๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 12:56:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82341 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 02:31:02 PM »

กะเหรี่ยงใช้เงินไทยพม่ายกเลิกเงินก็ไม่มีผลกระทบเท่าไหร่

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 12:29:08 PM »

บ้านอรัญญิกมีชื่อเรื่องตีดาบมาตั้งแต่สมัยไหนครับ หนังสือพม่าเสียเมืองน่าเชื่อถือได้ไหมครับ จะหามาอ่านประกอบกันครับ

ขออภัย ไม่ได้เข้ากระทู้นี้มานาน อรัญญิกมีชื่อเสียงด้านดาบมีดตั้งแต่เรากวาดต้อนคนลาวมาตอนชนะสงครามครับ
คนกลุ่มนั้นเข้ามาอยู่ที่หมู่บ้านต้นโพธิ์ อ.นครหลวง จ.อยุธยา ก็หมู่บ้านอรัญญิกแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 01:11:23 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 01:18:55 PM »

บ้านอรัญญิกมีชื่อเรื่องตีดาบมาตั้งแต่สมัยไหนครับ หนังสือพม่าเสียเมืองน่าเชื่อถือได้ไหมครับ จะหามาอ่านประกอบกันครับ

ขออภัย ไม่ได้เข้ากระทู้นี้มานาน อรัญญิกมีชื่อเสียงด้านดาบมีดตั้งแต่เรากวาดต้อนคนลาวมาตอนชนะสงครามครับ
คนกลุ่มนั้นเข้ามาอยู่ที่หมู่บ้านต้นโพธิ์ อ.นครหลวง จ.อยุธยา ก็หมู่บ้านอรัญญิกแหละครับ

กวาดต้อนมาช่วงไหนครับ  หลังสุดคือสมัยรัชกาลที่ 3
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 01:26:25 PM »

ถ้าจำไม่ผิด ยุคพระเจ้าตากสินทำศึกกับล้านช้างครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 01:33:55 PM »

บางตำราก็ว่ามาตอนรัตนโกสินทร์ตอนต้น ร.2-3

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 02:13:36 PM »

อ้าว ตกลงเป็นชุมชนช่างฝีมือชาวลาวเหรอครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:25:18 PM »

อ้าว ตกลงเป็นชุมชนช่างฝีมือชาวลาวเหรอครับ

ลาว เขมร ไทย  เป็นชาติพันธุ์เดียวกันครับ
เพียงแต่ในสมัย จอมพล ป. เน้นเรื่องชาตินิยม  สร้างเรื่องราวให้คนไทยคิดว่าไทยเป็นชาติพันธุ์บริสุทธิ์ ที่สามารถแยกออกมาจากชนชาติอื่นในสุวรรณภูมิได้
นักภาษาศาตร์ท่านหนึงให้ความเห็นว่า คำว่า ชาน, ฉาน, อาหม เสียม และสยาม  เป็นคำเดียวกัน  เพียงแต่ออกเสียงเพี้ยนไปตามภาษาถิ่น
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #202 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:37:02 PM »

ลาว เขมร ไทย  เป็นชาติพันธุ์เดียวกันครับ เพียงแต่ในสมัย จอมพล ป. เน้นเรื่องชาตินิยม  สร้างเรื่องราวให้คนไทยคิดว่าไทยเป็นชาติพันธุ์บริสุทธิ์ ที่สามารถแยกออกมาจากชนชาติอื่นในสุวรรณภูมิได้ นักภาษาศาตร์ท่านหนึงให้ความเห็นว่า คำว่า ชาน, ฉาน, อาหม เสียม และสยาม  เป็นคำเดียวกัน  เพียงแต่ออกเสียงเพี้ยนไปตามภาษาถิ่น
คล้ายฮิตเลอร์จัง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #203 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:42:42 PM »

ผมก็ว่าคล้ายฮิตเลอร์ครับ

ถามต่อนะครับ เรื่องชาติพันธุ์หากเป็นกลุ่มเดียวกัน ภาษาพูดทำไมต่างกันครับ นอกจากลาวแล้วเขมรนี่ฝังไม่รู้เรื่องเลยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #204 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:51:39 PM »

ครับ เคยไถ่ถามคนแถวๆบ้านต้นโพธ์ด้วยตัวเอง เขาบอกว่าบรรพบุรุษมาจากลาว

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #205 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 07:39:19 PM »

ผมก็ว่าคล้ายฮิตเลอร์ครับ

ถามต่อนะครับ เรื่องชาติพันธุ์หากเป็นกลุ่มเดียวกัน ภาษาพูดทำไมต่างกันครับ นอกจากลาวแล้วเขมรนี่ฝังไม่รู้เรื่องเลยครับ

ราชาศัพท์ของเรามาจากภาษาเขมรเกินครึ่งครับ
ตรงนี้เริ่มจากสมัยอยุธยา
คือสุโขทัยเอง  เริ่มก็ปกครองโดยเขมร ต่อมาเชื้อสายไทยลาวถึงได้ยึดอำนาจ
ก่อนหน้านั้น เขมรเป็นใหญ่ในแถบนี้  บรรพชนของเกษัตริย์สาย "วรมัน" อยู่ที่พิมายมาก่อน แล้วจึงได้ย้ายถิ่นฐานไปอยู่เขมรต่ำ

