๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 11:13:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82340 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:23:23 AM »

อาหารท้องถิ่นครับ ต้องกินกับข้าวสวยที่ทิ้งไว้จนเย็น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:33:52 AM »

ต่างกัน  แบบหน้ามือกับหลังเท้าเลยครับภาษาลาตินมีตัวเลขแค่ 3 ตัว คือ I V X แล้ววางตำแหน่งผสมกันจนได้เป็นเลขฐานสิบ  แต่คำอ่านเขามีครบ  mono, di,  tri,  tetra,  penta,  hexa,  hepta,  octa,  nona,  deca

แต่ภาษาเขมรในปัจจุบัน  ตัวเลขเขามีครบ 10 ตัว แต่มีคำอ่านแค่ 5 ตัว
แล้วพอเป็นหลักสิบ  ตั้งแต่สามสิบ  ก็ตรงกับภาษาไทย  เช่นซามเซป, ซายเซป, ฮาเซป, ฮกเซป,  เจ็ตเซป,  แปตเซป,  เกาเซป  พอถึงร้อย  ก็ออกเสียงว่าโรย เช่น 100 ก็มวยโรย  101=มวยโรยมวย
พัน ออกเสียงว่าปอน,  หมื่นออกเสียงว่าเมิน,  แสนออกเสียงว่า แซน,  ล้าน เป็นเลียน  แต่ร้อยล้านเป็นโกฎ
ในหลักสิบ  เขาออกเสียงหก เจ็ด แปด ได้   แต่หลักหน่วยกลับไม่มีหก เจ็ด ถึงเก้า    6 ออกเสียงว่า ปรำมวย (ห้าหนึ่ง),  7= ปรำปี (ห้าสอง)
-มีคน(อ.สัจจภูมิ ละออ)ตั้งข้อสังเกตว่าเขมรน่าจะลอกวิธีนับ 30,40,50,60,70,80,90 ,100 , 1,000 10,000 100,000  1,000,000 ไปจากไทย บางอย่างเราลอกเขา อันนี้เขาลอกเรา..เป็นไปได้ไหม ?  

ได้ครับ
รวมทั้งทฤษฎีของ ดร.ทวิช ด้วย   ที่ว่าเขมรปัจจุบันคือทาสชาวจาม  ที่ยึดอำนาจผู้ปกครองได้สำเร็จ  และผู้ปกครองผู้นั้นก็คือพระเจ้าอู่ทอง  ที่หนีมาพึ่งญาติที่ละโว้ปุระ  จนกระทั่งตั้งกรุงศรีอยุธยา
ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ  https://www.gotoknow.org/posts/481788
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 01:37:13 PM »

ดร. ทวิชเขาใช้หลักวิศวะมาวิเคราะห์หรือเปล่า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:54:18 AM »

-อักขระในศิลาจารึกหลักที่ 1 นอกจากคล้ายอักษรขอมแล้วยังคล้ายอักษรลาว(ปัจจุบัน)ด้วยนิ แต่ไม่ค่อยคล้ายอักษรไทยเท่าไหร่เลย
-คนไทย(เชื้อสายลาว)พรรคพวกกันที่อยู่หนองคายเคยบอกผมว่าชื่อพ่อขุนนาวนำถม,พ่อขุนศรีอินทราทิตย์ ..ฯลฯ เหล่านี้ เป็นการตั้งชื่อแบบลาวครับ..มันยืนยันว่าไม่ใช่ชื่อไทย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 11:56:44 AM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 01:01:25 PM »

-อักขระในศิลาจารึกหลักที่ 1 นอกจากคล้ายอักษรขอมแล้วยังคล้ายอักษรลาว(ปัจจุบัน)ด้วยนิ แต่ไม่ค่อยคล้ายอักษรไทยเท่าไหร่เลย
-คนไทย(เชื้อสายลาว)พรรคพวกกันที่อยู่หนองคายเคยบอกผมว่าชื่อพ่อขุนนาวนำถม,พ่อขุนศรีอินทราทิตย์ ..ฯลฯ เหล่านี้ เป็นการตั้งชื่อแบบลาวครับ..มันยืนยันว่าไม่ใช่ชื่อไทย

ก็ลาวจริง ๆ รวมทั้งขุนหลวงพะงั่ว   พระมหากษัตริย์พระองค์ที่ 3 ของอยุธยา ก็เป็นชื่อแบบลาว
คนสุพรรณ กับคนหลวงพระบาง  ก็พูดสำเนียงเดียวกัน

