๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 11:03:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคิดว่า รัฐบาลใหม่มา อนาคตการซื้อขายปืนในเมืองไทยจะเปลี่ยนไปไหม  (อ่าน 2002 ครั้ง)
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:44:58 PM »

Grin หลังจากประเทศไทยมีท่าทีว่า จะได้รัฐบาลชุดใหม่มาบริหารประเทศเร็วๆนี้ แต่ผมเดาไม่ออกจริงๆว่า นโยบายเกี่ยวกับการซื้อขายอาวุธปืน ต่อไปจากขายง่ายหรือยาก หรือไม่ เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นเป็นไงครับ คุยกันเล่นๆนะครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:48:40 PM »

รู้แต่ว่า ท่านพี่ชายว่าที่นายก เค้าเกลียดปืนนี่ครับ

I love Doraemon.
tirayus
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:56:49 PM »

ขอให้เข้าทำงานที่วางแผนไว้จนลืมเรื่องปืนไปเลยเทอออ สาาาาาธุ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
The_One
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:22:15 PM »

เศร้ารัฐบาลชุดไหนก็เหมือนกันละครับ เศร้า
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:48:36 PM »

บู่ บู่ บู่รู้แต่ว่าพี่ชายสมัยที่ใหญ่เคยไปดูงานบริหารประเทศญี่ปุ่นมาเลยบ้าจี้    เลียนแบบญี่ปุ่นเอา โอ ทอป มา แล้วก็  ว่าจะกำจัดปืนในประเทศให้หมดทั้งที่ประเทศไทยไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้น  แบบประเทศญี่ปุ่น โดยจะทำให้ปืนหมดสภาพยิงไม่ได้บ้าง เอามาคืนรัฐบ้าง รัฐจะซื้อกลับบ้าง ฯลฯ (แค่แนวคิดวางเรื่องไว้) ไปๆมาๆ เลยบอก ให้ ประชาชนไทยมี ปืนได้แค่  สั้น 1  ยาว 1  จนข้าราชการประจำต้องตอบสนองเพื่อเอาใจนายกันยกใหญ่..........เตรียมตัวเตรียมใจไว้นะครับ...อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับ!!!!! ไหว้ ไหว้ ไหว้

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:12:48 PM »

คิดว่าเรื่องปืนคงยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในเร็วๆนี้เพราะ รบ. ใหม่ยังมีเรื่องสำคัญกว่าให้เกาอีกมาก

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:26:56 PM »

ไหว้อย่าเอามาตรฐานญี่ปุ่นมาเทียบกับเมืองไทยเราครับ มันไกลกันลิบ ในญี่ปุ่นอย่าพูดเรื่องปืนเลย แม้แต่ไม้หน้าสามก็ไม่จำเป็นต้องมีไว้ใช้ประจำบ้านครับ เพราะความปลอดภัยในชีวิติและทรัพย์สินเขาต่างกับเรามากอย่างฟ้ากับเหวเลย ทักษิณ เพียงแค่ไปดูงานไม่ได้ทราบซึ้งถึงวิถีชีวิตคนญี่ปุ่นอย่างลึกซึ้งหรอกครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:01:52 AM »

อยากให้ทำเรื่องซื้อ-ขายตำแหน่งข้าราชการครับ ได้ข่าวหนาหูมาก ว่าซื้อกันแพง(เจ็ดหลัก) ตอนนี้ป.3ตจว.บางจังหวัดแพงมาก(คงถอนทุน) ปืนสั้นหลักสองหมื่นแล้วนะครับ โหย.....จะทุจริตไปถึงไหน เงินเดือน สวัสดิการ ตำแหน่งต่างๆก็มาจากภาษีประชาชนที่เสียภาษี ยังหน้าด้าน คอรัปชั่น  ::009:

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rangsonaon
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:42:53 AM »

คิดว่าเรื่องปืนคงยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในเร็วๆนี้เพราะ รบ. ใหม่ยังมีเรื่องสำคัญกว่าให้เกาอีกมาก

เห็นด้วยครับ...ปืนคงเป็นเรื่องหลังๆ....หรืออาจมองข้ามไปเลยก็ได้

"เป็นแม่ทัพแล้วไม่กล้าตัดหัวคน...จะเป็นแม่ทัพที่ดีไม่ได้" (ขงเบ้ง)
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:35:16 AM »

อยากให้ทำเรื่องซื้อ-ขายตำแหน่งข้าราชการครับ ได้ข่าวหนาหูมาก ว่าซื้อกันแพง(เจ็ดหลัก) ตอนนี้ป.3ตจว.บางจังหวัดแพงมาก(คงถอนทุน) ปืนสั้นหลักสองหมื่นแล้วนะครับ โหย.....จะทุจริตไปถึงไหน เงินเดือน สวัสดิการ ตำแหน่งต่างๆก็มาจากภาษีประชาชนที่เสียภาษี ยังหน้าด้าน คอรัปชั่น  ::009:
  น่าจะดำเนินการอย่างที่ท่านเบิ้มว่ามากกว่าครับ  เป็นโรคระบาดที่ต้องหายามารักษาอย่างด่วนเลยครับ เชื้อแรงมาก น่าเอือมระอาจริง ๆ

