๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 04:35:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเหล้าสายนี้  (อ่าน 138037 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:12:56 AM »

กระหังเป็นผีที่ผมว่าน่ากลัวน้อยที่สุด นึกภาพที่ไรฮาทุกที 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:13:47 AM »

ถามน้าเป้าเรื่องผี  ....   ทำไมผีสาว ๆถึงต้องมาในชุดนอนครับ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:14:18 AM »

คนแถวนั้นจมูกโด่ง เสียงเลยไม่ตวัด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:27:41 PM »

บ๊ะ  เอาไปทำวิทยานิพนธ์ สำหรับปริญญาโทเหรอครับ

เมื่อวานมีข่าวผีกระหังอาละวาดที่โคราช คนส่วนมากแม้แต่เจ้าหน้าที่บ้านเมืองไม่รุ้จักผีชนิดนี้ จึงค้นคว้าและเรียบเรียงมาเผยแพร่ครับ

กระหังเป็นผีที่ผมว่าน่ากลัวน้อยที่สุด นึกภาพที่ไรฮาทุกที 

ไหว้ผีกระหัง โดยภาพรวมแล้ว เป็นผีที่น่ารัก ไม่มีพิษไม่มีภัยกับใคร...ไม่เหมือนผีปอบที่วันๆ เอาแต่วิ่งไล่ชาวบ้านให้เข้าไปอยู่ในโอ่ง เป็นเหตุให้โด่งของชาวบ้านแตกกันทุกบ้าน ต้องซื้อใหม่ทุกปี ประเด็นผีกระสือนี้ ทางจนท.ได้ตั้งข้อสงสัยว่า อาจมาจากกลุ่มพ่อค้าโอ่งที่ส่งมาเพื่อหวังผลทางการค้าครับ
ถามน้าเป้าเรื่องผี  ....   ทำไมผีสาว ๆถึงต้องมาในชุดนอนครับ 

ไหว้เป็นคำถามที่ดีมากครับ แต่ถ้ารู้จักสังเกตหน่อย จะไม่มีข้อสงสัยเลย...จากสถิติที่ถูกผีนานาชนิดหลอก จะพบว่า ถูกหลอกในเวลากลางคืน ซึ่งบรรดาผีๆกำลังพักผ่อนหลับนอน เมื่อมีเหยื่อมาบรรดาผีเหล่านั้นรีบลุกมาหลอกโดยไม่ได้เปลี่ยนเสื้อผ้าหรือเครื่องแต่งตัว  เพราะถ้ามาช้าอาจไม่ทันหลอกหรืออาจถูกผีตนอื่นหลอกตัดหน้าไปก่อน ดังนั้น ในบางครั้งจะพบว่า มีผีบางตนออกมาหลอกหลอนโดยไม่ได้นุ่งผ้าเลย

คนแถวนั้นจมูกโด่ง เสียงเลยไม่ตวัด

ครับ คนแถวนั้นจะสูงโย่ง จมูกโด่ ผิวขาวโบ๊ะครับ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:48:20 PM »

ทำไมผีต้องหลอกครับน้าทิดเป้า    ผีที่จริงใจไม่มีเลยเหรอครับ    Huh

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:53:18 PM »

ทำไมผีต้องหลอกครับน้าทิดเป้า    ผีที่จริงใจไม่มีเลยเหรอครับ    Huh

ไหว้เป็นผีต้องหลอกตามหน้าที่ครับ...ผีที่ไม่หลอกเป็นผีที่ไม่รับผิดชอบต่อหน้าที่ นอกจากจะเป็นที่รังเกียจของบรรดาผีด้วยกันแล้ว ยังผิดจรรยาบัญและระเบียบข้อบังคับของผีอีกด้วย มีโทษทั้งปรำทั้งจับครับ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:56:52 PM »

อ้อ...ครับ   แล้วในหนังผีไทยน่ะ เวลาผีออกมา มักจะมีควันขาว ๆ ลอยกรุ่น ๆ อยู่ข้างหลัง มันคือควันอะไรครับ    Huh

น่อย พีที99-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:59:10 PM »

...หนุกจัง   ครึ่งโหลไปเลย   55555555
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #173 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:05:51 PM »

อ้อ...ครับ   แล้วในหนังผีไทยน่ะ เวลาผีออกมา มักจะมีควันขาว ๆ ลอยกรุ่น ๆ อยู่ข้างหลัง มันคือควันอะไรครับ    Huh

ไหว้เป็นควันที่สืบเนื่องมาจากการฌาปนกิจครับ ควันเหล่านี้จะติดไปกับตัวผีตลอดไปจนกว่าจะได้เกิดใหม่...บางครั้งผีที่ได้เกิดใหม่บางตน ลืมเก็บควันดังกล่าว ทำให้ควันติดตัวมาด้วย...คนบางคนจึงตัวดำ หน้าดำปื้อ ราวกับตกเตาถ่านครับ

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:08:02 PM »

ไหว้เป็นควันที่สืบเนื่องมาจากการฌาปนกิจครับ ควันเหล่านี้จะติดไปกับตัวผีตลอดไปจนกว่าจะได้เกิดใหม่...บางครั้งผีที่ได้เกิดใหม่บางตน ลืมเก็บควันดังกล่าว ทำให้ควันติดตัวมาด้วย...คนบางคนจึงตัวดำ หน้าดำปื้อ ราวกับตกเตาถ่านครับ

ขอบคุณครับหมดคำถาม เดี๋ยวน้าซับคงมาถามต่อเอง    คิก คิก คิก คิก

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #175 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:09:57 PM »

