๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:57:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดุที่ใช้ทำปืน  (อ่าน 33634 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 05:19:37 PM »

ข้อแนะนำเกี่ยวกับการใช้งานเหล็กกล้าไร้สนิม

1)       สวมถุงมือหรือใช้ผ้าที่สะอาดป้องกันคราบหรือรอยนิ้วมือเมื่อต้องขนย้ายเหล็กกล้าไร้สนิม

2)       หลีกเลี่ยงการใช้เศษผ้าที่เปื้อนน้ำมันหรือจารบีเช็ดผิวเหล็กกล้าไร้สนิม

3)       ทำความสะอาดผิวที่เปิด (exposed) ของเหล็กกล้าไร้สนิมเป็นประจำ

4)       การทำความสะอาดเหล็กกล้าไร้สนิมโดยการใช้กรดกัด (เช่น เพื่อขจัดสิ่งสกปรกประเภทโลหะ รอยเชื่อม และ heat-treating scales) นั้น (ASTM A380)  
ไม่ควรใช้กับเพื่อ descaling เหล็กกกล้าไร้สนิมชนิดออสเตนนิติกที่สูญเสียโครเมี่ยม (sensitized austenitic stainless steels)
หรือ เหล็กกล้าไร้สนิมชนิดมาร์เทนซิติกที่ผ่านการชุบแข็งหรือ บริเวณที่สัมผัสกับชิ้นส่วนเหล็กกล้าคาร์บอน

5)       หลังจากทำความสะอาดควรล้าง (rinse) ผิวเหล็กด้วยน้ำสะอาดตาม

6)       ควรหลีกเลี่ยงการทำความสะอาดด้วยตัวทำละลายที่มีคลอไรด์เป็นองค์ประกอบ

7)       แม้แต่ผงขัดที่ละเอียดที่สุดก็สามารถสร้างรอยขีดข่วนแก่ผิวสำเร็จบางผิวของเหล็กกล้าไร้สนิมได้     สำหรับผิวประเภทที่ได้จากการขัด (polished finish)  
          การเช็ดทำความสะอาดควรทำในทิศทางเดียวกับรอยจากผิวสำเร็จ   ไม่ควรทำขวางรอยจากผิวสำเร็จ

Cool       ไม่ใช้ตัวทำละลายในบริเวณที่ปิด (closed space) หรือระหว่างการสูบบุหรี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 05:30:52 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 05:42:00 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่จากท่านเจ้าของกระทู้และคุณ Hydra  Grin  Wink

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 05:53:46 PM »

ไม่ใช่สแตนเลส...
และไม่ใช่โพลิเมอร์...

อ่านของคุณ Hydra แล้วก็ให้คิดถึงคุณชัช จารบี... คุณเหล็กแกร่ง... หรือคุณเตารีดครับ... เย้

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 05:56:02 PM »

อันนี้เป็นพื้นฐานนะครับพี่ๆหลายคนคงจะรู้แล้วเอามาฝากคนที่ยังไม่รู้ครับ
จริงๆแล้วธาตุที่มีผลกับเหล็กมากที่สุดคือ คาร์บอน ครับคุณสมบัติของเหล็กจะดีหรือไม่อยู่ที่ธาตุนี้ ถ้าพี่คนไหนเคยไปเห็นพวกเด็กช่างกลกลึงๆงานกันอยู่
ส่วนใหญ่จะเป็นเหล็กเหนียวหรือ st37 คือรับแรงดึงได้ 37 N./mm2  เป็นเหล็กคาร์บอนต่ำครับผลคือกลึงง่ายและชุบแข็งไม่ขึ้นถ้าจะชุบแข็ง
ก็ต้องเติมคาร์บอนที่ผิวครับแล้วชุบถึงจะขึ้นแต่ได้เฉพาะผิวเนื้อในก็เหมือนเดิมส่วนเหล็กคาร์บอนปานก็พวกเหล็กเครื่องมือทั้งหลายเช่นพวกปากกาจับงาน
ส่วนคาร์บอนสูงก็พวกดอกสว่านสีดำๆดอกละ10-20บาทน๋ะครับ  ถ้าพวกดอกสว่านหรึอมีดกลึงสีขาวเงาๆอันนั้นเรียกว่า Hi Speed Still
เป็นเหล็กล้าผสมสูงชนิดหนึ่งครับคุณสมบัติก็คือคงความแข็งไว้ได้ที่ความร้อนสูงแต่ทนอุณหภูมได้เท่าไหร่ก็แล้วแต่เกรดครับต่ำสุดคือเกรด500 สูงสุดที่เคยเห็นคือเกรด4000  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 05:31:37 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 07:33:53 PM »

อ่านของคุณ Hydra แล้วก็ให้คิดถึงคุณชัช จารบี... คุณเหล็กแกร่ง... หรือคุณเตารีดครับ... เย้

Grin ตอนนี้ได้มาอีกชื่อจากพี่แก้วครับ "เหล็กไหล" ชื่อนี้ฟังแล้วชอบมากครับ แต่กลัวอย่างเดียว ใครจะนึกว่าเหนียวแล้วลองปืน เลยไม่กล้าใช้ครับ  Grin

พอลิเมอร์ โพลิเมอร์ polymer ตอนนี้ไม่รู้จักแล้วครับ ชอบเรียก ป้าดติกมากกว่า พลาสติกก็ไม่เอาครับ อิอิ  Grin

