๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:41:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาหมาไปหาหมอ  (อ่าน 5259 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:10:35 PM »

หมาลูกผสมพวกเอามาปล่อยตอนโตแล้ว มันเลือกที่จะมาอยู่กับผม (ที่บ้านก็มีแมวอยู่ฝูงเล็ก ๆ หกตัว หัวเราะร่าน้ำตาริน ) สองวันก่อนมีอาการซึม ไอโขลก ๆ กินข้าวได้เล็กน้อย พาไปหาหมอหมา
หมอจริงไม่อยู่ ผู้ช่วยชายหน้าขาววอก ใส่กางเกง เสื้อรัดติ้ว ยิ้มแพรวพราว  ตกใจ
"หมาเป็นไรมาครับพี่"
"...ฯลฯ...."
"เดี๋ยวฉีดยาแก้ไข้ แก้อักเสบ ยาบำรุงให้ครับ 260 ต้องพามาให้ยาติดต่อกันสามวันนะครับ จะได้หายขาด"     หัวเราะร่าน้ำตาริน
ก็ไม่แพง สองวันผ่านไป  520 แล้ว หมาตรูมันก็ยังนอนเป็นหมาป่วยอยู่เหมือนเดิม

วันนี้ เห็นหมานั่งสั่นดิก ๆ ตัวร้อนจี๋ ก็ตัดสินใจว่าจะพาไปหาหมอที่ใหม่ในเมือง  ผ่านร้านเล็ก ๆที่ด่านเกวียน เขียนป้ายว่าสุขภาพสัตว์ อาหาร ตัดขน ฯลฯ แต่ร้านปิด โทรหาดูซิ
"สวัสดีครับ ร้าน........ครับ"
"ครับ..เปิดร้านมั้ยครับวันนี้"
"ติดอบรมครับ พรุ่งนี้เย็น มีอะไรด่วนมั้ยครับ" คงทำงานราชการ
"หมาผม.......ฯลฯ....."
"อ๋อ....หมาตัวใหญ่ คงจัดยาไม่ถึงน้ำหนักหมาน่ะครับ ลองให้พารา กับยาแก้อักเสบดู ให้เหมือนคนเลย ทุกสี่ถึงหกชั่วโมง ไม่ดีขึ้นโทรหาผมได้นะครับ"
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ตอนนี้หมาผมก็อาการดีขึ้นแล้วครับ หลังจากให้ยาตามที่ว่า
เอ้อ....ได้ยินแต่ว่าหมอเลี้ยงไข้คน   หมอหมาก็มีเลี้ยงไข้หมาด้วยแฮะ.... เศร้า เศร้า เศร้า

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:17:55 PM »

คุณหมอหมาท่านหลังใจดีจัง อยากปรบมือให้ครับ  ....  ไหว้

ทุกสังคมก็มีทั้งคนดีและคนเลวนะครับ  ...   ดีต้องยกย่อง เลวต้องกร่นด่า  .... 5555

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:32:03 PM »

หมาที่บ้านผมป่วย  พาไปฉีดยาเข็มเดียวก็หายครับ  ๑๐๐  บาท Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:43:27 PM »

ไอ้ผู้ช่วยคนที่ผมว่า(ร้านแรก) ทำสัตว์ตายทั้งที่ไม่น่าตายมาแล้วหลายรายครับ (ร้านเดียวในอำเภอ)จากการคิดเองอย่างมั่นใจเกินเหตุ ไม่ปรึกษาตัวจริง เจ้าของตัวจริงก็ทำงานราชการ ไม่มีเวลาดูแลร้าน พวกก็สนุกคิดราคาก็แพงกว่าปกติ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:09:34 AM »

-หมามันป่วยบางทีก็หนักเช่นลำใส้อักเสบ ปอดบวมบางที50/50  บางคนก็ด่าหมอว่าพามายังดีๆอยู่เลย  แค่ซึมๆไม่กินอาหารฉีดยากลับไปตอนเช้าตายแล้ว  ถ้าเราเลี้ยงหลายตัวฉีดกันพิษสุนัขบ้า  กับวัคซีนรวมก็พอซื้อมาฉีดเองเลย  ไม่ยากซักหน่อยเพื่อนผมเลี้ยงหมาขาย  เห็นว่ามันฉีดกันพิษสุนัขบ้าเองด้วย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:33:50 AM »

กิ๊วก๊าวหมอตัวปลอมผมเจอประจำครับ มันหากินง่ายครับ มันเอาอะไรไม่รู้ฉีดให้หมาผม เเล้วก็เก็บตังส์ไป ตอนนี้เจอคลีนิกประจำเเล้ว หมอใจดีไม่เเพง มันหายหงอยก็ดีใจ เเละเยี่ยวรดล้อมอร์ไซค์ผมอีกเเล้ว เผลอเป็น"ปิ๊ดๆๆๆ"เศร้า อ๋อย

