๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 07:33:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปทรงกระสุน กับ วิถีกระสุน  (อ่าน 3821 ครั้ง)
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 02:33:20 PM »

ส่งคำตอบช้า แถมผิดซะอีก..
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 02:50:12 PM »

แสดงว่า  แรงอัดที่เกิดขึ้น  เมื่อคิดที่ระยะทางของลำกล้อง  ไม่มีผลต่อกำลังอัดแก้สใช่รึเปล่าครับ..  เพราะ เมื่อกระสุนพ้นลำกล้องไปแล้ว  ความดันที่สูญเสียแทบไม่ลดแรงดันลงเลย (แรงขยายตัวมากเกิน)  แต่สิ่งที่ได้คือ  ปริมาณการสูญเสียความดันของลำกล้องขนาดใหญ่กว่าทำได้เร็วกว่า จึงส่งผลให้ลูกกระสุนไปได้เร็วกว่าใช่รึเปล่าครับ.. เมื่อความดันมีมากจน  การระบายแค่เสี้ยววินาทีไม่มีผลที่ทำให้ความดันตก   แรงดันที่ได้จึงกระทำต่อพื้นที่มากกว่าภายใต้ปัจจัยความเร็วเท่าๆกัน  ด้วยพื้นที่หน้าตัดที่มากกว่าจึงทำให้สามารถรับแรงกระทำและเข็นวัตถุที่น้ำหนักเท่ากันได้ง่ายกว่า  อัตราเร่งช่วงต้นจึงสูงกว่า..

แล้วถ้าพูดถึงความเร็วปะทะเป้าหมายหล่ะครับ.. ผมมองว่า ลูก .308 น่าจะมีความเร็วเนื่องจากแรงเฉื่อยสูงกว่า  เนื่องจากพื้นที่หน้าตัดเล็กกว่า  วิ่งได้คมกว่า เพราะความหนาแน่นสูงกว่า  ตามที่โจทย์ระบุว่า  น้ำหนักหัวกระสุนเท่ากัน.. เมื่อน้ำหนักเท่ากัน  จึงสันนิฐานว่า  ลักษณะคงเหมือนกัน  เมื่ออัตตราส่วนลูกเท่าๆกัน (ขยายตามเสกล) กระสุนที่มีความหนาแน่นน้อยกว่า  จะปลิว และต้านลมมากกว่า  ผมค ดถูกรึเปล่าครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 08:18:17 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 03:48:39 PM »

แสดงว่า  แรงอัดที่เกิดขึ้น  เมื่อคิดที่ระยะทางของลำกล้อง  ไม่มีผลต่อกำลังอัดแก้สใช่รึเปล่าครับ..  เพราะ เมื่อกระสุนพ้นลำกล้องไปแล้ว  ความดันที่สูญเสียแทบไม่ลดแรงดันลงเลย (แรงขยายตัวมากเกิน)  แต่สิ่งที่ได้คือ  ปริมาณการสูญเสียความดันของลำกล้องขนาดใหญ่กว่าทำได้เร็วกว่า จึงส่งผลให้ลูกกระสุนไปได้เร็วกว่าใช่รึเปล่าครับ.. เมื่อความดันมีมากจน  การระบายแค่เสี้ยววินาทีไม่มีผลที่ทำให้ความดันตก   แรงดันที่ได้จึงกระทำต่อพื้นที่มากกว่าภายใต้ปัจจัยความเร็วเท่าๆกัน  พื้นที่หน้าตัดที่มากกว่าจึงทำให้สามารถรับแรงและเข็นวัตถุที่น้ำหนักเท่ากันได้ง่ายกว่า  อัตราเร่งช่วงต้นจึงสูงกว่า..

แล้วถ้าพูดถึงความเร็วปะทะเป้าหมายหล่ะครับ.. ผมมองว่า ลูก .308 น่าจะมีความเร็วเนื่องจากแรงเฉื่อยสูงกว่า  เนื่องจากพื้นที่หน้าตัดเล็กกว่า  วิ่งได้คมกว่า เพราะความหนาแน่นสูงกว่า  ตามที่โจทย์ระบุว่า  น้ำหนักหัวกระสุนเท่ากัน.. เมื่อน้ำหนักเท่ากัน  จึงสันนิฐานว่า  ลักษณะคงเหมือนกัน  เมื่ออัตตราส่วนลูกเท่าๆกัน (ขยายตามเสกล) กระสุนที่มีความหนาแน่นน้อยกว่า  จะปลิว และต้านลมมากกว่า  ผมค ดถูกรึเปล่าครับ..

