๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 02:52:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65902 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 06:18:24 PM »

ปลูกยางพันธุ์ ๒๕๑ บนเนินเขา...กรมวิชาการเกษตรเขาไม่แนะนำ  เพราะสายพันธุ์ไม่เหมาะสม..

แล้วทำไมผมถึงดันทุรัง

อย่างแรก  บริเวณที่ปลูก เต็มไปด้วยเชื้อราไฟท็อปเธอร่า ยางสายพันธุ์อื่นลงไปก็ตายเกลี้ยง แต่ ๒๕๑ จะทานโรคนี้ได้

อย่างที่ ๒ มันมีตัวอย่างสวนที่เปิดกรีดแล้ว เขาปลูก ๒๕๑ บนควน ชันกว่าของผมอีก ก็เห็นได้ผลดี ยางเสมอกันไม่ขาดสักต้น

มีเงื่อนไขว่า ยางพันธุ์อื่น ปลูกลงดินแล้วไม่รดน้ำก็ได้ แต่ ๒๕๑ ตอนเป็นยางเล็ก ต้องดูแลมากกว่า แล้งมากต้องรดน้ำด้วย

กว่าจะตั้งลำได้แล้วโตพรวดพราด อาจใช้เวลาถึง ๒ ปี ที่ต้องประคบประหงม
        สวนยางแก่
รู้สึกจะมีแปลงหนึ่งที่เป็นพันุ์ ๒๕๑
ว่าจะโค่นปลูกใหม่  น่าจะเป็น ๖๐๐ หรือว่าพันธุ์อะไรดีครับพี่หลวง
        ที่โนนดินแดง บุรีรัมย์
แปลงทดลอง น่าจะเป็นแปลงแรก ๆ ของอิสาน
โค่นปลูกใหม่ไปสองรุ่นแล้วมั๊ง  ไม่แน่ใจว่าเป็นพันธุ์อะไร
ผมก็เพิ่งทราบว่าโครงการอิสานเขียว  เขาปลูกยางพาราด้วย
แต่ที่แน่ ๆ คือ เฮียเป็ด  แจ้งเกิดดูเหมือนจะหลังอิสานเขียว
อิสานเขียวมันเกิดขึ้นก่อนโครงการฯของเฮียเป็ดนานมาก  อันนี้โคตรฮา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:28:13 PM »

ปลูกยางพันธุ์ ๒๕๑ บนเนินเขา...กรมวิชาการเกษตรเขาไม่แนะนำ  เพราะสายพันธุ์ไม่เหมาะสม..

แล้วทำไมผมถึงดันทุรัง

อย่างแรก  บริเวณที่ปลูก เต็มไปด้วยเชื้อราไฟท็อปเธอร่า ยางสายพันธุ์อื่นลงไปก็ตายเกลี้ยง แต่ ๒๕๑ จะทานโรคนี้ได้

อย่างที่ ๒ มันมีตัวอย่างสวนที่เปิดกรีดแล้ว เขาปลูก ๒๕๑ บนควน ชันกว่าของผมอีก ก็เห็นได้ผลดี ยางเสมอกันไม่ขาดสักต้น

มีเงื่อนไขว่า ยางพันธุ์อื่น ปลูกลงดินแล้วไม่รดน้ำก็ได้ แต่ ๒๕๑ ตอนเป็นยางเล็ก ต้องดูแลมากกว่า แล้งมากต้องรดน้ำด้วย

กว่าจะตั้งลำได้แล้วโตพรวดพราด อาจใช้เวลาถึง ๒ ปี ที่ต้องประคบประหงม
        สวนยางแก่
รู้สึกจะมีแปลงหนึ่งที่เป็นพันุ์ ๒๕๑
ว่าจะโค่นปลูกใหม่  น่าจะเป็น ๖๐๐ หรือว่าพันธุ์อะไรดีครับพี่หลวง
        ที่โนนดินแดง บุรีรัมย์
แปลงทดลอง น่าจะเป็นแปลงแรก ๆ ของอิสาน
โค่นปลูกใหม่ไปสองรุ่นแล้วมั๊ง  ไม่แน่ใจว่าเป็นพันธุ์อะไร
ผมก็เพิ่งทราบว่าโครงการอิสานเขียว  เขาปลูกยางพาราด้วย
แต่ที่แน่ ๆ คือ เฮียเป็ด  แจ้งเกิดดูเหมือนจะหลังอิสานเขียว
อิสานเขียวมันเกิดขึ้นก่อนโครงการฯของเฮียเป็ดนานมาก  อันนี้โคตรฮา

ถามผู้รู้เลยครับ  ท่านชอลิ่วเฮียง(P7) แห่งเว็บเกษตรพอเพียง...

เพราะผมเอง ไม่สันทัดพันธุ์ยางสำหรับอีสาน  แต่ถ้าสนใจยาง PB.311 ของแท้ดั้งเดิม ไม่ต้องไปจ่ายแพง ๆ ที่ไหน

มาเอากิ่งตาที่ผมได้เลย  ทั้งหมู่บ้านเหลือของผมแปลงเดียว  และเป็นยางที่อายุมากที่สุดในหมู่บ้าน

ที่ปลูกพร้อมกัน เขาจะโค่นรอบสองแล้ว หน้ายางผมยังดีอยู่เลย ดูท่าจะได้อีกหลายปีด้วย
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:40:45 PM »

ขอบคุณ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:02:15 PM »

ถามผู้รู้เลยครับ  ท่านชอลิ่วเฮียง(P7) แห่งเว็บเกษตรพอเพียง...

