๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 09:29:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 67
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิ่ม .... อร่อย ชาว อวป.  (อ่าน 148978 ครั้ง)
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #930 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 02:00:04 PM »

เมื่อวานไปร้านไก่ย่างวิเชียร ที่เชียงใหม่ค่ะ ร้านตั้งอยู่ซอยข้างโรงแรมกรีนพาเลซ ถนนหลังโรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่ ถ้ามาทางแยกรินคำก็ตรงมาที่ฟ้าธานี เลี้ยวเช้าซอยฟ้าธานีมาเลย ก็จะเจอทางเข้าทางด้านขวามือค่ะ  fr#A

แต่หน่อยอธิบายแล้วก็งงเองเลย  Huh

ป้ายหน้าร้านค่ะ  Cheesy

เมนูในร้าน  Cheesy

ภายในร้าน  Cheesy

ไก่ย่างหน้าร้าน น้ำลายหก

ต้มแซ่บหมู  Grin

ข้าวเหนียว  Grin

ไก่ย่าง  น้ำลายหก

ส้มตำอีสาน   น้ำลายหก

Grin Grin Grin

ท่าทางแซ๊บหลาย.เห็นไก่เป็นตัวๆแล้วนึกถึงเจ้โอเลย...เจ้โออยู่ใหน. น้ำลายหก.. เมื้อนี้ผมเลี้ยงที่เชียงใหม่ครับ..แต่เมื้อต่อไป ไปกิน บะกุเต๋ ที่หาดใหญ่เจ้โอต้องเลี้ยงผม1อิ่มเด้อ..(เน่น1อิ่ม)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #931 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 01:34:39 AM »

อยากกินหนูนาย่าง ผัดเผ็ดแบบแซบๆ Grin มีร้านไหนทำขายบ้างครับ

ต้องฤดูเก็บเกี่ยวข้าวค่ะพี่บุญ  Grin

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #932 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 02:23:00 AM »

เกลียดกระทู้นี้จริงๆ
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #933 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 02:34:34 AM »

Grin Grin จริงเหรอคะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #934 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 03:30:52 AM »

Grin Grin จริงเหรอคะ

เกลียดแต่แอบดูบ่อย อิอิ
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #935 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:45:33 AM »

Cheesy

พอดีมีกล้วยน้ำว้าสุกงอม(มาก)อยู่หวีนึง ก็เลยไปหาส่วนประกอบเพิ่มมาทำกล้วยบวดชี ก็มีกะทิชาวเกาะกล่องนึง น้ำตาลทราย มะพร้าวอ่อน 1 ลูก(ขอแม่มา  Grin)

มาดูกล้วยกันก่อน  Shocked

ถอดเสื้อออกแล้วหน้าตาใช้ได้ หลงรัก

ถ่ายคู่กับหนุ่มชาวเกาะหน่อยซิ   Wink

มะพร้าวอ่อนไปขอแม่มาลูกนึง พอดีที่บ้านขายค่ะ  Grin

ผ่าครึ่งแยกเนื้อกับน้ำไว้ต่างหาก น้ำมะพร้าวไม่ต้องทิ้งนะคะ กรองเอาเศษเปลือกออกใส่ถ้วยไว้

เนื้อมะพร้าวอ่อน

กล้วยน้ำว้า 1 ลูกหั่นเป็น 4 ชิ้น  Grin

เดี๋ยวมาดูวิธีทำกันค่ะ   Cheesy

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #936 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:46:59 AM »

ก่อนอื่นตั้งหม้อไฟอ่อนๆ เอากะทิใส่ลงไปก่อนค่ะ รอจนแตกมันเล็กน้อยพอหอม

ใส่น้ำมะพร้าวลงไปค่ะ ถ้าน้ำที่ได้ยังน้อยไปให้เติมน้ำเปล่าในปริมาณที่พอใจค่ะ   เยี่ยม

เติมน้ำตาล เกลือลงไป แล้วชิมรสชาติให้กลมกล่อม กล้วยบวดชีหน่อยจะไม่หวานมากค่ะ   Cheesy

