๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 11:17:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52334 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 03:59:25 PM »

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ทุกอย่างมันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว คิก คิก

ความเห็นของท่านอาจารย์ฉัตรชัย ผมให้ความเชื่อถืออย่างเต็มเปี่ยมครับ ด้วยเหตุและผล รวมทั้งข้อมูลในการพิจารณา วิเคราะห์ของท่านอาจารย์ ผมเห็นว่าเป็นกลางและตรงไปตรงมาอย่างที่สุด ..............

ที่คุณกล่าวว่า ไม่ใช่ข้อเท็จจริง ขอให้ยกเรื่องนั้นมาบอกให้ทราบหน่อยว่า ที่อาจารย์ฉัตรชัยกล่าว ไม่ใช่ข้อเท็จจริงอย่างไรบ้าง

การมองและวิจารณ์สิ่งใดสิ่งหนึ่ง หากตรงไปตรงมา มีเหตุผล ข้อมูล หลักการที่ถูกต้อง น่าเชื่อถือ ...................ถือได้ว่าเป็นบทวิจารณ์ที่ดี และน่านำไปใช้ ไปพิจารณา รวมทั้งเผยแพร่ ..............

มุมมองและการวิจารณ์ จะไม่เป็นกลางได้ หากเกิดจากจิตใจที่เอนเอียง ทัศนคติที่ไม่เป็นกลาง................ รวมทั้งความลุ่มหลง และอัตตา

ซึ่งอาจจะทำให้เอนเอียงขนาด "ไม่ฟังใคร"

สำหรับความเห็นของอาจารย์ฉัตรชัย กับความเห็นของคนที่ใจเอนเอียง .................. ผมเชื่อถืออาจารย์ฉัตรชัยมากกว่า

รอคำตอบที่ถามไว้ครับ

ขออนุญาตยังไม่จบเฉพาะเรื่องที่ผมถามอยู่ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #181 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:14:28 PM »

ตัดสินใจได้เยี่ยมมากครับ  แข่ง IPSC เค้านิยมซีแซดรุ่นนี้มากที่สุด  กล็อกมีใช้น้อยมากๆแทบไม่เห็น  
ผมว่าอาจเป็นเพราะจริงๆแล้วกล็อกไม่ใช่ปืนไว้ยิงแข่ง แต่เป็นปืนโหลสร้างง่าย  ราคาถูก ใช้อะไหล่ร่วมกันได้แทบทุกโมเดล  นี่ต่างหากคือจุดแข็งของกล็อก  
ขายเป็นล้อตๆให้หน่วยงานที่มีปัญหางบประมาณ  และไม่ต้องการปืนที่เพรียบพร้อมมากนัก   ถ้าพิจารณาน้ำหนักไก
ไกกึ่งดับเบิ้ลน้ำหนักไก5-7ปอร์น  เทียบไม่ติดกับไกซิงเกิ้ลของซีแซดอยู่แล้วครับ  และถ้ามองด้านความปลอดภัยซีแซดมีเซฟห้ามไกเวลายังไม่เข้าแนวเป้า
เช่น ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ  เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ

Grin รู้สาเหตุไหมครับ ว่าทำไมถึงนักกีฬานิยม CZ SP-01 มากกว่ากล๊อก Grin

Grin มาบอกเรื่องประเด็นที่ ทำไม นักกีฬารณยุทธบ้านเรา จึงเปลี่ยนมาใช้ SP-01 กันมาก (บางท่านได้บอกไปแล้ว แต่จะมาบอกในความเห็นส่วนตัวของผมเองบ้าง) Grin
 Grin เริ่มแรกเลย เพราะมันจุกระสุนได้มากกว่า ตามเสปค ซองกระสุน SP-01 จุมากกว่า 1 นัด แต่เอาจริง SP-01 มันใส่ได้ถึง 19 นัด มากกว่าตั้ง 2 นัด แต่ภายหลังกฎของ IPSC ดิวิชั่นโปรดัคชั่น บังคับให้ใส่กระสุนแค่ 15 นัด เท่านั้นเท่ากับหมดทุกปืนทุกรุ่น ข้อได้เปรียบนี้เลยตกไป Grin
 Grin ประการสอง หลายคนบอก ปืน SP-01 มีสมดุลที่ดีกว่า แต่ส่วนนี้ผมมองว่า ทั้งกล๊อก ทั้ง SP-01 ไม่ต่างกันมากนัก คือดีกันคนละส่วนครับ SP-01 โครงเหล็ก ครอบกันฝุ่น+รางอเนกประสงค์หนา ทำให้มีน้ำหนักถ่วงด้านปลายลำกล้องมากกว่า ลดการสะบัดเงย คุมปืนได้ง่ายขึ้น แต่กล๊อกเอง การออกแบบให้จับด้ามได้สูงมาก และองศาด้าม รวมทั้งตัวโครงปืนที่เป็นโพลิเมอร์ก็ช่วยซับแรงรีคอยล์ได้ดี มันก็ทำให้คุมปืนกล๊อกได้ไม่ยากเช่นกัน Grin
 Grin ประการที่ 3 ประการสำคัญ คือตามกฎ IPSC ดิวิชั่นโปรดัคชั่น วัดน้ำหนักไกเพียงจังหวะไกดับเบิล SP-01 จึงได้เปรียบเพราะ สามารถแต่งไกซิงเกิลให้เบามากได้ แต่กล๊อกทำไม่ได้ Grin
 Grin โดยทั้ง 3 ประการ ไม่เกี่ยวกับความปลอดภัย มีเซฟหรือไม่มีเซฟ และจากประสบการในการแข่งขัน (แข่งไม่มากนะครับ) เคยใช้ทั้งกล๊อกและ SP-01 ทั้งซ้อม ทั้งแข่งจริง กลับพบปัญหากับ SP-01 มากกว่าเสียอีก และที่ผ่านมาเห็นจากการแข่งและการซ้อม มีนักกีฬาทำปืนกล๊อก "ลั่น" น้อยกว่าปืนรุ่นอื่นประเภทอื่น และประสบการณ์ตรงเลยก็คือ ผมเคยทำ SP-01 ลั่นขณะซ้อม แต่ไม่เคยทำกล๊อกลั่น และผมเคยทำปืนกล๊อก "ตก" ในการแข่งขัน 2 ครั้ง ครั้งหนึ่งไม่มีกระสุนและไม่มีซองกระสุนในตัวปืน และอยู่ในเวลาที่ยังไม่ได้ทำการยิง (ช่วงเปลี่ยนเสตจยิง) เรียกให้กรรมการมาเก็บปืน เข้าเซฟตี้โซน ตรวจปืน และเก็บปืนใส่ซองปืนให้ ก็ผ่านไปด้วยดี แต่ครั้งที่ 2 ทำปืนตกหลังเสียงสัญญาณเริ่มทำการยิงแล้ว ปืนมีซองกระสุนและถูกขึ้นลำพร้อมยิงแล้ว แต่กล๊อกมันก็ "ไม่ลั่น" (แต่ได้กินไอศครีมสิครับ DQ 555) Grin
 Grin สรุปเรื่องความปลอดภัย ถ้าปืนอยู่ในสภาพสมบูรณ์ปกติ และ ไม่มี "คน" เป็นตัวแปร ผมก็ยืนยันว่า กล๊อก เป็นปืนที่มีความปลอดภัยเพียงพอ Grin

Grin ส่วนเรื่องที่ค่อนขอดมา ว่าถูกกระแนะกระแหน โจมตี ยั่วยุ น่ะ ก็ต้องดูว่าอะไรเป็นอย่างไร ข้อเท็จจริง ว่ากล๊อกเป้นปืนที่ออกแบบผลิตมาให้ต้นทุนต่ำ ผู้ผลิตจึงตัดบางสิ่งที่เขาคิดว่าไม่จำเป็นในมุมของเขาออก ตรงนี้มีใครไปแย้งหรือไม่ แต่การมาบอกว่าปืนกล๊อกไม่ปลอดภัย โดยยกเอาบทความของ อ.ฉัตรชัยมากล่าวอ้าง แม้เป็นข้อเท็จจริง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ากล๊อกไม่ใช่ปืนที่ไม่ปลอดภัย (ผมจึงบอกว่า บทความนั้นเป็นเพียง "ข้อพึงระวัง") ในบทความท่านก็บอกว่า ทิ้งลงมาจาก ฮ. ก็ยังไม่ลั่น เพียงแต่ท่านเตือนเรื่องระยะเดินไก และระบบของไกปืนที่ต่างจากปืนที่เคยเจอเคยใช้กันในช่วงนั้น (ตอนนั้นกล๊อกยังเป้นปืนที่ใหม่) แต่ท่านก็เพิ่มเติมว่า หากมีห้ามไกเพิ่มมาอีก จะเป็นปืนที่น่าใช้มากเสียด้วยซ้ำ Grin
 Grin หรืออย่างเรื่องที่บอกว่า กล๊อกติดไฟฉายติดปืน ทำให้วงรอบการทำงานของปืนเปลี่ยน ทำให้ขัดลำ นั่นออกทะเลไปไกลเลยครับ คำอธิบายแต่ละอย่างมันไม่ได้อยู่ในข้อเท็จจริงเลย หากจะถามกลับไปว่า สิ่งที่คุณบอก ว่าอันนี้ดี อันนี้ไม่ดี คุณเคยได้จับได้สัมผัสกับมันมามากน้อยแค่ไหน คุณมีใช้หรือได้เคยลองเคยยิงมาบ้างหรือไม่ คุณมีประสบการณ์กับสิ่งที่คุณบอกว่า ดี หรือ ไม่ดี มากแค่ไหน (ไม่ใช่เฉพาะกล๊อกนะ หมายถึงปืนอื่น ๆ ด้วย) เพราะเท่าที่อ่านมาจากกระทู้ติดไฟฉาย รวมทั้งในกระทู้นี้ มีเพียง "อ่านมา" "เขาบอกว่า" แล้วคุณก็มาบวกทัศนะคติที่คิดเองเออเอง ทำไมถึงบอกว่าคิดเองเออเอง อย่างเรื่องติดไฟฉายแล้วปืนขัดลำนั่น จริง ๆ แล้ว การจับปืนของแต่ละคนที่ต่างกัน มันเป็นตัวแปรมากกว่าเสียอีก เพราะหากไฟฉายทำให้ปืนกระดกน้อยลงจนเป้นสาเหตุให้ขัดลำ แล้วทำไมนักกีฬา IPSC ที่กริ๊ปปืนยิิงแบบไม่กระดกเลยปืนถึงไม่ขัดลำ หรืออย่างแนะนำปืนสำหรับแข่ง IPSC คุณบอกว่า "ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ" แค่นี้ก็บอกได้ว่าคุณไม่เคยสัมผัสกับการแข่ง IPSC Grin

