๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:22:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Benelli SuperNova ไปสู่ mossberg 930 SPX จบซะที  (อ่าน 12992 ครั้ง)
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:37:41 AM »

ไซก้า55Kร้านไหนครับ ร้านโยธินหรือป่าวครับ ผมว่าจะไปดูเหมือนกันเป็นรุ่นพานท้ายพับไม่มีบ่อแม๊กแต่เห็นว่าได้แม๊กกาซีนอันเดียวไม่รู้จริงหรือป่าว ไหว้
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:15:02 PM »

ขอยกกระทู้ครับ

สอบถามพี่พี่ทุกท่าน Benelli SuperNova ปั้มน่าเล่นรึเปล่าครับ

ราคา อยู่ในงบประมาณที่ 46k พอสู้ไหว

ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:23:25 PM »

เคยยิงอยู่บ้างครับ ........................... ก็ลื่นเหมือนปืนปั๊มทั่วๆไป แบบ 870 แต่ได้เบาและกระโจมจับกว้างกว่า ม่านกระสุนดี .......................

แต่ที่เหนือกว่าปั๊มตัวอื่น คือ มีปุ่มหยุดกระสุนใต้กระโจมมือ ถ้าเราต้องการเปลี่ยนกระสุน ให้กดปุ่มนี้แล้วสไลด์ กระสุนนัดในรังเพลิงจะถูกคัดออกมา แต่กระสุนในหลอดจะไม่ไหลออก .................แล้วใส่กระสุนที่ต้องการเปลี่ยนเข้าไปในช่องคัดปลอกแล้วดันสไลด์กลับเข้าที่ก็พร้อมยิงได้ทันที......................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:58:16 PM »

ผมมีเบลเนลลีอยู่ ๒ กระบอก คือ เอ็ม ๒ ศูนย์โกสริง ลำกล้อง ๑๘ นิ้ว กับ ซุปเปอร์โนวา ลายพราง ลำกล้อง ๒๘ นิ้ว
ตัว ซุปเปอร์โนวา นอกจากปุ่มหยุดกระสุนแบบที่ท่านมะขิ่นบอก แล้ว

พอเราบรรจุนัดแรกเข้ารังเพลิงแล้วกระชากกระโจมปิดลูกเลื่อนแล้วเตรียมบรรจุกระสุน นัดที่ ๒ พอเราเอากระสุนกดที่ลิ้นป้อนก่อน
ดันเข้าในหลอดบรรจุกระสุน ลิ้นป้อนกระสุนจะพับค้างลงไปรอให้ใส่กระสุนจนเต็มหลอดด้วยครับ ทำให้เวลาหงายปืนบรรจุกระสุนทำได้สะดวกดีมาก

แต่ถ้าปืนยังไม่ได้ขึ้นลำ (นกยังไม่ง้าง/ยังไม่สาวกระโจมครั้งแรก) กระโจมจะไม่ล็อค จะป้อนกระสุนด้วยมือเข้าหลอดบรรจะกระสุนไม่ได้ครับ
ลิ้นป้อนกระสุนจะไม่พับแต่ไม่ต้องตกใจครับ เพียงแค่ท่านเอามือดันกระโจมไปให้สุดอีกนิด (ไม่น่าเกิน ๑ ซ.ม.) ให้เหมือนตอนที่กระโจมล็อคตอนขึ้นลำแล้ว
ก็จะบรรจุกระสุนด้วยมือเข้าหลอดบรรจุกระสุนได้ปกติ  

ของผมเป็นรุ่นทำผิวลายพราง ทำผิวมาดีมาก เหมือนพ่นสีรถยนต์ (ผมเรียกไม่ถูกครับ) ใช้ยิงนกมาทำกับข้าวหลายปี มีรอยถลอกเพียงนิดหน่อย
แต่ถ้าเป็นรุ่นสีดำปกติ ไม่ทราบว่าผิวเป็นแบบไหนนะครับ

ที่แตกต่างจากปืนลูกซองยี่ห้ออื่น อีกอย่าง คือ คอปืนตรงที่เราจับเพื่อเหนี่ยวไก และกระโจมมือ จะอวบกว่า เรมิงตัน ๘๗๐ พอสมควร และเซฟอยู่ตรงโก่งไกด้านหน้า
ซึ่งถ้าเป็น เรมิงตัน ๘๗๐ เซฟจะอยู่ด้านหลังโก่งไก

ส่วนวัสดุที่ใช้ทำโครงก็หล่ออัลลอยล์หุ้มโลหะมาเลย ทำให้พานท้ายกับโครงปืนเป็นชิ้นเดียวกันเปลี่ยนใส่ด้ามสั้นไม่ได้ครับ
ส่วนภายในลำกล้องใสปิ้งครับดูสวยกว่ายี่ห้ออื่นพอควร และรังเพริงเป็นรังเพลิง ๓ นิ้วครึ่งครับ ยิงกระสุนได้ทุกความแรงแต่ถ้าเป็นลูกโดดก็ต้องเลือกใช้โช๊คให้เหมาะด้วยครับ
ปลายลำกล้องมีโช๊คปรับม่านกระสุนด้วย (ส่วนโช๊คนี้ผมไม่แน่ใจว่า ในรุ่นย่อยของซุปเปอร์ โนวา มีทุกรุ่นหรือเปล่า)

ถ้าอยากใช้ เบลเนลลี ซุปเปอร์โนวาจริงๆ น่าจะไม่ผิดหวังครับ แต่ยังไงท่านต้องไปลองจับตัวจริงๆแล้วตัดสินใจอีกครั้งนะครับ
เพราะตัวเค้าออกจะอวบๆกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 12:00:21 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:22:41 AM »

เคยยิงอยู่บ้างครับ ........................... ก็ลื่นเหมือนปืนปั๊มทั่วๆไป แบบ 870 แต่ได้เบาและกระโจมจับกว้างกว่า ม่านกระสุนดี .......................

แต่ที่เหนือกว่าปั๊มตัวอื่น คือ มีปุ่มหยุดกระสุนใต้กระโจมมือ ถ้าเราต้องการเปลี่ยนกระสุน ให้กดปุ่มนี้แล้วสไลด์ กระสุนนัดในรังเพลิงจะถูกคัดออกมา แต่กระสุนในหลอดจะไม่ไหลออก .................แล้วใส่กระสุนที่ต้องการเปลี่ยนเข้าไปในช่องคัดปลอกแล้วดันสไลด์กลับเข้าที่ก็พร้อมยิงได้ทันที......................
ขอบคุณครับ พี่  Grin

ผมมีเบลเนลลีอยู่ ๒ กระบอก คือ เอ็ม ๒ ศูนย์โกสริง ลำกล้อง ๑๘ นิ้ว กับ ซุปเปอร์โนวา ลายพราง ลำกล้อง ๒๘ นิ้ว
ตัว ซุปเปอร์โนวา นอกจากปุ่มหยุดกระสุนแบบที่ท่านมะขิ่นบอก แล้ว

พอเราบรรจุนัดแรกเข้ารังเพลิงแล้วกระชากกระโจมปิดลูกเลื่อนแล้วเตรียมบรรจุกระสุน นัดที่ ๒ พอเราเอากระสุนกดที่ลิ้นป้อนก่อน
ดันเข้าในหลอดบรรจุกระสุน ลิ้นป้อนกระสุนจะพับค้างลงไปรอให้ใส่กระสุนจนเต็มหลอดด้วยครับ ทำให้เวลาหงายปืนบรรจุกระสุนทำได้สะดวกดีมาก

