๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 08:05:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65910 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #660 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:18:21 PM »

จริงๆ ชาวสวนยางนั้นเคยผ่านจุดพีคสุดและต่ำสุดมาแล้วนะครับ เคยได้ราคา กก.ละร้อยกว่า จนรวยชั่วขณะจิต
ถอยวีโก้มาจอดชายคากันมากมายหลายครอบครัว จุดต่ำสุดที่ยางราคาถูกก็ผ่านมาแล้ว น่าจะเป็น สัญญาญเตือน
ให้หลายท่านได้รู้ตัวครับว่า พืชเศรษฐกิจชนิดนี้มันหวือหวาวูบวาบเกินไป จนยากที่จะฝากลมหายใจไว้กับมันได้
 ถ้าท่านคิดได้แบบนี้ท่านก็จะได้ มีแผนสำรอง เมื่อยามที่ราคายางมันตกต่ำกันครับ แต่ก็สุดแล้วแต่บุคคลนะครับ
ที่อาจไม่นำพาต่อสัญญาญอันตรายนั้น ไม่มองหาทางทำกินสำรองเอาไว้ ตอนท่านปลูกก็คงไม่มีใครไปบีบคอท่านให้ปลูก
 ชาวสวนยางก็มีปัญหาคล้ายๆ ชาวนาอยู่อย่างหนึ่งนะครับ นั่นคือ ผู้บริโภค ของท่านมีทางเลือกครับ
 ผู้บริโภค ของชาวนา ไม่ได้มีทั่วโลก ชาวโลกทุกคนไม่ได้กินข้าวเป็นอาหารหลัก และก็ไม่ได้มีแต่ประเทศไทยที่ปลูกข้าว
 ผู้บริโภค ของชาวสวนยาง ไม่ได้มีเฉพาะยางธรรมชาติ ชาวโลกทุกคนไม่ได้ใช้ยางพาราเป็นวัตถุดิบหลัก มันมียางสังเคราะห์
 จากกระบวนการปิโตรเคมี ยามใดน้ำมันดิบถูก ยางพาราแพง เขาก็ใช้ยางสังเคราะห์ได้ และก็ไม่ได้มีแต่ประเทศไทยที่ปลูกยาง
ตอนที่เกิดดีมานน์ลวงมาให้ชาวสวนดีใจเพราะตอนนั้นจีนยังไม่สามารถใช้ยางพาราจากสวนที่ตัวเองไปลงทุนปลูกไว้ที่ประเทศอื่นๆทัน
ราคายางก็กระฉูดมาก ตอนนี้น่าจะยากแล้วครับที่วันชื่นคืนสุขแบบนั้นจะหวนคืน

ผมไม่ได้จะต่อต้านหรือเป็นจระเข้ขวางลำชาวสวนยางนะครับ บ้านผมอยู่ใต้ ไม่ได้ปลูกยาง แต่ญาติสนิท มิตรสหายชาวสวนยางก็มาก
ไม่ได้คิดร้ายอะไรกับท่านเพียงแต่อยากให้ท่านได้มีแผนสำรองกันเท่านั้น ดินฟ้า อากาศภาคใต้ก็อุดมสมบูรณ์มากครับ ฝนก็ตกมากกว่าที่ไหน
มันคงมีพืชหรือสัตว์การเกษตรอะไรสักอย่างบ้างล่ะที่เป็นทางออกให้ท่านได้

ปล. ณ.ที่นี้ผมเห็นท่าน Pandanus คนหนึ่งล่ะ ที่เป็นชาวสวนยาง และท่านรับรู้ถึง สัญญาญอันตรายนี้ และได้หาทางวางแผนรับมือกับมันได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #661 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:26:15 PM »