รอจนน้ำกะทิเดือดก็ใส่กล้วยน้ำว้าลงไป รอให้เดือดอีกรอบนึงค่ะ

จากนั้นใส่เนื้อมะพร้าวอ่อนตามไป ทิ้งไว้อีกประมาณ 2-3 นาที แล้วก็ปิดไฟได้เลยค่ะ ทิ้งไว้เนื้อมะพร้าวจะสุกแต่ไม่เละจนเกินไป  Cheesy

ดูกันใกล้ๆ  Grin

ตักใส่ถ้วยได้เลยค่ะ เสร็จแล้วสำหรับกล้วยบวดชีแบบบ้านๆของหน่อย   Grin

มาทานกล้วยบวดชีด้วยกันมั๊ยคะ  Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #937 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 01:29:27 AM »

หมอหน่อยครับ  ไข่ฉี่ม้าผัดกระเพรา  ต้องเอาไข่ไปทอดก่อนหรือเปล่า   หรือว่าผัดได้เลย  ผมกลัวว่ามันจะเละหมดน่ะครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #938 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 01:33:48 AM »

คุณหน่อยนี่แม่ศรีเรือนจริงๆ  เยี่ยม เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #939 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 02:15:05 AM »

ป้าหน่อยนี่เยี่ยมจริงๆ ทำแต่ละอย่างน่ากินทั้งน๊านนน น้ำลายหก เยี่ยม

Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #940 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 02:50:55 AM »

หมอหน่อยครับ  ไข่ฉี่ม้าผัดกระเพรา  ต้องเอาไข่ไปทอดก่อนหรือเปล่า   หรือว่าผัดได้เลย  ผมกลัวว่ามันจะเละหมดน่ะครับ

ขออนุญาตตอบแทนครับ ปกติจะทอดให้ไข่ขาวพอกรอบครับ พี่เจษ เมนูนี้มักทอดใบกะเพราให้กรอบด้วยนะครับ

แต่ที่ใช้กะเพราสดหรือใช้ไข่เยี่ยวม้าที่ไม่ได้ทอดก็เคยเห็นเหมือนกันครับ แต่ผมว่าสำหรับเมนูนี้ทอดทั้งสองอย่างอร่อยแล้วก็เข้ากันที่สุด    หลงรัก

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #941 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 04:43:59 AM »

ขออนุญาตตอบแทนครับ ปกติจะทอดให้ไข่ขาวพอกรอบครับ พี่เจษ เมนูนี้มักทอดใบกะเพราให้กรอบด้วยนะครับ

แต่ที่ใช้กะเพราสดหรือใช้ไข่เยี่ยวม้าที่ไม่ได้ทอดก็เคยเห็นเหมือนกันครับ แต่ผมว่าสำหรับเมนูนี้ทอดทั้งสองอย่างอร่อยแล้วก็เข้ากันที่สุด    หลงรัก

ขอบคุณหลายครับ  ผมยังไม่เคยกินเลยครับ  พอดีไปเห็นตามเว็ป   ก็เลยอยากลองทำดูมั่งครับ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #942 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 08:38:18 AM »

ที่เคยกินที่ร้าน เค้าทอดไข่เยี่ยวม้าให้กรอบ ผ่าซีกเป็น 4 ชิ้น จัดเรียงใส่จาน แล้วก็ผัดกระเพรา(ใบไม่ต้องทอดกรอบ)โปะหน้าครับ  โรยหน้าด้วยใบกระเพราทอดกรอบๆด้วยครับ น้ำลายหก

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #943 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 01:40:53 AM »

มีพ่อบ้านมาตอบให้แล้วค่ะพี่เจษ  เยี่ยม

ถ้าเนื้อที่มันเละง่ายเวลาเราจะทำผัดกะเพรา เช่นเนื้อปลา ไข่ หน่อยจะทอดก่อนแล้วค่อยผัดกะเพราลงไปราดอีกทีค่ะ  Cheesy

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #944 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 02:14:33 AM »

มีพ่อบ้านมาตอบให้แล้วค่ะพี่เจษ  เยี่ยม

ถ้าเนื้อที่มันเละง่ายเวลาเราจะทำผัดกะเพรา เช่นเนื้อปลา ไข่ หน่อยจะทอดก่อนแล้วค่อยผัดกะเพราลงไปราดอีกทีค่ะ  Cheesy
ขอบคุณครับ
ขอบคุณนายบารท์ด้วยครับ
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 67
  พิมพ์