๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 01:06:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 19 อาการแบบนี้ผิดปกติหรือไม่ครับ  (อ่าน 4495 ครั้ง)
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 04:52:37 PM »

ผมได้นำ Glock 19 ตัวใหม่เอี่ยมไปเปิดซิง 100 นัด ปรากฏผ่านฉลุยและยิงแม่นมากจนแม่บ้านชมว่ายิงดีมาก ๆ แต่มีสิ่งที่ผมสังเกตเห็นความผิดปกติคือ

ยิงแม็กแรกหมดจนสไลด์ค้าง  ผมถอดแม็กออกแล้วบรรจุกระสุนเข้าแม็กอีก 10 นัด และใส่แม็กเข้าไปใหม่เพื่อจะยิงชุดถัดไปโดยใช้มือตบท้ายแม็กแบบแรงปานกลางจนเข้าสนิท  แต่ปรากฏว่าสไลด์ที่ค้างอยู่กลับถูกปลดและกระสุนป้อนเข้ารังเพลิงเองโดยไม่ต้องใช้มือไปปลดคันค้างสไลด์  เป็นแบบนี้อยู่หลายครั้งเหมือนกันแต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคัรบ

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่คันค้างสไลด์หรือไม่ เนื่องจากตอนที่รับปืนใหม่ ๆ ก็ได้คันค้างสไลด์เป็นแบบเหลี่ยมเพชรซะแล้ว  ซึ่งผิดจากของเพื่อนที่ได้มาก่อนผมได้คันค้างสไลด์เป็นแบบแบน ๆ เรียบ ๆ

เรียนผู้รู้กรุณาไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ และจำเป็นที่จะต้องแก้ไขข้อบกพร่องนี้มั้ยครับ แบบว่ายังมือใหม่กับ Glock มาก ๆ เพราะ เพิ่งปันใจจาก CZ มารัก Glock ครับ

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
rx8-blue
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:03:56 PM »

ของผมไม่เห็นเป็นเลยครับ ลองให้ช่างเเก้ไขดูครับ
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:10:27 PM »

ก่อนอื่น ผมไม่มี GLOCK นะครับ
แต่ผมคิดว่า "ผิดปกติ"ครับ
เพราะตัวมันไม่ควรปลดสไลด์ตัวเองได้
แก้อย่างไร รอผู้เชี่ยวชาญมาให้คำตอบนะครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:14:59 PM »

ขออนุญาตครับ

ขอตั้งข้อสังเกตว่า

เป็นปืนใหม่ซิงๆ สปริงลำเลื่อนอาจแข็งอยู่มาก

ทำให้สไลด์ถอยไม่สุด เมื่อจับกับคันล๊อคสไลด์ ก็จับได้หมิ่นๆหรือเปล่า

เมื่อกระแทกด้วยความที่สปริงค์ลำเลื่อนแข็งมาก

ประกอบกับคันล๊อคสไลด์จับหมิ่น ก็เลยหลุด ป้อนกระสุนซะงั้น

ถ้าเป็นอย่างนี้ นวดซักพักก็หายครับ

เดานะครับ  คิดว่าไม่หนักหนาจนต้องถึงมือช่าง

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
bee990
Full Member

คะแนน 2

วิศกรมือเลอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:17:48 PM »

ยินดีด้วยครับพี่กับGlock19 ตัวใหม่ของผมตอนได้มาก็ไม่มีอาการอย่างนี้ครับพี่ เดี๋ยวคงมีเซียนGlockมาตอบให้หายกังวลใจครับพี่

เรารักในหลวง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:18:16 PM »

อาการนี้ คือ คันค้างไสล ล็อกไม่สุด ครับ ลองเช็ค ดู ที่ ลิ้นแม๊ก ครับ ว่าดันคันค้างไสลขึ้นสุดหรือไม่เวลา กระสุนหมดแม๊ก อาการนี้ผมไม่เคยเห็นในกล็อกกระบอกอื่นครับ
Trex
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:28:47 PM »

Glock19 ของผมไม่เคยเป็นอาการแบบนี้ครับ
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 05:30:03 PM »

