๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 08:05:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Ruger LCP เจ้าพริกขี้หนู...  (อ่าน 227778 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:30:23 PM »

+1 ขอบคุณทุกท่านครับ... ไหว้
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 07:35:28 AM »

ไหว้คุณหมอครับ ไหว้ ผมกราบเรียนขอคุณหมอช่วยเค้นเจ้า LCP ออกมาทั้ง +- ครับ ผมตัดสินใจเรื่อง .45 ACP ได้แล้วครับว่าไม่เอามาใช้งาน เหตุผลคือ เกินความจำเป็นและตัดกิเลสได้แล้วครับ แต่ยังติดกึกกับออโต้หมัดหนักรุ่นจิ๋วอยู่ครับตอนนี้มีใจให้ LCP ครับ ไม่รอแล้ว ตอนนี้ลูกสาวจะขึ้น ม.4 ผมจะลดละเรื่องซื้อปืนให้เบาลงครับ  อนาคตจะท่องเที่ยวแล้วครับ ปีนี้ต้องซื้อแล้วครับ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 05:00:47 PM »

ไหว้คุณหมอครับ ไหว้ ผมกราบเรียนขอคุณหมอช่วยเค้นเจ้า LCP ออกมาทั้ง +- ครับ ผมตัดสินใจเรื่อง .45 ACP ได้แล้วครับว่าไม่เอามาใช้งาน เหตุผลคือ เกินความจำเป็นและตัดกิเลสได้แล้วครับ แต่ยังติดกึกกับออโต้หมัดหนักรุ่นจิ๋วอยู่ครับตอนนี้มีใจให้ LCP ครับ ไม่รอแล้ว ตอนนี้ลูกสาวจะขึ้น ม.4 ผมจะลดละเรื่องซื้อปืนให้เบาลงครับ  อนาคตจะท่องเที่ยวแล้วครับ ปีนี้ต้องซื้อแล้วครับ หลงรัก

เรียนพี่ pasta ครับ...

ผมยิงเจ้า LCP ไปแค่สองกล่องกว่าๆเองครับ...

พอดีช่วงนี้กระสุน .๓๘๐ ขาดตลาด...

ข้อดีพอสรุปคร่าวๆได้แค่...

๑.ปืนเล็ก แบนบางเบา พกพาได้แนบเนียน...

๒.ขนาดกระสุนไว้วางใจได้...

๓.กลุ่มกระสุนดีมากสำหรับปืนลักษณะนี้...

๔.ไม่เลือกลูก(ผมลองแค่ LRN , FMJ , JHP ไม่เคยเจอขัดลำครับ)...

ข้อเสีย...

๑.องศาด้ามจับแล้วปากกระบอกมันทิ่มๆลงพื้นกว่ากระบอกอื่น...

๒.ด้ามเล็กจับลำบาก(ปืนพกซ่อนมันก็ต้องจับยากอยู่แล้ว...)...

๓.ศูนย์หน้าเล็ก เล็งลำบาก...

๔.ถอดประกอบยากมีจุดต้องระวังเป็นพิเศษ...

ส่วนข้อที่ก้ำกึ่งๆไม่แน่ใจว่าดีหรือไม่ดีก็คือ...

๑.ความทนทาน ไม่แน่ใจจริงๆว่าจะทนแค่ไหนครับ...

๒.ไกหนักและลากยาวมาก มองในแง่ดีก็ทำให้เราพกแบบขึ้นลำได้อย่างสบายใจ มองในแง่ร้ายก็ยิงยากโอกาสกระสุนกินต่ำมีมาก...

๓.ขึ้นลำไม่ยากไม่ง่าย ผมว่ามันขึ้นง่าย แฟนผมว่าขึ้นยาก... สรุปไม่ได้ครับ...

๔.รีคอยล์ ส่วนตัวผมว่าเตะน้อยแล้วสำหรับ .๓๘๐...

แต่เพื่อนผมยิงแล้วส่ายหน้าบอกเจ็บมือ แฟนผมยิงได้แม็กเดียวก็บ่นว่ายิง .๓๘ เบากว่าอีก...

หวังว่าจะพอเกิดประโยชน์บ้างครับ... ไหว้
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 06:16:56 PM »

ผมมารอคุณหมอต่อเรื่อง SAAครับ.....

สายลับที่อยู่ที่อเมริกาบอกว่า.....กําลังจะรับ้แล้วครับ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:23:45 PM »

ผมมารอคุณหมอต่อเรื่อง SAAครับ.....

สายลับที่อยู่ที่อเมริกาบอกว่า.....กําลังจะรับ้แล้วครับ......

ไม่มีเวลาวิ่งเข้าไปขอป.๓ เลยครับ...

ฝากขอหน่อยสิครับ...ฮา... คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:25:29 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:45:37 AM »

ไม่มีเวลาวิ่งเข้าไปขอป.๓ เลยครับ...

