๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 12:43:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาหมาไปหาหมอ  (อ่าน 5261 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:37:20 PM »

วัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า  ยาคุม  ผมฉีดให้เองหมดครับ เพื่อนเป็นสัตวแพทย์แนะนำมา 
เวลาเป็นไข้  ไอ ให้ยาแบบคน ก็ได้ผลและประหยัดเงิน 

แต่ทุกวันนี้ผมไม่เหลือหมาที่บ้านซักตัว

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ konklong อ่ะ ฮา

ยายสงสาร  "หมา"  ไม่น่าอายุสั้น  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:51:58 PM »

ขอแชร์ด้วย คน.. ที่บ้านมี สุนัข ทำหน้าที่เฝ้าบ้าน สำรวจพื้นที่ ๑๒ ตัว  อีก ๒ ตัวเป็นลูกผสม ชิสุห์ ให้นอนด้วย
ค่ายา สำหรับลูกสุนัข นี่เอาเรื่องเหมือนกัน ต้องมีการกระตุ้น รวม ๓ เข็ม กินข้าววันละ ๒ มื้อ มื้อละ ๑.๕ กก.
สัตว์แพทย์ เลือก โทรนัดให้มาฉีด ที่บ้าน + มีค่านอกสถานที่  ๑๕๐ บาท สะดวกที่สุด ครับ

อีก ๑ เดือนพี่สาว จะนำมาให้อีก ๔ ตัว ท้องอีก ๑  เงินเดือนยามเฝ้าบ้าน เป็นสุนัข ที่ซื่อสัตย์ คุ้มกว่า ยาม ๑ คน ซะอีก 
เมื่อวานนี้ งูสิง ลายเหมือนจงอาง ยาวสัก ๑๒๐ ซม. โดนขบที่หัว ตอนที่ไปช่วยยังไม่ตาย ส่วนพวกงูเหลือม ลำตัวยาว ๒ เมตร หรือ ตัวเงินตัวทอง
ถ้าช่วยไม่มัน หงายท้องหมด.  ยิ้มีเลศนัย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:10:23 PM »

ขอเล่าด้วยคน

ที่บ้านผมมีหมา สามตัว พ่อ แม่ ลูก
พ่อ บางแก้วพันธ์แท้จากพิษณุโลก ดุสุดๆกับคนหรือหมาแปลกหน้าทุกตัว แต่เห่าแบบกลัวดอกพิกุลทองจะร่วงคือ ไม่ชอบเห่า ตั้งท่าหมอบและกระโจนกัดท่าเดียว
แม่ ลาบราดอร์สีดำ ไม่ดุ ขีเล่น แต่เห่าเก่ง ทำหมันแล้ว
ลูก ก็จากพอแม่สองตัวนั่นแหละ ฉีดยา ฉีดวัคซีนตามอายุปกติ ตัวแม่กะลูกนั้นพาไปคลีนิคได้เพราะไม่ดุกะคนมากส่วนไอ้แก้ว ดุมากพาออกนอกบ้านไม่ได้เลย
 เวลาจะฉีดยาอะไร หมอก็ให้ยาฉีดมาทั้งเข็มแล้วให้ผมมาฉีดเองที่ีบ้านโดยหมอสอนวิธีฉีดให้
โดยที่ผมเพิ่งทราบว่า สุนัข เป็นสัตว์ที่ ประหลาดมากครับคือ ส่วนหนังและกล้ามเนื้อของสุนัขนั้นอยู่แยกส่วนกันเหมือนคนเราใส่เสื้อนี่แหละครับ
เพราะฉนั้นการฉีดยาให้สุนัขจึ้งเป็นเรื่องง่ายคือ เราดึงหนังมันออกมาเหมือนดึงคอเสื้อ ให้หนังลอยพ้นสันหลังระหว่างขาคู่หน้าแล้วรีบเสียบเข็มฉีดยาลงไป
 ผ่านผิวหนังส่วนนี้ที่เราดึงย่นขึ้นมา หมามันจะไม่รู้สึกเจ็บเลยครับ บางตัวไม่รู้สึกตัว บางตัวแค่กระตุกเล็กๆ ไม่มีรอยเลือดอะไรออกทั้งสิ้นครับ
แปลกมาก ผมก็เพิ่งทราบตามที่หมอบอกมานี่แหละครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:07:29 PM »