พระเจ้าอู่ทอง ต้นราชวงศ์อู่ทองที่ตั้งกรุงศรีอยุธยา  เป็นคนเชื้อสายเขมร  ส่วนขุนหลวงพะงั่ว (พี่เขยพระเจ้าอู่ทอง) ต้นราชวงศ์สุพรรณภูมิเป็นเชื้อสายไทยลาว  ราชสำนักละโว้กับอยุธยาในสมัยราชวงศ์อู่ทองน่าจะใช้ภาษาเขมรเป็นภาษาราชการ  ต่อมาเมื่อราชวงศ์สุพรรณภูมิยึดอำนาจกรุงศรีอยุธยา  จึงใช้ภาษาไทยลาวในการสื่อสาร และภาษาเขมรกลายเป็นราชาศัพท์  ตลอดจนเอกสารสำคัญต่าง ๆ ทั้งหมดจะบันทึกเป็นภาษาเขมร  ปัจจุบันนี้เราก็ยังสักยันต์ด้วยภาษาเขมร
แม้แต่ตราแผ่นดิน ก็ยังใช้ภาษาเขมรเขียนคำว่า "พระบรมราชโองการ"  มาเปลี่ยนเป็นภาษาไทยเมื่อ พ.ศ.2483 นี่เอง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #206 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 08:07:35 PM »

ทุกวันนี้  นักประวัติศาสตร์ก็ยังเถียงกันไม่ได้ความว่า พระเจ้าอู่ทอง และขุนหลวงพะงั่วมาจากไหน

ประเด็นขุนหลวงพะงั่ว  มีนิทานพื้นบ้านลาวหลายที่ตรงกันในเรื่องตำนานขุนบรม  กล่าวว่าขุนบรมมีลูก 9 คน และ 7 คนได้ไปครองเมืองต่าง ๆ โดยคนที่ 5 ชื่อขุนงั่วอิน ปกครองอยุธยา
ใช่หรือเปล่า ก็ไม่รู้เหมือนกัน  แต่ขุนหลวงพะงั่วเมื่อขึ้นครองราชกรุงศรีอยุธยา เฉลิมพระนามว่า "สมเด็จพระบรมราชาธิราช"  และเชื้อสายของพระองค์ ก็มักจะใช้คำว่า "บรม" บ้าง "อิน" บ้าง

ตอนผมเป็นนักเรียน  ตำราเขียนว่าพระเจ้าอู่ทอง  หนีโรคห่ามาจากเมืองอู่ทอง มาตั้งกรุงศรีอยุธยา   แต่ตอนนี้นักโบราณคดีของไทยเราเองร่วมกับ ศจ.ชอง บวสเซอลิเย่  ประเทศฝรั่งเศสพิสูจน์แล้วว่าไม่ใช่  เมืองอู่ทองเป็นเมืองร้างก่อนตั้งกรุงศรีอยุธยาสองร้อยปี
หลังจากนั้นจึงมีการตั้งสมมุติฐานขึ้นมาอีกหลายทฤษฎ๊  เช่นมาจากเชียงแสนบ้าง  มาจากเพชรบุรี  มาจากนครศรีธรรมราชบ้าง  และที่พิเรนที่สุดคือเป็นลูกของพระเจ้ากรุงจีน  แต่ทั้งหมดดูเหมือนจะถูกหักล้างไปหมดแล้ว

ตอนนี้มีสมมุติฐานใหม่  ก็คือพระเจ้าอู่ทองเป็นกษัตริย์ในราชวงศ์วรมัน ปกครองเขมรมาก่อน  และถูกทาสยึดอำนาจ  ต้องหนีมาพึ่งญาติที่ละโว้  ต่อมาจึงไปตั้งกรุงศรีอยุธยา   ทฤษฎีนี้ คนไม่เชื่อถือกันนัก เพราะคนตั้งเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยระดับ รศ.ดร.ก็จริง  แต่ท่านไม่ได้สอนประวัติศาสตร์  ท่านเป็นวิศวกร  แต่ผมให้น้ำหนักกับทฤษฎีนี้มากทีเดียว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #207 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 08:14:36 PM »

ละโว้ก็มีสิ่งก่อสร้างของขอม
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #208 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 08:28:39 PM »

ละโว้ก็มีสิ่งก่อสร้างของขอม

ก็เป็นเมืองเขมรมาก่อน
แต่ไม่ใช่แบบว่า  ถ้ามีศิลปสไตล์เขมรแล้วจะเป็นเขมรทั้งหมด   บางที่ก็เป็นศิลปร่วมสมัย ซึ่งอาจจะเกิดจากครูกลุ่มเดียวกัน เพราะศิลปเขมรพวกนี้ก็มาจากอินเดีย นอกจากสอนเขมรแล้ว ก็น่าจะสอนชุมชนอื่นด้วย   นอกจากนั้นหลายที่ก็เป็นการสร้างเลียนแบบในยุคหลัง
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #209 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:24:42 PM »

พระเจ้าเสือ คือพระองค์ใดครับ
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 37
  พิมพ์