ผมถอดแม็กออก แล้วค้างสไลด์เอาไว้และรับรองว่าคันค้างดันสุดแน่นอน  แล้วเอาด้ามมากระแทกกับฝ่ามือปรากฏว่าคันค้างหลุดออกจากสไลด์อย่างง่ายดาย ผมเลยไม่แปลกใจกับความผิดปกติที่ผมเจอตอนยิง 

และผมสังเกตุรอยบากของตัวสไลด์ (จุดที่ตัองจับอยู่กับคันค้างตอนค้างสไลด์) ทำเป็นมุมป้านรู้สึกได้เลยว่าเวลาปลดคันค้างน้ำหนักเบามาก ๆ เบากว่ารุ่นเก่า ๆ แต่ก็เป็นข้อเสียว่าเมื่อค้างสไลด์ไว้อาจจะหลุดได้หรือหลุดง่ายถ้ากระแทกแม็กแรง ๆ

ปัญหาคือว่ามันจะไม่หลุดทุกครั้งจะหลุดบ้างไม่หลุดบ้างเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2007, 05:35:29 PM โดย Nam-Cha » บันทึกการเข้า

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 06:09:50 PM »

ผมถอดแม็กออก แล้วค้างสไลด์เอาไว้และรับรองว่าคันค้างดันสุดแน่นอน  แล้วเอาด้ามมากระแทกกับฝ่ามือปรากฏว่าคันค้างหลุดออกจากสไลด์อย่างง่ายดาย ผมเลยไม่แปลกใจกับความผิดปกติที่ผมเจอตอนยิง 

และผมสังเกตุรอยบากของตัวสไลด์ (จุดที่ตัองจับอยู่กับคันค้างตอนค้างสไลด์) ทำเป็นมุมป้านรู้สึกได้เลยว่าเวลาปลดคันค้างน้ำหนักเบามาก ๆ เบากว่ารุ่นเก่า ๆ แต่ก็เป็นข้อเสียว่าเมื่อค้างสไลด์ไว้อาจจะหลุดได้หรือหลุดง่ายถ้ากระแทกแม็กแรง ๆ

ปัญหาคือว่ามันจะไม่หลุดทุกครั้งจะหลุดบ้างไม่หลุดบ้างเท่านั้น

ส่งให้ช่างดูดีกว่าครับ

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 06:25:22 PM »

แง่ของคันค้างสไลด์คงจะไม่ได้มุมกับร่องบากที่สไลด์ครับ

ถือไปให้ช่างทำให้แป๊บเดียวก็เสร็จครับ

Grin Grin Grin
DJ_POR
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 10:39:36 PM »

ความคิดผม (ตอนนี้ใช้ G26 และ G19) มีความเป็นไปได้ 2 ข้อครับ
1. ในแง่ดี แหนบ(สปริงรั้งคั้งค้างสไลด์) แข็งเกินไป ทำให้เมื่อกระแทกเล็กน้อย ให้แหนบดึงค้นค้างลงมาได้ง่าย
2. ในแง่ไม่ดี องศาด้านในของคันค้าง(ที่ติดกับแหนบเกี่ยว) มีอาการเบี้ยงผิดรูปมาตั้งแต่แรกครับ
ไปให้ช่างดูจะเป็นการดีที่สุดครับ....อย่างน้อยก็ได้วิชากลับมาเผื่อแผ่เพื่อนสมาชิกด้วยครับ
.......ขอบคุณครับ....... Grin Grin

"อำนาจ  จะมาและไปพร้อมกับตำแหน่งหน้าที่"  ส่วนบารมี....จงสร้างสมเอาเอง
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 10:42:26 PM »

Glock19 ของผมไม่เคยเป็นอาการแบบนี้ครับ
ส่งให้ช่างดูดีกว่าครับ
ChatKLF-รักในหลวง
Glock ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัยกว่า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 11:00:40 PM »

โห...เหมือน HK เลยครับ แค่ดันแม็กเข้าก็ปลดสไลด์ได้เลย แบบนี้เป็นข้อดีหรือเปล่าครับ น้ำลายหก...แซวเล่นน่ะครับ ของผมก็ไม่เป็นอาการนี้ครับ Grin
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 11:33:48 PM »

......................ใส่แม็กแล้วยิงได้เลย.....................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 11:34:57 PM »

ไม่เป็นนะครับ ลองไปร้านที่ซื้อแล้วแจ้งเค้าครับ ปืนไม่ใช่ราคาถูกๆ  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์