จริงๆ ชาวสวนยางนั้นเคยผ่านจุดพีคสุดและต่ำสุดมาแล้วนะครับ เคยได้ราคา กก.ละร้อยกว่า จนรวยชั่วขณะจิต
ถอยวีโก้มาจอดชายคากันมากมายหลายครอบครัว จุดต่ำสุดที่ยางราคาถูกก็ผ่านมาแล้ว น่าจะเป็น สัญญาญเตือน
ให้หลายท่านได้รู้ตัวครับว่า พืชเศรษฐกิจชนิดนี้มันหวือหวาวูบวาบเกินไป จนยากที่จะฝากลมหายใจไว้กับมันได้
 ถ้าท่านคิดได้แบบนี้ท่านก็จะได้ มีแผนสำรอง เมื่อยามที่ราคายางมันตกต่ำกันครับ แต่ก็สุดแล้วแต่บุคคลนะครับ
ที่อาจไม่นำพาต่อสัญญาญอันตรายนั้น ไม่มองหาทางทำกินสำรองเอาไว้ ตอนท่านปลูกก็คงไม่มีใครไปบีบคอท่านให้ปลูก
 ชาวสวนยางก็มีปัญหาคล้ายๆ ชาวนาอยู่อย่างหนึ่งนะครับ นั่นคือ ผู้บริโภค ของท่านมีทางเลือกครับ
 ผู้บริโภค ของชาวนา ไม่ได้มีทั่วโลก ชาวโลกทุกคนไม่ได้กินข้าวเป็นอาหารหลัก และก็ไม่ได้มีแต่ประเทศไทยที่ปลูกข้าว
 ผู้บริโภค ของชาวสวนยาง ไม่ได้มีเฉพาะยางธรรมชาติ ชาวโลกทุกคนไม่ได้ใช้ยางพาราเป็นวัตถุดิบหลัก มันมียางสังเคราะห์
 จากกระบวนการปิโตรเคมี ยามใดน้ำมันดิบถูก ยางพาราแพง เขาก็ใช้ยางสังเคราะห์ได้ และก็ไม่ได้มีแต่ประเทศไทยที่ปลูกยาง
ตอนที่เกิดดีมานน์ลวงมาให้ชาวสวนดีใจเพราะตอนนั้นจีนยังไม่สามารถใช้ยางพาราจากสวนที่ตัวเองไปลงทุนปลูกไว้ที่ประเทศอื่นๆทัน
ราคายางก็กระฉูดมาก ตอนนี้น่าจะยากแล้วครับที่วันชื่นคืนสุขแบบนั้นจะหวนคืน

ผมไม่ได้จะต่อต้านหรือเป็นจระเข้ขวางลำชาวสวนยางนะครับ บ้านผมอยู่ใต้ ไม่ได้ปลูกยาง แต่ญาติสนิท มิตรสหายชาวสวนยางก็มาก
ไม่ได้คิดร้ายอะไรกับท่านเพียงแต่อยากให้ท่านได้มีแผนสำรองกันเท่านั้น ดินฟ้า อากาศภาคใต้ก็อุดมสมบูรณ์มากครับ ฝนก็ตกมากกว่าที่ไหน
มันคงมีพืชหรือสัตว์การเกษตรอะไรสักอย่างบ้างล่ะที่เป็นทางออกให้ท่านได้

ปล. ณ.ที่นี้ผมเห็นท่าน Pandanus คนหนึ่งล่ะ ที่เป็นชาวสวนยาง และท่านรับรู้ถึง สัญญาญอันตรายนี้ และได้หาทางวางแผนรับมือกับมันได้

ผมก็ชาวสวนยางนะครับ ชาวนาด้วยครับ รับจ้างด้วย คนขับรถด้วย ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #662 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:37:15 PM »

ผมก็ชาวสวนยางนะครับ ชาวนาด้วยครับ รับจ้างด้วย คนขับรถด้วย ครับ

หลายหิ้งแบบนี้ไม่ต้องกลัวยางถูกหรอก เยี่ยม คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #663 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:41:18 PM »

หลายหิ้งแบบนี้ไม่ต้องกลัวยางถูกหรอก เยี่ยม คิก คิก

ผมไม่กลัว แต่คนรอบตัวผมเด้ครับ ตัดยางกันเพ พอยางลงเราก็เดือดร้อนแหละครับ เขายืมเบี้ยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #664 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:44:54 PM »

ผมไม่กลัว แต่คนรอบตัวผมเด้ครับ ตัดยางกันเพ พอยางลงเราก็เดือดร้อนแหละครับ เขายืมเบี้ยครับ
เอาโฉนดสวนยางมาตั้งไว้แหละ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #665 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:55:25 PM »

กู๊ดไอเดียครับ  แต่โฉนดไปอยู่ ธกส. ตั้งแต่ดาวน์วีโก้แล้วครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #666 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 03:02:46 PM »

กู๊ดไอเดียครับ  แต่โฉนดไปอยู่ ธกส. ตั้งแต่ดาวน์วีโก้แล้วครับ
แสดงว่าลูกค้าติด เครดิตบูโร ไม่อนุมัติเงินกู้ทุกวงเงินครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #667 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 03:09:15 PM »

แสดงว่าลูกค้าติด เครดิตบูโร ไม่อนุมัติเงินกู้ทุกวงเงินครับ

หนักใจเลยนิผม

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #668 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 08:10:00 AM »

วันนี้ราคายางแผ่น น้ำยางสดเป็นอย่างไรบ้างครับ

ที่สงสัยคือทำไมต้องกิโลละ ๘๐ บาทด้วยครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #669 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 06:24:45 PM »

55555  ว๊าาายยยยย  ตายๆๆๆๆๆ  " น่ากลัว " อ่ะ ฮา 55555

สัดส่วน   " หนี้  ต่อ ทุน " ของ  ซีพี  อยู่ระดับ  6  / 1  อ่ะ ฮา

55555   หมายความว่า  มีเงิน  ร้อยบาท   " กู้ "  หกร้อย บาท  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.bangkokpost.com/news/general/449205/worrying-cp-debt-revives-1997-fears

'Worrying' CP debt revives 1997 fears

A borrowing spree by Thai billionaire Dhanin Chearavanont that raised debt t
o almost six times equity is adding to mounting corporate liabilities
and reviving memories of the 1997 crisis.

"One has to wonder whether the CP Group remembers the lessons of the Asian crisis,
" said Gillem Tulloch, founder of Hong Kong-based GMT Research Ltd.
Tulloch has worked in Asia as a financial analyst since 1995.
"There seems to be a fondness for large debt-financed acquisitions outside of their core competency."

Mr Dhanin's CP All Pcl, operator of 7-Eleven stores, increased total debt to 5.8 times
equity as of Sept 30 from zero two years ago, data compiled by Bloomberg show.
The number of Thai companies with debt more than double equity has risen to 53 out of 620 from 42 in 2007.

Standard & Poor's says that, while a crisis isn't imminent,
overstretched Thai borrowers have become more susceptible
to downturns as global economic growth falters.

The region has also protected itself by developing local debt markets
since Southeast Asian banks and property developers
struggled to meet overseas borrowings in the 1997 crisis.

"We believe Thai companies haven't been tested under very stressed conditions,
 especially with their current higher debt load," said Xavier Jean,
a Singapore-based analyst at S&P. "We haven't seen the full impact of rising interest rates
and the macroeconomic headwinds in the region and China."

CP All declined to comment when asked about its debt levels,
according to an emailed reply from the corporate communications division.
There was no immediate reply to further requests for comment.

Mr Dhanin said in a media interview last month that
he is interested in buying Thai lender LH Bank if it is put up for sale.
This was reported by the Bangkok Post on Nov 25.

CP All sold 80 billion baht ($2.4 billion) of bonds this year,
up 60% from 2013, Bloomberg-compiled data show.