คนรักหมาต้องมีสัตวแพทย์ประจำ.......
ของผม....คุณหมอมาหาคุณหมาครับสะดวกดี .... เพราะคุณหมอไปส่งลูกที่โรงเรียน ต้องผ่านบ้านคุณหมา โทรบอกก่อนก็แวะมาดูให้
ที่บ้านสองตัวพันธุ์ทางหนึ่ง กับบางแก้วที่ท่านผู้การฯให้มาหนึ่ง ยังหนุ่มแน่นก็ดูแลแค่ฉีดวัคซีน แต่เจ้าบางแก้วต้องฉีดเอง .... คุณหมอไม่กล้าฉีดให้

เดิมมีพันธุ์โกลเด้นฯตัวโต พออายุมากก็ต้องดูแลกัน คุณหมอมาดูสุขภาพเจาะเลือดไปตรวจ ให้ยาตามอาการ ..... ยาหมาแพงกว่ายาคน
จนเขาหมดอายุขัยไป

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:15:39 PM »

สัตวแพทย์ที่ไม่ได้เปิดร้านเป็นเรื่องเป็นราว อาศัยรับเป็นงานเสริมส่วนมากจะดูแลดี ราคาไม่แพงเกินเหตุ เพราะบางท่านก็ใช้ยายี่ห้อแปลก ๆ มองเห็นราง ๆ พออ่านได้ ปศุ ๆ    คิก คิก คิก คิก

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:47:19 PM »

อย่างที่พี่ธำรง เขียนไว้คนรักสัตว์ต้องพยายามหาร้านหมอที่ไว้ใจได้เป็นเจ้าประจำ ผมเองก็ลองผิดลองถูกมาหลายหมอหมดไปก็แยอะ

เคยนั่งรวมตัวเลขเล่นๆตั้งแต่เลี้ยงเจ้า ๔ ขา ๓ ตัว เกือบจะสิบปีหมดไปไม่ใช่เล่นโดยเฉพาะช่วง๒-๓ปีหลัง โดย ๒ ใน ๓ นั่นดันมาเป็นโรคภูมิแพ้ด้วย

สุดท้ายผมมาได้เจ้าประจำที่ตัวเมืองชลบุรี เมื่อก่อนนำมาทีเดียวรวม ๓ ตัว จับใส่รถมาด้านหน้า สุนัข๓ คน๒ มาพร้อมกัน วุ่นวายน่าดู

แล้วเจ้าโกลเด็นท์ ฯ กลิ่นตัวหรือแม้กระทั่ง น้ำลายคุณเธอเบาสักที่ไหน? วุ่นอยู่ตัวเดียวทั้งรถ บางแก้ว เขานั่งรถจะดูเรียบร้อยหน่อย  

พอไม่ไหว สุดท้ายเลยไปชื่้อกรงขังขนาดใหญ่ที่สามารถใส่ เจ้าโกลเด็นฯ ได้ด้วย  ทุกวันนี้หลอกเข้ากรงเสร็จ จับยกไว้ท้ายกะบะอีกคันแทน  แต่คราวนี้ไปได้ครั้งละตัว

จะหมอหมาหรือหมอคนหรือจะเป็นช่างซ่อมรถ โดยหลักๆแล้วผมว่าไม่ต่างกัน อยุู่ที่ใครจะโชคดีและรักษาตรงกับอาการสุนัขของเราที่เป็นมากกว่ากัน

สัตว์แพทย์เก่งๆ เจอสุนัขดุๆและดื้อ อย่างเช่น เจ้าร๊อตฯ หรือบางแก้ว ฯลฯ   เขาเอาอยู่ครับเพราะสัตวแพทย์แต่ละคนประสบการ์ณและความเข้าใจสัตวจะต่างกัน

แม้กระทั่งเทคนิคการฉีดยาและการผ่อนคลายกล้ามเนื่อเพื่อคลายความกังวลหรือลดความกลัวของสุนัขยังมีเทคนิดที่ต่างกัน  

และคนไหน?ทำได้ดี ครั้งต่อไปมักจะไม่มีปัญหากับสุนัขนั่นๆ แต่คนไหน? ทำไม่ดี ทำให้เขาจำครั้งต่อไปมักจะมีปัญหาทุกที...ทั้งๆที่ยังไม่ได้ทำอะไร?เลย..!!!