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 07:48:49 PM »

เมื่อก่อนมี โพลี่โพพัยรีน อีกตัว อิอิ เจ้าสารสารอินทรีย์ ตัวนี้มีปัญหาเรียกยากจัง

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 11:02:38 AM »

Grin ขอบคุณครับท่าน Hydra อ่านแล้วได้ความรู้ดี (ปนงง ด้วย เพราะไม่ได้เรียนมาทางนี้) ขยันพิมพ์น่าดูนะครับ  Grin

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 11:17:56 AM »

ขอบคุณครับ คุณ Hydra และพี่ๆทุกท่าน

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 11:26:48 AM »

...ข้อมูลคุณ Hydra แน่นจริงๆ ขอบคุณครับ... Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 11:37:19 AM »

...ข้อมูลคุณ Hydra แน่นจริงๆ ขอบคุณครับ... Grin Grin Grin
แน่นจนจุก  อะครั....บ...บ

ยอดจริง...(อ่านไม่จบหรอก...)

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 08:56:49 PM »

Grin ตอนนี้ได้มาอีกชื่อจากพี่แก้วครับ "เหล็กไหล" ชื่อนี้ฟังแล้วชอบมากครับ แต่กลัวอย่างเดียว ใครจะนึกว่าเหนียวแล้วลองปืน เลยไม่กล้าใช้ครับ Grin

พอลิเมอร์ โพลิเมอร์ polymer ตอนนี้ไม่รู้จักแล้วครับ ชอบเรียก ป้าดติกมากกว่า พลาสติกก็ไม่เอาครับ อิอิ Grin

เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ...พี่แก้วอาจหมายว่าไหลไปทั่ว...อิอิ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
warut
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 09:24:51 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากจริงๆครับ

4) การทำความสะอาดเหล็กกล้าไร้สนิมโดยการใช้กรดกัด (เช่น เพื่อขจัดสิ่งสกปรกประเภทโลหะ รอยเชื่อม และ heat-treating scales) นั้น (ASTM A380) ไม่ควรใช้กับเพื่อ descaling เหล็กกกล้าไร้สนิมชนิดออสเตนนิติกที่สูญเสียโครเมี่ยม (sensitized austenitic stainless steels) หรือ เหล็กกล้าไร้สนิมชนิดมาร์เทนซิติกที่ผ่านการชุบแข็งหรือ บริเวณที่สัมผัสกับชิ้นส่วนเหล็กกล้าคาร์บอน

ขออนุญาติถามเพิ่มเติม
เราจะมีวิธีกำจัด Heat treating scale ของ Martensitic stainless steel ได้อย่างไรบ้างครับ .....นอกจากการขัด

ถ้ามีน้ำยาหรือสารละลายอะไรที่ใช้ได้ก็คงดีครับ Smiley
ขอบคุณมากครับ

Practice didn't make perfect, perfect practice makes perfect
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 10:35:13 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากจริงๆครับ

4) การทำความสะอาดเหล็กกล้าไร้สนิมโดยการใช้กรดกัด (เช่น เพื่อขจัดสิ่งสกปรกประเภทโลหะ รอยเชื่อม และ heat-treating scales) นั้น (ASTM A380) ไม่ควรใช้กับเพื่อ descaling เหล็กกกล้าไร้สนิมชนิดออสเตนนิติกที่สูญเสียโครเมี่ยม (sensitized austenitic stainless steels) หรือ เหล็กกล้าไร้สนิมชนิดมาร์เทนซิติกที่ผ่านการชุบแข็งหรือ บริเวณที่สัมผัสกับชิ้นส่วนเหล็กกล้าคาร์บอน

ขออนุญาติถามเพิ่มเติม
เราจะมีวิธีกำจัด Heat treating scale ของ Martensitic stainless steel ได้อย่างไรบ้างครับ .....นอกจากการขัด

ถ้ามีน้ำยาหรือสารละลายอะไรที่ใช้ได้ก็คงดีครับ Smiley
ขอบคุณมากครับ
Grinถามเผื่อเอาไว้ไปตีมีดหรือเปล่าครับท่านกุมารทอง Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 10:50:02 PM »

Grin ตอนนี้ได้มาอีกชื่อจากพี่แก้วครับ "เหล็กไหล" ชื่อนี้ฟังแล้วชอบมากครับ แต่กลัวอย่างเดียว ใครจะนึกว่าเหนียวแล้วลองปืน เลยไม่กล้าใช้ครับ Grin

พอลิเมอร์ โพลิเมอร์ polymer ตอนนี้ไม่รู้จักแล้วครับ ชอบเรียก ป้าดติกมากกว่า พลาสติกก็ไม่เอาครับ อิอิ Grin

เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ...พี่แก้วอาจหมายว่าไหลไปทั่ว...อิอิ Grin

Grin น่าน เจอพี่นาจาแซวซะ (ถือว่าผมโชคดีเพราะพี่นาจาไม่ค่อยแซวใคร) อิอิ  Grin  Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 10:52:58 PM »

Grin น่าน เจอพี่นาจาแซวซะ (ถือว่าผมโชคดีเพราะพี่นาจาไม่ค่อยแซวใคร) อิอิ Grin Grin

อื๋ยย...กลับเป็นงั้นไป Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์