แต่เรื่องตัวอักษร  คงไม่ใช่
ตัวอักษรไทยดัดแปลงจากตัวอักษรเขมร  ส่วนตัวอักษรลาวดัดแปลงจากอักษรมอญ
แต่ทั้งอักษรเขมรและอักษรมอญ  ก็ไปจากอักษรปัลวะของอินเดียด้วยกันทั้งคู่  ไปต่างกันตรงวิธีเขียน  ที่มอญนิยมจารลงบนใบลาน  ตัวอักษรมอญถึงกลม ๆ เพื่อไม่ให้ใบลานแตก   ส่วนเขมรนิยมสลักลงบนแผ่นหิน  ตัวอักษรจึงเป็นเหลี่ยม ๆ เพราะแกะสลักได้ง่ายกว่าตัวกลม ๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 01:51:18 PM »

สงสัยมานาน ขุนหลวงพะงั่ว ชื่อพ้องๆกับเจ้าฟ้างุ่ม เจ้าฟ้าเงี้ยวของทางล้านช้าง
คำว่าพะ กับคำว่าฟ้า คำเดียวกันหรือเปล่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 03:19:50 PM »

สมัยที่เขมรยังเป็นของไทย พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรับสั่งให้แม่ทัพไทยย้ายปราสาทนครวัดมาไว้ที่กรุงเทพ  พระองค์ตรัสว่า..เอามาให้จงได้..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 03:40:49 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 10:23:53 AM »

สงสัยมานาน ขุนหลวงพะงั่ว ชื่อพ้องๆกับเจ้าฟ้างุ่ม เจ้าฟ้าเงี้ยวของทางล้านช้าง
คำว่าพะ กับคำว่าฟ้า คำเดียวกันหรือเปล่าครับ

เจ้าฟ้า เดิมเป็นยศทางไทยใหญ่  ที่สยามยืมมาใช้ ถ้าทางลานช้างจะเอามาใช้ด้วย ก็คงไม่แปลก   แต่คำว่าเจ้าฟ้างุ้ม เป็นชื่อที่ฝั่งไทยเราใช้เรียกปฐมกษัติริย์ของลานช้าง  เราต้องไปดูด้วยว่าทางลาวเขาเรียกเหมือนกับเราหรือเปล่า

เจ้าฟ้างุ้มและขุนหลวงพะงั่ว เป็นคนรุ่นเดียวกับพระเจ้าอู่ทองครับ  ก่อตั้งนครรัฐในเวลาใกล้เคียงกัน  คงไม่ใช่คนเดียวกันหรอก
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 11:28:14 AM »

สมัยที่เขมรยังเป็นของไทย พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรับสั่งให้แม่ทัพไทยย้ายปราสาทนครวัดมาไว้ที่กรุงเทพ  พระองค์ตรัสว่า..เอามาให้จงได้..

ไม่พบหลักฐานว่าเคยมีรับสั่งเช่นนั้น
นครวัดเป็นผลงานที่เกิดจากการกดขี่แรงงานทาสหลักแสนคน  เป็นเวลายาวนานหลายสิบปี
หากจะย้ายมา   ก็ต้องใช้แรงงานมหาศาลเช่นเดิม  ซึ่งไม่เกิดประโยชน์อะไร  เพราะไทยนับถือศาสนาพุทธ แบบเถรวาท  แต่นครวัดเป็นศาสนสถานแบบฮินดู  ลักษณะทางสถาปัตย์ที่สร้างถวายพระวิษณุ

การยึดติดกับแนวความคิดในลักษณะนี้  เป็นการสร้างประเด็นขัดแย้งกับประเทศเพื่อนบ้าน เพราะนครวัดเป็นสัญญาลักษณ์ของเขมร  ถึงขนาดนำไปประดับบนธงชาติ
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:14:01 PM »

ได้ความรู้มากมายเลยครับ

เรียนถามเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องเท่าไรว่า แล้วภาษาปักษ์ใต้ของผม เป็นมาอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:42:41 PM »

เรียนถามเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องเท่าไรว่า แล้วภาษาปักษ์ใต้ของผม เป็นมาอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ก็เป็นภาษาถิ่นที่มีวิวัฒนาการในตัวของตัวเองเท่านั้นเอง
แต่นักภาษาศาสตร์ เขาบอกว่าภาษาไทยสำเนียงนครศรีธรรมราช  เป็นสำเนียงเดียวกับภาษาไทยลาวที่พูดกันในหมู่ชาวจ้วง (มี 13 ล้านคน) ในมณฑลกวางสี ประเทศจีน   ซึ่งถือกันว่าเป็นภาษาไทย-ลาว ที่เก่าแก่ที่สุด   นอกจากนั้น นักโบราณคดีฝรั่ง เขาตามรอยนิทานซินเดอเรลล่า มาจนถึงต้นตอว่ามาจากนิทานพื้นบ้านเรื่องปลาบู่ทองของชาวจ้วง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:56:46 PM »

ดร. ทวิชเขาใช้หลักวิศวะมาวิเคราะห์หรือเปล่า

ไม่ทราบเหมือนกัน  แต่ก่อนเป็นอาจารย์ท่านเป็นทหารมาก่อน  เป็นรุ่นพี่ผม 3 รุ่น
บทความของ ดร.ทวิช  ท่านมองผ่านไปบางเรื่อง  เช่นบันทึกของโจวต้ากวน ที่ ดร.ทวิช ให้ความสำคัญค่อนข้างมาก
ตรงนี้โจวต้ากวน แยกแยะคนเขมร คนสยาม และคนลาวได้   เรียกเขมรว่าเจนละ  เรียกคนลาวว่าเลียน และเรียกชาวสยามว่าเสียน  ดังนั้นชาวสยามจึงไม่น่าจะใช่ชาวเขมรที่เป็นชนชั้นปกครอง  อาจจะอยู่ในระดับกลาง ๆ เช่นอยู่ในวรรณะ Vaisyas  เพราะโจวต้ากวนบอกว่าชาวสยามเป็นพ่อค้า  เย็บผ้าไหม  รับจ้างปะผ้า ชุนผ้า ซึ่งเป็นเทคโนโลยี้ขั้นสูงในสมัยนั้น 
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 04:44:57 PM »

ไม่ทราบเหมือนกัน  แต่ก่อนเป็นอาจารย์ท่านเป็นทหารมาก่อน  เป็นรุ่นพี่ผม 3 รุ่น
บทความของ ดร.ทวิช  ท่านมองผ่านไปบางเรื่อง  เช่นบันทึกของโจวต้ากวน ที่ ดร.ทวิช ให้ความสำคัญค่อนข้างมาก
ตรงนี้โจวต้ากวน แยกแยะคนเขมร คนสยาม และคนลาวได้   เรียกเขมรว่าเจนละ  เรียกคนลาวว่าเลียน และเรียกชาวสยามว่าเสียน  ดังนั้นชาวสยามจึงไม่น่าจะใช่ชาวเขมรที่เป็นชนชั้นปกครอง  อาจจะอยู่ในระดับกลาง ๆ เช่นอยู่ในวรรณะ Vaisyas  เพราะโจวต้ากวนบอกว่าชาวสยามเป็นพ่อค้า  เย็บผ้าไหม  รับจ้างปะผ้า ชุนผ้า ซึ่งเป็นเทคโนโลยี้ขั้นสูงในสมัยนั้น 

ทหารเรือพรรคกลินแต่ไปสนใจประวัติศาสตร์เชิงลึกแต่ไม่แปลกทางฝั่งทัพฟ้าก็มีคนค้นคว้าอยู่แถมใช้หลักวิทยาศาสตร์และการทหารมาวิเคราะห์บางประเด็นเช่นข่วงเวลาที่ใช้เดินทัพไปที่ต่างๆเทียบกับวันเดือนของเหตุการณ์ทำให้เกิดความคิดว่าที่เขาบันทึกบางเรื่องไว้น่ะจริงหรือมีเหตุผลบางอย่างไหมบางทีความเป็นไปได้ของสมมุติฐานมันก็มาก
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 06:42:24 PM »

แสดงว่าชาวสยามน่าจะอยู่ในดินแดนนี้มาก่อน ไม่น่ามาจากเทือกเขาอัลไต
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 09:05:38 PM »

ก็เป็นภาษาถิ่นที่มีวิวัฒนาการในตัวของตัวเองเท่านั้นเอง
แต่นักภาษาศาสตร์ เขาบอกว่าภาษาไทยสำเนียงนครศรีธรรมราช  เป็นสำเนียงเดียวกับภาษาไทยลาวที่พูดกันในหมู่ชาวจ้วง (มี 13 ล้านคน) ในมณฑลกวางสี ประเทศจีน   ซึ่งถือกันว่าเป็นภาษาไทย-ลาว ที่เก่าแก่ที่สุด   นอกจากนั้น นักโบราณคดีฝรั่ง เขาตามรอยนิทานซินเดอเรลล่า มาจนถึงต้นตอว่ามาจากนิทานพื้นบ้านเรื่องปลาบู่ทองของชาวจ้วง

ขอบคุณมากครับผม

ที่อยากทราบอีก คือภาษาของพวกอาณาจักรโบราณของด้ามขวาน เช่น ศรีวิชัย ตาพรลิง ว่าใช้ภาษาอะไรครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 37
  พิมพ์