เพราะผมเอง ไม่สันทัดพันธุ์ยางสำหรับอีสาน  แต่ถ้าสนใจยาง PB.311 ของแท้ดั้งเดิม ไม่ต้องไปจ่ายแพง ๆ ที่ไหน

มาเอากิ่งตาที่ผมได้เลย  ทั้งหมู่บ้านเหลือของผมแปลงเดียว  และเป็นยางที่อายุมากที่สุดในหมู่บ้าน

ที่ปลูกพร้อมกัน เขาจะโค่นรอบสองแล้ว หน้ายางผมยังดีอยู่เลย ดูท่าจะได้อีกหลายปีด้วย

พันธุ์ยางดี ๆ เก็บไว้บ้างนะครับ   ติดตาปลูกต้นพันธุ์เอาไว้  เหมือนที่เค้าปลูกไว้เอากิ่งตา   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:31:08 PM »

พันธุ์ยางดี ๆ เก็บไว้บ้างนะครับ   ติดตาปลูกต้นพันธุ์เอาไว้  เหมือนที่เค้าปลูกไว้เอากิ่งตา   หลงรัก

ช่องทางรวยมาแล้วหล่าวนั้นน้าฉ๊อง เสียดายผมไม่ค่อยมียางควนแล้วว่าอี้ไปลองกำลังตัวเองแลบ้างครับ เดินเก็บยางควนอีกบ้างครับ รำลึกชีวิตแรกเด็กๆ เก็บยางก่อนไปโรงเรียนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:48:41 PM »

http://naikham.blogspot.com/2012/12/blog-post.html

ใบยางพันธุ์ PB.311 (KT.311)  ของนายขำ  ไม่ทราบว่า  เหมือนหรือแตกต่างจาก ยางพันธุ์ PB.311 ของกรมวิชาการเกษตรรึเปล่า ?   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:32:25 PM »

พันธุ์ยางชั้น 1 กลุ่ม 1 ในพื้นที่ปลูกยางใหม่ ที่มาแรงตอนนี้ คือ RRIT 408 ครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:50:08 AM »

ท่านไดที่อยู่ไกล้หาดใหญ่  มาเอาตายาง  หรือ  กิ่งพันธ์  ที่  ศูนย์วิจัยการยางหาดใหญ่  ได้เลยครับ

อยู่ตรง  สามแยกคอหงส์  ถนน  การญจณวานิจ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:06:15 AM »

มาแล้วเหวย  เมื่อกี้  ผู้ใหญ่บ้านประกาดว่า  ท่านไดที่ลงทะเบียนเรื่เองงินชดเรื่องราคายางพาราใว้

ไปตรวจสอบรายชื่อได้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:02:18 PM »

คุณลุงซวยจัง   ไหว้

http://siangtai.com/new/index6.php?name=hotnews1&file=readnews&id=22197

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:06:15 PM »

RIP ครับ ไม่น่าเชื่อว่าโดนได้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:36:37 PM »

RIP ครับ ไม่น่าเชื่อว่าโดนได้

มันมีความน่ากลัวในป่าอีกอย่างที่คนทั่วไปมักมองข้าม แต่มันคร่าชีวิตชาวป่ามานักต่อนักแล้ว....

แถวบ้านผมเรียกว่า"หลาวค่าง" เป็นกิ่งไม้เล็ก ๆ ไปจนขนาดใหญ่ ที่ค้างอยู่บนยอดไม้สูง ๆ

กิ่งขนาดหัวแม่เท้า  แต่พุ่งลงมาจากยอดไม้สูงห้าหกสิบฟุต โดนกะบาลใครเข้าก็ถึงตายทั้งนั้น

ชั่วชีวิตผม ไปงานศพคนโดนหลาวค่างมาแล้วสองครั้ง...

ครั้งแรก ลูกพี่ลูกน้องตัวเอง ไปนั่งดูเขาโค่นไม้...นั่งห่างหลายสิบเมตร  แต่ไม้ต้นที่โค่น มีเถาวัลย์ระพาทั่วบริเวณ

เถาขนาดใหญ่ ปลายข้างหนึ่งกระชากกิ่งสดของไม้ที่มันพันเกี่ยว แปลงลงมาจากระยะไม่สูงนัก แต่ปักกลางกระหม่อม......!!

กับอีกครั้ง คนมีอายุ เดินหาผึ้งกันมาสามคน  คนหลังมือซน เอาลูกขวานสับต้นไม้ขนาดย่อม ๆ

แรงกระเทือนพาให้กิ่งไม้ผุขนาดท่อนแขนแต่ยาวเกือบวา พุ่งหลาวลงมาจากปลายไม้ที่มันหักมาค้างอยู่ ปักกลางกระหม่อมเข่นกัน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:46:50 PM »

น่ากลัวครับจานปราช  + พี่คาร์ด้วยครับ  อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:37:58 AM »

เอามาฝากชาวสวนยางครับ .....   ไหว้

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:21:36 AM »

โอ้
เพิ่งจะเคยเห็น
แทนคำขอบคุณ บวก ๑ ครับ

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 49
  พิมพ์