แต่ถ้าปืนยังไม่ได้ขึ้นลำ (นกยังไม่ง้าง/ยังไม่สาวกระโจมครั้งแรก) กระโจมจะไม่ล็อค จะป้อนกระสุนด้วยมือเข้าหลอดบรรจะกระสุนไม่ได้ครับ
ลิ้นป้อนกระสุนจะไม่พับแต่ไม่ต้องตกใจครับ เพียงแค่ท่านเอามือดันกระโจมไปให้สุดอีกนิด (ไม่น่าเกิน ๑ ซ.ม.) ให้เหมือนตอนที่กระโจมล็อคตอนขึ้นลำแล้ว
ก็จะบรรจุกระสุนด้วยมือเข้าหลอดบรรจุกระสุนได้ปกติ 

ของผมเป็นรุ่นทำผิวลายพราง ทำผิวมาดีมาก เหมือนพ่นสีรถยนต์ (ผมเรียกไม่ถูกครับ) ใช้ยิงนกมาทำกับข้าวหลายปี มีรอยถลอกเพียงนิดหน่อย
แต่ถ้าเป็นรุ่นสีดำปกติ ไม่ทราบว่าผิวเป็นแบบไหนนะครับ

ที่แตกต่างจากปืนลูกซองยี่ห้ออื่น อีกอย่าง คือ คอปืนตรงที่เราจับเพื่อเหนี่ยวไก และกระโจมมือ จะอวบกว่า เรมิงตัน ๘๗๐ พอสมควร และเซฟอยู่ตรงโก่งไกด้านหน้า
ซึ่งถ้าเป็น เรมิงตัน ๘๗๐ เซฟจะอยู่ด้านหลังโก่งไก

ส่วนวัสดุที่ใช้ทำโครงก็หล่ออัลลอยล์หุ้มโลหะมาเลย ทำให้พานท้ายกับโครงปืนเป็นชิ้นเดียวกันเปลี่ยนใส่ด้ามสั้นไม่ได้ครับ
ส่วนภายในลำกล้องใสปิ้งครับดูสวยกว่ายี่ห้ออื่นพอควร และรังเพริงเป็นรังเพลิง ๓ นิ้วครึ่งครับ ยิงกระสุนได้ทุกความแรงแต่ถ้าเป็นลูกโดดก็ต้องเลือกใช้โช๊คให้เหมาะด้วยครับ
ปลายลำกล้องมีโช๊คปรับม่านกระสุนด้วย (ส่วนโช๊คนี้ผมไม่แน่ใจว่า ในรุ่นย่อยของซุปเปอร์ โนวา มีทุกรุ่นหรือเปล่า)

ถ้าอยากใช้ เบลเนลลี ซุปเปอร์โนวาจริงๆ น่าจะไม่ผิดหวังครับ แต่ยังไงท่านต้องไปลองจับตัวจริงๆแล้วตัดสินใจอีกครั้งนะครับ
เพราะตัวเค้าออกจะอวบๆกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ Smiley

ขอบคุณ ครับผม

เท่าที่ สรุปได้ คือเป็นปืนแบบปั้ม ธรรมดา ราคาแพงกว่า เร 870 ประมาณ 15000
ได้ ชื่อ เบเนรี่ / ระบบหยุดกระสุนในหลอด / ของแต่งไม่ค่อยมี / ยิงดีตั่งแต่เกิด  Smiley

ไหว้ ไหว้ ไหว้

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:22:29 AM »

ผมมีอยู่กระบอกนึงครับ ก็ตามที่ผู้การมะขิ่น และคุณ vinchy ว่าไว้ครับ
870 ก็ยิงดี ราคาถูกกว่า ของแต่งเยอะกว่า มีเงินเหลือซื้อลูกยิงได้หลายกล่อง
ส่วน Benelli ก็ปืนดี ชื่อดี มีของแต่งน้อย   แล้วแต่จะเลือกครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:11:58 AM »

รบกวนถาม อีกนิดครับ

ตัวไหน ถีบ มากกว่ากัน  คิก คิก

870 มี ของแต่งเป็น แกนซับแรงขาย แต่ เบเนรี่ คิดว่าไม่มี น่าจะ ถีบมากกว่าา รึเปล่า  ไหว้
jandara
Guns & Games Staff
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:04:56 AM »

ตอนนี้ เอาเบเนลลี่ มาเทียบกับ 870 คงเป็นคนละรุ่นกันแล้ว  เบเนลลี่ตัวใหม่น่าเล่นกว่ามากครับ การออกแบบ คงไม่ล้าสมัยไปอีกหลายปี  กฏตายตัวที่ใช้ได้ทุกสมัย จ่ายตัวแพงไว้ก่อนเลยครับ เพิ่มเงินไม่มาก แต่ราคาอนาคตไปไกลกว่ามาก  ซื้อในสิ่งที่ปืนพื้นๆไม่มี จ่ายส่วนต่างที่ปืนธรรมดาทำไม่ได้  ครอบครองปืนที่หาไม่ได้ในอนาคต  ผมว่าท่านคงเข้าใจ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:33:42 PM »

ตัวไหน ถีบ มากกว่ากัน  คิก คิก

870 มี ของแต่งเป็น แกนซับแรงขาย แต่ เบเนรี่ คิดว่าไม่มี น่าจะ ถีบมากกว่าา รึเปล่า  ไหว้

ยิงไปสัก2กล่องก็ไม่รู้ความต่างแล้วครับ...........มันชาน่ะ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:01:43 PM »

ยิงไปสัก2กล่องก็ไม่รู้ความต่างแล้วครับ...........มันชาน่ะ
เบนารี่มีครับ   Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:05:19 PM »

ตัวไหน ถีบ มากกว่ากัน  คิก คิก

870 มี ของแต่งเป็น แกนซับแรงขาย แต่ เบเนรี่ คิดว่าไม่มี น่าจะ ถีบมากกว่าา รึเปล่า  ไหว้

870 ใส่โช็คได้ครับพี่

ยิงสบายไม่เจ็บครับ

ไซก้า ยิงเยอะ บาดเจ็บ ทางสมอง ได้ครับ คิก คิก
คลิปเก่าที่ยิงกัน 20 นัด กับเพือนคนละ 2 รอบ  
กลับบ้านกินข้าวไม่รู้รสไปหลายวัน  คิก คิก

เบนารี่มีครับ   Grin Grin
แสดงว่า แพงกว่า แต่ แตะหนักกว่า  งั้นขอ บายละครับ  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 01:07:32 PM โดย Pong CB1300sf-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
buck_p7
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:43:35 PM »

Benelli SuperNova

ตัวนี้น่าเล่นรึเปล่าครับ

ราคาอยู่ในงบประมาณที่มีพอดี

รบกวนขอความเห็นพี่พี่ที่เคย จับ ลองยิงด้วยครับ ถ้าเทียบกับ 870  ไหว้

หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก

คุณโป้งจะเปลี่ยนแนวจากลุยๆ มาเป็นลูกซองไฮโซซะแล้ววววว ...   หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 04:11:08 PM »

วันนี้ ตัดใจไปรับมาแล้ว  Smiley

เบเนรี่ ซูเปอร์โนว่า แทคติคอล  45เค

สวยดี หุ้มโพลีเมอร์ทั้งกระบอก

มีปุ่มหยุดกระสุน หยุดลูกในหลอดเวลาต้องการเปลียนเอาลูกโดดหยอด

งานเนี้ยบดี ศูนย์ รู เล็งง่าย Grin
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 05:58:29 PM »

วันนี้ ตัดใจไปรับมาแล้ว  Smiley

เบเนรี่ ซูเปอร์โนว่า แทคติคอล  45เค

มีปุ่มหยุดกระสุน หยุดลูกในหลอดเวลาต้องการเปลียนเอาลูกโดดหยอด

งานเนี้ยบดี ศูนย์ รู เล็งง่าย Grin

ยิงแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 06:08:09 PM »

วันนี้ ตัดใจไปรับมาแล้ว  Smiley

เบเนรี่ ซูเปอร์โนว่า แทคติคอล  45เค

ยินดี ด้วยนะครับ.  Cheesy

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์