๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:13:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดช.เล่นปืนโชว์เพื่อน-ลั่นโป้ง"10ขวบ"ดับ!  (อ่าน 2187 ครั้ง)
iji
Hero Member

คะแนน 61

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 04:04:38 PM »

ดช.เล่นปืนโชว์เพื่อน-ลั่นโป้ง"10ขวบ"ดับ!

ลูกซองซัดอกกระจุย แฉพ่อชุ่ยเก็บไม่มิดตั้งพิงฝา

สลด ด.ช. 11 ขวบ ทำปืนลูกซองยาวลั่นถูกเพื่อนด.ช. 10 ขวบ โป้งเดียวกระสุนเจาะหน้าอกพรุนตายคาที่ เผยปืนมรณะเป็นของทางราชการ แจกให้พ่อเด็กคนก่อเหตุ ในฐานะเป็นอปพร.ประจำหมู่บ้าน แต่เก็บปืนไม่มิดชิด แค่ตั้งพิงฝาไว้ตรงหัวนอน พอพ่อแม่ไม่อยู่ ลูกชายก็เลยลากออกมาเล่นอวดเพื่อนที่มาเที่ยวบ้าน ถือกระบอกปืนส่ายไปมาแบบในหนัง จนเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น

เมื่อเวลา 18.30 น. วันที่ 26 พ.ค. ร.ต.ต.เสน่ห์ พรมรัตน์ ร้อยเวรสภ.อ.นครไทย จ.พิษณุโลก รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ร.พ.สมเด็จพระยุพราชนครไทย ว่ามีเด็กถูกยิงเสียชีวิต จึงรายงานให้ผู้บังคับบัญชาทราบ แล้วนำกำลังรุดไปสอบสวน เมื่อไปถึงพบศพด.ช.กร บุญหลุนโพธ์ อายุ 10 ขวบ อยู่บ้านเลขที่ 211 ม.2 บ้านน้ำเลา ต.บ่อโพธิ์ อ.นครไทย ถูกยิงด้วยอาวุธปืนลูกซองเข้าที่ราวนมซ้ายเป็นแผลพรุนหลายรู

จากการสอบสวนทราบว่า ก่อนเกิดเหตุ ด.ช.กรไปวิ่งเล่นที่บ้านของนายเซ็น ซึ่งอยู่ห่างกันประมาณ 200 เมตร แล้วเล่นกับลูกชายเจ้าของบ้าน คือด.ช.บอย (นามสมมติ) อายุ 11 ขวบ และ ด.ช.แบงก์ (นามสมมติ) อายุ 1 ขวบ 9 เดือน โดยนายเซ็นและมารดาเด็กออกไปทำงานปลูกต้นไม้ในสวนข้างบ้าน ต่อมา ด.ช.บอยได้เข้าไปในบ้านนำปืนลูกซองยาวของนายเซ็นซึ่งพิงฝาไว้บนหัวนอนภายในห้องมาเล่น และส่ายปากกระบอกปืนไปมาตามแบบในหนัง จังหวะที่หันปลายกระบอกปืนมาทางด.ช.กร ปรากฏว่าปืนเกิดลั่นโป้งดังสนั่น กระสุนพุ่งเข้าเจาะอกด.ช.กรล้มลงจมกองเลือด ชาวบ้านที่อยู่ใกล้เคียงและบิดามารดาด.ช.บอยได้ยินเสียงก็พากันวิ่งมาดู พบด.ช.กรนอนฟุบอยู่ จึงรีบนำส่งร.พ.ช่วยชีวิต แต่ก็ไม่ทันการณ์ เพราะด.ช.กรเสียชีวิตคาที่ตั้งแต่เกิดเหตุแล้ว

ต่อมา เจ้าหน้าที่ตำรวจไปตรวจสอบที่บ้านที่เกิดเหตุ พบหมอนรองกระสุนตกอยู่ 1 ชิ้น ส่วนปืนจากการตรวจสอบพบว่าเป็นปืนทางราชการ ซึ่งแจกให้นายเซ็นซึ่งเป็นอปพร.ประจำหมู่บ้าน ซึ่งจะได้สอบสวนนายเซ็นอีกครั้ง เพราะเก็บปืนไว้โดยประมาท ไม่มิดชิด จนเป็นเหตุให้เกิดเรื่องสลดขึ้น

http://www.matichon.co.th/khaosod/khaosod_detail.php?s_tag=03p0106270550&day=2007/05/27&sectionid=0301

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 04:15:06 PM »

ต้องโทษพ่อเด็กครับ

รู้ทั้งรู้ว่าที่บ้านมีเด็ก เก็บปืนแบบประมาทมากครับ Undecided

คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 04:21:30 PM »

พ่อประมาทมากๆ .. ต้องโทษพ่อเช่นกันครับ..

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 04:32:09 PM »

เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดขึ้นกับตัวเองแล้ว พอมาเจออีกรู้สึกเศร้าใจไม่อยากให้เกิดกับคนอื่นเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
pu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 04:33:18 PM »

ในความคิดผมนะครับถ้าพ่อเด็กให้ความรู้เรื่องปืนบ้างมันจะเกิดเหตุแบบนี้ไหมครับ
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 04:40:18 PM »

กฏความปลอดภัยมาอันดับแรกนะครับคุณพ่อ.....
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 05:12:48 PM »

พ่อเด็กจะติดคุกไหมครับ  หรือว่า เด็กจะถูกส่งเข้าสถานพินิจ ครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
เอกภูมิ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 05:22:07 PM »

งานนี้พ่อติดคุกแน่นอนครับ ส่วนเด็กมีความผิดอย่างไรต้องถามผู้รู้....ช่วยตอบหน่อยครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 05:31:18 PM »

เหตุแบบนี้เคยเกิดแถวบ้านผมมาแล้ว...ผิดทั้งเด็กและผู้ใหญ่ครับ  แต่ผมคิดว่าในดุลพินิจของจนท.คงให้ใช้ตำแหน่งประกันตัวได้  ถ้าเจ้าทุกข์ไม่เอาความก็จบง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2007, 08:27:53 PM โดย aniki » บันทึกการเข้า

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 06:01:56 PM »

เกิดจากความประมาทของพ่อ และความไร้เดียงสาของเด็ก (ซึ่งพ่อไม่เคยสอนเกี่ยวกับเรื่องปืนเลย) เศร้าครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 06:02:28 PM »

พ่อเด็กประมาทจริงๆแย่มาก Undecidedเป็นบทเรียนครั้งใหญ่ของชีวิต

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 12:20:36 AM »

เป็นแบบนี้ ทุกที ครับ ไม่มีความรู้การใช้อาวุธปืน ไม่ศึกษากฎความปลอดภัย  เดาว่าตัวพ่อไม่เคยอบรมฯ การใช้อาวุธปืน อย่างจริงจัง  หน่วยราชการ ต้องปรับเปลี่ยนระเบียบปฏิบัติ ในการให้อาวุธ ของเจ้าหน้าที่และอาสาสมัคร แล้วครับ  ต้องดูว่า บุคคลนั้น เป็นผู้มีความรู้ ในการใช้อาวุธ ให้ปลอดภัย อย่างไร  ไม่อย่างนั้น เหตุการณ์ทำนองนี้ ก็มีอยู่เรื่อยๆ  ครับ ไม่เดือดร้อน ตัวเอง หรือไม่ก็คนอื่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
adisak5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 12:10:48 PM »

ต้องเน้นความปลอดภัยเป็นอันดับแรก
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 12:48:43 PM »

ในบ้านมีเด็ก แต่...

วางพิงเอาไว้ แถมใส่ลูกอีก

สูตรสำเร็จแห่งความเศร้าและสูญเสีย...อย่าให้เกิดอีกเลย

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 03:55:37 PM »

ตอนที่เห็นกระทู้นี้นึกว่า เป็นกระทู้เก่าซะอีก  แต่ไม่ใช่นิ  ...เซ็งจริงๆเรื่องแบบนี้เกิดซ้ำบ่อยจริงๆ  นึกๆแล้วน่าจะมีคนทำอะไรบ้างนะ  อย่าง เช่น

ออกกฎหมายว่าคนที่มีปืนต้องผ่านการอบรม  ซึ่งคงอีกนานเพราะบ้านเมืองเราตอนนี้ยังวุ่นๆอยู่เลย  หรือจะขอความร่วมมือจากนายทะเบียน  ก็ไม่รู้จะเอาด้วยไหม  กลัวว่าท่านจะใช้วิธียึดปืนง่ายกว่า  และเราก็แบบว่าไม่กล้าเข้าหน้าท่าน  กลัวท่านจำหน้าได้อีก   Grin

หรือว่าจะหานายแบบมาถ่ายทำ  ให้ความรู้เป็นหนังวีซีดี แล้วไรท์ไปทิ้งไว้ที่ร้านหลังวังดี  แบบแจกกันฟรีๆ ไม่ต้องซื้อปืนก็แจก  รับไปแล้วถ้าไรท์แจกต่ออีก 7คน  ท่านจะมีโชคลาภ ได้เพื่อนได้ปืนเพิ่มทุกปี  หลงรัก

ทำแล้ววงการนี้จะได้กว้างมากกว่าเดิม  มองปืนก็มองธรรมดาใครๆก็มีกันได้  ทัศนคติทางด้านลบคงลดลง

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: [1]
  พิมพ์