๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 05:42:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65917 ครั้ง)
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:02:37 PM »

ผมนี้เป็นทั้งเณร   ทั้งพระ   เรียก น้องเณร กำลังสวย  อิอิ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:04:24 PM »

โฮ้ย  อย่าพูดเลยเรื่องคนบวช

หลายปีก่อน ขาใหญ่จากอีกหมู่บ้าน มาบวชแถวบ้านเรา

ผู้ใหญ่ชี้เป้าให้สายสืบครุบตัว วิ่งดุดตรีนเองล้ม บาตรพ่าน

ทั้งข้าวสุกทั้งยาส่งลูกค้าหล่นอ้านเอเต็มหนน   บู่

ถ้าจานปราชบวชนะ เณรแอร์ เณรคำ ไม่ได้กินเชื่อดิ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:07:56 PM »

โฮ้ย  อย่าพูดเลยเรื่องคนบวช

หลายปีก่อน ขาใหญ่จากอีกหมู่บ้าน มาบวชแถวบ้านเรา

ผู้ใหญ่ชี้เป้าให้สายสืบครุบตัว วิ่งดุดตรีนเองล้ม บาตรพ่าน

ทั้งข้าวสุกทั้งยาส่งลูกค้าหล่นอ้านเอเต็มหนน   บู่

ถ้าจานปราชบวชนะ เณรแอร์ เณรคำ ไม่ได้กินเชื่อดิ  คิก คิก

"เณรแอ"ครับ 

"เณรแอร์"นั้นมัน ทอม ดันดี ในหนังแผ่นของ ฤทธิ์ ลือชา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:12:24 PM »

ขุดแหวก ๆ จนเจอรากฝอย ครับหลวง

อย่าเรียกหลวงต่ะ  ใช่บวชที......

ไม่รู้เรียกยังไงก็ เรียกลูกเรียกหลานกะได้  ผมกะคงรุ่น ๆ นั้นแหละ
        ผมอ่อนหวา ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:13:19 PM »

ขุดแหวก ๆ จนเจอรากฝอย ครับหลวง

อย่าเรียกหลวงต่ะ  ใช่บวชที......

ไม่รู้เรียกยังไงก็ เรียกลูกเรียกหลานกะได้  ผมกะคงรุ่น ๆ นั้นแหละ
       ผมอ่อนหวา ครับ

พูดถึงอายุต่างหากครับ....

ไอ้นั่นน่ะ ไม่พักแหลง ผมแข็งแผ็กไม่มีอ่อนยวบอยู่แล้ว
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:14:18 PM »

โถก หล่าว อ๋อย อ๋อย อ๋อย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:53:12 PM »

ราคายางจะ กก.ละ 55 60 80 หรือ 100 บาท  เศษยางจะ กก.ละ 25 หรือ 60 บาท  เนื้อหมู ราคาจะ กก. ละ 100 หรือ 120 บาท ผักจะราคา กก.ละ  40 60 ชาวสวนยางหรือคนรับจ้างกรีดยาง ก็ยังคงต้อง ทำต่อไป ตราบใดที่ยังมีการรับซื้อน้ำยางสด และรับซื้อยางแผ่น และเศษยาง เพราะพวกเค้าดำรงชีพ ด้วยสาวยาง  เหมือนกับ ชาวนา ราคาข้าวเปลือกจะถูกจะแพง จะโดนโกง ก็คงต้องทำนา ต่อไป  การจะมีเงินพอใช้จ่าย และไปรอด ไม่ใช่อยู่ที่ราคายางจะแพงอย่างเดียว
                ครอบครัวผมพื้นฐานมาจากชาวนา แต่ดำรงชีพมาได้ เกือบสองช่วงชีวิตคน ด้วยสวนยาง แต่ไม่มีสาวยางเป็นของตัวเอง แม้แต่ไร่เดียว ไม่มียางเป็นของตนเองแม้แต่ต้นเดียว สร้างฐานะ จากสวนยาง จากไม่มีอะไรเลย จนมีที่ดิน 1แปลง เล็กๆๆ สร้างบ้านได้ 2หลังเล็กๆๆ พอกันแดดกันฝนได้  มีรถปิกอัพ 1 คัน มีรถ มอไซด์3คัน และที่สำคัญ ผมและพี่และน้องได้เรียน มีความรู้ พอเป็นในต้นทุนในชีวิต จากน้ำพักน้ำแรงของพ่อที่ได้จากสวนยางนี่แหละ  ตอนนี้อยู่ในสภาพปลอดหนี้สิน มีเงินเก็บบ้างแม้ไม่มากมายนัก  อาศัยสวัสดิการค่ารักษา พยาบาล จาก30 บาท และสวัสดิการเบิกตรงของมนุษย์เงินเดือน ก็พอจะดำรงชีพอยู่ได้ ไม่ขัดสนนัก  สวนยาง ไม่ได้ปลูกได้แต่ยางอย่างเดียว สวนยางไม่ได้ ให้แต่เพียงน้ำยาง อย่างเดียว  ขอเพียงแต่ อย่าหลงทางเท่านั้น ก็สามารถที่จะอาศัยสวนยางได้

