ไม้เก่า

<< < (2/4) > >>

~ Sitthipong - รักในหลวง ~:
คนดี ๆ นี่ทำอะไรก็ลำบากจริง ๆ ครับ  ต้องใช้กำลังภายใน  ::012::

ค..ควาย...ใส่ชฎา:
อ้างจาก: poethipus ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 06:16:38 PM

พรรคพวกบอกขายไม้หลุมพอเก่าให้ถูก ๆ ระยะ 60 กม.จะขนอย่างไรไม่ให้ถูกจับครับ ผมจะเอามาทำเครื่องบนของบ้านน่าจะได้เกือบ 1 หลัง ไม้เก่าที่ว่าเหลือจากการที่เขาปลูกบ้านเมื่อ พศ.2524(เฉพาะไม้กองนี้ยังไม่เคยประกอบขึ้นเป็นบ้าน) เขาซื้อมาถูกต้องตาม กม.คนที่ขนไม้มาส่งให้เขามีเอกสารกำกับมาด้วย แต่เอากลับไปไม่ได้มอบให้ผู้ซื้อ เขาบอกว่าที่หัวไม้มีเครื่องหมายคล้ายตัวอักษร ฆ (ไม่แน่ใจว่ามีทุกอันไหม เขาจะดูให้อีกที)..ขอคำแนะนำด้วยครับ..ที่กลัวถูกจับเพราะไม่มีเอกสารอนุญาตให้ขนครับ เจ้าของไม้บอกไปติดต่อ สนง.ป่าไม้แล้ว 2 ครั้ง แต่เขาไม่ทำให้    

อ้างจาก: Pandanus ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 09:36:06 PM

อ้างจาก: JUNGLE ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 08:58:39 PM

ถ้าขนย้ายไม้เก่า... ไม่น่ามีปัญหามากนะครับ... ทำสัญญาซื้อขายไม้เก่ากัน... แล้วนำติดไปตอนขนย้ายด้วย... ช่างที่ทำบ้านผมเขาเคยขนย้ายไม่บ้านเก่าจากแถบอีสานไปสมุย... ก็ใช้วิธีนี้ครับ... เขาทำสัญญา... ระบุว่าซื้อไม้เก่าจากใคร... อยู่บ้านเลขที่ไหน... ให้ผู้นำชุมชนลงชื่อเป็นพยาน... เจอด่านก็ไม่มีปัญหาครับ... ::014::

ไม้เก่าที่ว่า ยังไม่ผ่านการใช้งานทีครับ เขาเลื่อยเก็บไว้จนเก่า

ไม้หลุมพอ เนื้อแข็งมาก น้อง ๆ ไม้แดงโน่นเลย เนื้อชุ่มน้ำอยู่ตลอด

บ้านแม่ผม มีไม้หลุมพอประกอบอยู่หลายส่วน ดูเก่า ๆ แต่ไม่ได้เสื่อม

เพราะไม้พวกนั้น เป็นไม้เก่าจากบ้านทวด ซึ่งลูกหลานรื้อเอามาแบ่งกัน

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายมีคำแนะนำ  สั้นๆ  อ่ะ  ฮา
เตรียม  สตางค์  เดินขึ้นไปที่ป่าไม้  เขต หรือจังหวัด อ่ะ

ให้เขาทำ  "ใบเบิกทาง"  เคลื่อนย้ายไม้  ให้อ่ะ  ฮา

พอไม้ผ่านด่าน  ก็ต้องลงไปตีตรา  ผ่านอ่ะ
เตรียมสตางค์ไว้  ติดกระเป๋า  อีกนิดหน่อยอ่ะ  ฮา

คมขวาน รักในหลวง:
อ้างจาก: babara.hahaha ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 09:44:23 PM

อ้างจาก: poethipus ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 06:16:38 PM

พรรคพวกบอกขายไม้หลุมพอเก่าให้ถูก ๆ ระยะ 60 กม.จะขนอย่างไรไม่ให้ถูกจับครับ ผมจะเอามาทำเครื่องบนของบ้านน่าจะได้เกือบ 1 หลัง ไม้เก่าที่ว่าเหลือจากการที่เขาปลูกบ้านเมื่อ พศ.2524(เฉพาะไม้กองนี้ยังไม่เคยประกอบขึ้นเป็นบ้าน) เขาซื้อมาถูกต้องตาม กม.คนที่ขนไม้มาส่งให้เขามีเอกสารกำกับมาด้วย แต่เอากลับไปไม่ได้มอบให้ผู้ซื้อ เขาบอกว่าที่หัวไม้มีเครื่องหมายคล้ายตัวอักษร ฆ (ไม่แน่ใจว่ามีทุกอันไหม เขาจะดูให้อีกที)..ขอคำแนะนำด้วยครับ..ที่กลัวถูกจับเพราะไม่มีเอกสารอนุญาตให้ขนครับ เจ้าของไม้บอกไปติดต่อ สนง.ป่าไม้แล้ว 2 ครั้ง แต่เขาไม่ทำให้    