ฝากขอหน่อยสิครับ...ฮา... คิก คิก

ตีอกชัวร์.....ฮึ่ม...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 04:02:26 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่ rute    ไหว้

ป.3 เพิ่งออกเมื่อวาน ปืนนอนรอมาเกือบ 2 เดือน   บู่ 
สัปดาห์หน้าคงได้เดินทางไปรับปืนที่ กทม. .......    Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 05:49:43 PM »

ไหว้กราบขอบพระคุณมากครับคุณหมอ  ถ้าคะแนนเพิ่มขึ้นผม+ให้เองครับ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
somprasong_p
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 2

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:08:43 PM »

๘.ชิ้นส่วนเท่าที่เราควรจะถอดเพื่อทำความสะอาดปืนครับ...

เวลาประกอบปืนกลับก็ทำย้อนขั้นตอนเดิม...

แต่ผมขอย้ำว่าเวลาใส่สลักกลับต้องใส่เฉียงจากล่างขึ้นบน ทำมุมราวๆ ๔๕ องศา...

ห้ามดันเข้าไปตรงๆเด็ดขาดครับ เพราะมันมีแกนโลหะมาวางกึ่งๆขวางส่วนล่างอยู่ครับ...

ดันเฉียงๆแล้วค่อยกดตรงๆเข้าไปครับ...
......จากข้อความด้านบนด้วยความเคารพครับ......ผมอ่านพบข้อความในเวปกันอินเกี่ยวกับการใส่สลัก.... คุณkuk ท่านบอกว่าต้องใส่จากด้านบนดังข้อความข้างล่างดังนี้
« ตอบ #193 เมื่อ: 15,11, 2009, 14:28:28 » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
แต่เท่าที่พบและปัญหาที่พบที่แท้จริงจะเกิดที่ตรงนี้ครับ   ปืน LCP เป็นปืนพกพาขนาดเล็ก ต้องการทำให้มีน้ำหนักเบา จึงใช้โพลิเมอร์มาผลิตเป็นเฟรมหรือโครงด้าม ซึ่งการทำรูสลักล็อคสไลด์ปืน โดยมีลวดเส้นเล็กทำหน้าที่ขัดล็อคแกนสลักอีกทีหนึ่ง และลวดนี้ต้องสอดเข้าไปในโครงโพลิเมอร์ ที่ไม่แข็งแรงเท่าเหล็กกล้า การใส่สลักหลังในขั้นตอนสุดท้ายของการประกอบปืน จึงมีปัญหาใส่สลักผิดวิธี จะเกิดอาการลวดหลุดมาขัดโครงปืน ดังที่พบหลายราย วิธีการแก้ไขนั้นไม้ต้องปรับแต่งอะไร เพียงก่อนใส่สลัก ร้อยรูในเฟรม อย่าใส่เข้าไปตรงๆแบบปืนโคลท์ จะใส่ไม่เข้าเพราะมีเส้นลวดขวางกั้นอยู่ อย่าฝืนดันเข้าไป ลวดจะหลุดและปืนจะชำรุดเสียหายทันที  การใส่ให้สอดสลักเข้าด้านบนเส้นลวดและใช้แรงเล็กน้อยกดให้เส้นลวดยุบตัวลง จะเห็นว่าใช้แรงเบาๆก็ใส่สลักได้อย่างง่ายดาย แค่นี้ปืนก็จะไมเกิดอาการเช่นนี้ ลองทำดูครับ 
ผมก็เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าทำได้ทั้งสองวิธีป่าวครับ...สมช.ท่านใดทราบช่วยกรุณาช่วยตอบด้วยครับ.....จะดูคู่มือก็แปลไม่ถูก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:28:02 AM »

๘.ชิ้นส่วนเท่าที่เราควรจะถอดเพื่อทำความสะอาดปืนครับ...

เวลาประกอบปืนกลับก็ทำย้อนขั้นตอนเดิม...

แต่ผมขอย้ำว่าเวลาใส่สลักกลับต้องใส่เฉียงจากล่างขึ้นบน ทำมุมราวๆ ๔๕ องศา...

ห้ามดันเข้าไปตรงๆเด็ดขาดครับ เพราะมันมีแกนโลหะมาวางกึ่งๆขวางส่วนล่างอยู่ครับ...

