๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:31:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองปั๊มกับการเตรียมพร้อม  (อ่าน 4583 ครั้ง)
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:31:34 PM »

อยากทราบว่าในกรณีที่ท่านสมาชิกมีลูกซองปั๊ม ๑ กระบอกภายในบ้าน เราเตรียมพร้อมอย่างไร ให้ปลอดภัยที่สุด เแต่ เตรียมพร้อมที่สุด
อ่านมาและฟังมาหลายคน บอก

๑ ขึ้นลำเต็มที่ ๔ + ๑ ใส่เซฟ เวลาใช้ ก็ปลดเซฟ ยิง
     ๒ บรรจุเต็มหลอด ๔ นัด ไม่ขึ้นลำ เวลาใช้ค่อย กดปลดล็อก กระโจมปืน แล้วสาวกระโจมปืน ขึ้นลำ ปลดเซฟ ยิง
     ๓ ไม่บรรจุ เวลาใช้ค่อยบรรจุ

ส่วนตัวผมมองว่า
     ข้อ ๓ ปลอดภัยที่สุด แต่ น่าจะขลุกขลักที่สุดในเวลาที่ตื่นเต้น ไม่ทันการณ์
     ข้อ ๒ ปลอดภัย แต่เวลาใช้จริง กลัวจะลืมกดแป้นปลดล็อกทำให้กระชากกระโจมมือไม่ได้ 
     ข้อ ๑ อันตรายที่สุด แต่ เตรียมพร้อมที่สุด แต่ในบางครั้งอยากใช้ประโยชน์ของลูกซองปั๊ม ในเรื่องเสียงกระชากกระโจมปืมเพื่อขู่
              ก็ต้องกดแป้นปลดกระโจมปืน แล้วสาวกระโจมปืนเพื่อเอาเสียงขู่ แต่ก็ต้องแลกกับการเสียลูกปืนไปหนึ่งนัด

ส่วนผมใช้วิธีนี้ คือ เซฟปืน จากนั้นบรรจุเต็มหลอด ๔ นัด แล้วสาวกระโจมปืนเข้าหาตัว ลูกปืนจะมารอที่ช่องคายปลอก
จากนั้นตะแคงปืนเทกระสุนนัดนั้น ออกจากปืน แล้วค้างกระโจมปืนไว้ในตำแหน่งนั้น ลูกปืนนัดนั้นก็วางไว้ใกล้ปืน เท่ากับมีในหลอด ๓ นัด นอกปืน ๑ นัด
เวลาจะใช้ก็ยัดลูกที่อยู่นอกปืน เข้าทางช่องคายปลอก แล้ว ถอยกระโจมปืนคืน เป็นการขึ้นลำ พร้อมได้เสียงขู่ ไม่ต้องลืมเรื่องการกดแป้นปลดกระโจมปืนด้วย

ไม่ทราบวิธีนี้มีผลเสียอย่างไรบ้างขอคำแนะนำด้วยครับ หรือ มีวิธีแบบอื่นอีก  ไหว้

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:50:21 PM »

ผมใช้ข้อ ๒ ครับ  บรรจุเต็มหลอด ๕ นัด ไม่ขึ้นลำ เวลาจะใช้ ขึ้นลำ ได้เสียงขู่พร้อม  ข้อ ๑ ไม่เอาครับอันตรายเกินไป  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:00:37 PM »

แล้วแต่ความพร้อม ของการใช้งาน
แต่ละท่าน มีไม่เหมือนกัน
ความพร้อมที่สุด คือการหยิบมาใช้งาน ได้ทันที
นั่นคือ การบรรจุเต็ม เข้าเซฟ รอการปลด
ส่วนข้ออื่น ๆ คือ ปลีกย่อย ในการจัดสรร และ บริหาร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:16:11 PM »

ข้อ 2 ครับ แต่ของผมดึงคันรั้งเอา ได้สียงขู่หน่อยๆเหมื่อนกัน 555+

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Sengha
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:38:39 PM »

