๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 02:10:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยการซื้อปืนครับ  (อ่าน 3471 ครั้ง)
Longth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 03:05:44 PM »

Huh คือผมได้มีโอกาสคุยกับ นักเรียนนายร้อย ตร.ตามโครงการมวลชนสัมพันธ์ที่ออกมาอยู่กับประชาชน เรื่องการให้มีครอบครองอาวุธปืน ที่ผมสงสัยคือ ปืนขนาด .357 กับ .45 หรือ 11 มม. ชาวบ้านธรรมดามีสิทธิ์ขอซื้อได้หรือปล่าว เพราะว่ายังไม่แน่ใจว่าในอนาคตจะให้ขอซื้อได้หรือไม่ คำตอบที่ได้รับคือ ชาวบ้านทั่วไป (ไม่ใช่ข้าราชการกรมการปกครอง เจ้าหน้าที่ผู้รักษาความสงบ ฯ)รวมทั้งข้าราชการพลเรือนสังกัดอื่น ที่ไม่ใช่ที่กล่าวข้างต้น ขอได้ แค่ 9 มม.หนือ .38 เท่านั้น ไม่ทราบว่า ข้อมูลถูกหรือปล่าวครับ อยากขอคำแนะนำจากพี่สมาชิก เพราอนาคตอยากได้ 11 มม.สักกระบอก หรือ 686 ขนาด 6 นิ้ว
     Shockedขอความกรุณาช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยครับ ตอนนี้ผมมีแค่ 452 ZKM อยู่ กระบอกเดียว
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 03:12:56 PM »

ซื้อใด้ครับ  แต่ต้องดำเนินเรื่องขอใบ..ป..อะไรนี่แหละก่อน Huh
ยังงี้ต้องถามพี่ซับ Wink

ท่าน พี่ซับ อยู่ใหนมาตอบที Grin Grin Grin Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 03:45:59 PM »

Huh คือผมได้มีโอกาสคุยกับ นักเรียนนายร้อย ตร.ตามโครงการมวลชนสัมพันธ์ที่ออกมาอยู่กับประชาชน เรื่องการให้มีครอบครองอาวุธปืน ที่ผมสงสัยคือ ปืนขนาด .357 กับ .45 หรือ 11 มม. ชาวบ้านธรรมดามีสิทธิ์ขอซื้อได้หรือปล่าว เพราะว่ายังไม่แน่ใจว่าในอนาคตจะให้ขอซื้อได้หรือไม่ คำตอบที่ได้รับคือ ชาวบ้านทั่วไป (ไม่ใช่ข้าราชการกรมการปกครอง เจ้าหน้าที่ผู้รักษาความสงบ ฯ)รวมทั้งข้าราชการพลเรือนสังกัดอื่น ที่ไม่ใช่ที่กล่าวข้างต้น ขอได้ แค่ 9 มม.หนือ .38 เท่านั้น ไม่ทราบว่า ข้อมูลถูกหรือปล่าวครับ อยากขอคำแนะนำจากพี่สมาชิก เพราอนาคตอยากได้ 11 มม.สักกระบอก หรือ 686 ขนาด 6 นิ้ว
     Shockedขอความกรุณาช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยครับ ตอนนี้ผมมีแค่ 452 ZKM อยู่ กระบอกเดียว

กฎหมายไม่ได้ห้ามหรือไม่ได้ระบุไว้ว่า ประชาชนธรรมดา ตาดำ ๆ ไม่มีสิทธิ์ขอขนาดเท่านี้เท่านั้น  กฎหมายเป็นกลางบังคับใช้กับคนไทยเหมือน ๆ กันทุกคนครับ  ไม่ว่าคุณจะเป็นใคร เป็นข้าราชการ พ่อค้า ประชาชน ที่มีอาชีพ ประกอบอาชีพที่สุจริต ไม่เคยต้องคดีใด ๆ  พูดง่าย ๆ ว่ามีคุณสมบัติครบตามที่ พรบ. หรือกฎหมายปืนกำหนดไว้  ก็มีสิทธิ์ในการยื่นขอได้ทั้งนั่นแหละครับ  แต่ไอ้ที่ว่าประชาชนธรรมดาไม่อนุญาต ขนาด .45, .357 บ้างอะไรนั้น  มันเป็นการกำหนดขึ้นมาเองของนายทะเบียนแต่ละท้องที่ครับ  ว่าสมควรให้ขนาดใดกับใครมีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน  ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาตขนาดที่ว่า  นายทะเบียนจะต้องลงเป็นลายลักษณ์อักษรในใบ ป.1 ที่เรายื่นไปนั้น  เรามีสิทธิ์ที่ขอดูเหตุผลที่นายทะเบียนเขียนไว้มีเหตุผลใดถึงไม่ยอมให้เรา  และหากไม่ให้เราโดยเราคิดว่าเป็นเหตุผลที่ไม่อนุญาตไม่สมเหตุสมผล  เรามีสิทธิ์ที่จะยื่นเรื่องอุทธรณ์ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2004, 03:48:16 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 05:39:06 PM »

ถูกตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยที่ออกเมื่อปี 21    แต่ผิดกฎหมาย เพราะขัดกับรัฐธรรมนูญ (ปี 40)  มาตรา 30  เป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรม เพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องสถานะของบุคคล
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 06:02:32 PM »

ถูกตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยที่ออกเมื่อปี 21    แต่ผิดกฎหมาย เพราะขัดกับรัฐธรรมนูญ (ปี 40)  มาตรา 30  เป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรม เพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องสถานะของบุคคล

ถ้าเราอ้างกลับไป ไม่ทราบว่าโดยส่วนใหญ่นายทะเบียนจะบ่ายเบี่ยงอย่างไรครับ หรือคอยให้เราฟ้องครับ ผมคิดว่าผู้ขออนุญาตโดยทั่วไปจะตัดใจนะครับ Cry

S76C+,C++
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 06:39:19 PM »

Grin Grin ตอบได้เลยครับ...ไอ้เนี่ยหัวแพทย์...กวนตี..น
ก็พานไปเรื่องเอกสาร ไม่ครบ หรือดองเรื่องไว้นานๆ...วัดใจกันเอง...อ่ะครับ
 Embarrassed
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 09:46:01 PM »

Angry นี่คือปัญหาของคำว่า "ดุลยพินิจของนายทะเบียน" โดยเฉพาะที่ต่างจังหวัดจะพบมากเพราะไม่กล้าตัดสินใจ ให้ไปก็กลัวนายว่า เลยอ้างข้างๆ คูๆ น่าจะลองขอขนาดที่ว่าดูนะครับ...จะอ้างข้อมูลที่ผู้การสุพินท์แนะนำเขียนลงในคำร้อง ป.1 ไปเลย ดูซิจะว่าไง... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 10:05:08 PM »

Smiley ผมว่าคุณ longth ลองไปขอดูตามปกติโดยขอเพื่อการกีฬาดูก่อนดีกว่านะคับ...

อาจขอได้นะคับช่วงนี้การออกใบ ป. ๓ ไม่ค่อยเข้มงวดมากเหมือนปีที่แล้วคับ...  Wink
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 11:38:35 PM »

ซื้อได้แน่นอน ถ้ามีเงิน กับ เออ............(เติมเองแล้วกัน)......ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 03:43:49 AM »

Smiley ผมว่าคุณ longth ลองไปขอดูตามปกติโดยขอเพื่อการกีฬาดูก่อนดีกว่านะคับ...

อาจขอได้นะคับช่วงนี้การออกใบ ป. ๓ ไม่ค่อยเข้มงวดมากเหมือนปีที่แล้วคับ...  Wink
                 ถ้าเป็นประชาชนธรรมดาสงสัยเรื่องยาวหน่อยครับ เพราะเป็นขนาดที่ขอยาก

หรือพูดอีกอย่างเป็นขนาดที่ให้สัมปทานกับคนรู้จักกับนายทะเบียนทั้งทางตรงและทางอ้อม

ทางตรงคือรู้จักเป็นการส่วนตัว ทางอ้อมคือรู้จักด้วยการผ่านอะไรบางอย่าง(ง)
Longth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 10:33:49 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลครับ แบบนี้ค่อยมีกำลังใจหน่อย ชาวปืนรักกันดีมากครับ ซึ้งในน้ำใจจริงๆ Grin :-*
หน้า: [1]
  พิมพ์