ดันเฉียงๆแล้วค่อยกดตรงๆเข้าไปครับ...
......จากข้อความด้านบนด้วยความเคารพครับ......ผมอ่านพบข้อความในเวปกันอินเกี่ยวกับการใส่สลัก.... คุณkuk ท่านบอกว่าต้องใส่จากด้านบนดังข้อความข้างล่างดังนี้
« ตอบ #193 เมื่อ: 15,11, 2009, 14:28:28 » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
แต่เท่าที่พบและปัญหาที่พบที่แท้จริงจะเกิดที่ตรงนี้ครับ   ปืน LCP เป็นปืนพกพาขนาดเล็ก ต้องการทำให้มีน้ำหนักเบา จึงใช้โพลิเมอร์มาผลิตเป็นเฟรมหรือโครงด้าม ซึ่งการทำรูสลักล็อคสไลด์ปืน โดยมีลวดเส้นเล็กทำหน้าที่ขัดล็อคแกนสลักอีกทีหนึ่ง และลวดนี้ต้องสอดเข้าไปในโครงโพลิเมอร์ ที่ไม่แข็งแรงเท่าเหล็กกล้า การใส่สลักหลังในขั้นตอนสุดท้ายของการประกอบปืน จึงมีปัญหาใส่สลักผิดวิธี จะเกิดอาการลวดหลุดมาขัดโครงปืน ดังที่พบหลายราย วิธีการแก้ไขนั้นไม้ต้องปรับแต่งอะไร เพียงก่อนใส่สลัก ร้อยรูในเฟรม อย่าใส่เข้าไปตรงๆแบบปืนโคลท์ จะใส่ไม่เข้าเพราะมีเส้นลวดขวางกั้นอยู่ อย่าฝืนดันเข้าไป ลวดจะหลุดและปืนจะชำรุดเสียหายทันที  การใส่ให้สอดสลักเข้าด้านบนเส้นลวดและใช้แรงเล็กน้อยกดให้เส้นลวดยุบตัวลง จะเห็นว่าใช้แรงเบาๆก็ใส่สลักได้อย่างง่ายดาย แค่นี้ปืนก็จะไมเกิดอาการเช่นนี้ ลองทำดูครับ 
ผมก็เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าทำได้ทั้งสองวิธีป่าวครับ...สมช.ท่านใดทราบช่วยกรุณาช่วยตอบด้วยครับ.....จะดูคู่มือก็แปลไม่ถูก

ความหมายเหมือนกันทั้งคู่ครับ...

ลองถอดออกมาดูแล้วเวลาประกอบทำตามแบบไหนก็ได้ครับ...

มันเหมือนกันแหละครับ...ฮา... คิก คิก
somprasong_p
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 2

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 07:11:40 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง.....แล้วผมจะลองทำตามที่แนะนำครับ
Akkakarn
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 2

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 05:32:38 PM »

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับพี่หมอ อยากได้จังแต่เจอราคาจองสำหรับพลเรือนอย่างผมเข้าไปแล้วคิดหนักครับ Grin

Please visit us @ www.stereohouse.co.th
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:24:51 PM »

เรียนพี่ pasta ครับ...

ผมยิงเจ้า LCP ไปแค่สองกล่องกว่าๆเองครับ...

พอดีช่วงนี้กระสุน .๓๘๐ ขาดตลาด...

ข้อดีพอสรุปคร่าวๆได้แค่...

๑.ปืนเล็ก แบนบางเบา พกพาได้แนบเนียน...

๒.ขนาดกระสุนไว้วางใจได้...

๓.กลุ่มกระสุนดีมากสำหรับปืนลักษณะนี้...

๔.ไม่เลือกลูก(ผมลองแค่ LRN , FMJ , JHP ไม่เคยเจอขัดลำครับ)...

ข้อเสีย...

๑.องศาด้ามจับแล้วปากกระบอกมันทิ่มๆลงพื้นกว่ากระบอกอื่น...

๒.ด้ามเล็กจับลำบาก(ปืนพกซ่อนมันก็ต้องจับยากอยู่แล้ว...)...

๓.ศูนย์หน้าเล็ก เล็งลำบาก...

๔.ถอดประกอบยากมีจุดต้องระวังเป็นพิเศษ...

ส่วนข้อที่ก้ำกึ่งๆไม่แน่ใจว่าดีหรือไม่ดีก็คือ...

๑.ความทนทาน ไม่แน่ใจจริงๆว่าจะทนแค่ไหนครับ...

๒.ไกหนักและลากยาวมาก มองในแง่ดีก็ทำให้เราพกแบบขึ้นลำได้อย่างสบายใจ มองในแง่ร้ายก็ยิงยากโอกาสกระสุนกินต่ำมีมาก...

๓.ขึ้นลำไม่ยากไม่ง่าย ผมว่ามันขึ้นง่าย แฟนผมว่าขึ้นยาก... สรุปไม่ได้ครับ...

๔.รีคอยล์ ส่วนตัวผมว่าเตะน้อยแล้วสำหรับ .๓๘๐...

แต่เพื่อนผมยิงแล้วส่ายหน้าบอกเจ็บมือ แฟนผมยิงได้แม็กเดียวก็บ่นว่ายิง .๓๘ เบากว่าอีก...

หวังว่าจะพอเกิดประโยชน์บ้างครับ... ไหว้

+ คุณหมอรุตครับ... ที่ให้ข้อมูล.... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:53:29 PM »

+1 คืนครับ... ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 07:40:24 PM »

ได้ ป.๓ เมื่อไร  จะนำ LCP มารวมพล กับหมอรุต..   ที่ใดมีแหล่งกระสุน .๓๘๐ ของใน  ของนอก รบกวนเพื่อนสมาชิก ด้วยนะครับ.  Cheesy

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 32
  พิมพ์