การเตรียมเพื่อการใช้งานของผม

1.สาวกระโจม เปิดรังเพลิง ใส่ลูกยิงแห้ง ปิดกระโจม

2.บรรจุกระสุนในหลอดบรรจุ4นัด

3.ลั่นไกเพื่อปลดล็อคกระโจมมือ(ขั้นตอนนี้ควรตรวจเช็คและระมัดระวังให้มากที่สุด)

4.ไม่สาวกระโจมมือเพื่อสลัดกระสุนยิงแห้งออก

การใช้งานจริง

จับปืน สาวกระโจมขึ้นลำปกติก็สามารถใช้งานได้เลยครับ

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:06:18 PM »

ข้อ 2 ครับ   Grin

เพราะก่อนโหลดกระสุน ผมลั่นไกแห้งไปแล้ว ถ้าจะใช้งานก็สาวกระโจมมือเพื่อโหลดกระสุนเข้ารังเพลิงพร้อมใช้งานครับ
ปล. บรรจุเต็ม 7 นัดในหลอดฯ สลับกับบรรจุ 4 นัด (คลายสปริงดันกระสุนบ้าง) ครับ  ไหว้

Pragmatism
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:44:35 AM »

เรมิงตัน 870 ของผม ปกติจะใส่ซองตั้งเก็บไว้ในตู้ ปืนที่บรรจุกระสุนพร้อมใช้งานป้องกันในบ้านเป็น ruger sp 101 .38 แต่ถ้ามีสถานการณ์ที่ต้องเตรียมใช้ลูกซอง ผมจะเลือก ข้อ 2 ครับ คือ ก่อนบรรจุจะลั่นไกยิงแห้งไปก่อน แล้วบรรจุกระสุนในแม็ก 4 นัด เมื่อจะใช้งานก็สาวกระโจมมือขึ้นลำได้เลย ปืนจะพร้อมยิงโดยไม่ต้องปลดล็อกกระโจมมือหรือปลดเซฟ
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:15:29 AM »

ผมใช้ข้อ1เพราะเป็นพื้นที่เสี่ยงและทุกคนในบ้านใช้ปืนได้คล่องปืนยาว3ปืนพก2....
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:34:40 AM »

อยากทราบว่าในกรณีที่ท่านสมาชิกมีลูกซองปั๊ม ๑ กระบอกภายในบ้าน เราเตรียมพร้อมอย่างไร ให้ปลอดภัยที่สุด เแต่ เตรียมพร้อมที่สุด
อ่านมาและฟังมาหลายคน บอก

๑ ขึ้นลำเต็มที่ ๔ + ๑ ใส่เซฟ เวลาใช้ ก็ปลดเซฟ ยิง
     ๒ บรรจุเต็มหลอด ๔ นัด ไม่ขึ้นลำ เวลาใช้ค่อย กดปลดล็อก กระโจมปืน แล้วสาวกระโจมปืน ขึ้นลำ ปลดเซฟ ยิง
     ๓ ไม่บรรจุ เวลาใช้ค่อยบรรจุ

ส่วนตัวผมมองว่า
     ข้อ ๓ ปลอดภัยที่สุด แต่ น่าจะขลุกขลักที่สุดในเวลาที่ตื่นเต้น ไม่ทันการณ์
     ข้อ ๒ ปลอดภัย แต่เวลาใช้จริง กลัวจะลืมกดแป้นปลดล็อกทำให้กระชากกระโจมมือไม่ได้
     ข้อ ๑ อันตรายที่สุด แต่ เตรียมพร้อมที่สุด แต่ในบางครั้งอยากใช้ประโยชน์ของลูกซองปั๊ม ในเรื่องเสียงกระชากกระโจมปืมเพื่อขู่
              ก็ต้องกดแป้นปลดกระโจมปืน แล้วสาวกระโจมปืนเพื่อเอาเสียงขู่ แต่ก็ต้องแลกกับการเสียลูกปืนไปหนึ่งนัด

...........  ข้อ ๒ นะครับ ... ตัวหนังสือสีแดง  .....
ปืนลูกซองสภาวะปกติ.. หากสาวกระโจมเปล่าเล่น .. แล้วไม่ได้ลั่้นไก... นกปืนจะง้างค้าง... ทำให้สาวกระโจมใหม่เพื่อบรรจุกระสุนไม่ได้ ..ต้องปลดล็อกก่อน ...