Charoen Pokphand Foods Pcl, in which Mr Dhanin's family is also the biggest shareholder,
raised $290.4 million from the sale of convertible bonds in January 2014.
The notes have dropped 6.2 cents on the dollar this half to 100.02,
Bloomberg-compiled prices show. The securities are exchangeable into shares of CP All,
 which have slid 13.5% in the same period.

The Bank of Thailand has kept its benchmark rate at 2% since March,
as economic growth is set to slow to 0.8% in 2014 from 2.9% last year,
according to economists surveyed by Bloomberg.

The 10-year government bond yield has declined 102 basis points this year to 2.88%.

CP All generated 9.3 billion baht in free cash flow in 2013,
and has averaged 9.9 billion baht annually since 2008,
according to company filings. It had 188 billion baht of total debt as of Sept. 30.

"We are quite comfortable given the company's ability to generate cash flow
," said Jessada Sookdhis, chief investment officer in Bangkok at CIMB-Principal Asset Management Co,
which owns CP All bonds. "From our analysis, the gearing ratio will gradually decrease in the next three to five years."

While the company has a cushion if they need to sell some assets,
"they won't be able to take on a lot more debt going forward,
without breaching their debt covenants," said Sarat Arunakul,
an assistant fixed-income manager in Bangkok at Kasikorn Asset Management Co,
which manages 1.08 trillion baht including CP All bonds.
"We think their expansion plans are rather aggressive and the market is justified with its concern."

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #670 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 06:28:01 PM »

55555  ข้างล่างคือ  " คำแปล " ของ คุณทนง  อ่ะ ฮา

ยาย  ไม่รู้ว่าเป็น  "ทนง " ไหน  อ่ะ ฮา

ลองอ่านกันก่อนน   ไม่รู้เป็นไปตาม ที่เขาแปล หรือ เปล่า อ่ะ ฮา

55555  ถ้าจริง  มัน  " สยอง "  อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Thanong Fanclub

11. ความผิดปกติที่กลายเป็นเรื่องปกติในระบบการเงินโลก

CP All ผู้ประกอบการร้านสะดวกซื้อ7-11ได้เพิ่มสัดส่วนหนี้ต่อทุนเกือบ6เท่า
ทำให้นักวิเคราะห์ฝรั่งตั้งคำถามว่ากลุ่มซีพีได้จดจำบทเรียนของวิกฤติการเงินปี1997หรือไม่

หนึ่งในสาเหตุของวิกฤติการเงินปี1997คือบริษัทไทยมีหนี้มากเกินไปเมื่อเทียบกับทุน
ทั้งบริษัทไทยและแบงค์ที่มีการกู้ยืมดอลล่าร์ระยะสั้นมาลงทุนระยะยาว
พอเกิดวิกฤติเงินบาทถูกเจ้าหนี้เรียกเงินดอลล่าร์คืน

เลยมีปัญหาเพราะต้องหาบาทจำนวนมากขึ้นเพื่อแลกดอลล่าร์
หาดอลล่าร์ไม่ทันเลยทำให้ล้มละลายกันทั้งระบบ หลังจากวิกฤติแล้ว
บริษัทไทยเริ่มเรียนรู้ที่จะมีความสุขุมรอบคอบมากขึ้น
มีการรักษาวินัยการเงินที่สัดส่วนหนี้ต่อทุนที่1ต่อ1 หมายความว่ามีทุน100ก็กู้100

แต่CP All ซึ่งแทบจะไม่มีหนี้เลยเมื่อ2ปีที่แล้ว ได้เพิ่มสัดส่วนหนี้ต่อทุนเป็น5.8เท่า
ด้วยการกู้เงินจากแบงค์และการออกบอนด์ ณ สิ้นเดือนกันยายนที่ผ่านมาเพื่อที่จะซื้อห้างแม๊คโคร

จำนวนบริษัทไทยที่เพิ่มหนี้มากกว่าทุนกว่าสองเท่ามีจำนวนมากขึ้นถึง53บริษัท
จากบริษัทจดทะเบียนทั้งหมด620บริษัท ถ้าหากเกิดวิกฤติการเงินเอเชียขึ้นมากระทันหัน
บริษัทที่มีหนี้ต่อทุนในสัดส่วนที่มากเกินไปจะมีปัญหาการชำระหนี้
ภาพโดยรวมตอนนี้ดูแล้วยังไม่มีปัญหามากสำหรับบริษัทไทย
แต่การเพิ่มหนี้ลักษณะนี้คือการกลับไปสู่ช่วงก่อนปี1997

CP All มีกระแสเงินสด 9,300ล้านบาทในปี2013 ณสิ้นเดือนกันยายนปี2014
บริษัทมีหนี้188,000ล้านบาท ปีนี้CP All ได้ออกบอนด์ไปแล้วเป็นจำนวน80,000ล้านบาท
หรือเพิ่มจากปีที่แล้ว60%

ที่น่าสนใจคือแม้ว่าจะเพิ่มสัดส่วนหนี้ต่อทุนสูงถึง6เท่า

แต่CP Allมีค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยเฉลี่ยแค่ประมาณ5%กว่าๆเท่านั้น
เพราะว่าแบงค์พร้อมให้กู้ดอกเบี้ยถูก และนักลงทุนพร้อมที่จะซื้อบอนด์ดอกเบี้ยต่ำของCP All
เมื่อกู้เงินได้ถูกๆอย่างนี้ บริษัทสามารถleverageเพื่อซื้อกิจการใหญ่ๆที่เกินตัวได้ อันนำไปสู่การมีอิทธิพลเหนือตลาด

ไม่เข้าใจว่าทั้งกลต และธนาคารแห่งประเทศไทยปล่อยให้บริษัทจดทะเบียน
เพิ่มสัดส่วนหนี้ต่อทุนเป็น6เท่าได้อย่างไร?
ถ้าหากทุกบริษัทสร้างเหมือนCP All
อะไรจะขึ้นขึ้นต่อความมั่นคงของระบบการเงิน?

กลับมายังประเด็นที่เขียนในโพสท์ที่แล้ว บริษัทขนาดกลางหรือเล็กกว่า
รวมทั้งผู้กู้รายย่อยที่เจอดอกเบี้ยที่สูงกว่าCP Allมากเป็นเท่าตัว
ทำให้ไม่มีความสามารถในการแข่งขัน บริษัทยิ่งใหญ่ยิ่งได้เปรียบ
บริษัทยิ่งเล็กยิ่งเสียเปรียบ ยิ่งไม่มีโอกาสได้เกิด

ปลาใหญ่กินปลาเล็กจึงกลายเป็นระบบที่ปกติแล้วสำหรับบ้านเรา

thanong
12/12/2014

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Minton
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #671 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 07:17:02 PM »

ที่นี่แปลกไปมากเลย ผมไม่ได้โพสนานมาก แต่ก็เข้ามาอ่านๆ แบบคนนอก แต่โพสไม่ได้

คนที่นี่เปลี่ยนไป หลายๆคน ถือดี อวดตัว ยโส อย่างไม่เคยเห็นมาก่อน

ขอโทษนะครับผมพูดตรงๆ การพูดการจา การให้เกียรติกัน แบบคนร่วมอาชีพ คนร่วมภาค คนร่วมอุดมการณ์ไม่มีแล้ว

เหยียบได้เหยียบดีกว่า ข่มได้ข่มดีกว่า  พูดถึงคนทำสวนยางตามหัวกระทู้ อ่านดูความหมายแล้วก็ควรจะบอกว่า 55บาทก็อยู่ได้

แล้วตอนนี้ไม่ถึง 55บาท ควรจะอยู่ได้มั๊ย ก็ไปอีกทาง ชาวสวนยางไม่รู้จักปรับตัว 

เฮงซวย เออ เองเก่ง ปรับตัวได้ ปรับตัวเร็ว  แล้วยังไง ช่วยแก้ปัญหาส่วนรวมได้มั๊ย หรือ แค่กูรอดก็พอ