กระสุนจะปลิวลมหรือไม่ รักษาความเร็วได้ดีหรือเปล่า  บ.ที่ทำหัวกระสุนจะทำการทดสอบ และให้ตัวเลข Ballistics Coefficient มาให้เป็นตัวกำหนด
BC จะมีค่าไม่เกิน 0.99 ตัวเลขยิ่งมาก ก็ยิ่งปลิวลมน้อย รักษาความเร็วได้ดี  เราคำนวณ BC เองก็ได้  โดยตั้งเครื่องวัดความเร็ว 2 เครื่อง ห่างกัน 100 เมตร เอาตัวเลขความเร็วของทั้ง 2 เครื่องมาเข้าสมการ ที่ยาวราว ๆ สองบรรทัด
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 04:27:20 PM »

ขอบคุณครับ

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 07:48:34 PM »

ขอบคุณ สำหรับความรู้ใหม่ ครับอาจารย์  ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 08:10:10 PM »

สูตรของ BC หาจาก wiki ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Ballistic_coefficient

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:29:50 AM »

ไหว้ ขอขอบคุณทั้งผู้ตั้งกระทู้และผู้ตอบกระทู้ครับ ความรู้เต็มๆ บรรยากาศเหมือนสมัยก่อน  ไหว้
sonsin
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:53:50 AM »

ความรู้ล้วนๆ
ขออนุญาตสูบเข้าสมอง
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 02:48:03 PM »

ลองให้การบ้านสัก 1 เรื่อง

กระสุน.308 วินฯ กับ.338 เฟเดอรัล ปลอกกระสุนเหมือนกันเป๊ะ ต่างกันเฉพาะคอปลอก

สมมุติว่าใช้หัวกระสุน 180 เกรนเท่ากัน ใส่ดินเบอร์เดียวกัน และปริมาณเท่ากัน
คาลิเบอร์ไหนจะได้ความเร็วมากกว่า 

ถ้ายิงในระยะไกล  .308  วิถีกระสุนจะราบเรียบ กว่า .338 ไหมครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 03:21:24 PM »

กระสุน.308 วินฯ กับ.338 เฟเดอรัล ปลอกกระสุนเหมือนกันเป๊ะ ต่างกันเฉพาะคอปลอก

สมมุติว่าใช้หัวกระสุน 180 เกรนเท่ากัน ใส่ดินเบอร์เดียวกัน และปริมาณเท่ากัน
คาลิเบอร์ไหนจะได้ความเร็วมากกว่า 

ถ้ายิงในระยะไกล  .308  วิถีกระสุนจะราบเรียบ กว่า .338 ไหมครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้ ไหว้

.338 เฟเดอรัลเหนือกว่าครับ หัว 180 เกรนทำความเร็วได้ 2,830 ฟุต/วินาที ในขณะที่หัว.308 นน.180 เกรนเท่ากันทำความเร็วได้ 2,620 ฟุต/วินาที ถึงแม้ BC ของ.308 จะดีกว่านิดหน่อย เพราะหัวเล็กกว่า ต้านลมน้อยกว่า  แต่ความเร็วที่ต่างกันมากขนาดนี้  ยังไง ๆ .338 เฟเดอรัลก็ดีกว่า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 06:25:44 PM »

เพิ่งนึกออกว่าทำไมถึงเรียกดินกลมว่า Ball powder
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 07:11:27 PM »

.338 เฟเดอรัลเหนือกว่าครับ หัว 180 เกรนทำความเร็วได้ 2,830 ฟุต/วินาที ในขณะที่หัว.308 นน.180 เกรนเท่ากันทำความเร็วได้ 2,620 ฟุต/วินาที ถึงแม้ BC ของ.308 จะดีกว่านิดหน่อย เพราะหัวเล็กกว่า ต้านลมน้อยกว่า  แต่ความเร็วที่ต่างกันมากขนาดนี้  ยังไง ๆ .338 เฟเดอรัลก็ดีกว่า

ขอบคุณครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:37:39 PM »

ขออนุญาตสงสัยด้วยคนครับ... ผมเคยอ่านเจอมาว่า... หัวหนักใช้ดินน้อย... หัวเบาใช้ดินมากกว่า... เพื่อให้แรงดันในรังเพลิงเท่ากัน... แต่นี่ทำไมกลับกันครับ... ไหว้

หัวเบาไปเร็วกว่า ทำให้แรงอัดในรังเพลิงลดลงเร็วกว่า จึงต้องเพิ่มดิน  ไหน ๆ เพิ่มแล้ว ก็เอากำไรตรงนีี้ ทำให้ได้ความเร็วนอกลำกล้องสูงขึ้นเสียเลย
แรงอัดในลำกล้อง เป็นปอนด์ต่อตารางนิ้ว ใช่ไหมครับ
ปอนด์เป็นตัวตั้ง  ใส่ดินปืนเท่าเดิม แรงอัดที่เป็นปอนด์ (Pound Force) ก็ต้องเท่าเดิม
แต่กระสุนหัวเบากว่า ไปไวกว่า ตร.นิ้ว ที่เป็นตัวหารเพิ่มขึ้น  แรงอัดจึงลดลง

ผมสรุปได้ว่า... กรณีที่ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งคำถามมา... สาเหตุที่ต้องใส่ดินต่างกัน... เพราะต้องการให้วิถีกระสุนเหมือนกัน... สาเหตุมาจากหัวกระสุนมีรูปร่างต่างกัน... ใช่หรือไม่ครับ... ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:21:06 AM »

ขออนุญาตสงสัยด้วยคนครับ... ผมเคยอ่านเจอมาว่า... หัวหนักใช้ดินน้อย... หัวเบาใช้ดินมากกว่า... เพื่อให้แรงดันในรังเพลิงเท่ากัน... แต่นี่ทำไมกลับกันครับ... ไหว้

หัวเบาไปเร็วกว่า ทำให้แรงอัดในรังเพลิงลดลงเร็วกว่า จึงต้องเพิ่มดิน  ไหน ๆ เพิ่มแล้ว ก็เอากำไรตรงนีี้ ทำให้ได้ความเร็วนอกลำกล้องสูงขึ้นเสียเลย
แรงอัดในลำกล้อง เป็นปอนด์ต่อตารางนิ้ว ใช่ไหมครับ
ปอนด์เป็นตัวตั้ง  ใส่ดินปืนเท่าเดิม แรงอัดที่เป็นปอนด์ (Pound Force) ก็ต้องเท่าเดิม
แต่กระสุนหัวเบากว่า ไปไวกว่า ตร.นิ้ว ที่เป็นตัวหารเพิ่มขึ้น  แรงอัดจึงลดลง

ผมสรุปได้ว่า... กรณีที่ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งคำถามมา... สาเหตุที่ต้องใส่ดินต่างกัน... เพราะต้องการให้วิถีกระสุนเหมือนกัน... สาเหตุมาจากหัวกระสุนมีรูปร่างต่างกัน... ใช่หรือไม่ครับ... ไหว้

ถูกต้องครับ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 06:35:28 PM »

กรณีเช่นนี้ หากเทียบเคียงกับกระสุน .45 ACP ก็จะสรุปได้ว่า หากโหลดกระสุนโดยใช้ดินส่ง ยี่ห้อและเบอร์เดียวกัน

หากเลือกใช้หัวกระสุน 230 เกรน เราจะต้องชาร์จดินส่งน้อยกว่าหัวกระสุน 185 เกรนเสมอใช่ไหมครับ ท่าน อ.สุพินท์  ไหว้

แล้วในกรณีของกระสุนไรเฟิลอย่าง .308 Winchester และ .30-06 Springfield ซึ่งสามารถใช้หัวกระสุนขนาด .30 นิ้วร่วมกันได้ เราสามารถชาร์จดินส่งในปริมาณเท่ากันทั้งสองขนาดได้เลยไหมครับ หรือจะต้องลดลงในขนาดของ .308 วินฯ เท่านั้นครับ

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์