๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:22:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65897 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #615 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 10:42:15 PM »

แล้วถ้าเรียกร้องให้เขาช่วย เกิดถ้าเขาไม่ช่วยจะทำไง.... มีแผนสำรองแผนสอง แผนสามมั่งรึเปล่า ??

ผมไม่เคยทำงานเชิงเดี่ยว หรือหวังรายได้จากแหล่งเดียว... ผมว่ามันเสี่ยงไป

เคยพูดเอาไว้เรื่องคนที่ปลูกยางเพียงอย่างเดียว...หากวันหนึ่งเขาไม่ซื้อยางขึ้นมา เอายางแผ่นมาแกงกินได้มั๊ย ??

คำถาม กวนตรีน.... แต่ลองคิดตามดูสิ 

มันเคยเกิดมาครั้งหนึ่งแล้ว เมื่อตอนเดือนธันวาปี ๕๔ ถึงมกรา ปี ๕๕ ยางขาลงต่อเนื่อง...

..พ่อค้าคนกลางหาเรื่องไปทัวร์ ไปธุระต่างจังหวัดกันถ้วนหน้า... เพราะใครขืนซื้อยางตอนนั้น แปลว่าขาดทุนสถานเดียว

ความเดือดร้อนตอนนั้น...ชาวสวนโดนกันถ้วนหน้า...  แต่ไม่รู้จักจดจักจำ...!!

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #616 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 08:55:38 AM »

แล้วเมื่อเดือนที่แล้วที่ว่า รมต. เกษตร ไปเซ็นสัญญากับบริษัทจีนที่จะซื้อยางจากไทยหลายหมื่นตัน แต่ซื้อราคาคงที่กิโลกรัมละ ๖๒ บาทละครับ จะเริ่มมีผลตอนไหน หรือว่ามีใครทำให้ราคายางในประเทศตกแล้วซื้อไปตุนไว้แล้วนำไปส่งขายจีนเข้ากระเป๋าตัวเองครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #617 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:03:44 AM »

ณ ตอนนี้ราคาขี้ยางหน้าลานที่บึงกาฬ กิโลกรัมละ 17-18บาท
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #618 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 12:48:00 PM »

แล้วเมื่อเดือนที่แล้วที่ว่า รมต. เกษตร ไปเซ็นสัญญากับบริษัทจีนที่จะซื้อยางจากไทยหลายหมื่นตัน แต่ซื้อราคาคงที่กิโลกรัมละ ๖๒ บาทละครับ จะเริ่มมีผลตอนไหน หรือว่ามีใครทำให้ราคายางในประเทศตกแล้วซื้อไปตุนไว้แล้วนำไปส่งขายจีนเข้ากระเป๋าตัวเองครับ

ราคานั้น หมายถึงราคาที่จีนซื้อเข้า หรือราคาที่ฝั่งไทยซื้อจากเกษตรกรไปขายจีนล่ะครับ

ถ้าหมายถึงราคาที่จีนซื้อล่ะก็ จีนซื้อราคานั้นมาพักใหญ่แล้วนี่ครับ

เพราะภาษีส่งออกยาง ประมาณ เศษสี่ส่วนสิบ....

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #619 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 01:17:04 PM »

เท็จจริงแค่ใหนที่ว่า ยางจีนในลาว จะเปิดกรีดเร็วๆนี้ครับ...ไม่เคยไปเห็นสักที ว่ามันมีปริมาณมากแค่ใหน.....

ก็พึงสังวรว่า อย่าหวังว่าราคายางจะกระโดดโงหัวถ๊อกแบบของเด็กวัยรุ่น.....

