๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:13:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่สองนิ้วกับลูกหลายแบบ  (อ่าน 40547 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:30:13 PM »

สืบเนื่องมาจากผมจะหาลูกไว้ใส่ชี๊ฟก็ได้คำแนะนำจากบรรดาผองเพื่อนไปต่างๆนานาบ้างก็ว่าต้องใช้ลูกนอกเท่านั้น บ้างก็ต้อง+P บ้างก็ลูกใน บางท่านยิ่งแล้วใหญ่ให้ใช้ลูกซ้อม
โอย...ปวดหัว ไปเปิดเวปต่างประเทศตามที่พี่ๆในนี้แนะนำ เอ้อดีแฮะ ได้รายชื่อมาสามสี่ยี่ห้อ(Fed +P Nyclad129gr.,win +P130gr.,speer gold dot +P125gr.)
พอไปเดินหาซื้ออาเฮียอาซ้อบอกไม่มีต้องรอ  อ้าวแลัวผมจะยิงผู้ร้ายไงล่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน เฮียบอกมีแต่ลูกในจะเอาเปล่า แหมเฮียครับต่างประเทศเขาทดสอบลูกBulletกะRoyalที่ไหนล่ะ
  งอนเอาก็เอา มาลองเองก็ได้ กลับมาบ้านมาค้นๆดูมีลูกอีกห้าหกชนิดแหมอย่างนี้ค่อยน่าทดลองหน่อย

เอ..แล้วเป้าจะใช้อะไรดีหนอ ตอนแรกคิดถึงแท่งเจลาตินแต่คิดได้ว่าไม่มีปัญญาหาแน่ สมุดโทรศัพท์หมดบ้านไปนานแล้ว จึงจิ๊กนิตยสารผู้หญิงของเจ๊มา โอโฮ
นิตยสารพวกนี้เนื้อกระดาษมันแน่นตึ้บทั้งเล่มสีหมด(พลิกไปพลิกมาแหมมันช่างเหมาะแก่การนำมาทำเป้าจริงๆ คิก คิก )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 07:41:57 AM โดย J » บันทึกการเข้า
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:39:38 PM »

รอลุ้นอยู่ครับ  Grin
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:44:04 PM »

ส่วนนี่คือบรรดาผู้ถูกทดสอบ

จากซ้ายไปขวาคือRoyal LRN 158gr.,Royal FMJ 158gr.,ลูกในประเทศ ไม่ทราบบริษัท ปลอกwin.,Bullet master LRN 158gr.,Bullet masterJHP 158gr.
อีกกลุ่มจากซ้ายไปขวาคือFederal classic LRN158gr.,Winchester LRNไม่ทราบgr.,Remington +P JHPไม่ทราบgr.,Fiocchi LRNไม่ทราบgr.

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:05:50 PM »

ทดสอบระยะสิบหลาแบ่งเป็นการยิงเป้าหนังสือหนึ่งนัดกับการยิงแท็ปเป้ากระดาษเพื่อจับความรู้สึกเกี่ยวกับรีคอยล์และการคุมปืน(อย่างหลังนี่หน่วยวัดคือความรู้สึกผเอง บู่ )

หลังจากนั้นเราจึงเริ่มชันสูตรโดยวัดความลึกหัวกระสุน,ความกว้างที่สุดของแผลและความลึกของแผล(เอาง่ายๆคือกระดาษปริลึกแค่ไหน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 10:07:43 PM โดย J » บันทึกการเข้า
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:17:50 PM »

รายละเอียดตอนวัดผมเองไม่ได้บันทึกภาพตลอดเพราะขั้นตอนซ้ำๆกันและไม่ได้ซับซ้อนอะไรจึงสรุปผลมาเลยครับ