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:53:42 AM »

แต่เรื่องปืนสวัสดิการ ทั้ง สน.อส และ สน.สก อาจจะเปลี่ยน นะ ว่าจะมีต่อไปหรือไม่ ถ้ายกเลิกราคาหน้าร้านก็ถีบตัวสูงขึ้น
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:52:22 AM »

ตอนนี้ใครอยากได้อะไรให้รีบเลยครับ เดี๋ยวจะขอป.3 กันยาก แบบเมื่อสมัยหน้าเหลี่ยมเป็นใหญ่อีก จำได้สมัยนั้นทำร้านปืนเงียบไปเลย

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:05:41 AM »

...เป็นแบบนี้ครับ...
1...ราคาปืนจะถูกลงเท่ากับราคานำเข้า บวกภาษีนิดหน่อย
2...การขออนุญาตถ้าคุณสมบัติครบนายทะเบียนจะอนุญาตทันที  ตามนโยบายรัฐบาล
3...ขอใบพกพาได้ภายในหนึ่งอาทิตย์..............อ้อ

...ทั้งหมดคือผมฝันครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:36:56 AM »

ก็ต้องรอดูต่อไปนะครับว่า เป็นไง ถ้าปืนอยู่ในมือผู้สุจริตชน ยั้งคิดก่อนยิงแต่ละครั้ง ปืนที่ได้รับอนุญาตมา ก็น่าจะถือว่า เป็นประโยชน์ต่อผู้ถือปืนและสังคมรอบข้าง, แต่หากปืนไปอยู่ในมือทุจริตชน ก็คงสร้างความเดือดร้อนให้เกิดขึ้นกับสังคมแน่นอน
,แต่ผมคิดอย่างหนึ่งว่า ส่วนใหญ่ปืนที่ใช้ในการกระทำผิดส่วนใหญ่มักจะเป็นปืนเถื่อน เพราะมันตามจับและตรวจสอบยาก หากซื้อได้ในราคาไม่แพงมาก และวัยรุ่นมักจะใช้ทำผิด ก็เป็นปืนพกลูกซองสั้น ที่เรียกว่าอีโบ๊ะ ประมาณนั้นครับ 
,ส่วนปืนมีทะเบียน ก็น่าจะเป็นส่วนน้อย ส่วนใหญ่จะมาใช้ในการแข่งขัน ปฏิบัติหน้าที่ หรือบางทีเห็นข่าว ก็เอามาใช้ยิงตัวตาย หรือคนใกล้ชิดผัวเมีย ทะเลาะกันแล้วมายิงกันตาย
,แต่ไม่แน่ใจว่า ทางราชการมีการเก็บสถิติคดีไว้หรือไม่ ซึ่งถ้ามีการทำเป็นสถิติไว้ก็น่าจะดีนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
ekkapols
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:15:36 PM »

ขึ้นอยู่ข้าราชการครับ เพราะแต่ละเรื่องที่ฝ่ายการเมืองทำ ปกติข้าราชการเป็นคนชงทั้งนั้น แล้วก็มีแถมท้ายด้วยว่า เรื่องไหนเร่งด่วน คนทำงานราชการจะรู้เรื่องนี้ทั้งนั้น ที่ผ่านมา ไม่ว่าใครเป็นรัฐบาล ล้วนแล้วแต่ไม่เคยสนับสนุนเรื่องการครอบครองอาวุธปืนเลย เน้นไปแต่การควบคุม มากน้อยแล้วแต่ อย่างอยู่ๆ รมต.มหาดไทยก็มีคำสั่งให้ยึดไรเฟิลแรงสูง โดยอ้างเรื่องเสธ.แดงถูกยิง ทั้งที่คนเล่นปืนประเภทนี้ ไม่มีทางเอาปืนตัวเองมาทำแบบนี้แน่ๆ รู้ทั้งรู้ว่าไม่ใช่ แต่ รมต.ก็สั่ง ครม. ก็ไม่ค้าน เห็นดีเห็นงามไปหมด (อย่าบอกว่าไม่รู้ ในเมื่อออกข่าวกันโครมๆ) ผมไม่อยากคิดในแง่ร้ายมากเลยว่า เป็นช่องทางทำมาหารายได้ของข้าราชการที่เกี่ยวกับเรื่องอาวุธปืนเลย แต่พฤติกรรมของข้าราชการที่ผมสัมผัสมา ก็ทำให้ต้องคิดแบบนี้ ขนาดค่าขนมตอนประชุมครั้งละ 2-300 บาท ยังเม้ม (แต่วันๆ นึง แต่ละหน่วยงาน ประชุมกันเป็น 10 งาน แล้วทั้งประเทศมีตั้งกี่หน่วยงานละ) แต่ละวันเงินถูกเม้มไปเท่าไหร่ อย่างไรก็ตาม ผมเชื่อว่า อยู่ที่ฝ่ายข้าราชการจะชงเรื่องนี้ไหม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์