ปล. ผมลับมีดตัดยางไม่เป็น เพราะมันลับยาก  ผมกรีดยางไม่เป็นเพราะมันต้องใช้ทักษะพอสมควร  พอจะพุดคุยเรื่องยางได้บ้าง นิดหน่อย

....ได้แรงอก....  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

โดยเฉพาะตามตัวสีแดง....

ชาวสวนยางมืออาชีพ...หมายถึงที่เป็นชาวสวนยางด้วยจิตวิญญาณกันเลยนะ  

ก่อนกรีดยาง เค้าเงยหน้ามองฟ้าครับ ไม่ได้เปิดเว็บดูราคายาง....

ยางจะถูกจะแพง ไม่ได้มีผลทำให้เขาฮึกเหิมหรือหดหู่ในการกรีดยางแต่ละวัน

แต่ที่เงยหน้ามองฟ้า ดูว่าฝนมันจะตกใส่ยางของเขาหรือเปล่าต่างหาก

ฝนตกใส่ไม่ใช่เพียงแค่สูญเสียยาง แต่มันจะทำร้ายหน้ายางให้เป็นโรคเส้นดำ...

ผมก็เติบโตมาแบบนี้เลยครับ ครอบครัวเราไม่มีสวนยางเป็นของตัวเองเลยสักต้น รับจ้างกรีดยางส่งลูกสามคนเรียน พอเรียนจบทำงานได้ ผมเลยพยายามซื้อสวนยางแถวๆบ้านไว้ให้แปลงนึง ไว้ให้พ่อกับแม่พอได้ทำกินครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:01:05 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:07:10 AM »

ผมว่าในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า ราคายางจะตกยิ่งกว่านี้อีกนะครับ  ไหว้

หลังจากเมื่อปีกลาย ผมกับคณะเพื่อนไปเที่ยวประเทศลาวโดยตะลอนตั้งแต่หลวงพระบางไปจนถึงปากเซ-จำปาสัก ตลอดข้างทางผมเห็นแต่แปลงสวนยางพาราของบริษัทจีนและเวียดนามที่ขอสัมปทานพื้นที่จากรัฐบาลลาว บางแห่งบนเขามีแต่ต้นยางพาราเต็มไปหมดสุดลูกหูลูกตา  ผมก็สอบถามไกด์ลาวได้ความว่าตอนนี้ต้นยางหลายที่โตจนเริ่มกรีดได้แล้ว โดยมีแรงงานชาวลาวที่ไปอบรมจากฝั่งไทยเป็นแรงงานในการกรีดและนำน้ำยางไปส่งขายโรงงานของนักลงทุนจากจีนและเวียดนามที่เข้ามาตั้งโรงงานรับซื้อน้ำยางและผลิตยางแผ่น-ยางก้อนครบวงจรในพื้นที่ ผมเองยังเห็นขบวนรถอีแต๋น รถบรรทุกวิ่งขนน้ำยางบ้าง ยางแผ่นบ้างสวนทางกันตั้งหลายคัน

ผมว่าต่อไปนี้โอกาสที่ยางพาราเคยมีราคาพุ่งสูงถึง 180 บาท/กิโลกรัมคงไม่เกิดขึ้นอีกแล้ว เพราะเห็นอาเฮียลงทุนทำสวนยางแบบมโหฬารอย่างนี้น่ากลัวว่าไทย-มาเลเซีย-อินโดนีเซียจะเจอคู่แข่งที่น่ากลัวของจริงแล้วละครับ  อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:14:15 AM »

ผมว่าในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า ราคายางจะตกยิ่งกว่านี้อีกนะครับ  ไหว้

หลังจากเมื่อปีกลาย ผมกับคณะเพื่อนไปเที่ยวประเทศลาวโดยตะลอนตั้งแต่หลวงพระบางไปจนถึงปากเซ-จำปาสัก ตลอดข้างทางผมเห็นแต่แปลงสวนยางพาราของบริษัทจีนและเวียดนามที่ขอสัมปทานพื้นที่จากรัฐบาลลาว บางแห่งบนเขามีแต่ต้นยางพาราเต็มไปหมดสุดลูกหูลูกตา  ผมก็สอบถามไกด์ลาวได้ความว่าตอนนี้ต้นยางหลายที่โตจนเริ่มกรีดได้แล้ว โดยมีแรงงานชาวลาวที่ไปอบรมจากฝั่งไทยเป็นแรงงานในการกรีดและนำน้ำยางไปส่งขายโรงงานของนักลงทุนจากจีนและเวียดนามที่เข้ามาตั้งโรงงานรับซื้อน้ำยางและผลิตยางแผ่น-ยางก้อนครบวงจรในพื้นที่ ผมเองยังเห็นขบวนรถอีแต๋น รถบรรทุกวิ่งขนน้ำยางบ้าง ยางแผ่นบ้างสวนทางกันตั้งหลายคัน

ผมว่าต่อไปนี้โอกาสที่ยางพาราเคยมีราคาพุ่งสูงถึง 180 บาท/กิโลกรัมคงไม่เกิดขึ้นอีกแล้ว เพราะเห็นอาเฮียลงทุนทำสวนยางแบบมโหฬารอย่างนี้น่ากลัวว่าไทย-มาเลเซีย-อินโดนีเซียจะเจอคู่แข่งที่น่ากลัวของจริงแล้วละครับ  อ๋อย

+    ไหว้ ขอบคุณน้ารพินทรนาถ ที่ร่วมแบ่งปันข้อมูลครับ  จีนคิดอะไรคิดลึก คิดละเอียด อาศัยฐานของประเทศที่ยังไม่เจริญในอาเซียนเป็นโอกาส เข้าตักตวงแบบวางแผนยาวนานเลย ได้ยินขาวว่าทางการจีนลงทุนสร้างถนน ทำไรให้ลาวแบบให้เปล่าเยอะ เพื่อกรุยทางให้เอกชนจีนลุยได้สะดวก  ประเทศเราเองต่างหาก ที่ไม่มีเวลามาคิดยุทธศาสตร์แบบนี้ แถมชอบทะเลาะกับเพื่อนบ้านซะงั้น

แต่ก็ได้ข่าวเอกชนไทยเข้าไปลงทุนประเทศเพื่อนบ้านไม่น้อย โดยไม่รอรัฐบาล

จีนเป็นประเทศนักผลิต ผลิตทุกอย่างที่โลกต้องการ  รัฐบาลเขาจึงกรุยทางให้เอกชนเข้าไปหาแหล่งทรัพยากรประเทศต่างๆ โดยรัฐบาลจีนช่วยอำนวยความสะดวก 

คิดแต่เซ็งลี้ทุกลมหายใจจริงๆพี่ใหญ่เนี่ย   บู่   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:07:00 AM »

+    ไหว้ ขอบคุณน้ารพินทรนาถ ที่ร่วมแบ่งปันข้อมูลครับ 

จีนคิดอะไรคิดลึก คิดละเอียด อาศัยฐานของประเทศที่ยังไม่เจริญในอาเซียนเป็นโอกาส
เข้าตักตวงแบบวางแผนยาวนานเลย ได้ยินขาวว่าทางการจีนลงทุนสร้างถนน
ทำไรให้ลาวแบบให้เปล่าเยอะ เพื่อกรุยทางให้เอกชนจีนลุยได้สะดวก 
ประเทศเราเองต่างหาก ที่ไม่มีเวลามาคิดยุทธศาสตร์แบบนี้

แถมชอบทะเลาะกับเพื่อนบ้านซะงั้น

แต่ก็ได้ข่าวเอกชนไทยเข้าไปลงทุนประเทศเพื่อนบ้านไม่น้อย โดยไม่รอรัฐบาล

จีนเป็นประเทศนักผลิต ผลิตทุกอย่างที่โลกต้องการ 
รัฐบาลเขาจึงกรุยทางให้เอกชนเข้าไปหาแหล่งทรัพยากรประเทศต่างๆ
โดยรัฐบาลจีนช่วยอำนวยความสะดวก 

คิดแต่เซ็งลี้ทุกลมหายใจจริงๆพี่ใหญ่เนี่ย   บู่   Grin

555555  พี่เบิ้ม  เขียนชม  " จีน " อย่างนี้  ฮา
เดี๋ยวยาย  ยก  " ลูกสาว " ให้คนนึง อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ตรุษจีน  ที่ผ่านมา  ยกทำไก่ 10 ตัว  เป็ด 3 ตัว   ผัดกระเพาะปลา 1 จาน
ปลากระพงขาวนึ่งบ๊วย  1 จาน  หมู 5 กิโล  อาหาร คาวหวาน เต็มโต๊ะ อ่ะ ฮา
ปีนี้  พรรคพวก เขาให้  Hennessy ขนาดลิตร มาลังนึง ยายจัดการ ขึ้นโต๊ะ เลยอ่ะ ฮา

พูดถึงเรื่อง "คนจีน"  เก็บเล็กผสมน้อย  ทำทุกอย่างด้วยตัวเขาเอง อ่ะ ฮา
จึงทำให้ตอนนี้มี  "เงินทุนสำรอง "  มากที่สุดในโลก อะ ฮา  ขำก๊าก

เรื่องราคา ยางพารา  ในอนาคต  คงเหมือนกับพี่ รพินทรนาถ บอกอ่ะ ฮา  แบร่ แบร่
ถ้าถึงตอนนั้น  คงต้องใช้  "บริการ"  กำนัน  ปิดถนน อีกครั้ง อ่ะ  ฮา 5555

5555  ที่เขียนมาเนี่ยะ  ยายจะบอกว่า  ยายเป็น " เจ๊ก "  เหมือนกัน อ่ะ ฮา  แบร่

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:49:51 PM »

สาวจีนรุ่นใหม่ๆ สวยมากครับ(แอบแต๊ะอั๋งแล้ว คิก คิก )   นี่ถ้าพูดจีนได้ เจ๊กหน๋อซาสี่...ฯ คงจีบไปละ  คิก คิก

ได้ข่าวเฉพาะเซี้ยงไฮ้ ผู้หญิงมีมากกว่าผู้ชาย3 ต่อ 1  แส ดงว่าสาวจีนรุ่นใหม่ๆโสดเยอะมาก  คิก คิก

ไทยมัวแต่มึน ตอนนี้จีนทะลักแล้ว ทั้งมาเรียน มาเที่ยว มาทำงาน แถวเชียงใหม่มีกระแสรำคาญละ มากันเต็ม ทำไรไม่เกรงใจคนไทย ขับรถมั่วไปหมด บ้านเค้าคงไม่เสรีเท่าบ้าน มาบ้านเราเลยสนุกกันใหญ่

ตอนนี้นร.บ้านเราก็ไปเรียนจีนเยอะครับ จบ.ม.ต้น ม.ปลาย ไปเรียนต่อจีนเยอะ  

ยังมองไรไม่ชัดนัก ต่อไปจะยังไงหน๋ิอ......ถ้าเปิดเสรีอาเซียน 10ชาติ  ไหนจะพี่จีนมากันเยอะแบบนี้  ถ้ามาแย่งอาชีพคนไทย คงชิหายกันบ้างเหละ ตกใจหน้าซีด

ช่วงชุลมุนของพี่ไทยตอนนี้ ไม่มีหัว ไม่มีหาง เผลอๆปีนี้ประเทศเราจะไม่มีเฮดเลย เหมือนขับรถไม่มีไฟแดงไฟเขียว  อ๋อย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:17:07 AM »

ในความคิดผม คิดเหมือนนายอะไรนะ ปริญญาทำนาที่ออกรายการคนค้นคนน่ะ

คือ เราอย่าทำเป็นผู้จัดการสวนยาง กรีดเองก็ถางเอง ใส่ปุ๋ยเอง ฉีดหญ้าเอง ลดต้นทุนลงไปโขเลย

มันได้เห็นอะไรมากกว่าการได้ค่ายาง เหมือนล้างรถเองนั่นแหละ เพราะจุดเสียเล็ก ๆ ที่เพิ่งเริ่ม เราจะเห็นทันก่อนที่มันจะเสียหาย

สวนยางที่เราเข้าไปทำเอง ถึงจะให้คนอื่นกรีด คนกรีดก็ต้องระมัดระวัง ไม่ทำมักง่ายสะเพร่า เพราะเจ้าของเข้ามาดูอยู่ตลอด

แนวโน้มนะครับจานปราช  ไม่ใช่แค่อาชีพเกษตรกร  คนรุ่นใหม่ๆเอา ซัก25ลงไป  ไม่ชอบทำงานที่ใช้แรงมากนัก  เลือกที่จะทำงานสบาย สบายไงก็ตาม แม้ทำงานในห้าง ขอได้อยู่ห้องแอร์ก็พอ เหงื่อไม่ออก !

ก็ตามข่าว เด็กเลือกเรียนอาชีวะ เทคนิคน้อยลงทุกปี เพราะมองว่าเรียนไปก็ทำงานเหนื่อยสิ  มุ่งเอาใบปริญญาดีกว่่า 

ปัญหาแรงงานขาดนี่สำคัญมากๆ  ยังเหลือก็แรงงานที่อายุเลย30-40-50 ที่เป็นแรงงานรุ่นก่อนๆ เด็กรุ่นใหม่ไม่เอาแล้ว งานช่างประเภทต่างๆ

ตรงนี้ผมมองเห็นช่องครับ อนาคตค่าแรง ค่าตัวแรงงาน อาจจะพลิกกลับ  งานช่างฝีมือ จะค่าแรงสูง กว่าคนจบปริญญา

ที่เห็นชัดๆก็พวกสายอาหาร กุ๊ก เชฟ ไปก่อนละ แต่ก็มีคนรุ่นใหม่สนใจเยอะ มหาลัยเริ่มเปิดหลักสูตรเชฟเต็มตัว  เยี่ยม

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:24:58 AM »

จริงๆเมืองไทย ถ้าอยากเปลี่ยนจากพึ่งการส่งออก60-70% 

ผมว่ามาเน้นการท่องเที่ยว ทำให้เป็นสวรรค์ของการท่องเที่ยว เรามีทรัพยากรการท่องเที่ยวเหลือล้น  คนไทยเด่นกว่าชาติอื่นอยู่แล้ว มีเซอวิสมายด์

ข้อนึงที่ผมมองเห็น(จากสมองน้อยๆ) คือคนเราเวลาไปเที่ยว เค้าพร้อมใช้เงินมากกว่าอยู่บ้านหลายเท่า เตรียมเงินมาใช้  ใช้มากกว่าปกติหลายเท่า คนมีเงินสิ ถึงมาเที่ยว ไม่มีเงินจะมาเหรอ  มาเลฯ,อินโด ข้อห้ามมากมาย ด้านศาสนา บ้านเราเสรี เยี่ยม

ดูสิงค์โปรไม่มีไร มันยังดิ้นรน สร้างนั่นนี่ เทียบกับทรัพยากรบ้านเรา คงไม่ถึง1ในพันครับ บ้านเราเพียบพร้อมไปหมด ขาดแค่การจัดการดีๆ  Grin

✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 07:44:01 AM »

เจอผู้รู้จริงมาแบบนี้ กระจ่างกันแหละครับ...

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 49
  พิมพ์