ชนิดกระสุน          ความลึกที่พบหัวกระสุน(มม.)             เส้นผ่าศ.ก.ของแผล(มม.)        ความลึกของแผล(มม.)    รีคอยล์                     หมายเหตุ
1.ลูกซ้อมBullet148 gr.LWC             4                                    40                                                12                             0   
2.Royal  LRN 158 gr.                     9                                     48                                              12                            +1   
3.Royal  FMJ158gr.                       25                                   50                                                 31                            +2   
4.Huh ปลอกwin.LRN                        23                                   40                                                 27                            +2   
5.Bullet LRN158gr.                        23                                   40                                                 27                            +2   
6.Bullet  JHP158gr.   เปลือกทองแดงพบที่9มม.
                                        หัวตะกั่วพบที่18มม.                      80                                               25                              +2     แผลฉีกเป็นแนวยาว
7.Federal classic158gr.                16                                   35                                                   19                            +2   
8.Winchester LRN  ? gr.              19                                   40                                                    26                            +3   
9.Remington  JHP +P                 19                                    60                                                   21                            +4   เป็นแฉกๆกว้างมาก
10.Fiocchi  LRN?gr.                     13                                   40                                                    24                             +2   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 01:26:30 PM โดย J » บันทึกการเข้า
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:45:09 PM »

รีคอยล์สำหรับผม0=เบาสุดเพราะน้อยกว่าลูกซ้อมคงไม่มีแล้วคุมปืนเพื่อยิงนัดต่อไปง่ายสุด,+1=แรงกว่าแต่คุมง่าย,+2=ปานกลาง,+3=ดีดดิ้นคุมยากขึ้นแต่ฝึกหน่อยก็น่าจะได้
และ+4=คุมยากจังพี่ต้องฝึกหนักและนี่คือหัวกระสุน

และนี่เป็นtopview

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 11:20:26 PM โดย J » บันทึกการเข้า
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:57:41 PM »

ต้องขออภัยเรื่องตารางด้วยผมจัดยังไงก็ไม่ตรง ปวดหัวแล้วครับ ดูมันโย้ๆไปก่อนนะครับ ไหว้
ตอนแรกผมไม่ได้ทดสอบลูกซ้อมครับ ไม่รู้คิดไงเลยไม่มีรูปหมู่กับพี่น้อง เลยฉายเดี่ยวซะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 11:01:39 PM โดย J » บันทึกการเข้า
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:03:07 PM »

เข้ามา +2 (เอาไปก่อน 1 นะครับ ครบชั่วโมง เดี๋ยวมากดอีก 1  Grin)ให้ก่อนเลยครับ   นานๆ จะเจอกระทู้แบบนี้สักที...........สุดยอดครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 11:05:11 PM โดย PPM » บันทึกการเข้า

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:17:34 PM »

พี่น้องครับหมดรูปแล้วขณะนี้ผมง่วงและมึนจากการพยายามทำตาราง เขียนอะไรไม่ออกแล้ว ขอลาไปนอนก่อนพรุ่งนี้ว่ากันใหม่ครับ ไหว้
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 12:47:46 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับการทดสอบ เยี่ยม

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 05:02:29 AM »

ทดสอบได้เยี่ยมมากครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 07:29:14 AM »

