแยกเหมือนกัน เปิดดูได้

ที่ผมเตือนไม่ใช่เพื่อความบันเทิง แต่เพื่อเป็นการเตือนนักกีฬาใหม่และเก่าให้เข้าใจการแข่งขันให้ถูกต้อง ทำการแข่งขันให้ถูกต้อง ให้วงการ IPSC พัฒนาไปในทางที่ถูกต้อง 

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:00:51 AM »

เพื่อนๆ หรือ นักกีฬา IPSC คนไหนว่าไม่เหมาะสมตรงไหนยกมาคุยกันครับ แล้วผมแก้ให้ แต่ต้องชี้แจงจุดนี้ครับ เพราะผมเห็นมามาก ไม่อยากให้เข้าวงการมาแล้วมาทำผิด

การโกงน่าอาย เราควรป้องกันไม่ให้เกิดขึ้น Grin Grin Grin ไม่ใช่มาแก้ที่ปลายเหตุแล้วทะเลาะกัน

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:12:11 AM »

ในฐานะคนที่เคยเป็นอดีตนักกีฬา คิก คิก ...โอก็ไม่ชอบนะคะที่ใครจะโกงเพื่อที่จะชนะ มันคือความภาคภูมิใจหรือ ในสมัยที่โอแข่ง จะมีแค่การสอนวิธีคิด การจับเป้าให้ไว ทำอย่างไรให้เร็วที่สุดโดยไม่ผิดกติกาค่ะ หากนักกีฬาใหม่เข้ามาอ่านก็น่าจะเตือนใจได้ดีค่ะ เยี่ยม

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:24:30 AM »

เรียน ท่าน carrera

ถึงแม้ว่า  ผมจะมิได้อยู่ในวงการ IPSC อ่ะครับ

และผมขออนุญาตเรียนว่า
ข้อความดังกล่าว....ถึงแม้มิได้มีการระบุถึงผู้ใด
ถึงแม้มิได้มีการ post ในลักษณะของความหยาบคาย
รวมไปถึง ทุก ๆ ตัวอักษรในข้อความจะมีความเหมาะสม ก็ตาม ครับ

และที่สำคัญ ท่าน carrera เองก็ได้แสดงเจตนารมณ์ในการ post ออกมาแล้ว

หลังจากที่ได้อ่านและทำความเข้าใจกับบทความดังกล่าวแล้ว
ผมยอมรับว่า ข้อความในข้างต้น จากท่าน carrera
มีสองอารมณ์ สองนัย  แฝงอยู่ในตัวของข้อความเอง ครับ

ซึ่งการ post ข้อความ ในลักษณะนี้ จะต้องมีการกลั่นกรอง
รวมถึงมีการเล็งเห็นผล จากผู้ post มาก่อนแล้ว

การขอให้มีการแก้ไขข้อความข้างต้น
คงไม่สามารถกระทำได้ ด้วยเพราะจะทำให้ไม่ตรงตามเจตนารมณ์ของผู้ post ครับ

ท้ายนี้  ผมคงต้องขอเรียนท่าน carrera ว่า....
สองนัย สองอารมณ์ ของบทความนี่แหละครับ
เป็นสาเหตุที่ไม่สามารถกักกันได้
เมื่อผู้อ่าน ได้พบเห็นข้อความ นั้น ๆ  ครับ

ผู้ post บทความในลักษณะนี้
นอกจากจะมีประสบการณ์ในวงการ IPSC เป็นอย่างมากแล้ว
ต้องมีการกลั่นกรอง และความซับซ้อน ในความคิด
รวมถึงมีความสามารถที่จะถ่ายทอดความคิด นั้น ออกมาได้  อย่างราบรื่น
ท่าน carrera เขียนได้ดีมากครับ

และ กรณีนี้  คงจะเป็น case study ในหมู่ผู้ดูแล...เป็นแน่ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:27:50 AM »

ในฐานะคนที่เคยเป็นอดีตนักกีฬา คิก คิก ...โอก็ไม่ชอบนะคะที่ใครจะโกงเพื่อที่จะชนะ มันคือความภาคภูมิใจหรือ ในสมัยที่โอแข่ง จะมีแค่การสอนวิธีคิด การจับเป้าให้ไว ทำอย่างไรให้เร็วที่สุดโดยไม่ผิดกติกาค่ะ หากนักกีฬาใหม่เข้ามาอ่านก็น่าจะเตือนใจได้ดีค่ะ เยี่ยม

เตือนใจได้ดี ใช่เลยครับ ทุกเกมส์ ไม่มีใครชอบคนโกงหรอกครับ Grin Grin Grin คือต้องมีคนชี้แจงครับว่า เราควรเข้ามาเล่นกันแบบไหน ไม่ใช่จะเอาชนะจนลืมไปว่ามันเป็นกีฬา ความปลอดภัยมาอันดับหนึ่ง เก่งแค่ไหนไม่เท่าไรก็มีคนเก่งกว่า แล้วจะยึดติดกันไปทำไม่

IPSC เป็นกีฬา ควรเข้ามาเล่นเพื่อเป็นกีฬาและออกกำลังกายให้ร่างกายแข็งแรง ประเทศเราเรื่องปืนนี้มีความจำกัดในหลายๆด้านไม่เหมือนต่างประเทศเขา ที่เล่นกันอยู่ปัจจุบันก็ได้แค่ระดับหนึ่ง แข่งระดับทวีปก็ผ่านมาแล้ว เก่งมากไปชนะต่างประเทศเอาชื่อกลับมาบ้านเราครับ นั่นนะเก่งจริง

MyGUNp14
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:35:03 AM »

เพิ่งเป็นการเปิดห้องกันใหม่..ยังอยู่ในช่วงแสดงความยินดีกันอยู่เลย
ทำไม่ถึงมีการพูดเรื่องโกง ๆ กันแล้วล่ะครับ

ใครโดนใครโกง
หรือใครสอนให้ใครโกงเหรอครับ

การกล่าวลอย ๆ เช่นนี้มีเจตนาใดครับ

อีกอย่าง..มันไม่ผิดบรรยากาศไปนิดเหรอครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:44:09 AM »

เรียน ท่าน carrera

ถึงแม้ว่า  ผมจะมิได้อยู่ในวงการ IPSC อ่ะครับ

และผมขออนุญาตเรียนว่า  ข้อความดังกล่าว....ถึงแม้มิได้มีการระบุถึงผู้ใด ถึงแม้มิได้มีการ post ในลักษณะของความหยาบคาย
รวมไปถึง ทุก ๆ ตัวอักษรในข้อความจะมีความเหมาะสม ก็ตาม ครับ

และที่สำคัญ ท่าน carrera เองก็ได้แสดงเจตนารมณ์ในการ post ออกมาแล้ว

หลังจากที่ได้อ่านและทำความเข้าใจกับบทความดังกล่าวแล้ว ผมยอมรับว่า ข้อความในข้างต้น จากท่าน carrera มีสองอารมณ์ สองนัย  แฝงอยู่ในตัวของข้อความเอง ครับ ซึ่งการ post ข้อความ ในลักษณะนี้ จะต้องมีการกลั่นกรอง รวมถึงมีการเล็งเห็นผล จากผู้ post มาก่อนแล้ว

การขอให้มีการแก้ไขข้อความข้างต้น คงไม่สามารถกระทำได้ ด้วยเพราะจะทำให้ไม่ตรงตามเจตนารมณ์ของผู้ post ครับ

ท้ายนี้  ผมคงต้องขอเรียนท่าน carrera ว่า.... สองนัย สองอารมณ์ ของบทความนี่แหละครับ เป็นสาเหตุที่ไม่สามารถกักกันได้
เมื่อผู้อ่าน ได้พบเห็นข้อความ นั้น ๆ  ครับ

ผู้ post บทความในลักษณะนี้ นอกจากจะมีประสบการณ์ในวงการ IPSC เป็นอย่างมากแล้ว ต้องมีการกลั่นกรอง และความซับซ้อน ในความคิด
รวมถึงมีความสามารถที่จะถ่ายทอดความคิด นั้น ออกมาได้  อย่างราบรื่น ท่าน carrera เขียนได้ดีมากครับ

และ กรณีนี้  คงจะเป็น case study ในหมู่ผู้ดูแล...เป็นแน่ ครับ

ผมคงเข้าใจว่าข้อความผมคงพอไปได้ เพราะผมอ่านของท่านเองผมยัง งง (ตีความตามตัวหนังสือไม่ง่าย) ว่าตกลงผมผิดหรือถูก แต่อย่างที่บอก ของอย่างนี้คุยกันแล้แก้ได้ (ไม่อยากให้เสียประโยชน์ส่วนรวม)

สำหรับคนใหม่ๆต้องมีคนแนะนำในทางที่ดี ที่ถูกต้อง เพื่อไม่สร้างความผิดพลาดในการร่วมการแข่งขันในอนาคต และผมหมายถึงอย่างนั้นจริงๆ ตั้งแต่วันที่ผมเข้ามาเล่นจนถึงวันนี้ ผมเล่นแล้วสนุกผมก็อยากให้คนอื่นสนุกด้วย เล่นด้วย ผมอยู่เว็บก็ชักชวนคนเล่นกีฬาชนิดนี้ให้เพิ่มขึ้นอย่างถูกต้องตามกฎ ตามกติกา ทำไปก็ไม่ได้หวังอะไร ยิ่งเกี่ยวกับผลประโยชน์(เงิน) ยิ่งไม่ได้ มีแต่เสียเงิน Grin Grin Grin  แต่ได้เพื่อน

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:51:39 AM »

เรียน  ท่าน carrera

ผมมิได้มอง ว่า ผิดหรือถูก ครับ

เพียงแต่มองไปที่  การเล็งเห็นผล   สองนัย   สองอารมณ์ของบทความ  ครับ
และมองไปที่ ในส่วนของ webboard ซึ่งมีลักษณะเป็น publice ครับ

ที่สำคัญ...ผู้ดูแลหรือแม้แต่ผู้ post เอง
ก็ยอมรับว่า  ไม่สามารถกักกัน หรือขีดวงจำกัดในความคิด ของผู้อ่านได้ ครับ
(สังเกตได้จากความเห็นของท่าน MyGUNp14)

ผมมองแค่ตรงนี้เท่านั้น แหละครับ ท่าน carrera

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 11:58:26 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:00:01 PM »

เพิ่งเป็นการเปิดห้องกันใหม่..ยังอยู่ในช่วงแสดงความยินดีกันอยู่เลย
ทำไม่ถึงมีการพูดเรื่องโกง ๆ กันแล้วล่ะครับ
ผมว่าห้องนี้เสรีนะ จะคุยเรื่องอะไรเกี่ยวกับ IPSC ก็ได้ และผมก็ยินดีไปแล้ว และยินดีมากด้วย
ใครโดนใครโกง
หรือใครสอนให้ใครโกงเหรอครับ
ไม่มีนะดีแล้วครับ แค่การเตือน เข้าใจแล้วก็ไม่ต้องสงสัยนะครับ
การกล่าวลอย ๆ เช่นนี้มีเจตนาใดครับ
ไม่ได้กล่าวลอยๆเลย ตั้งใจ เจตนาคือให้นักกีฬาใหม่ เข้าถึงจุดมุ่งหมายในการเล่นกีฬา ซ้อมให้ถูกหลักจะได้ไม่ต้องไปหลงทาง ผมมีตัวตน การแข่งมีกฎ มีกติกา อยากรู้มาคุยครับ
อีกอย่าง..มันไม่ผิดบรรยากาศไปนิดเหรอครับ
การเตือนเพื่อให้เกิดความถูกต้องคงไม่ต้อง รอเวลาและผมคิดว่าไม่เกี่ยวกับบรรยากาศ และรายละเอียดอันนี้ผมโพสในเว็บที่เกี่ยวกับ IPSC มาได้หลายเดือนแล้วด้วย

แต่พึ่ง Lock in เพื่อมาถามอย่างนี้ผมสงสัยมากกว่าว่ามาจากไหน ถ้าไม่เข้าใจ IPSC ให้ PM มาถามดีกว่า ผมตอบเสมอ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:09:38 PM »

มีคนสนใจ IPSC ดีครับ ถูกต้อง ถูกทางแล้วครับ Grin Grin Grin ทำให้วงการพัฒนา สงสัยเข้ามาคุยกันครับ เว็บบอร์ดมีเพื่อเผยแพร่ข้อมูลข่าวสาร พูดคุยกันอยู่แล้ว

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 01:03:27 PM »

เห็นด้วยครับกับเจ้าของกระทู้  อยากให้วงการนี้โต ครับ ช่วยกันชี้แนะความถูกต้อง  หลายท่านก็เป็นนักกีฬาไอพีฯ ช่วยกันออกมาต่อต้านการโกงซิครับ

วงการจะได้ขยับไปให้โตๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 01:42:23 PM »

ขอเรียนชี้แจง...การย้ายกระทู้
เนื่องด้วยเมื่อ จขกท.ตั้งกระทู้แล้ว มีเพื่อนสมาชิกเข้ามาโพสท์ส่อไปในทางขัดแย้ง และพาดพิงถึงบุคคลอื่น
ซึ่งกระทู้ลักษณะนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว เพื่อป้องกันการขัดแย้ง จึงได้ย้ายกระทู้ออกไป...

เมื่อเป็นความประสงค์ต้องการให้กระทู้คงอยู่ สมาชิกทุกท่านโปรดระมัดระวังในการโพสท์ข้อความ
และนำเสนอข้อมูลที่เป็นประโยชน์ เป็นจริงเท่านั้น หากมีกล่าวพาดพึงถึงบุคคลอื่น ทางผู้ดูแลจะดำเนินการลบย้ายต่อไป

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์