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:02:33 AM »

ผมเลี้ยงโกลเด้นอยู่สองตัว ตอนนี้ก็เจ็ดขวบได้แระ....
ตอนแรกๆช่วงที่พาหมาเข้าออกคลีนิคเพื่อทำวัคซีน....
หมอ(หมา)เคยแนะนำเหมือนกันครับ....ว่าถ้าเจ็บป่วยหรือเป็นแผลอักเสบ...
ก็ให้ยาของคนนั่นแหละ แต่ให้ยาในปริมาณเทียบกับน้ำหนักคน...ดูก่อน
ถ้ายังไม่ดีขึ้น....ค่อยพามาหาหมอ....

แต่อย่าให้เยอะและติดต่อกันนาน....เดี๋ยวไตจะมีปัญหา

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:19:16 AM »

หมอปลอมไม่รู้จริง หากหมาตายทำไงเนี่ย  ยี๊
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:23:24 AM »

โชคดีที่ตานายไม่เสียหมา                                                                                                                                                         ไป คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:35:35 AM »

โชคดีที่ตานายไม่เสียหมา                                                                                                                                                         ไป คิก คิก
เจอมากับตัวครับ
ผมเคยไปหาหมอหมาปลอมมาทีนึง หมาผมหงอยๆ หู-ปากมีกลิ่นเหม็น พาไปหาหมอเป็นผู้หญิงมันบอกหมาเป็นหูน้ำหนวกจึงฉีดยา-แล้วให้ยามาหยอด
เก็บตังค์ผมไป 750 เสร็จจากไปหาหมอแล้วผมก็ไปต่างจังหวัด 3 วัน วันสุดท้ายที่บ้านโทรมาบอกหมาตายแล้ว เรียนตามตรงถ้าเป็นผู้ชายมันกองหน้าร้านไปแล้ว
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:46:28 AM »

เจอมากับตัวครับ
ผมเคยไปหาหมอหมาปลอมมาทีนึง หมาผมหงอยๆ หู-ปากมีกลิ่นเหม็น พาไปหาหมอเป็นผู้หญิงมันบอกหมาเป็นหูน้ำหนวกจึงฉีดยา-แล้วให้ยามาหยอด
เก็บตังค์ผมไป 750 เสร็จจากไปหาหมอแล้วผมก็ไปต่างจังหวัด 3 วัน วันสุดท้ายที่บ้านโทรมาบอกหมาตายแล้ว เรียนตามตรงถ้าเป็นผู้ชายมันกองหน้าร้านไปแล้ว

คลีนิคแถวไหนครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:55:40 AM »

หมามันป่วยบางทีก็หนักเช่นลำใส้อักเสบ ปอดบวมบางที50/50 
บางคนก็ด่าหมอว่าพามายังดีๆอยู่เลย 
แค่ซึมๆไม่กินอาหารฉีดยากลับไปตอนเช้าตายแล้ว 
ถ้าเราเลี้ยงหลายตัวฉีดกันพิษสุนัขบ้า 
กับวัคซีนรวมก็พอซื้อมาฉีดเองเลย 
ไม่ยากซักหน่อยเพื่อนผมเลี้ยงหมาขาย 

เห็นว่ามันฉีดกันพิษสุนัขบ้าเองด้วย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

เพื่อนของพี่ lek  ยายชมว่าเขา "รอบคอบ"  ดีอ่ะ
เวลาอยู่กับสุนัข  จะได้ไม่เอา "เชื้อ" ไปแพร่กระจาย อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:15:03 PM »

วัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า  ยาคุม  ผมฉีดให้เองหมดครับ เพื่อนเป็นสัตวแพทย์แนะนำมา  เวลาเป็นไข้  ไอ ให้ยาแบบคน ก็ได้ผลและประหยัดเงิน  แต่ทุกวันนี้ผมไม่เหลือหมาที่บ้านซักตัว

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:17:06 PM »

ถ้ามีของฟรีแจกผมก็ฉีดเองครับหลายครั้งแล้วด้วย. เยี่ยม
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:31:34 PM »

นึกถึงตอนหมาผมโดนรถมอไซด์เฉี่ยว เดินกะเผลกๆ
ผมก็เลยว่าจะให้กินยาแก้อักเสบ(ของคน) แต่เพื่อนที่เป็นสัตวแพทย์บอกว่า อยากให้หมาตายไวก็ให้กินยาคนน่ะแหละ อ๋อย
ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยให้ยาคนกับหมาอีกเลย Cool
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์