๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 04:03:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแข่งขัน IPSC Mini Rifle - 27 พ.ค. 2555สมาคมกีฬาปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย (THPSA)  (อ่าน 40288 ครั้ง)
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:13:41 PM »

เรียงชื่อให้MDแล้วครับ อีกหลายทีม ยังไม่ออกตัว ส่งชื่อมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 08:29:42 PM โดย golf » บันทึกการเข้า

Den IPSC
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:17:14 PM »

เรียงชื่อให้MDแล้วครับ อีกหลายทีม ยังไม่ออกตัว ส่งชื่อมา

MD ทำไม่ค่อยเป็นนะครับ ขอบคุณครับ
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:20:38 PM »

GOPYไปวางแล้วเอาไปอัพเดรตได้เลยครับ  Grin Grin Grin ไหว้  ว่าแต่ ท่านMDจะมารับของวันไหน ครับ ที่ สยป.ตร. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 08:29:20 PM โดย golf » บันทึกการเข้า

Den IPSC
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:49:15 PM »

GOPYไปวางแล้วเอาไปอัพเดรตได้เลยครับ  Grin Grin Grin ไหว้  ว่าแต่ ท่านMDจะมารับของวันไหน ครับ ที่ สยป.ตร. ครับ

ทำไม่เป็นอยู่ดี ไหนๆ ก็ทำให้แล้วก็ทำต่อให้ด้วยนะครับ

อาทิตย์นี้ไม่ว่างเลยครับ  เอาไปให้วัน 27 ด้วยได้หรือป่าวครับ

golf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:53:01 PM »

GOPYไปวางแล้วเอาไปอัพเดรตได้เลยครับ  Grin Grin Grin ไหว้  ว่าแต่ ท่านMDจะมารับของวันไหน ครับ ที่ สยป.ตร. ครับ
 ได้ครับMD

ทำไม่เป็นอยู่ดี ไหนๆ ก็ทำให้แล้วก็ทำต่อให้ด้วยนะครับ

อาทิตย์นี้ไม่ว่างเลยครับ  เอาไปให้วัน 27 ด้วยได้หรือป่าวครับ

Grin Grin ; ไหว้ เยี่ยม จัดให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 08:46:07 AM โดย golf » บันทึกการเข้า

Den IPSC
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:24:19 AM »

กฏระเบียบคร่าวๆ ที่นักกีฬาใหม่ควรทราบนะครับ

1-   การเก็บปืนเข้า หรือนำปืนออก จากกระเป๋าปืน ให้ทำใน เซฟตี้ แอเรีย เท่านั้น

2-  ห้ามจับต้องแมกกาซีน ที่บรรจุกระสุน หรือลูกดัมมี่ ภายใน เซฟตี้ แอเรีย ทุกกรณี ยกเว้นได้รับการอนุญาตจาก กรรมการสนาม
     ทั้งนี้  นักกีฬาสามารถใช้แมกเปล่าที่ไม่บรรจุกระสุน หรือ ลูกดัมมี่ ทดสอบช่องเสียบแมก ภายใน เซฟตี้ แอเรีย ได้
     (หากจะทำการบรรจุกระสุน หรือทำความสะอาดแมกกาซีน ให้ทำภายนอก เซฟตี้ แอเรีย เท่านั้น)

3-   ในระหว่างทำการแข่งขัน นักกีฬาสามารถถือปืน เดินไปที่สนามต่างๆได้  โดยจะต้อง
      ถือปืนในแนวดิ่ง ปลายลำกล้องชี้ขึ้นและ จะต้องใส่ เซฟตี้แฟลก ตลอดเวลา
      และเมื่อไปถึงที่สนามที่จะทำการแข่งขัน ให้นำปืนไปวางไว้ในที่ วางปืน
      ที่จัดเตรียมไว้ให้ ในแต่ละสนาม

4-  ท่าเริ่มต้นมาตรฐาน คือ การถือปืนด้วยมือทั้งสองข้าง แนวลำกล้องขนานกับพื้นสนาม ชี้ไปด้านหน้า พานท้ายปืนให้แตะที่สโพก

