๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 12:47:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82341 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #270 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:59:10 AM »

ตอนนี้ผมอยากทราบเรื่องของ สยามกับอาณาจักรไดเวียดมากกว่า
ทราบว่าตอนพระเจ้ากรุงธนบุรี เรารวบไดเวียดกับลาว เขมรมาเป็นของเราได้
แต่หาอ่านโดยละเอียดยากมาก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #271 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:32:45 AM »

เป็นกระทู้แรกที่ผมเปิดอ่านทุกครั้งที่เข้าเวปครับ.. ขอบคุณมากครับ
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #272 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:45:14 AM »

ขอบคุณทุกๆท่าน ที่นำเอาสาระ ความรู้มาเผื่อแผ่กันครับ เยี่ยม
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #273 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 03:34:16 PM »

เรื่องสำเนียงชาวจ้วง กับ นครศรีธรรมราช กลุ่มที่เชื่อว่าสายเดียวกัน จะมาจากการอพยทางทะเล เพราะที่บางสะพานจะเป็นจุดแบ่งสำเนียงชัดเจน ที่อื่นก็ไม่มีที่ไหนจะแบ่งฝากการออกเสียงชัด มีแต่จะค่อยๆกลืนกันไป

....ตามล่า...อีตอแหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #274 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:45:12 PM »

ตอนนี้ผมอยากทราบเรื่องของ สยามกับอาณาจักรไดเวียดมากกว่า
ทราบว่าตอนพระเจ้ากรุงธนบุรี เรารวบไดเวียดกับลาว เขมรมาเป็นของเราได้
แต่หาอ่านโดยละเอียดยากมาก

ได้เฉพาะลาวครับ  เขมรก็ยกทัพไปตีหลายครั้ง แต่ไม่สำเร็จ
รัชสมัยพระเจ้าตากสินเพียง 15 ปีเท่านั้น  และใน 15 ปีหลังจากครองราชแล้ว พระเจ้าตากสินทำสงครามกับพม่าถึง 9 ครั้ง และชนะทุกครั้ง  มีแบบชนะไม่เคลียร์ก็คือศึกอะแซหวุ่นกี้  ที่อะแซหวุ่นกี้เป็นสุภาพบรุษ  ไม่เข้าตีพิษณุโลกตอนที่ ร.1 ไม่อยู่ รอจนกลับมาแล้วถึงรบกัน   แต่อะแซหวุ่นกี้ต้องทิ้งศึกรีบกลับพม่า เพราะกษัตริย์พม่าสวรรคต   และเป็นการรีบกลับแบบทิ้งลูกน้องไว้ 2 กองทัพ ที่เป็นกองกำลังไล่ติดตามทัพของ ร.1  พอดีพระเจ้าตากสินยกทัพหลวงขึ้นมาช่วย  พม่าสองกองทัพนั้นก็เลยเละตุ้มเปะ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #275 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:10:20 PM »

ใหนๆก็วงเข้าไทยรบพม่าแล้ว ขอถามเรื่องกรุงแตกครั้งที่2หน่อยครับ นักวิชาการสมัยใหม่เชื่อว่าพม่าไม่ได้เผา เขาใช้หลักฐานอะไรครับ หาอ่านก็ไม่เจอด้วย ลำพังจะบอกว่ารีบกลับไปรับศึกเมืองจีนไม่น่ามีน้ำหนักพอนะครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #276 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:36:35 PM »

เกิดไฟไหม้ใหญ่ก่อนกรุงแตก 3 เดือนครับ   ข้อความในพงศาวดารก็มีระบุว่าตอนที่พระเจ้าตาก ตีฝ่าออกไป  มองกลับมาเห็นไฟไหม้
แล้วก็ไม่มีเหตุผลที่พม่าจะเผาเล่น   คือเผารากกำแพง ให้กำแพงพัง  เผาพระราชวังเพื่อเป็นสัญลักษณ์ว่ารบชนะแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #277 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:31:40 AM »

อีกอย่างตอนตั้งกรุงธนบุรี เนื่องจากศึกติดพัน ไม่มีเวลาสร้างบ้านสร้างเมืองดี
พระเจ้าตากเลยสั่งคนมามาขนอิฐจากกรุงศรีไปสร้างกรุงธนฯ โดยขนส่งไปตามแม่น้ำเจ้าพระยา

ส่วนวัดหน้าพระเมรุราชิการรามนั้น อย่างที่รู้ๆว่าทัพพม่ามาตั้งที่นั่นเลยไม่เผา
อย่างที่ อ.เคยบอกว่า พระเจ้าอลองพญา โดนปืนใหญ่แตกตาย ก็มาตั้งทัพที่นี่
ตั้งปืนใหญ่ บัญชาการยิงและทรงจุดปืนเอง ปืนแตก ต้องพระวรกายพระเจ้าอลองพญา
ทำให้ได้รับบาดเจ็บและประชวร รุ่งขึ้นพม่าเลยเดินทัพกลับ แต่ยังไม่ทันพ้นเมืองตาก
พระเจ้าอะลองพญาก็สิ้นพระชนม์ระหว่างทาง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #278 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 10:28:42 AM »