ผีที่ไม่นุ่งผ้านี่ผีทะเลหรือเปล่าครับ  น้าทิดเป้า 

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:51:10 PM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตูรุส
Moderator
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:05:41 PM »

เรียนพี่เป้าที่เคารพ ผมเป็นแฟนประจำของพี่เป้า ผมมีปัญหาค้างคาใจมานานแสนนานแล้ว

อยากจะปรึกษาและหาคนที่รู้เรื่องเข้าใจในด้านวิชาผีแบบพี่เป้า แต่ก็หาไม่ได้สักที

จนมาเจอพี่เป้านี่แหละ พี่เป้าต้องช่วยผมนะครับ มันค้างคาในใจมานาน เหมือนเยี่ยวคั่น ปัสสาวะไม่สุด

ถามเลยนะครับ มีคนบอกว่า ถ้ามีผีมาจับหัวผู้หญิงคนใด ในเวลาต่อมาผู้หญิงคนนั้นจะร้องครวญคราง

เหมือนปานจะสิ้นใจ เป็นเพราะสาเหตุใดและอย่างไรครับ. ถ้าผีตนนั้นมาจับหัวผู้ชายบ้าง ไม่เห็นเป็นไร

พี่เป้าต้องตอบให้ผมหายข้อข้องใจด้วยนะครับ จากแฟนคนเศร้าที่เฝ้ารอคำตอบ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:26:51 PM »

คิก คิก   ไอ้เอ้รอคำตอบผีจับหัวอยู่ครับพี่เป้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 06:01:20 PM »

เรียนพี่เป้าที่เคารพ ผมเป็นแฟนประจำของพี่เป้า ผมมีปัญหาค้างคาใจมานานแสนนานแล้ว

อยากจะปรึกษาและหาคนที่รู้เรื่องเข้าใจในด้านวิชาผีแบบพี่เป้า แต่ก็หาไม่ได้สักที

จนมาเจอพี่เป้านี่แหละ พี่เป้าต้องช่วยผมนะครับ มันค้างคาในใจมานาน เหมือนเยี่ยวคั่น ปัสสาวะไม่สุด

ถามเลยนะครับ มีคนบอกว่า ถ้ามีผีมาจับหัวผู้หญิงคนใด ในเวลาต่อมาผู้หญิงคนนั้นจะร้องครวญคราง

เหมือนปานจะสิ้นใจ เป็นเพราะสาเหตุใดและอย่างไรครับ. ถ้าผีตนนั้นมาจับหัวผู้ชายบ้าง ไม่เห็นเป็นไร

พี่เป้าต้องตอบให้ผมหายข้อข้องใจด้วยนะครับ จากแฟนคนเศร้าที่เฝ้ารอคำตอบ

ไหว้
สวัสดีครับท่านตูรุส

ผมก็เป็นแฟนลิเกของท่านอย่างเหนียวแน่นเช่นกัน ยามท่านปิดวิกที่ใด ผมก็ติดตามชมอย่างมิได้ขาด รู้สึกเป็นเกียรติ ไม่ขี้เกียจและรังเกลียดเป็นอย่างยิ่งที่ท่านได้ตามตามและถามปัญหามา เพราะหากมีปัญหาค้างคาใจแล้ว

นอกจากจะมีอาอัดอั้นเหมือนเยี่ยวไม่สุดแล้ว ยังมีอาการปวดโคนขาอันเป็นสาเหตุมาจากโลหิตไม่หมุนเวียน และจะมีอาการนอนไม่หลับ กระสับกระส่ายตามมาอีกด้วยด้วย

ก่อนอื่นเราต้องดูสาเหตุมูลฐานของการจับหัวก่อนครับ..ลักษณะนิสัยและวัฒนธรรมของผีนั้น นอกจากหลอกแล้ว ยังชอบสัมผัสบริเวณศีรษะไม่ว่าจะเป็น  จับ,ลูบ,บีบ,คลำ หนักบ้างเบาบ้างตามลักษณะนิสัยของผีแต่ละตนหรือตามความต้องการของผู้เป็นเจ้าของหัว  

ไม่เคยมีประวัติว่ามีผู้ใดถูกผีกระทำรุนแรง เช่น เตะ ต่อย ถีบ หรือกระทืบเลย ดังนั้นพอจะสรุปได้ว่า  ยามสัมผัสหัวนั้น ผีกระกระทำอย่างแผ่วเบา อย่างมากก็แค่กระแทกดังนั้นจงอย่าวิตกหรือเกรงกลัวจนเกินเหตุ

จากคำถาม ...

สาเหตุที่เมื่อถูกจับจะร้องครวญครางนั้น เนื่องมาจากผีเป็นผู้มีอิทธฤทธ์สามารถให้หวาดกลัวจนร้องครวญครางได้ ซึ่งกิริยาเหล่านี้ เป็นพฤติกรรมต่อเนื่อง ส่งผลให้บรรดาผี ๆเจ็บปวด ร้องครวญครางได้เช่นกัน  

ในตรงกันข้าม ผีจะไม่ชอบจับหัวสุภาพบุรุษเพราะ เพราะสุภาพบุรุษมีพลังจิตที่แข็งกล้าสามารถต่อต้านอิทธิฤทธ์ต่างได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำไม่ได้โดยสิ้นเชิง เพราะหากสัมผัสเบา ลูบ ทึ้ง ดึงบ้างตามความเหมาะสม ก็จะช่วยให้สถาณการณ์คลี่คลายไปในทางที่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 06:10:59 PM โดย ทิดเป้า » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 22
  พิมพ์