๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 06:31:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่กับออโต้แบบไหนใช้พกพาแบบไหนใช้เฝ้าบ้านดีกว่ากัน  (อ่าน 9467 ครั้ง)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 05:50:03 PM »

ตามหัวข้อกระทู้นะครับส่วนตัวผมคิดว่าลูกโม่เหมาะกับไว้เฝ้าบ้านมากกว่าเพราะมันใช้งานง่ายหยิบปืนขึ้นมาก็สามารถใช้งานได้เลยโดยไม่ต้องขึ้นลำให้มันเสียงดังก๊อกแก๊กเดี๋ยวขโมยรู้ตัวตั้งแต่ยังไม่เห็นหน้าเจ้าของบ้านจะหนีไปซะก่อน  หรือไม่ก็อาจจะทำให้เขารู้ตัวเเล้วเตรียมตัวรับมือกับเจ้าของบ้านได้  ตกใจหน้าซีด ปืนลูกโม่ไม่เหมาะที่จะพกพาไปข้างนอกเนื่องจากมันอ้วนพกไม่เนียนมันโป่ง
ปืนกึ่งออโต้จะเหมาะกว่าถ้าจะเน้นพกพาไปด้วยก็อย่างที่ว่ามันพกเนียนกว่ามีทั้งขนาดเล็กเเละผอมเพียวบางพกเนียนกว่าเยอะ หรือจะใช้เฝ้าบ้านก็ได้เอาไว้ขึ้นลำให้มันมีเสียงดังก๊อกแก๊กขู่ไว้ก่อน  Grin หรือจะเน้นเสียงขึ้นลำที่ดูดุกว่านี้ก็ลูกซองปั้มนะครับเสียงขึ้นลำดังดุได้ใจขืนขโมยได้ยินเข้าก็หัวหดตั้งแต่ยังไม่ยิงเเล้ว  ขำก๊าก
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 06:20:07 PM »

ถ้าให้ผมเลือก ตอนนี้ผมเลือกลูกโม่ครับ ผมซื้อปืนกระบอกแรกซื้อ 9 มม.
15 นัด นึกว่าครอบคุมทุกอย่าง แต่พอเอามาพกแล้วทั้งหนัก ทั้งตุง เลย
ต้องซื้อ ลูกโม่ ชีพ 2 นิ้วมาไว้พก ตอนนี่กลายเป็นว่า ใช้ลูกโม่กระบอกเดียว
ขนาด 9 มม. เก็บจนลืมไปเลยครับ Cheesy ไหว้
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 07:04:13 PM »

สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่นะครับไม่มีความรู้เรื่องปืนเลย

จะซื้อปืนกระบอกแรก และอาจจะซื้อเพื่มอีกภายหลัง(9มม.+.38)

ขอคำแนะนำการซื้อปืนด้วยครับคือว่า

ปืนกระบอกแรกหลายๆความคิดเห็นบอกว่าควรใช้ลูกโม่

กระบอกต่อไปจึงควรเป็นออโต้ทีนี้ถ้าซื้อแล้ว

ควรใช้แแบบไหนพกซ่อนแบบไหนเฝ้าบ้าน

แล้วกระบอกแรกควรเป็นแบบไหนดีครับ(ลูกโม่พกซ่อนหรือลูกโม่เฝ้าบ้าน-ออโต้พกซ่อนหรือออโต้เฝ้าบ้าน)

ถ้าจะให้ดีรบกวนพี่ๆแนะนำยี้ห้อรุ่นให้ด้วยก็ดีครับ งบไม่เกิน 100,000

ผมตัวใหญ่มือใหญ่ สูง185 หนัก 90 โล

การใช้งานจริงๆแล้วคงใช่เฝ้าบ้านอย่างเดียว ซัก3เดือนถึงเอาไปยิงเล่นที่สนามซักครั้งเพื่อเปลี่ยนกระสุนใหม่

แต่ก็อยากให้มีพกซ่อนได้บ้าง เผื่อไว้อาจมีเหตุไม่คาดคิด

เท่าที่อ่านดูเห็นว่าท่านจะซื้อทั้งสองกระบอก  ดังนั้นในความคิดของผมคิดว่าน่าจะเป็นปืนลูกโม่ก่อนจะดีกว่า  คือไม่ต้องกังวนเซฟเพราะไม่มีเซฟ  เวลาใช้งานจริงคือต่อสู้กันจริงๆมันตื่นเต้นมากนะครับอาจจะลืมปลดเซฟได้  ปืนลูกโม่ใช้ง่ายและปลอดภัย    s&w  M  686 4นิ้ว น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี  และค่อนข้างจะเอนกประสงค์   วงกระสุนมีทั้ง 7  และ 6นัด  อาจจะน้อยไปนิดแต่ปืนต้องฝึกใช้ให้คล่อง เวลาต่อสู้กันจริงๆแบบป้องกันตัวมิใช่แบบปราบปรามก็ยิงกันไม่เกิน3-4นัดหรอกครับ(แบบเอาเป็นเอาตาย)    เกินกว่านั้นมิน่าใช่ป้องกันตัวอย่างเดี่ยวแล้วหละครับ  แต่ก็ไม่แน่เสมอไปนะครับ  ท้ายสุดหาข้อมูลเยอะๆ  ลองไปเรียนยิงปืนดูก่อนก็จะดีเราจะได้เลือกให้เหมาะกับตัวเรา  ขอให้ได้ปืนที่เหมาะกับตัวเองนะครับ เยี่ยม

คิดก่อนเล็ง
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:47:20 PM »

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับ

ถ้าอยู่กทม.ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง ป3.

ขอแนะนำลูกโม่สมิธแอนด์วิสสัน 686พลัส มีวงกระสุนมาให้ใช้ 7นัด

มีทั้งขนาดลำกล้อง 2.5นิ้ว 3นิ้ว 4นิ้ว ซื้อหนึ่งได้สอง ซื้อ.357แถม.38มาให้พร้อมในราคาเท่าๆกัน

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Nikoboy
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:35:45 PM »

คำถามนี้ผมเคยถามตัวเองมาหลายครั้งก่อนที่จะซื้อปืนกระบอกแรก (และทุกวันนี้ก็ยังเป็นกระบอกเดียว) สุดท้ายผมเลือก 9 มม.เฝ้าบ้านครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ลูกดกกว่า เหตุผลมีแค่นี้จริงๆ เพราะเวลาตื่นเต้น ผมไม่มั่นใจว่าผมจะยิงนัดเดียวโดน อีกอย่าง ผมก็ไม่แน่ใจว่าถ้าขโมยขึ้นบ้านมันจะมาคนเดียว ผมขอแจกให้เท่าเทียมกันโดยถ้วนหน้าดีกว่า ที่ว่ายิงกันจริงๆ ไม่เกิน 3-4 นัดรู้ผล ผมก็เห็นด้วยนะครับถ้ามันมาคนเดียว แต่ถ้ามาสัก 2-3 คน มันก็อาจทำให้ต้องยิงกันเป็นสิบนัด ถ้าใช้ลูกโม่ผมก็ไม่มั่นใจตัวเองว่าจะ Reload กระสุนได้ทัน

ที่เหลือก็คือ ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อมครับ ทำยังไงก็ได้ให้คุ้นกับปืนของเราที่สุด
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:55:59 PM »

ก็หามาไว้ทั้ง 2 ตัว ก็แล้วกันนะครับ

เทารัส M85 ลำ 2 นิ้ว + สมิธฯ M&P9 ตัวเต็ม
Glock19 + สมิธฯ M686 ลำ 4 นิ้ว
ฯลฯ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
wittawat70
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:19:19 PM »

กระบอกแรกในชีวิตผมใช้ลูกโม่  357 ครับใช้  2  ปี  ปืนไม่เคยห่างตัวเลย  พอมีปืนออโต้ 11 มม. (ระบบ 1911 )แรกๆ  บอกเลยครับว่าไม่ชอบเลยจับไม่ถนัด  ยิงไม่ถนัด  เปลี่ยนกระสุนด้วยสปีดโหลดลูกโม่  เร็วกว่าเปลี่ยนแม็กปืนออโต้ซะอีก   แต่พอศึกษามัน  อยู่กับมัน  ให้ความรักมัน  และมีประสบการณ์เคยมีคนมาบอกว่ารัก ออโต ( 1911 ) ต้องชักให้เร็ว  พูดเสร็จเขาก็ชักให้ผมดู ( ในสนามนะครับ ) บอกเลยว่าดูไม่ทันต้องขอให้เขาชักให้ดูใหม่   พูดยาวไปนิดครับสรุปเลยทุกวันนี้ผมใช้  ออโต้ 11 มม. ปืนทุกกระบอกต้องให้เวลามัน  ดูแลมันครับ  ลูกโม่หรือออโต้ไม่สำคัญ   การฝึกฝน  ความเอาใจใส่สำคัญมากกว่า   
          ปล.ถ้ารักปืนจริงซื้อทั้งสองเลยครับไม่ชอบตัวไหนค่อยขายก็ได้  ( ไม่เคยเห็นราคาปืนถูกลง )
KALASNIKOV
One Shot One Kill
Newbie
*

คะแนน 1

จะอยู่อย่างไร้ค่า หรือจะตายอย่างมีศักดิ์ศรี

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:34:08 PM »

ปืนแบบไหนก็ดีหมดล่ะครับ มันดีไปคนละอย่าง ข้อดีข้อเสัยต่างกัน
ถ้าอยากให้ดีใช้ 9 มม นะครับ ลูกดกดี ถ้าชอบหุ่นแบบ 11 มม ก็มีเยอะครับ
อีกอย่างก็ลูกซองครับมีเอาไว้อีกกระบอก อุ่นใจครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์