ส่วนเรื่องการฉีดยาให้สุนัข ผมคนหนึ่งล่ะใจไม่ถึง... ตกใจ  แค่นึกภาพ ผมก็เสียวแล้วครับ  กลัวทิ่มฝั่งหนึ่งทะลุหนังอีกฝั่งหนึ่งของเขา  

แต่เข็มดันวิ่งตรงทะลุผ่าน มาเข้าผิวหนังอีกตัวหนึ่ง คือ มือเราเองที่กำลังขยุมหนังเขา...บอกตรงๆไม่เอาด้วยคนครับ..!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 10:55:37 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:53:32 PM »

วัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า  ยาคุม  ผมฉีดให้เองหมดครับ เพื่อนเป็นสัตวแพทย์แนะนำมา  เวลาเป็นไข้  ไอ ให้ยาแบบคน ก็ได้ผลและประหยัดเงิน  แต่ทุกวันนี้ผมไม่เหลือหมาที่บ้านซักตัว
ทำหมันเถอะครับยาคุมนี้สาเหตุใหญ่ๆๆของมะเร็งในมดลูกเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:57:00 PM »

ยาหมายาคนใช้เหมือนกันครับตัวเดียวกัน  ต่างกันแค่ที่ปริมาณยา  หมาขนาด15กิโลใช้อาม็อกซี่250มิลครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้   ยาลดไข้ก็เหมือนของคนเลยครับ  ถ้าหมาเล็กก็ใช้ยาของเด็ก  ใส่สลิงฉีด ไหว้ ไหว้ ไหว้   ถ้าทราบราคาต้นทุนค่ายาค่ารักษาทั้งของเด็กและของหมาจะตกใจกันครับว่าต้นทุนยาถูกมากๆๆเลยละ

หมอรักษาหมามีทั้งดีแล้วไม่ดีครับ ลองยาก็มี เลี้ยงไข้ก็มีครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:21:36 PM »

สุนัข โดยปกติ(บางตัว)จะตัวร้อนกว่าคนนะครับ 1-2องศา
ยิ่งสุนัขพันธ์ที่ขนเตียนๆ อย่างเช่น พิตบูล หรือ เกรดเดน
เวลาเราจับตัว จะรู้สึกร้อนเป็นพิเศษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:33:46 PM »

อุณหภูมิปกติของร่างกายสุนัขคือ 101 - 102 ํF ถ้ามีอุณหภูมิสูงกว่า 102.5 ํF แสดงว่าสุนัขตัวนั้นมีไข้

ข้อมูลจากลิ้งอ้างอิงครับ
โดย 101-102 ฟาเรนไฮน์ คือ 38.33 - 38.88 องศาเซสเซียส
และ 102.5 ฟาเรนไฮน์ คือ 39.16 องศาเซสเซียสครับ

ใช้ปรอดวัดไข้คนเสียบที่ทวารครับ     แต่อย่าเผลอเอามาให้คนอมวัดไข้ต่อละครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:23:48 AM »

คนรักหมาต้องมีสัตวแพทย์ประจำ.......
ของผม....คุณหมอมาหาคุณหมาครับสะดวกดี .... เพราะคุณหมอไปส่งลูกที่โรงเรียน ต้องผ่านบ้านคุณหมา โทรบอกก่อนก็แวะมาดูให้
ที่บ้านสองตัวพันธุ์ทางหนึ่ง กับบางแก้วที่ท่านผู้การฯให้มาหนึ่ง ยังหนุ่มแน่นก็ดูแลแค่ฉีดวัคซีน แต่เจ้าบางแก้วต้องฉีดเอง .... คุณหมอไม่กล้าฉีดให้

เดิมมีพันธุ์โกลเด้นฯตัวโต พออายุมากก็ต้องดูแลกัน คุณหมอมาดูสุขภาพเจาะเลือดไปตรวจ ให้ยาตามอาการ ..... ยาหมาแพงกว่ายาคน
จนเขาหมดอายุขัยไป

แต่ถ้าเป็นสัตว์แพทย์ที่บ้านผม   บางแก้วเจอหน้ารีบเดินหนีครับ
ยาหมาแพงกว่ายาคน  เพราะต้องนำเข้าทั้งหมด ไม่ได้ผลิตในประเทศเหมือนกับยาคน
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:08:47 PM »

วัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า  ยาคุม  ผมฉีดให้เองหมดครับ เพื่อนเป็นสัตวแพทย์แนะนำมา 
เวลาเป็นไข้  ไอ ให้ยาแบบคน ก็ได้ผลและประหยัดเงิน 

แต่ทุกวันนี้ผมไม่เหลือหมาที่บ้านซักตัว

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ konklong อ่ะ ฮา

ยายสงสาร  "หมา"  ไม่น่าอายุสั้น  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
คุณยายครับ ที่ผมเลี้ยงไว้ตอนนั้นเป็นบางแก้ว 4 ตัว พอมาอยู่ทาวน์เฮ้าส์ ไม่กล้าเอามาเลี้ยง กลัวปัญหาจะตามมา จะขังไว้ก็สงสาร จะปล่อยออกมาคงต้องปั๊มเงินอย่างหนักเพื่อรักษาและทำขวัญเด็กๆแถวนี้ เจ็บปวดเหมือนกันครับที่ต้องพรากจากกัน เอาไปไวที่บ้านพี่ชายในสวนครับ พอมีเวลาผมจะไปเยี่ยมเสมอ  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:00:48 PM »

เอายาแก้ไอตรางูน้ำเชื่อมผสมนมให้กิน คาบละเคิ่งขวดเด้อตู้  สามมื่อเดี๋ยวกะเซา  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:28:11 PM »

ผมเลี้ยงมาหลายพันธุ์ แต่มาถูกใจกับอเมริกันพิตบูล..

มันคือหมาของแท้ รักเจ้าของ แบ่งแยกประเภทระดับคนได้ ใครเป็นเพื่อน ใครเป็นขี้ข้า ใครเป็นมิตร ใครเป็นศัตรู...

ตัวแรกได้มา แม่เป็นหมาสายกัด พ่อเป็นสายโชว์... แต่ดุตั้งแต่ 3 เดือน.. หลุดไปต้องได้เลือด(กับหมา)

เคยมีร็อตไวเลอร์เดินโฉบฉายอยู่หน้าบ้านยั่วอารมณ์ เลยแกล้งปล่อย มันวิ่งเข้าไปกัดแล้วกลิ้งไปตามแรงg กระแทกรถบุบ...

เสียดายที่ต้องจากกันไปเพราะน้องชายเมากลับบ้านตอนดึก ปล่อยหมาหลุด.. มันไล่กัดและโดนรุมกัดกันยันเช้า.. หัวใจวายตายเพราะเหนื่อย..

แค้นใจเลยไปซื้อมาอีกตัว.. แต่คนปัญญาอ่อนที่ไม่เข้าใจหมา พัฒนากลายเป็นสายโชว์ไปแล้ว...

ตอนนี้อยู่บ้านแม่ ไม่ให้มันหลุดออกไปกัดกับหมาด้วยกัน... เพราะมันมีสัญชาติญานโหดอยู่ในตัว... ถึงจะเป็นสายโชว์ แต่ถ้าได้กัดที มันจะมีความมันส์ และจะเสพตามสัญชาติญานตามสันดานหมานักสู้ทันที...

แต่อย่าไปเลี้ยงสาย "เรด"โนส หรือจมูกแดงนะ... มันจะมีแต่แรงและโง่ตามหน้า.. และมีแต่สันดานที่เนรคุณ...

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:29:18 PM »

เอายาแก้ไอตรางูน้ำเชื่อมผสมนมให้กิน คาบละเคิ่งขวดเด้อตู้  สามมื่อเดี๋ยวกะเซา  Grin
หาย เซาแล้วครับ ตอนนี้ไล่ดมขาชาวบ้านที่ขี่รถผ่านให้เขาหวาดผวาเล่นได้แล้ว คนรู้จักเขาก็จะไม่ถือสา คนต่างถิ่นมีทำตาขมึง จอดรถจะไล่ฆ่าหมาเราให้ได้   อ๋อย

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์