๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:15:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมวกกันน็อคลักษณะแบบนี้ผิดกฎหมายหรือไม่ครับ?  (อ่าน 8365 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 06:02:31 PM »

หมวกตัวนี้มี มอก.369-2539 นะ โดนด้วยเหรอพอดีมีอยู่ใบ เยาะเย้ย

คุยเรื่อง บังลม,บังแดด ครับ Grin

55555  คุย " รวมกัน " ทีเดียวเลยอ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 06:11:31 PM »

....ถามอีกคำถามเดียว....

....บังลมตามกฎกระทรวง....

ชิวใส่ด้านนอกกับแว่นกันแดดด้านใน

อันไหนคือบังลม

อันนี้น่าจะใช้ชี้แจงตำรวจได้นะ

ให้เขาชี้ก่อนว่าอันไหนบังลม
แล้วก็ไล่ซักต่อ แล้วอันในล่ะ

จะโดนข้อหาเพิ่มมั้ย

555555  ยายว่า  ถ้าทำตาม  พี่ยู้ด  แนะนำ   เนี่ยะ ฮา 5555  Tongue Cool

นอกจาก  " เปรียบเทียบปรับ "   ขังลืม  ห้องในสุด อีกต่ะหาก อ่ะ ฮา   บู่

ไอ้  จับ  " ข้อหา  หมวกพิการ ผิด พรบ. จราจร " เนี่ยะ ฮา  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ยายว่า  เป็นเรื่อง  " ขี้หมา "  หาเรื่องมากว่า อ่ะ ฮา  แบร่ แบร่

พีนุ้ม " ไหน  ก็ไหน "  แล้ว  อ่ะ ฮา  ตกใจ

บอกตำรวจ   " ท้า  ตำรวจเล้ย "  ให้เขียนข้อหา ฮา 55555   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

555555   " ทำตัว เป็นที่น่าหมั่นใส้  ต่อหน้า  เจ้าพนักงานจราจร "  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 06:24:38 PM »

แหม คนล่ะประเด็นอีกแล้ว
บังลม กับ แว่นตา
โปร่งใส ไม่มีสี
ไม่เกี่ยวกับแว่นตา
ตรงแป๊ะ...
พวกบังลม ฉาบปรอท มันดิ้นไม่ได้
ก็ให้เปลี่ยนมาใช้แว่น งัย

มันไม่ใช่ที่บังลม และไม่ได้ออกแบบมาสำหรับบังลม

แบบนี้ผิดไหม ใส่ไอ้โม้ง ใส่แว่นดำ

ไม่รู้ผิดไหม แต่พี่ขับแถวต่างจังหวัดไม่ค่อยเจอข้อหาแบบนี้หรอกครับ ถ้าในกรุงเทพผมไม่รู้ครับ ข้อหาหยุมหยิมแบบนี้จับที่ต่างจังหวัดคงอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ

อยู่กรุงเทพครับ

ครับพี่ ตำรวจจราจรกรุงเทพเขาเก่งครับ ผมละอยากจะให้ตำรวจเก่งๆ ขยันๆแบบนี้ช่วยไปตั้งด่านสกัดแถวสามจังหวัดบ้างนะครับ เรื่องร้ายๆต่างๆจะได้ลดลงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 06:35:06 PM »

เป็นส่วนควบ  เอาออกไปได้
แล้วใช้แว่นดำแทน หรือ จะแว่นฉาบปรอท ก็ได้
จบ แบบ แฮปปี้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 06:51:26 PM »

ความเห็นส่วนตัวครับ
ถ้าให้ผมตีความ ส่วนที่ไม่สามารถติดหูเราออกมาได้เรียกบังลมหมดครับ
หากติดหู ติดหัว ออกมาจะเรียกแว่น ครับ  จะกันแดด กันฝน กันน้ำ กันลม กันยูวีก็ตามแต่สะดวก
ส่วนหมวก  หากลองเปิดชั้นแรกออก ยังมีชั้นที่2อยู่  ก็ให้พิจารณาดูว่ามันทำหน้าที่อะไรได้บ้าง  เมื่อพิจารณาแล้วก็จะรู้ว่ามันคืออะไร...