จากการสังเกตุแบบชาวบ้านๆพบว่า
1.หัวกระสุนแบบLRNของต่างประเทศที่ทดสอบจะอ่อนกว่าของBulletและยี่ห้อ? ( ไอ้ยี่ห้อนี้มีความเป็นมาดังนี้ครับ ร้านที่ขายผมบอกว่าเป็นลูกผลิตในประเทศโรงงานไหนไม่ทราบแต่ดินขับแรง หัว ดีมาก ฯ ผมฟังแล้วก็เคลิ้มๆเลยซื้อมานัดละสามสิบ สรุปว่าถูกหลอกครับเพราะไม่ได้แรงกว่าลูกBulletเลยแต่แพงกว่านัดละสิบบาท Angry )เพราะทุกยี่ห้อเสียรูปทรงมากกว่า ทำให้ตัวรูที่หัวกระสุนคว้านเข้าไปกว้างกว่าของในเล็กน้อย(ไม่ใช่เส้นผ่าศก.แผลนะครับเพราะอันนั้นเป็นผลจากแรงอัดด้วย) ถ้าเป็นเนื้อหนังน่าจะทำลายได้มากกว่า
2.อำนาจการทะลุทะลวงของLRNในประเทศจะดีกว่า ก็น่าจะอธิบายได้จากเรื่องความแข็งของหัวกระสุนอีกแหละ
3.กระสุนRoyal LRNผมรู้สึกเหมือนดินขับน้อยกว่าชาวบ้านเขาและหัวอ่อนกว่าในประเทศด้วยกัน
4.กระสุนFMJ ทำหน้าที่ของมันได้ดีทะลวงไปลึกกว่าชาวบ้านเขาเสียดายผมไม่มีของนอกมาเปรียบเทียบ
5.JHPของBULLET ก็น่าประทับใจทีเดียวครับหัวบานดี ทะลวงไปลึกพอๆกับLRN นอกเลยทีเดียว
6.ลูก+Pของเรมิงตันก่อให้เกิดบาดแผลกว้างและฉีกขาดรุนแรงสุด
บทสรุป
การทดลองนี้ไม่ได้ทดลองกับเนื้อเยื่อจริงๆดังนั้นถ้าเป็นเนื้อหนังมนุษย์ผลอาจแตกต่างไปก็ได้ แต่ดีที่สุดที่ผมจะหาได้แล้วพอจะเป็นแนวทางในการเลือกกระสุนตามความเห็นผม ณ ขณะนี้ถ้าใช้ติดปืนปกติคงเลือกJHPขอBullet น่าจะเหมาะกว่าLRNของนอกถ้าต้องการติดไปเพื่อยิงทะลุกำบังก็คงเอาFMJของRoyal  ส่วน+Pนั้นทำลายเป้าหมายดีจริงแต่สำหรับผมรู้สึกลำบากพอควรในการคุมยิงนัดต่อไป แต่ถ้าจะติดปืนไว้ผมจะติดแค่นัดเดียวเป็นนัดสุดท้ายเพราะเวลายิงไปแล้วเราก็ไม่ต้องพะวงเรื่องการคุมปืนยิงนัดต่อไปและมันอาจช่วยเตือนเราได้ว่ากระสุนหมดแล้วนะ
ส่วนลูกRoyal LRNก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีเลยทีเดียวถ้าผมต้องทิ้งปืนไว้ที่บ้านให้ภรรยาใช้ผมจะเปลี่ยนเป็นลูกชนิดนี้เพราะรีคอยล์น้อยคุมง่ายกว่า
ทั้งนี้ทั้งนั้นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจคือผมมักจะซ้อมกระสุนที่ใช้จริงด้วย กระสุนในประเทศหาง่ายกว่าและราคาถูกว่าทำให้ซ้อมได้บ่อย หวังว่าสิ่งที่ผมทดลองคงพอจะเป็นประโยชน์กับพี่น้องที่ใช้ลูกในประเทศบ้างครับ ลูกของเราเองไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร ถ้าสามารถหาลูกนอกที่มีการทดสอบแบบมาตรฐานได้ก็ดีแต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องเดือดเนื้อร้อนใจอะไร ไทยทำไทยใช้ไทยเจริญ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 07:52:58 AM โดย J » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 07:49:31 AM »

ขอบคุณมาก นะครับ คุณ J.     เยี่ยม

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 08:48:47 AM »

เยี่ยม     ขอบคุณครับ  ท่านนำเสนอได้ดีมาก  แต่ช่องตาราง ความลึกของหัวกระสุน และความลึกของแผล ผมยังงงๆอยู่ครับ  มันต่างกันอย่างไร...ถ้ามีเวลารบกวนด้วยนะครับ....(ไอ้หมอนี่งงอยู่คนเดียว ยุ่งจริงๆ) Huh

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:46:06 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับพี่ เห็นแล้วอยากมีลูกโม่เล็กๆ อย่างนี้บ้างจริงๆเลย  เยี่ยม น้ำลายหก
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์