งั้นก็ไม่ต้องมาแหกปากโชว์พาวหรอก เพราะมันช่วยอะไรไม่ได้

คนทำสวน ใช่ว่าจะมีความรู้ทุกคน ใช่ว่าจะศึกษาเศรษฐศาสตร์กันมา

เห็นเค้าปลูกกันตั้งแต่รุ่นพ่อ ก็ปลูกตามๆกันมา ใครต้องบอกเค้าล่ะว่าเอ๊ย

ปลูกยางกันเยอะไปแล้ว ปลูกกันทั้งประเทศแล้ว เดี๋ยวยางจะราคาตกนะโว๊ย ใครต้องเป็นคนบอกชาวบ้านวะ

ไม่ใช่หน้าที่พวกราชการทั้งหลายหรอกหรือ  ตอนปลูกไม่ห้ามเค้าปลูก ก็เป็นธรรมดาปลูกแล้วขายไม่ได้คนก็ต้องโวยวาย

แทนที่จะช่วยวิเคราะห์การแก้ปัญหา  กลับมาด่าซ้ำเค้าซะนี่ เก่งกันเหลือเกิน ช่วยกันแก้ปัญหาเถอะพ่อคุณทูนหัว

เก่งจริงก็ทำหนังสือ ส่งวิธีการแก้ปัญหาให้ รัฐบาลโน่นดิ  ลองเสนอดูให้มันได้ประโยชน์ต่อชาวบ้านบ้าง

หรือไม่ก็ไปคุยเลยกับพวกแกนนำชาวสวนยางทั้งหลาย ว่าต้องทำอย่างงี้ๆ

ไม่ใช่มุดหัวโชว์พาวอยู่แต่ในเวปนี้

ผมต้องขอโทษผู้ใหญ่หลายท่านที่นี่ที่ผมให้ความเคารพ และยังเคารพอยู่นะครับ

แต่มันทนไม่ไหวกับพฤติกรรมคนที่ ชอบอวดตัว อวดดี ข่มคนอื่น ทั้งๆที่รู้ว่า ชาวสวนส่วนใหญ่เค้ามาแก้ต่างในนี้ไม่ได้

บางคนมาตั้งกระทู้เพื่อเจตนาให้เกิดการ ดูหมิ่น ดูถูก คนอื่นด้วยซ้ำ

ไหว้

จากภูผา ถึงทะเล
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 232

« ตอบ #672 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 07:28:19 PM »

ที่นี่แปลกไปมากเลย ผมไม่ได้โพสนานมาก แต่ก็เข้ามาอ่านๆ แบบคนนอก แต่โพสไม่ได้

คนที่นี่เปลี่ยนไป หลายๆคน ถือดี อวดตัว ยโส อย่างไม่เคยเห็นมาก่อน

ขอโทษนะครับผมพูดตรงๆ การพูดการจา การให้เกียรติกัน แบบคนร่วมอาชีพ คนร่วมภาค คนร่วมอุดมการณ์ไม่มีแล้ว

เหยียบได้เหยียบดีกว่า ข่มได้ข่มดีกว่า  พูดถึงคนทำสวนยางตามหัวกระทู้ อ่านดูความหมายแล้วก็ควรจะบอกว่า 55บาทก็อยู่ได้

แล้วตอนนี้ไม่ถึง 55บาท ควรจะอยู่ได้มั๊ย ก็ไปอีกทาง ชาวสวนยางไม่รู้จักปรับตัว 

เฮงซวย เออ เองเก่ง ปรับตัวได้ ปรับตัวเร็ว  แล้วยังไง ช่วยแก้ปัญหาส่วนรวมได้มั๊ย หรือ แค่กูรอดก็พอ