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่รอให้พี่ตำหนวด ตีความแน่นอนครับ คิก คิก ไหว้

ประเด็น มอก. เหมือนกัน  มาตรฐานหมวกกันน็อคต้องล้อ พรบ. ข้อกำหนด กฎหมาย  ถึงจะได้ มอก.  หากใส่แล้วผิดน่าจะร้องเรียนเอาผิดกับผู้ออกใบอนุญาต ได้นะครับ  หาก มอก. บอกถูกต้องทุกอย่าง น่าจะฟ้องพี่ตำหนวดได้นะครับ   ลองให้เค้าเถียงกันเองดูครับ จะได้กระจ่างไม่ต้องมานั่งตีความเอง   สนับสนุนครับ  จะได้เป็นกรณีตัวอย่าง
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:07:39 PM »

ถ้าเป็นผมจะไม่เถียงพนักงานสอบสวน ... แต่จะปฏิเสธข้อหา ให้ทำสำนวนสั่งฟ้องไปเลย ... ศาลตีความมา จะได้เป็นบรรทัดฐาน  ผิดก็คือเสียค่าปรับและเตือนให้ไม่ต้องซื้อหมวกแบบนี้มาใส่กัน    แต่ถ้าไม่ผิด  ตำรวจหมดข้อหาไปอีก 1 ข้อ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:08:16 PM »

ถ้าให้ผมตีความ ส่วนที่ไม่สามารถติดหูเราออกมาได้เรียกบังลมหมดครับ
หากติดหู ติดหัว ออกมาจะเรียกแว่น ครับ  จะกันแดด กันฝน กันน้ำ กันลม กันยูวีก็ตามแต่สะดวก
ส่วนหมวก  หากลองเปิดชั้นแรกออก ยังมีชั้นที่2อยู่  ก็ให้พิจารณาดูว่ามันทำหน้าที่อะไรได้บ้าง  เมื่อพิจารณาแล้วก็จะรู้ว่ามันคืออะไร...

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่รอให้พี่ตำหนวด ตีความแน่นอนครับ คิก คิก ไหว้

ประเด็น มอก. เหมือนกัน  มาตรฐานหมวกกันน็อคต้องล้อ พรบ. ข้อกำหนด กฎหมาย  ถึงจะได้ มอก.  หากใส่แล้วผิดน่าจะร้องเรียนเอาผิดกับผู้ออกใบอนุญาต ได้นะครับ  หาก มอก. บอกถูกต้องทุกอย่าง น่าจะฟ้องพี่ตำหนวดได้นะครับ   ลองให้เค้าเถียงกันเองดูครับ จะได้กระจ่างไม่ต้องมานั่งตีความเอง   สนับสนุนครับ  จะได้เป็นกรณีตัวอย่าง

มันเลื่อนขึ้นเลื่อนลงได้....แถมคู่มือผู้ผลิตก็บอกว่าบังแดดไม่ใช่บังลม จะใช้ดุลพินิจเข้าข้างตัวเองเกินไปถึงไหนขยันจริงๆ พวกนี้ละนโบเลียนจับไปตัดหัวหมด ฮาๆๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:21:42 PM »

ตอนนี้ ผมก็ใช้รุ่นนี้ อยู่นะ สะดวกดี ทั้งกลางวันกลางคืน แถวๆ นี้ ริมๆ กทม หน่อย ด่านส่วนมาก เน้นเรื่อง อาชญากรรม มากกว่าครับ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 08:29:04 PM »

เป็นส่วนควบ  เอาออกไปได้
แล้วใช้แว่นดำแทน หรือ จะแว่นฉาบปรอท ก็ได้
จบ แบบ แฮปปี้

หมวกบางใบไม่เหมาะกับสวมแว่นนะครับ และแว่นบางอันก็ไม่เหมาะที่จะใช้ร่วมกับหมวกนะครับ....

รักเธอ....ประเทศไทย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 09:21:26 PM »

จากที่มีการตั้งกระทู้บนเว็บไซต์พันทิป กรณีผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์ สวมหมวกกันน๊อกเเบบเต็มใบ เเต่มีชิวสีปรอทด้านในหมวกกันน็อก จึงโดนตำรวจออกใบสั่ง โดยระบุว่า หมวกกันน๊อกดังกล่าว ผิดกฎหมาย

โดยทีมข่าวไทยรัฐทีวีได้สอบถามไปยัง พันตำรวจโท สรรเสริญ กรีอารี ตำเเหน่งกลุ่มงานสอบสวน กองบังคับการตำรวจจราจร เปิดเผย ถึงข้อกฏหมายเกี่ยวกับหมวกนิรภัย ของผู้ขับขี่เเละผู้โดยสารรถจักรยานยนต์ ที่ถูกต้องนั้น ตามกฏหมายเเละกฎกระทรวง กำหนดให้สวมใส่หมวกนิรภัยได้ 3 เเบบ คือ หมวกนิรภัยแบบปิดเต็มหน้า หมวกนิรภัยแบบเต็มใบ และหมวกนิรภัยแบบครึ่งใบ

จากลักษณะของหมวกนิรภัยของผู้ที่นำมาโพสต์นั้น พบว่าที่บังลมด้านในเป็นพลาสติกสีปรอท ซึ่งถือว่าผิดกฎหมายอยู่เเล้วเเม้ว่าจะมีลักษณะเเค่ครึ่งเดียวคล้ายเเว่นตากันเเดด เเต่เนื่องจากเป็นวัสดุที่มากับตัวหมวกนิรภัย ในข้อกฏหมายระบุชัดเจน ว่าที่บังลมของหมวกนิรภัยต้องเป็นวัสดุโปร่งใสเท่านั้น เเต่ถ้าผู้ขับขี่สวมเเว่นตากันเเดดสีปรอท อยู่ภายในถือว่าไม่มีความผิด เพราะเเว่นตานั่นไม่ใช่ส่วนประกอบที่มากับหมวกนิรภัยตั้งเเต่เเรกเริ่ม

http://www.thairath.co.th/clip/18540

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 09:21:56 PM »

เป็นกฎกระทรวงตั้งแต่ปี2535ครับ ที่ผ่านมาตำรวจก็จะจับกุมพวกที่ใช้ชิวสี-ชิวปรอทกันมาตลอด

เพิ่งจะมามีปัญหากับเลนบังแดดที่อยู่ข้างใน ซึ่งขึ้นอยู่กับการตีความของจนท.แต่ละคน....ตาม"ความรู้สึก"ของผู้ขับขี่ ก็จะเห็นว่ามันเป็นกฎหมายที่ล้าหลัง ตามไม่ทันยุคสมัยเหมือนๆกับกฎหมายอีกหลายๆข้อ เป็นปัญหาที่มีมาตลอดเวลา ทุกชาติ ทุกอารยธรรมมนุษย์

หากไม่พอใจ เราสามารถ"ไม่รับข้อกล่าวหา แล้วไปลุยกันในชั้นศาล"ได้ครับ เป็นผมก็จะทำแบบนี้

กรณีของรายที่เป็นกระแสฯ ก็แค่ซวยไปเจอเจ้าพนักงานที่ตีความไม่เป็นคุณกับตัวเอง ในขณะที่คนอื่นเขาไม่ได้เจอปัญหาแบบนี้กัน.....แต่พอมันเป็นกระแสดังขึ้นมาจนถึงขนาดสตช.ต้องออกเป็นหนังสือมายืนยันข้อกฎหมายที่จนท.บังคับใช้

ข่าวดีคือเรากระหน่ำกระตุ้นให้ตำรวจทั่วประเทศ หันมาเพ่งจับเรื่องเลนกันแดดในหมวกฯกันสำเร็จแล้ว

ขอแสดงความยินดีด้วย  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 10:08:56 PM »

หากติดหู ติดหัว ออกมาจะเรียกแว่น ครับ  จะกันแดด กันฝน กันน้ำ กันลม กันยูวีก็ตามแต่สะดวก
ส่วนหมวก  หากลองเปิดชั้นแรกออก ยังมีชั้นที่2อยู่  ก็ให้พิจารณาดูว่ามันทำหน้าที่อะไรได้บ้าง  เมื่อพิจารณาแล้วก็จะรู้ว่ามันคืออะไร...