ใหนๆก็วงเข้าไทยรบพม่าแล้ว ขอถามเรื่องกรุงแตกครั้งที่2หน่อยครับ นักวิชาการสมัยใหม่เชื่อว่าพม่าไม่ได้เผา เขาใช้หลักฐานอะไรครับ หาอ่านก็ไม่เจอด้วย ลำพังจะบอกว่ารีบกลับไปรับศึกเมืองจีนไม่น่ามีน้ำหนักพอนะครับ
บางคนเห็นความศรัทธาสูงสุดที่คนพม่ามีต่อพระพุทธศาสนาแล้วเขาเขียนเลยว่าผู้เผาวัดวาอารามไทยไม่ใช่พม่า แต่น่าจะเป็นทหารมุสลิมที่ถูกเกณฑ์มาจากรัฐยะไข่..พอมีผู้ทักท้วงว่าบิดเบือนประวัติศาสตร์ ก็ออกท่านักเลงหาว่าผู้ทักท้วงไม่ลงชื่อจริง ไม่ลงที่อยู่ จะได้ไปเคลียร์ให้ถึงบ้าน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #279 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:27:51 AM »

นักเลงคีย์บอร์ดเดี๋ยวนี้ดูจังเลย
อย่างที่เคยลงไว้ว่ามีบางท่านที่เป็นทหารวิเคราะห์ประวัติศาสตร์โดยวิธีทางวิทยาศาตร์ใช้อัตราเดินทัพต่อวันเทียบกับวันเวลาแล้วสะกิดใจในบางเรื่อง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #280 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 07:44:45 PM »

+ทุกท่านครับ
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #281 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 03:51:23 AM »

บนทุ่งใหญ่นเรศวร มีที่โล่งๆเป็นทุ่งหญ้ากว้างแตกต่างจากป่ารกทึบโดยรอบ ตำนานเขาเล่าว่า สมเด็จพระนเรศวรมาพักทัพที่นี่ ทุ่งนี้เป็นนาที่ทำเพื่อเลี้ยงไพร่พล ที่ต้องเดินทางไปตีพม่า ไม่ทราบจริงเท็จยังไงครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #282 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 09:43:41 AM »

บนทุ่งใหญ่นเรศวร มีที่โล่งๆเป็นทุ่งหญ้ากว้างแตกต่างจากป่ารกทึบโดยรอบ ตำนานเขาเล่าว่า สมเด็จพระนเรศวรมาพักทัพที่นี่ ทุ่งนี้เป็นนาที่ทำเพื่อเลี้ยงไพร่พล ที่ต้องเดินทางไปตีพม่า ไม่ทราบจริงเท็จยังไงครับ

มีตำนานแบบนี้ทั่วประเทศไทยละครับ  บางเรื่องเข้าขั้นแหกตามข้ามประเทศ  เช่นหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นของพม่าฉบับหนึ่ง เสนอข่าวว่าเมืองนี้ พม่าเคยนำพระเจ้าอุทุมพรไปไว้ และสวรรคตที่นั้น  มีการสร้างเจดีย์ไว้ด้วย  ต่อมานักวิชาการ กรมศิลปากรของไทยเรา ไปตรวจสอบ   ก็รู้ว่าเป็นเรื่องโปรโมทการท่องเที่ยว

เอาเป็นว่า  การทำนาสมัยก่อน  ต้องทำในที่ลุ่ม น้ำท่วม/น้ำลด ตามธรรมชาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 09:47:00 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #283 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 12:11:14 PM »

. ขอบคุณครับผู้การผมก็สงสัยเส้นทางเดินทัพทำไมต้องขึ้นไปสูงขนาดนั้น

มีตำนานแบบนี้ทั่วประเทศไทยละครับ  บางเรื่องเข้าขั้นแหกตามข้ามประเทศ  เช่นหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นของพม่าฉบับหนึ่ง เสนอข่าวว่าเมืองนี้ พม่าเคยนำพระเจ้าอุทุมพรไปไว้ และสวรรคตที่นั้น  มีการสร้างเจดีย์ไว้ด้วย  ต่อมานักวิชาการ กรมศิลปากรของไทยเรา ไปตรวจสอบ   ก็รู้ว่าเป็นเรื่องโปรโมทการท่องเที่ยว

เอาเป็นว่า  การทำนาสมัยก่อน  ต้องทำในที่ลุ่ม น้ำท่วม/น้ำลด ตามธรรมชาติ
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #284 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 08:36:49 PM »

พระเจ้าอุทุมพรสวรรคตที่ใดครับ
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 37
  พิมพ์