๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:18:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดุที่ใช้ทำปืน  (อ่าน 33634 ครั้ง)
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 01:52:36 PM »

ตอนที่เสตนเลสออกมาเป็นปืนใหม่ๆ คิดว่าประมาณ 30 ปีมาแล้ว ผมมีอคติกับเสตนเลส ได้รับคำบอกเล่าจากหนังสือ (แมกกาซีน) ปืนว่า เหล็ก (steel) นั้นเนื้อมันเป็นเส้น เรียบเรียงเกาะกัน จึงเหนียว ส่วนเสตนเลสนั้นเนื้อเป็นเม็ด ไม่มีความเหนียว และยังบอกด้วยว่าแม้ปืนจะเป็นเสตนเลสข้างนอก แต่ชิ้นส่วนข้างในก็ยังใช้ steel (เหล็กดำกันอยู่) เพราะมีความลื่นในการสัมผัสระหว่างชิ้นส่วน แต่ Metallurgy สมัยนี้คงก้าวหน้าไปมากแล้ว

ฝากความระลึกถึงคุณชัช จารบี ผู้ที่ผมพบเป็นคนแรกในการประชุมครั้งแรกของคนนิยมปืนที่กรมทหารที่เกียกกาย หรือสพานแดงด้วย วันนั้นได้พบคุณ coda คุณ 524 (Ro@d) คุณต๊อก คุณสมชาย (ฮา) คุณ Ninja 19 เท่าที่จำได้และทราบนาม

คุณ Arjuna นี่เคยใช้ชื่อ ศรอรชุน ไหมครับ
ไม่เคยใช้ชื่อ ศรอรชุน ครับ พี่Sundance  ก่อนหน้านี้ใช้ชื่อ Hydra ครับ  ไหว้ ไหว้

ขออนุญาตเรียนถามครับ
ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งว่า ตรงชิ้นส่วนที่เป็นลำกล้อง มีที่ทำจากแสตนเลสมั๊ยครับ เนื่องจากข้อความที่ว่าแสตนเลสแข็งกว่าเหล็ก และไม่เป็นสนิมด้วยครับ แต่ผมสงสัยว่าเท่าที่เคยสัมผัสปืนมา ก็เห็นแต่ลำกล้องที่ทำจากเหล็กเท่านั้นครับ ไหว้
.44 เรื่อนแสนที่คุณเพิ่งจะซื้อมา  ไม่ทราบหรือครับว่าใช้วัสดุอะไรผลิต

อันนี้ผมก็ดูไม่ออกครับ ว่าเป็นวัสดุอะไร แต่ว่าปืนทุกกระบอกที่ผมมี ผมจะโชลมน้ำมันลำกล้องทุกกระบอกเว้นแต่อัดลม.177ครับ
ลำกล้องปืนที่เป็นเหล็กปลอดสนิม มีมากมายหลายรุ่นครับ รวมทั้ง .44 M 629 PC กระบอกของคุณด้วย

ไหว้จริงเหรอครับ ผมเพิ่งทราบน่ะเนี่ยว่า เป็นสแตนเลส ดีใจจังเลย หลงรัก Grin เยี่ยม จะได้ไม่ห่วงเรื่องสนิมขุมครับ ถ้า อ.เอ ไม่บอก ผมก็ไม่รู้น่ะเนี่ย แสดงว่าตัวนี้ไม่มีจุดใหนที่จะเป็นสนิมได้เลยใช้มั๊ยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ขอเรียนถามอีกกระบอกว่า 686-6 (ลูกรักอีกตัว) ไม่ทราบว่าเป็นเหล็กหรือแสตนเลสครับ อารจารย์ ไหว้

ถ้าเราเช็คด้วยแม่เหล็กจะสามารถทำได้มั๊ยครับ ด้วยความเคารพ ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:12:58 PM »

ไหว้จริงเหรอครับ ผมเพิ่งทราบน่ะเนี่ยว่า เป็นสแตนเลส ดีใจจังเลย หลงรัก Grin เยี่ยม จะได้ไม่ห่วงเรื่องสนิมขุมครับ ถ้า อ.เอ ไม่บอก ผมก็ไม่รู้น่ะเนี่ย แสดงว่าตัวนี้ไม่มีจุดใหนที่จะเป็นสนิมได้เลยใช้มั๊ยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ขอเรียนถามอีกกระบอกว่า 686-6 (ลูกรักอีกตัว) ไม่ทราบว่าเป็นเหล็กหรือแสตนเลสครับ อารจารย์ ไหว้

ถ้าเราเช็คด้วยแม่เหล็กจะสามารถทำได้มั๊ยครับ ด้วยความเคารพ ไหว้
686 เป็น stainless steel ครับ  ส่วนแม่เหล็กจะดูดติดหรือไม่ติดผมไม่แน่ใจครับ

ชื่อผมอ่าน อา-จู-นา นะครับ ภาษาไทย คืออรชุน   Grin Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2009, 03:16:02 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:30:01 PM »

เคยสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไม ช้อน ส้อม ที่เป็นสแตนเลสทำไมสนิมขึ้นได้....(สแตนเลสมีหลายกลุ่มหลายประเภท)
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 12:47:52 PM »

ไหว้
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:41:45 PM »

Grin กระทู้เก่าที่มีประโยชน์มาก

ฝรั่งอุตส่าห์มาขุดกระทู้ให้   ต้องขอบคุณฝรั่งครับ  Grin

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์