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #620 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 01:20:39 PM »

แล้วเมื่อเดือนที่แล้วที่ว่า รมต. เกษตร ไปเซ็นสัญญากับบริษัทจีน

ที่จะซื้อยางจากไทยหลายหมื่นตัน

แต่ซื้อราคาคงที่กิโลกรัมละ ๖๒ บาทละครับ

จะเริ่มมีผลตอนไหน หรือว่ามีใครทำให้ราคายางในประเทศตก

แล้วซื้อไปตุนไว้แล้วนำไปส่งขายจีนเข้ากระเป๋าตัวเองครับ

ราคานั้น หมายถึงราคาที่จีนซื้อเข้า หรือราคาที่ฝั่งไทยซื้อจากเกษตรกรไปขายจีนล่ะครับ

ถ้าหมายถึงราคาที่จีนซื้อล่ะก็ จีนซื้อราคานั้นมาพักใหญ่แล้วนี่ครับ

เพราะภาษีส่งออกยาง ประมาณ เศษสี่ส่วนสิบ....

55555 พี่แพนด้า  " ภาษี ส่งออก "  ยางพารา  มีด้วยเร๊อะ อ่ะ ฮา 55555

ยายว่า  " ไม่มี "  น๊า  เวลาส่งออก  ต้องแจ้ง พิกัดศุลกากร เท่านัั้นแหละอ่ะ ฮา

ลองนึกดู  สินค้าที่มี  " Vat "  เวลาเราส่งออก  เนี่ยะ ฮา
เราขอ  " เคลม "  คืน ได้ด้วย อ่ะ ฮา

5555 ยกเว้น " สินค้า บางชนิด " ที่ห้ามส่งออก อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #621 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 02:11:55 PM »

เท็จจริงแค่ใหนที่ว่า ยางจีนในลาว จะเปิดกรีดเร็วๆนี้ครับ...ไม่เคยไปเห็นสักที ว่ามันมีปริมาณมากแค่ใหน.....

ก็พึงสังวรว่า อย่าหวังว่าราคายางจะกระโดดโงหัวถ๊อกแบบของเด็กวัยรุ่น.....
คนรู้จักที่ข้ามไปบ่อยๆบอกเยอะนะครับ แต่แค่ใหนนี่ไม่รู้เหมือนกัน ทยอยกรีดกันแล้วครับ อีก2-3ปีน่าจะกรีดได้เต็มอัตราศึก
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #622 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 03:11:06 PM »

ตอนฟังข่าววิทยุนะเขาบอกว่าจะมีการจัดตั้งหน่วยงานเกี่ยวกับยางออกมารับซื้อยางจากประชาชนไม่ให้ราคาต่ำไปกว่านี้นะครับ เพราะทางจีนรับซื้อราคาคงที่ตลอดสัญญาครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มได้ตอนไหนครับ เห็นว่ายางในโกดังรอบแรกขายไปแล้วสองหมื่นตันนะครับ ส่วนเรื่องภาษีนั้นผมไม่ทราบครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #623 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 04:54:24 PM »

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #624 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:44:42 PM »

55555 พี่แพนด้า  " ภาษี ส่งออก "  ยางพารา  มีด้วยเร๊อะ อ่ะ ฮา 55555

ยายว่า  " ไม่มี "  น๊า  เวลาส่งออก  ต้องแจ้ง พิกัดศุลกากร เท่านัั้นแหละอ่ะ ฮา

ลองนึกดู  สินค้าที่มี  " Vat "  เวลาเราส่งออก  เนี่ยะ ฮา
เราขอ  " เคลม "  คืน ได้ด้วย อ่ะ ฮา

5555 ยกเว้น " สินค้า บางชนิด " ที่ห้ามส่งออก อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://internet1.customs.go.th/ext/Tariff/Tariff2.jsp
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #625 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 09:10:55 AM »