ประเด็น มอก. เหมือนกัน  มาตรฐานหมวกกันน็อคต้องล้อ พรบ. ข้อกำหนด กฎหมาย  ถึงจะได้ มอก.  หากใส่แล้วผิดน่าจะร้องเรียนเอาผิดกับผู้ออกใบอนุญาต ได้นะครับ  หาก มอก. บอกถูกต้องทุกอย่าง น่าจะฟ้องพี่ตำหนวดได้นะครับ   ลองให้เค้าเถียงกันเองดูครับ จะได้กระจ่างไม่ต้องมานั่งตีความเอง   สนับสนุนครับ  จะได้เป็นกรณีตัวอย่าง

มันเลื่อนขึ้นเลื่อนลงได้....แถมคู่มือผู้ผลิตก็บอกว่าบังแดดไม่ใช่บังลม จะใช้ดุลพินิจเข้าข้างตัวเองเกินไปถึงไหนขยันจริงๆ พวกนี้ละนโบเลียนจับไปตัดหัวหมด ฮาๆๆ
แค่สงสัยครับ ในประเด็นคู่มือผู้ผลิตอ้าง...หากเค้าบอกว่าสามารถใช้สวมในการแข่งขันได้จะเชื่อเค้าไหมครับ   ไม่คอมเม้นในความคิดเห็นของคุณพี่  ที่เห็นว่าคนอื่นคิดเข้าข้างตัวเองครับ ไหว้

และเห็นด้วยกับคอมเม้นท์ข้างบนครับ  ท่านได้สร้างกระแสเพ่งเล็งสำเร็จแล้ว....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 10:24:01 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:03:29 PM »

สรุปคร่าวๆคือ ถ้าตีตามตัวบทกฎหมายนี่ถือว่าผิด แต่ถ้าเอาความรู้สึกของประชาชนทั่วไปผมว่าไม่น่าจะผิด หรือน่าจะอนุโลมกันได้มั่ง อย่างว่าแหล่ะครับดุลพินิจของท่าน ตร. เป็นใหญ่อยู่แล้วอยู่ที่ว่าจะใช้ให้คุณรึให้โทษ อนาถแท้เมืองไทย กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:07:51 PM »

สรุปคร่าวๆคือ ถ้าตีตามตัวบทกฎหมายนี่ถือว่าผิด แต่ถ้าเอาความรู้สึกของประชาชนทั่วไปผมว่าไม่น่าจะผิด หรือน่าจะอนุโลมกันได้มั่ง อย่างว่าแหล่ะครับดุลพินิจของท่าน ตร. เป็นใหญ่อยู่แล้วอยู่ที่ว่าจะใช้ให้คุณรึให้โทษ อนาถแท้เมืองไทย กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ไหว้

แค่ชั้นตำรวจยังไม่ถือว่าผิด ... ต้องให้ศาลตัดสินก่อนครับ
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:45:57 PM »

แค่ชั้นตำรวจยังไม่ถือว่าผิด ... ต้องให้ศาลตัดสินก่อนครับ
ถ้าแบบนั้นในกรณีที่โดนออกใบสั่งแล้วเราต้องทำอย่างไรได้บ้างครับถ้าจะปฏิเสธ เช่น ร้องเรียน แจ้งความ หรือไม่รับทราบข้อกล่าวหา หรือไปสู้กันในชั้นศาล กรณีหลังสุดนี่ผมว่ามันจะยุ่งยากเป็นเรื่องราวใหญ่โตเกินไปรึไม่ครับ แล้วถ้าเกิดจะสู้กันจริงๆนี่มันจะมีขั้นตอนตั้งแต่เริ่มอย่างไรบ้างครับมีใครพอจะแนะนำคร่าวๆได้รึไม่ครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์