Grin ทั้งเรื่องความปลอดภัย ทั้งเรื่องอะไรก็ตาม ตัวแปรหลักที่จะทำให้เกิดผลนั้น ๆ สุดท้ายมันก็อยู่ที่คนเป็นตัวแปรหลัก อย่างที่พี่โหน่งเล่าให้ฟัง พี่เขาไม่คุ้นชินกับไกของกล๊อก และมีความเชื่อมั่นในระบบห้ามไกที่เคยใช้อยู่ สามารถใช้ได้อย่างปลอดภัยกว่า พี่เขาก็กลับไปใช้อย่างเดิม หรือถ้าคุณมีกล๊อก คุณรุ้ว่ากล๊อกเดินไกสั้นกว่าเบากว่าไกดับเบิลทั่วไป คุณก็ปรับก็ระวัง ทำให้มันปลอดภัยสิครับ คุณถือปืนอะไรอยู่ ก็ต้องทำให้มันปลอดภัยที่สุด ทำอย่างไรจะให้ปลอดภัยที่สุด คือคุณต้องรู้เกี่ยวกันมัน คือรู้จริง ไม่ใช่จำมา อ่านมา หรือเขาเล่ามา ที่จริงก็ดีครับ ที่เอาเรื่องราวมาบอกกัน แต่การเอามาบอก เอามาเล่าเป้นคุ้งเป็นแคว ยกอันโน้นมา อันนี้มา พอถามกลับไป "เคยหรือยัง" ..... ไม่มีคำตอบ ผลคือ ... เงิบ Grin

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #182 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:44:04 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก +1 ครับ "เงิบ"

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:01:21 PM »

+ คุณใหม่ฯ ครับ... นักกีฬามาเอง... เย้...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #184 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:11:13 PM »

โห  ใหม่ มาที เนื้อ ๆ  ทั้งนั้น + ๑ ให้แล้ว  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #185 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:24:04 PM »

นี่คือ จริง ครับ ไม่ใช่ เขาเล่าว่า เขาบอกว่า...  เยาะเย้ย Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #186 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:31:22 PM »

ตอนวิ่งเปลี่ยนเสต็จ ผมไม่เคยเข้าเซฟเลยอ่ะ...  ตกใจ เยาะเย้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 05:34:21 PM โดย วายุ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #187 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:59:54 PM »

บวกให้นายใหม่ไปอีกหนึ่งคะแนน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #188 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:48:51 PM »

ตอนวิ่งเปลี่ยนเสต็จ ผมไม่เคยเข้าเซฟเลยอ่ะ...  ตกใจ เยาะเย้ย

พี่ต้นไปขโมยถ้วยใครมาครับ  ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #189 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:51:15 PM »

ญาติผมที่ จ.นครปฐม มีโอกาสชักปืนแต่โดนยิงตายเพราะลืมปลดเซฟครับ....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #190 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:53:30 PM »

พี่ต้นไปขโมยถ้วยใครมาครับ  ยิ้มีเลศนัย

ตากวางรู้ทันอีก...  ยี๊ ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #191 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:54:05 PM »

ญาติผมที่ จ.นครปฐม มีโอกาสชักปืนแต่โดนยิงตายเพราะลืมปลดเซฟครับ....

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #192 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:21:31 PM »

พอสรุปได้จากโพสพี่  NaiMai>รักในหลวง  ว่า ออกความเห็นเมื่อ ได้ลองเองได้ใช้จริงไม่อิงเค้าว่ามาครับ    เยี่ยม

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #193 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:28:38 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เสียใจด้วยครับคุณตั้ว  ไหว้

Pragmatism
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #194 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:30:01 PM »

ขอบคุณพี่ใหม่ครับ ขอ+1 ด้วยครับ  ไหว้

Pragmatism
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 21
  พิมพ์