5- ขั้นตอนทำการยิง
 - หลังจาก กรรมการสนาม เรียกชื่อนักกีฬา ให้ลงสนามเพื่อทำการยิง
   นักกีฬา จะต้องปฎิบัติ ตามขั้นตอนดังนี้
5.1 หยิบปืนจากที่วางปืน ถือในแนวดิ่ง แมกกาซีน จะถือหรือใส่ซองไป
      ก็ได้ ไปที่จุดเริ่มต้น
5.2 ให้รอจนกว่า กรรมการสนามกล่าวว่า load and make ready
      (option 1) หรือ make ready (option 2 หรือ 3) นักกีฬาควรจะ
      ให้กรรมการสนาม ถอดเซฟตี้แฟลกออก เปิดดอท เช็คศูนย์ปืน โดยจะ
      อนุญาตให้เล็งไปที่เป้าใดเป้าหนึ่งได้หนึ่งเป้าเท่านั้น ห้ามวาดปืนไปที่เป้าอื่น
5.3 ให้ทำตามข้อกำหนดของสนามนั้นๆ ซึ่งจะกำหนดให้ปืน พร้อมยิง
      ในรูปแบบใด โดยทั่วไปจะมี 3 รูปแบบดังนี้
- option 1 โหลดแมกกาซีน ขึ้นลำ เซฟ
- option 2 โหลดแมกกาซีน ไม่ขึ้นลำ
- option 3  ไม่โหลดแมกกาซีน บางครั้งสนามนั้นๆ อาจจะกำหนดให้ใส่
   แมกกาซีนไว้ที่เอว หรือ บางสนามอาจจะกำหนดให้ วางแมกกาซีน หรือ วางปืนไว้ในที่ที่กำหนดไว้
5.4 หลังจากขั้นตอนดังกล่าวข้างต้น นักกีฬาต้องอยู่ในท่าเริ่มต้น เท่านั้น
      พร้อมรอสัญญาณ เริ่มยิง จากกรรมการสนาม
5.5 เมื่อกรรมการสนาม เห็นว้านักกีฬาพร้อม กรรมการสนามจะถามนักกีฬาว่า are you ready  
      โดยนักกีฬา อาจจะแจ้งด้วยวาจาให้  กรรมการสนามทราบว่าพร้อม หรือ พยักหน้าก็ได้
5.6 กรรมการสนามจะสั่งให้ระวังสัญญาณ เริ่มยิง โดยกล่าวว่า
      stand by และจะให้สัญญาณเริ่มยิง
5.7 เมื่อยิงจบ กรรมการสนาม จะสั่งให้ เคลียรปืน โดยกล่าวว่า
     if you are finished unload and show clear
     นักกีฬาจะต้องปลดแมกซีนออก ดึงลูกเลื่อนเพื่อเอาลูกปืนที่ค้างอยู่ในรังเพลิงออก
     (ในกรณีที่นักกีฬา ไม่สามารถ อันโหลดได้ และจำเป็น. ต้องยิงนัดสุดท้ายที่ค้างในรังเพลิงออก
     เพื่อเคลียรปืน นักกีฬาจะต้องขออนุญาต จากกรรมการสนามก่อนเท่านั้น)
5.8 หลังจากเคลียรปืนแล้ว กรรมการสนามจะใส่เซฟตี้แฟลกให้ โดยกล่าว
      ว่า if clear , secure chamber

6-  ในระหว่าง การเปลี่ยนแมกกาซีน หรือ ในขณะเคลื่อนที่ หรือ ในขณะที่เปลี่ยนท่ายิง
     นิ้วต้องอยู่นอกโกร่งไก  ตลอดเวลา
     แนวลำกล้องปืน ในแนวดิ่ง ไม่ตั้งชันเกินกว่า 90 องศา จากแนวพื้นสนาม
     แนวลำกล้องปืน ในแนวราบ ไม่เกินกว่า 180 องศา จากแนวสนาม
     ห้ามวาดปลายลำกล้องปืน ผ่านส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกาย เช่น วาดผ่านเท้า หรือ ขา หรือ แขน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 09:31:33 AM โดย Den IPSC » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:47:51 AM »

ทีมยะลา. กำลังช้อมอยู่ ไปรถตู้หนึ่งคันครับสู้ๆๆๆๆๆๆๆด้วยใจ

ทางนี้ก็ซ้อมอยู่เช่นกันครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:51:51 AM »

สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย ขอเชิญนักกีฬา Mini Rifle เข้าทำการแข่งขันแมทช์แรกของไทยดัวยกฎ IPSC ฉบับล่าสุดครับ Grin Grin Grin เราปรับมาตรฐานให้เท่ากันทั่วโลกครับ เริ่มตั้งแต่แมทช์นี้ โดยการควบคุมกฎจาก NROI และ NROI Thailand ครับ

ปีต่อไปจะมีตารางการแข่งขันเข้าปฎิทินของสมาคมนะครับ เตรียมสนุกกันได้เลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
CK Man
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:02:53 AM »

Grin
สืบทราบมาว่า,,บรรดาพี่ๆ Senior ต่างก็ไปค้นหา ไรเฟิ้ล .22 ที่เคยยิงสมัย สิงห์รณยุทธ์ แต่เก็บไว้นานม๊าก กกกกกกก
แอบมาซ่อมกันบ้างแล้ว ,,เรียกว่าไม่ให้ใครมาทับลายได้

ส่วน น้องๆ รุ่นหลังๆ ไม่ว่าจะเป็น 10/22 หรือ Rifle ทรง M4 ต่างก็ซุ่มซ้อม เตรียมปะฝีมือกันครับ

นอกจากนี้ หลายท่าน/ ทีม แต่งปืนสวยๆ มาร่วมการแข่งขันด้วยครับ ทั้ง Ruger (VQ, Hybrid, STI, Magnum), CMMG, Smith MP-15, Sig, มากมายครับ

แมทช์นี้ยังทราบว่าท่าน MD จัดเตรียมเป้าให้ได้ทดสอบสายตากัน,,,, ตกใจ
สำหรับอาหาร_ ของว่าง_เครืองดื่ม ทางสมาคมฯ ก็จัดเต็ม     เช่นเคย

เรียนเชิญทุกท่านร่วมสนุก และแจ้งชื่อ-สกุล (ภาษาอังกฤษ)/ ประเภท เพื่อจะได้จัดเตรียมเรื่องลงทะเบียนล่วงหน้า (ไม่ต้องเสียเวลารอนาน)ครับ

ขอบคุณครับ,, ไหว้
golf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:47:36 AM »

Grin

golf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:51:50 AM »

บริษัท ทาร์เก็ตสปอร์ต(ไทยแลนด์) จำกัด โดยคุณ ภิญโญ แก้วภิญโญ ได้สนับสนุนรางวัลเพิ่มเติม ให้กับ นักกีฬา รุ่น Junior (อายุไม่เกิน 21 ปี) ดังนี้

รางวัลชนะเลิศ                           1500 บาท
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 1          1000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 2            500 บาท

[/quote]

Den IPSC
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:48:50 AM »

ประกาศ

เนื่องจากมีนักกีฬาจำนวนมาก ได้สอบถาม และ ต้องการซื้อกระสุนปืน ในวันแข่งขัน

สมาคมฯ จึงได้จัดเตรียมลูกกระสุนไว้จำหน่าย ยี่ห้อเดียว ดังนี้

22 LR CCI Standard Velocity
40 Grain 1070 FPS

ราคากล่องละ 200 บาท (50 นัด)

จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน

golf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:57:40 AM »

Grin ทราบครับ Grin

infidelity
I am Shooter I Love Shooting
Full Member

คะแนน 1

SU INDUSTRIAL ENGINEERING

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:53:56 AM »

ประกาศ

เนื่องจากมีนักกีฬาจำนวนมาก ได้สอบถาม และ ต้องการซื้อกระสุนปืน ในวันแข่งขัน

สมาคมฯ จึงได้จัดเตรียมลูกกระสุนไว้จำหน่าย ยี่ห้อเดียว ดังนี้

22 LR CCI Standard Velocity
40 Grain 1070 FPS

ราคากล่องละ 200 บาท (50 นัด)

จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน

เดวผมซื้อคืนพี่เด่น 3 กล่องครับ   ไหว้ ไหว้

infidelity
I am Shooter I Love Shooting
Full Member

คะแนน 1

SU INDUSTRIAL ENGINEERING

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:56:36 AM »

แมตท์นี้ขอไปเรียนรู้วิชากับ รุ่นใหญ่ครับ  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 01:07:11 PM โดย infidelity » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 12
  พิมพ์