๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:15:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82341 ครั้ง)
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #360 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 04:30:54 PM »

เห็นแก่ตัวกันทุกหย่อมหญ้า ขาดความละอายหรือสำนึกผิด ถ้าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดละครับ อยู่ใน MODE STANDBY อยู่แล้วครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #361 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:10:36 AM »

ในฐานะที่เป็นทหาร  อาจารย์คิดว่ามีโอกาสเกิดความขัดแย้งจนเกิดสงครามใหญ่ได้ไหมครับ  จากนี้ไปอีกสัก10-20ปี
ไม่ถึงสิบปีหรอกครับ
ถ้าไม่เกิน10ปี ผมยังแบกปืนไหวครับอาจารย์
มันไม่ใช่สงครามแบบสมัยก่อนหรอกครับ
แต่จะเป็นลักษณะที่เหตุการณ์ 3 จังหวัดภาคใต้ลุกลามขยายตัว และ worst scenario คือเป็นแบบลิเบียและซีเรียมีโอกาสเกิดขึ้นได้ถ้าคนไทยยังเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนเหนือส่วนรวม
ทุกวันนี้ยังมีคนหลงไหลได้ปลื้มกับโครงการประชานิยม เช่นจำนำข้าว   เอาเงินของคนทั้งชาติมาซื้อข้าวในราคาแพง  เพื่อนำไปขายต่อในราคาถูก
งั้นที่ นิติภูมิ นวรัตน์ เคยทำนายไว้ก็ท่าจะเป็นจริง(แต่เมื่อไม่นานมานี้ นิติ นวรัตน์ ผู้ลูกเคยบอกว่าคำทำนายที่ว่านั้นไม่ใช่ของพ่อเขา)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #362 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:17:24 AM »

เรื่องของคุณบุญช่วย ค่อนข้างเพี้ยนและไม่ตรงกับประเพณีจริงนะครับ
จำได้ว่าเขาเพิ่งจัดงาน สิบชาติพันธ์ ที่แม่สายไม่นานนี้เองนะ

ข้อมูลมั่วเยอะจริงๆ ครับ สมัยทำเรื่อง"ปะหร่อง" ตอนทำการบ้าน หาหนังสือไม่ได้ มีแต่หนังสือคุณบุญช่วย ในห้องสมุด ก็ยืมติดเป้มา
ลงพื้นที่ คุยกะ NGO  และชาวบ้าน รูปภาพลงผิดเพี้ยนเยอะครับ

http://www.thaiseoboard.com/index.php?topic=170391.20;imode

....ตามล่า...อีตอแหล
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #363 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:18:48 AM »

ในฐานะที่เป็นทหาร  อาจารย์คิดว่ามีโอกาสเกิดความขัดแย้งจนเกิดสงครามใหญ่ได้ไหมครับ  จากนี้ไปอีกสัก10-20ปี
ถ้าไม่เกิน10ปี ผมยังแบกปืนไหวครับอาจารย์
มันไม่ใช่สงครามแบบสมัยก่อนหรอกครับ
แต่จะเป็นลักษณะที่เหตุการณ์ 3 จังหวัดภาคใต้ลุกลามขยายตัว และ worst scenario คือเป็นแบบลิเบียและซีเรียมีโอกาสเกิดขึ้นได้ถ้าคนไทยยังเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนเหนือส่วนรวม
ทุกวันนี้ยังมีคนหลงไหลได้ปลื้มกับโครงการประชานิยม เช่นจำนำข้าว   เอาเงินของคนทั้งชาติมาซื้อข้าวในราคาแพง  เพื่อนำไปขายต่อในราคาถูก
งั้นที่ นิติภูมิ นวรัตน์ เคยทำนายไว้ก็ท่าจะเป็นจริง(แต่เมื่อไม่นานมานี้ นิติ นวรัตน์ ผู้ลูกเคยบอกว่าคำทำนายที่ว่านั้นไม่ใช่ของพ่อเขา)

เชื่อคำทำนายหมอนี้เหรอครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #364 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 09:41:46 PM »

ตานิติภูมินี่ไม่ค่อยเชื่อแกอยู่แล้ว เพิ่มคุณบุญช่วยไปอีกคนนึง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #365 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 11:52:07 PM »

อาจารย์สุพินท์ครับ ที่ไทยใหญ่เดิมเรียกตัวเองว่าสยามนั้นปรากฏในเอกสารฉบับใหนครับ พอดีมีการคุยเรื่องนี้ในกลุ่มแล้วสมาชิกเขาอยากได้อ้างอิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2016, 08:57:37 AM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #366 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 01:49:47 PM »

อาจารย์สุพินท์ครับ ที่ไทยใหญ่เดิมเรียกตัวเองว่าสยามนั้นปรากฏในเอกสารฉบับใหนครับ พอดีมีการคุยเรื่องนี้ในกลุ่มแล้วสมาชิกเขาอยากได้อ้างอิง

ข้อเขียนของคุณสุจิตต์ วงษ์เทศ ครับ  น่าจะอยู่ในวารสารศิลปวัฒนธรรม หรือไม่ก็มติชน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #367 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 03:02:36 PM »

ขอบคุณครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #368 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 06:30:37 PM »

ที่เรียกไทยใหญ่ว่าเงี้ยวนั้นมีที่มายังไงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #369 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 07:49:31 PM »

ที่เรียกไทยใหญ่ว่าเงี้ยวนั้นมีที่มายังไงครับ

ฟังได้ความมา 2 กระแสครับ  คือเรียกเชิงดูถูก กับตามนิทานชาติกำเนิดว่ามาจากงู
เรื่องบรรพบรุษเป็นงู  ก็ยังมีพวกจามกับเขมรอีกด้วย  คือมีกำเนิดจากนางพญานาคกับฤาษี
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #370 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 09:06:05 PM »

ขอบคุณครับท่าน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #371 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 09:47:27 AM »

ฟังได้ความมา 2 กระแสครับ  คือเรียกเชิงดูถูก กับตามนิทานชาติกำเนิดว่ามาจากงู
เรื่องบรรพบรุษเป็นงู  ก็ยังมีพวกจามกับเขมรอีกด้วย  คือมีกำเนิดจากนางพญานาคกับฤาษี

เรื่องนี้ ผมก็แปลกใจ ทำไมภูมิภาคนี้ ต้องมีความเชื่อมาจากสัตว์เลื้อยคลานกันเยอะจัง
ลาวไทย เชื่อว่ามาจากนาค จากงู อาจเพราะนับถือพุทธ ซึ่งปรากฎนาคในพงศาวดารศาสนา
ส่วนเขมร ผมยังหาเหตุไม่ได้ว่า ทำไมเชื่อว่าบรรพบุรุษมาจากเหี้ย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #372 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:45:13 AM »

ฟังได้ความมา 2 กระแสครับ  คือเรียกเชิงดูถูก กับตามนิทานชาติกำเนิดว่ามาจากงู
เรื่องบรรพบรุษเป็นงู  ก็ยังมีพวกจามกับเขมรอีกด้วย  คือมีกำเนิดจากนางพญานาคกับฤาษี

เรื่องนี้ ผมก็แปลกใจ ทำไมภูมิภาคนี้ ต้องมีความเชื่อมาจากสัตว์เลื้อยคลานกันเยอะจัง
ลาวไทย เชื่อว่ามาจากนาค จากงู อาจเพราะนับถือพุทธ ซึ่งปรากฎนาคในพงศาวดารศาสนา
ส่วนเขมร ผมยังหาเหตุไม่ได้ว่า ทำไมเชื่อว่าบรรพบุรุษมาจากเหี้ย

เขมร  เขาเชื่อว่าบรรพบรุษมาจากนาคเพศเมีย (เนียงเนียก) นะครับ   ไม่ใช่เหี้ยมม้าหาย
ถึงกับมีธรรมเนียมว่า  ก่อนที่กษัตริย์จะไปรับบริการจากเหล่าสนมนางใน  จะต้องไปปฏิบัติกิจที่ปราสาทนาคพัน (ปราสาทเนียกปวน) เสียก่อน  หากขาดตกบกพร่องเรื่องนี้ อาจจะเกิดวิบัติภัยต่อบ้านเมืองได้เลย

ส่วนลาว  มีนิทานโบราณ พญาแถนสร้างโลก  ว่าไทย ลาว ข่า ขมุ เป็นเผ่าพันธุ์เดียวกัน เกิดจากน้ำเต้าลูกเดียวกัน   ข้อความข้างล่าง ผมคัดลอกมาจาก สารานุกรมไทยสำหรับเยาวชนฯ / เล่มที่ ๒๖ / เรื่องที่ ๑ นิทานพื้นบ้านไทย  :-http://kanchanapisek.or.th/kp6/sub/book/book.php?book=26&chap=1&page=t26-1-infodetail02.html

ในท้องถิ่นอีสานยังมีความเชื่อเรื่องมนุษย์เกิดจากน้ำเต้า ซึ่งตรงกับความเชื่อของคนลาวโบราณ ตำนานนี้ เล่าถึงกำเนิดมนุษย์เผ่าพันธุ์ต่างๆ ว่า เดิมทีมนุษย์บูชาแถน และต้องเซ่นไหว้แถน แต่ต่อมามนุษย์ลืมเซ่นไหว้แถน แถนจึงโกรธ และบันดาลให้น้ำท่วมบ้านท่วมเมือง มนุษย์จึงได้ต่อแพ แล้วล่องแพขึ้นไปเฝ้าพญาแถน ซึ่งเป็นเทวดาอยู่เมืองสวรรค์ ต่อมาแถนจึงบันดาลให้น้ำลด และให้ควายลงมาช่วยมนุษย์ทำนา ต่อมาควายตาย และเกิดมีน้ำเต้าลูกใหญ่ออกมาทางรูจมูก แล้วแถนได้ใช้เหล็กเจาะน้ำเต้า ปรากฏว่า มีคนไหลออกมาจากน้ำเต้าสามวันสามคืน เป็นคนที่มีผิวคล้ำ คือ พวกลาวเทิง ข่า ขมุ ครั้งที่สอง ใช้สิ่วเจาะ มีคนผิวขาวไหลออกมาสามวันสามคืน คือ พวกลาวลุ่ม ไทดำ ไทขาว ไทพวน ไทลื้อ แถนยังได้สอนวิธีการทำนา การเพาะปลูก การสร้างบ้านเรือน และการทอผ้าให้แก่มนุษย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2016, 10:49:44 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #373 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 04:01:41 PM »

คู่ต่อไป จีน vs อินโด อินโดไล่จับเรือประมงจีน 12 ลำแถวเกาะ Natuna ของอินโด ส่วนจีนก็อ้างว่าแถวนั้นเป็นเขตอธิปไตยของจีน งานนี้อินโดมีเรือให้ระเบิดเล่นอีกแล้ว
ส่วนกองเรือสหรัฐก็เริ่มซ้อมรบร่วมกับปินส์
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #374 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 05:45:12 PM »

. จีนเขาบอกเป็นของเค้าตั้งแต่สมัยที่ เจิ่งเหอเดินเรือสำรวจตามที่ต่างๆ สารคดีฝรั่งทำออกมาได้ชัดเจน อย่างนี้เรียกทับซ้อนรึเปล่าครับ
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 37
  พิมพ์