อ้างจาก: Pandanus ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 09:36:06 PM

อ้างจาก: JUNGLE ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 08:58:39 PM

ถ้าขนย้ายไม้เก่า... ไม่น่ามีปัญหามากนะครับ... ทำสัญญาซื้อขายไม้เก่ากัน... แล้วนำติดไปตอนขนย้ายด้วย... ช่างที่ทำบ้านผมเขาเคยขนย้ายไม่บ้านเก่าจากแถบอีสานไปสมุย... ก็ใช้วิธีนี้ครับ... เขาทำสัญญา... ระบุว่าซื้อไม้เก่าจากใคร... อยู่บ้านเลขที่ไหน... ให้ผู้นำชุมชนลงชื่อเป็นพยาน... เจอด่านก็ไม่มีปัญหาครับ... ::014::

ไม้เก่าที่ว่า ยังไม่ผ่านการใช้งานทีครับ เขาเลื่อยเก็บไว้จนเก่า

ไม้หลุมพอ เนื้อแข็งมาก น้อง ๆ ไม้แดงโน่นเลย เนื้อชุ่มน้ำอยู่ตลอด

บ้านแม่ผม มีไม้หลุมพอประกอบอยู่หลายส่วน ดูเก่า ๆ แต่ไม่ได้เสื่อม

เพราะไม้พวกนั้น เป็นไม้เก่าจากบ้านทวด ซึ่งลูกหลานรื้อเอามาแบ่งกัน

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายมีคำแนะนำ  สั้นๆ  อ่ะ  ฮา
เตรียม  สตางค์  เดินขึ้นไปที่ป่าไม้  เขต หรือจังหวัด อ่ะ

ให้เขาทำ  "ใบเบิกทาง"  เคลื่อนย้ายไม้  ให้อ่ะ  ฮา

พอไม้ผ่านด่าน  ก็ต้องลงไปตีตรา  ผ่านอ่ะ
เตรียมสตางค์ไว้  ติดกระเป๋า  อีกนิดหน่อยอ่ะ  ฮา

encyclopedia ::002:: ::002:: ::002:: ::002::

R2D2:
-ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
-ผมปรึกษามาหลายคน เพิ่งนึกได้ว่าที่บอร์ดนี้ก็มีท่านผู้รู้เยอะเลย คำตอบที่ได้จากทุก ๆ ฝ่ายมาประมวลเข้าด้วยกันแล้ว สรุปได้ว่า..ละเหี่ยใจครับ ที่มาของไม้ซื้อมาจาก นาย..ก...อำเภอ..xx..เอกสารกำกับการเคลื่อนย้ายตอนซื้อลงนามโดยนาย..yy..ตำแหน่ง ป่าไม้อำเภอ..xx..(สมัยนั้นยังมีป่าไม้อำเภอ ตอนนี้ไม่มีแล้ว)เจ้าของไม้เขามีข้อมูลหมด ขาดแต่เอกสารเท่านั้นเอง

FORESTRY JUNIOR - รักในหลวง:
        ขออนุญาตแนะนำนะครับ
        ลองติดต่ดที่ศูนย์ประสานงานป่าไม้ประจำจังหวัดนะครับ ไม้เก่าของท่านอยู่จังหวัดไหนก็ติดต่อที่ศูนย์ประจำจังหวัดนั้น ให้เจ้าหน้าที่ประจำศูนย์ฯเขาแนะนำ เบื้องต้นเริ่มอย่างนี้ก่อนเลยนะครับ หลักฐานที่ต้องเตรียม
                   1.สัญญาการซื้อขายไม้
                   2.สำเนาโฉนดที่ดินที่ไม้นั้นอยู่ว่าเก็บรักษาในที่แห่งนั้น (หรือสาเนาทะเบียนบ้าน)
                   3.รูปถ่ายที่ครอบคลุมไม้ที่จะขนย้ายทั้งหมด
                   4.ทำบัญชีไม้ทั้งหมดด้วยนะครับทุกท่อน/แผ่น วัดขนาดนับจำนวนคำนวณหาปริมาตร เป็นหน่วยลูกบาศก์เมตร
        เพราะว่าไม้เก่าของท่านน่าจะพ้นสภาพเป็นไม้มาเกินกว่าห้าปี ก็ไม่ใช่ไม้หวงห้ามแล้วนะครับ แต่เพื่อความสบายใจในการขนย้ายก็ควรแจ้งเจ้าหน้าที่ เพื่อขอคำแนะนำจะดี 
กว่านะครับ เอาใจช่วยครับ ดำเนินการอย่างถูกต้องและไม่ผิดกฎหมายด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว