๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:26:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องเก่าเก็บ  (อ่าน 6662 ครั้ง)
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 07:18:18 PM »

ขึ้นอยู่กับรุ่นของกล้องครับ
นิคอน F รุ่นฝาลิ้นชัก (ก่อนจะเป็นบานพับ) ของคุณน้าผม  นับอายุถึงวันนี้ก็เฉียดห้าสิบแล้วครับ  เก็บไว้เฉยๆ สิบกว่าปี(ช่วงที่คุณน้าเสียชีวิต) เอามาเช็ดถูปัดฝุ่นใช้ได้แบบ 100% ไม่มีปัญหา

ผมทันได้จับนิคอแม็ท และรุ่นใกล้ ๆ กันคือนิคอน F  ได้ลองอยู่ 3-4 ม้วน
แต่ผมนึกภาพ"ฝาลิ้นชัก"ไม่ออกครับอาจารย์  พออธิบายหรือรูปไหมครับ ?
และ "ฝาลิ้นชัก"นั้น  อยู่ในกลุ่มรูปนี้หรือเปล่า ?

อยากดูจริงๆ หรือ ดูเล่นๆ  หลงรัก

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 07:47:29 PM »

อยากดูจริงๆ หรือ ดูเล่นๆ 

WOW...............
    คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 12:00:02 AM »

อยากดูจริงๆ หรือ ดูเล่นๆ  หลงรัก

อยากดู ผมจำไม่ได้จริง ๆ ว่าเป็นยังไง ตอนนั้นยังเรียนประถมอยู่เลย

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 07:14:32 PM »

อยากดู ผมจำไม่ได้จริง ๆ ว่าเป็นยังไง ตอนนั้นยังเรียนประถมอยู่เลย

ไม่มีคำอธิบายนะ ขอรับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

0078

0081

0085

0086

0089

0095

0100

0102

0104

0109

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 07:17:36 PM »

ท่านชลทุกทิศ กำลังมีคำถามในใจใช่ไหม

ตอบให้เลย   
  หลงรัก

0110

คิก คิก คิก คิก

มันอยู่ในห้อง ที่ 28-30 องศา C  ความชื้น  41-55 % แล้วแต่ ฤดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 07:19:45 PM โดย FABBRI » บันทึกการเข้า

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 07:17:47 PM »

^
^
^
ใหม่มากๆครับ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 07:22:25 PM »

^
^
^
ใหม่มากๆครับ Grin

โอ้โฮ นิ้วเรายังไม่หลุดจากแป้นกด ตั้งกระทู้เลย เลย ท่านตอบแล้ว

แสดงว่า คอม เราแก่เชื่องช้ามากๆ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:10:48 PM »

ขอบคุณพี่ FABBRI ที่อุตส่าห์ถ่ายให้ชมครับ  +1 เลยครับ
ฝาแบบนี้ ดูเหมือนผมไม่เคยเห็นครับ  แต่ดูแล้วชวนนึกถึงความหลังดี 

มันอยู่ในห้อง ที่ 28-30 องศา C  ความชื้น  41-55 % แล้วแต่ ฤดู

ผมแค่เป็นตู้เองครับพี่ ความชื้นอ่านได้ที่ 49-50%  หัวเราะร่าน้ำตาริน 
พี่ FABBRI เป็นห้องเลยเหรอ  แม่เจ้า....
   ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:14:58 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:19:33 PM »

เอ๊ะ  ฝาครอบเลนส์ รู้สึกจะรุ่นใหม่กว่าเลนส์หรือเปล่าครับ ?    

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:21:50 PM »

ขอบคุณพี่ FABBRI ที่อุตส่าห์ถ่ายให้ชมครับ  +1 เลยครับ
ฝาแบบนี้ ดูเหมือนผมไม่เคยเห็นครับ  แต่ดูแล้วชวนนึกถึงความหลังดี 

ผมแค่เป็นตู้เองครับพี่ ความชื้นอ่านได้ที่ 49-50%  หัวเราะร่าน้ำตาริน 
พี่ FABBRI เป็นห้องเลยเหรอ  แม่เจ้า....
   ตกใจ

ก็ต้อง เอาน้ำทิ้ง วันละ  15  ขวด นาย จอนนี่  เท่านั้น

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:24:20 PM »

จำไม่ได้ ว่า แม่กับลูก หรือ ลูก กับ แม่ หรือกับ พ่อคนไหน 

เพราะ มัน อยู่ใน ซ่องนะครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:28:59 PM »

ก็ต้อง เอาน้ำทิ้ง วันละ  15  ขวด นาย จอนนี่  เท่านั้น

ตกใจหน้าซีด  น้ำเยอะ   คิก คิก

จำไม่ได้ ว่า แม่กับลูก หรือ ลูก กับ แม่ หรือกับ พ่อคนไหน 

ดูจากโลโก้และโค้งใต้ฝา 
เป็นฝาของนิคอนรุ่นหลังจากตัว F นี้สิบปีเห็นจะได้ 

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:34:21 PM »

ตกใจหน้าซีด  น้ำเยอะ   คิก คิก

ดูจากโลโก้และโค้งใต้ฝา 
เป็นฝาของนิคอนรุ่นหลังจากตัว F นี้สิบปีเห็นจะได้ 

ฝาครอบกล้อง ฝาครอบ เลนส์ หรือ ฝาครอบวัดแสง ฝาตัวไหนครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:36:12 PM »

ฝาครอบกล้อง ฝาครอบ เลนส์ หรือ ฝาครอบวัดแสง ฝาตัวไหนครับ

ฝาครอบหน้าเลนส์ครับพี่

จากรูปซ้ายไปขวา ถ้าผิดพลาดพี่ FABBRI บอกด้วยนะครับ

๑.  กะโหลกวัดแสงชนิดเข็ม 
๒. กะโหลกวัดแสงชนิดอิเลคโทรนิค (ไฟ LED) 
๓. ตัวนี้จำไม่ได้ครับ รู้สึกว่าพิเศษกว่าตัวที่ ๒ คือมีเลขอ่านได้จากภายนอกเพิ่มขึ้น
๔. กะโหลกแบบบานพับ พับเก็บได้  ดูภาพและปรับระยะชัดจากแผ่นฝ้า รับจากกระจก reflect โดยตรง เหมือนกล้อง medium format
๕. กะโหลกวิวไฟเดอร์ธรรมดาที่ไม่มีที่วัดแสง

ครบชุดของ Nikon F เลยอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:38:13 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:42:30 PM »

ยังไม่ครบเลยอะ  มันมีมากกว่านั้น

ชุดใหญ่ มันหนักมาก เมาเสียก่อนเลยไม่ได้เอามาให้ดู

ยิงที่ละ 250 นัด จาก ด้ามไก ปืน

พร้อม เซอร์โว วัดแสง แฮ่ ถ่านหมดอายุ ยังหาไม่ได้ 

อยากดูจริงๆหรือดูเล่นๆ

ที่ให้ดู มัน ยังไม่หมดนะ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์