งั้นก็ไม่ต้องมาแหกปากโชว์พาวหรอก เพราะมันช่วยอะไรไม่ได้

คนทำสวน ใช่ว่าจะมีความรู้ทุกคน ใช่ว่าจะศึกษาเศรษฐศาสตร์กันมา

เห็นเค้าปลูกกันตั้งแต่รุ่นพ่อ ก็ปลูกตามๆกันมา ใครต้องบอกเค้าล่ะว่าเอ๊ย

ปลูกยางกันเยอะไปแล้ว ปลูกกันทั้งประเทศแล้ว เดี๋ยวยางจะราคาตกนะโว๊ย ใครต้องเป็นคนบอกชาวบ้านวะ

ไม่ใช่หน้าที่พวกราชการทั้งหลายหรอกหรือ  ตอนปลูกไม่ห้ามเค้าปลูก ก็เป็นธรรมดาปลูกแล้วขายไม่ได้คนก็ต้องโวยวาย

แทนที่จะช่วยวิเคราะห์การแก้ปัญหา  กลับมาด่าซ้ำเค้าซะนี่ เก่งกันเหลือเกิน ช่วยกันแก้ปัญหาเถอะพ่อคุณทูนหัว

เก่งจริงก็ทำหนังสือ ส่งวิธีการแก้ปัญหาให้ รัฐบาลโน่นดิ  ลองเสนอดูให้มันได้ประโยชน์ต่อชาวบ้านบ้าง

หรือไม่ก็ไปคุยเลยกับพวกแกนนำชาวสวนยางทั้งหลาย ว่าต้องทำอย่างงี้ๆ

ไม่ใช่มุดหัวโชว์พาวอยู่แต่ในเวปนี้

ผมต้องขอโทษผู้ใหญ่หลายท่านที่นี่ที่ผมให้ความเคารพ และยังเคารพอยู่นะครับ

แต่มันทนไม่ไหวกับพฤติกรรมคนที่ ชอบอวดตัว อวดดี ข่มคนอื่น ทั้งๆที่รู้ว่า ชาวสวนส่วนใหญ่เค้ามาแก้ต่างในนี้ไม่ได้

บางคนมาตั้งกระทู้เพื่อเจตนาให้เกิดการ ดูหมิ่น ดูถูก คนอื่นด้วยซ้ำ

ไหว้

เยี่ยม ไหว้

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #673 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 07:53:19 PM »

งั้นผมเสนอทางแก้ให้ครับเอาทักษิณมาเป็นนายกคร้าบบบ หรือจะเอาน้องปูเค้าเคยให้เยอะกว่านี้นะคร้าบบบ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อะ..ฟิ้วว ไปละคืนนี้ไปตอบแทนพระคุณแผ่นดินเกิดก่อน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #674 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:11:10 PM »

5 เสือ ในไทยที่ซื้อขายยางกระดาษเป็นใคร แล้วใครมีส่วนได้ส่วนเสีย ตัวแปรสำคัญที่ทำให้ราคายางตกต่ำ ซึ่งเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ในไทย รัฐบาลไทยรู้ดี..แต่ไม่มีใครกล้าแตะ..ทำไม?? ฝากเรื่องนี้ให้ท่านสื่อมวลชนค้นหาคำตอบให้ชาวสวนยางทีครับ..

บริษัทไทยฮั้วรับเบอร์ จำกัด (มหาชน)
บริษัทศรีตรังแอโกรอินดัสทรี จำกัด(มหาชน)
บริษัทเซาท์แลนด์ รับเบอร์ จำกัด
บริษัทวงศ์บัณฑิต จำกัด
บริษัทไทยรับเบอร์ ลาแท็คซ์กรุ๊ป จำกัด
การผูกขาดตลาดยางโดย 5 เสือส่งออก ที่ได้จ่ายผลประโยชน์ให้แก่นักการเมือง และข้าราชการในกระทรวงเกษตรฯ เพื่อทำร้ายชาวสวนยางตลอด 50 ปีที่ผ่านมา

จริงเท็จแค่ไหน ใครรู้บ้างครับ

หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 49
  พิมพ์