เรื่องราคายางที่ต้องทำความเข้าใจ
1ราคายางแผ่นโดยประมาณเท่ากับราคาน้ำมันดิบต่อบาร์เรน ขณะนี้คือ60เหรียญนิดๆ ราคายางแผ่นจึงควรอยู่ที่60บาทต่อกิโล
2ราคายางถ้วยโดยประมาณเท่ากับครึ่งราคาของยางแผ่นคือราว30บาท จึงต้องเข้าใจให้ชัดว่าราคายางที่พูดกันเป็นราคายางแผ่นหรือยางถ้วย
3 เมื่อน้ำมันราคา120เหรียญ ยางก็เคยราคา120มาแล้ว ตอนนี้สหรัฐเบ่นงานรัสเซียบีบราคาน้ำมันลดลงเหลือราว60เหรียญจึงกระทบราคายาง และยังจะบีบใก้ลงไปที่50เหรียญ จึงกระทบราคายางอีกระยะ แต่คงกดราคาน้ำมันได้ไม่นานเพราะโอเปคจะไม่ยอมแล้ว
4 เหตุที่ราคายางแผ่นถูกกดราคาเหลือต่ำกว่า60บาทเพราะบริษัทยักษ์จีนที่ซันตงผูกขาดกดราคาซื้อเพื่อเอาไปแปรรูปที่ซันตง บีบราคาซื้อจากผู้ส่งออกและให้นักการเมืองท้องถิ่นประสานสหกรณ์ยางในพื้นที่กดราคาซื้อจากชาวสวนอีกต่อหนึ่ง ราคาจึงต่ำกว่าปกติ พวกอุบาทว์นี้ยังมาหลอกรัฐบาลไม่ให้เร่งแปรรูปยางในไทย ทำทีว่าจะมาลงทุนเอง มันโกหกครับ
โกหกมาตั้งแต่สมัยรัฐบาลกรอนแล้ว
รัฐบาลควรทำอะไร
1รับซื้อเลยครับในราคาตามแนวที่ว่านี้ ไม่ขาดทุนแน่
2เร่งส่งเสริมแปรรูป อย่าหลงเชื่อบริษัทจีนบางบริษัทเลยผมรู้จักมันดีแต่จับมือกับรัฐบาลจีนให้แน่น
3เชิญผู้ส่งออกยาง5รายใหญ่มาขอความร่วมมือ
4 โอนกิจการรับซื้อขายยางจากเกษตรมากระทรวงพาณิชย์เพราะมีกลไกซื้อขายพร้อม และหมดยุคแบ่งเมืองกันแดกเหมือนนักการเมืองแล้ว อย่าช้าเลย
5ทำความเข้าใจประชาชนและชาวสวนยาง ถือหลักทำถูกต้องแล้วไม่ต้องกลัวม้อบ

เครดิต ไพศาล พืชมงคล

Hero Member

« ตอบ #626 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:03:39 PM »

http://internet1.customs.go.th/ext/Tariff/Tariff2.jsp

555555  พี่แพนด้า  " เปิด "  ไม่ได้ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #627 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 02:38:40 PM »

สกย. หรือปล่าวครับเป็นกองทุนเหมือนๆกองทุนน้ำมัน

รักเธอ....ประเทศไทย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #628 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 04:08:19 PM »

ยางของต้นยางตระกูลฮีเวีย ไม่ว่าจะเป็นยางแผ่น ยางแท่ง เศษยาง ยางก้อน น้ำยาง หรือขี้ยางจากต้นยาง

ยางปนดิน หรือปนเปลือกต้นยาง รวมทั้งยางในลักษณะอื่นซึ่งยังอยู่ในสภาพวัตถุดิบ

อัตราอากร ตามราคาร้อยละ ๔๐

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #629 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 04:57:56 PM »

55555  โอเค  " แต็งค์ "  พี่ พงษ์   หัว เอ็กซ์  อ่ะ ฮา 555555  ยิ้มีเลศนัย

สรุป  " ภาษี ส่งออก  "  คิด 40 %  ตามมูลค่า  อ่ะ ฮา  น้ำลายหก

เพราะฉะนั้น  ราคา  " ปลายทาง "  รวมค่าขนส่ง  ก็น่าจะ  หก เจ็ด สิบ อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

5555  แต่คนปลูก  "  สามโล ร้อย "  เหมือนเดิม อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 49
  พิมพ์