.... ฉะนั้นหาก ... ไม่ได้สาวกระโจมเล่น .. การบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง.. ไม่ต้องปลดล็อกแต่อย่างใด ...

เรมิงตัน 870 ของผม ปกติจะใส่ซองตั้งเก็บไว้ในตู้ ปืนที่บรรจุกระสุนพร้อมใช้งานป้องกันในบ้านเป็น ruger sp 101 .38 แต่ถ้ามีสถานการณ์ที่ต้องเตรียมใช้ลูกซอง ผมจะเลือก ข้อ 2 ครับ คือ ก่อนบรรจุจะลั่นไกยิงแห้งไปก่อน แล้วบรรจุกระสุนในแม็ก 4 นัด เมื่อจะใช้งานก็สาวกระโจมมือขึ้นลำได้เลย ปืนจะพร้อมยิงโดยไม่ต้องปลดล็อกกระโจมมือหรือปลดเซ

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:14:56 PM »

ที่เคยปฏิบัติอยู่ผมบรรจุ ๔ จะใช้ก็โหลดแล้วยัด ๑ ครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 01:07:54 PM »

โหลดไว้้นานและ พร้อมใช้ตลอดเวลา เก็บไ้ด้เป็นปี ดังนี้

ใส่แค่สาม ไม่ห้ามไก ฟรีกระโจมไว้

ส่วนกระสุนสำรองติดปืน ใส่ไว้ที่แถบกระสุนข้างกระโหลก(อุปกรณ์ไม่เกินสองพัน) ุ6 นัด ที่พานท้ายยืด-พับ อีก 3

ส่วนในเข็มขัดกระสุนไม่นับ ฉุกเฉินจริงๆ มักหยิบไม่ทัน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 01:30:33 PM »

ผมใส่ไว้ในหลอด๕นัดพานท้ายอีก๒นัดที่เหลือใส่เข็มขัดไว้ครับ ตัวปืนไม่ขึ้นลำแต่ยังเข้าเซฟไกไว้กันเด็กเล่นครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 02:17:35 PM »

ที่บ้านฟรีกระโจมมือไว้ครับ ยัดไปไว้3นัด

ปืนเฝ้าบ้าน หามีโอกาสใช้ในสถานนะการณ์จริง แสดงว่าเป็นสถานการณ์ที่เรารู้ตัวก่อนแล้ว จะหลังจากโจรมันเข้าบ้านมาแล้วหรือกำลังจะเข้ามาก็ตาม เพราะฉะนั้นเรามีเวลายัดลูก หาที่ซุ่มยิง หรือเตรียมตัวอยู่ชาวงหนึ่งอยู่แล้วครับ และการสาวกระโจมมือก็น่าจะมีผลในทางจิตวิทยาเหมือนกันครับ

ปืนเฝ้าบ้านไม่ใช่ปืนติดเอวไม่จำเป็นต้องขึ้นลำพร้อมตลอดแบบปืนพก อีกทั้งเรายังต้องเก็บให้พ้นมือเด็กที่ยังใช้ปืนไม่เป็น(ถ้ามี) และต้องหยิบฉวยง่ายในตัว บ้านผมไม่มีเด็ก ผมก็เล่นหลักสูตรรพินทร์ ไพรวัลย์เลยครับ เอาไว้ข้างตัวเวลานอนเลย แต่ไม่ได้ขึ้นลำไว้ ไม่เข้าเซฟด้วย อีกอย่างผมถนัดซ้ายเซฟแบบCrossboltผมใช้ไม่ถนัดเท่าไหร่ครับ
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 03:11:06 PM »

สูตรนี้เหมือนกันเลยครับท่าน....  Grin
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 07:07:34 PM »

ชอบกระทู้แบบนี้มากครับ ได้ความรู้การใช้ปืนลูกซอง..ขอบคุณเจ้าของกระทู้และ สมช.ทุกท่านที่เข้ามาตอบ.ครับผม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์