ปืนยาว .22 magnum .357 magnum .44magnum อันไหนยิงไกลและเม่นกว่ากัน

(1/4) > >>

HungryCAT:
สมมติว่า ปี 2012 เกิดเหตุภัยพิบัติ    (ตามที่เขาลือกัน)
อาหารขาดแคลน อดอยาก หิวโหย

จำเป็นต้องใช้ปืน ล่าสัตว์เพื่อเป็นอาหาร เช่น   ดักยิงสุนัข และ แมว  หรือ  นก ตัวใหญ่ๆตามทุ่งนา    จากระยะไกลๆ 200 เมตร

(ประมาณว่า ...เหมือนในหนังฝาหรั่ง  BOOK of ELI  ..,,เป็ด ไก่  หมู วัว ควาย  คนอื่นเขาจับกินไปหมดแล้ว )

ใช้ปืนอะไรดี   ปืนยาว .22 magnum    ปืนยาว   .357 magnum    ปืนยาว  .44magnum

Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ:
สรุปแล้ว ดีทุกปืนครับ

rute - รักในหลวง:
ปืนยาวสำหรับกระสุนขนาด .๓๕๗ และ .๔๔แม็กนั่ม...

ผมคิดออกแต่แบบคานเหวี่ยง ปั๊มแอ็คชั่นและเดี่ยวหักลำ...

ผมไม่คิดว่าทั้งสามชนิดจะเหมาะกับปืนที่เอาไว้ยิงเป้าหมายที่ระยะ ๒๐๐ เมตรครับ... :D

ส่วนปืนยาวขนาด .๒๒ แม็กนั่ม มีให้เลือกหลายแบบ...

ไม่ว่าลูกเลื่อน กึ่งอัตโนมัติ  คานเหวี่ยง ปั๊มแอ็คชั่น...

แต่กระสุนชนวนริมด้านง่าย หัวกระสุนน้ำหนักเบาปลิวง่าย...

ผมก็ไม่คิดว่าจะเหมาะกับการยิงในระยะดังกล่าวครับ... ::005::

หากผมเป็นท่าน จขกท.ผมจะเลือกปืนไรเฟิลขนาด .๒๒๓ หรือ .๓๐๘ แบบลูกเลื่อนหรือแบบกึ่งอัตโนมัติ...

พร้อมกล้องเล็งดีๆ และขาทรายครับ... :D

SillyOldMan:
ถ้าตามหนังเรื่องนั้น ผมเลือกคานเหวี่ยง.357ครับ จะได้พกลูกโม่.357ไปทีเดียวเลย ไม่ต้องแบกกระสุนหลายขนาด

แต่ธนูคงไม่ใช้compoundไม่มีรอกแบบนั้น เลือกrecurveน่าจะเบากว่าเยอะ ใช้ง่ายกว่า แถมถอดเก็บได้ด้วย

ครูดำ:
ผมจะปรึกษา ผกก.ก่อนครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป