๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 01:42:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911 4" กับ3" ฟิลลิ่ง ต่างกันมากมั๊ยครับ  (อ่าน 3457 ครั้ง)
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:06:47 PM »

ขนาด .45 ลำลก้อง 3 นิ้วจะเตะหนักกว่า 4 นิ้ว ขนาดที่ว่ารู้สึกได้เลยครับ ว่าต่างกัน

ถ้าพกใส่กระเป๋า ผมว่า 4 นิ้วเหมาะกว่าครับ 3 นิ้วจะยิงยากกว่า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
nattapat_me
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:15:27 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่าน้ำหนักต่างกันไม่มากหลอกครับ คิดถึงว่าเวลาซ้อมยิงด้วยลูกจริงดูซิครับว่า 4 นิ้ว ยิงได้นิ่มนวลกว่า 3 นิ้ว แล้วจัดศูนย์ยิงซ้ำได้เร็วกว่านะครับ ผมคิดว่าปืนใช้งานควรซ้อมยิงด้วยลูกจริงให้คุ้นมือบางครับ ผมถึงได้เชียร์ลำกล้อง 4 นิ้ว ไงครับ แล้วเราก็ไม่ได้พกแบบซุกซ่อนแหน็บเอวติดตัวไปด้วยนี่ครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:21:34 PM »

ลองลูกจริงของwin สามนิ้ว และ สี่นิ้ว ผมว่าเตะแทบจะพอๆกันครับ ยิงยี่สิบนัดแล้วง่ามมือแดงๆแสบๆพอๆกันครับ
แต่ถ้าให้เลือก สามนิ้ว หรือสี่นิ้ว พกพาได้ง่ายไม่ต่างกันมากครับ เลือกสี่นิ้วดีกว่า

ห้านิ้วยิงนิ่มที่สุดครับ Smiley
NO NAME*_*รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

ปืนมีไว้ป้องกันตัว ...ความดีมีไว้ปกป้องชีวิต

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:46:12 PM »

ผมใช้คิมเบอร์ โปร แร็พเตอร์ 4 นิ้ว ทั้งพกซองนอก และพกซองใน ก็โอเคนะ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไปถ้าจะพกทั้งสองแบบครับ (พกมาตลอดปีกว่าครับ) เยี่ยม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:48:56 PM »

เรื่องปืนบ่รู้  สนับสนุน feeling แล้วกัน 

Feelings,
nothing more than feelings,
trying to
forget my feelings of love.
Teardrops
rolling down on my face,
trying to forget
my feelings of love.

Feelings, for
all my life I'll feel it.
I wish I've
never met you, girl; you'll never come again.

Feelings, wo-o-o feelings,
wo-o-o, feel you again in my arms.

jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:57:53 PM »

ไหว้ โดยส่วนตัวผมคิดว่ายิ่งยาวยิ่งแม่นนะครับ..
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:25:48 AM »

3นิ้ว ซ้ำนัดที่สองได้ช้ากว่าครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:42:13 PM »

ความเห็นผมตามสามัญสำนึก ปืนที่ทำมายาวๆก็มีจุดประสงค์ของมันนะครับ ในเรื่องความแม่นยำ รีคอยของปืน ความสวยงาม ไม่งั้นคงไม่ทำออกมายาวๆ ถึง 4นิ้ว 6นิ้ว ใช่ไหมครับ น่าจะเลือกใช้ตามลักษณะของการใช้งานนะครับ ว่าพกซ่อนหรือไม่ หรือพกในเป้ กระเป๋า ความเห็นที่ท่านอื่นๆบอกมาก็เป็นแนวทางอยู่แล้ว ถ้าเป็นผม 4 นิ้วครับ ปัจจุบันพกกล็อก17ครับ 4.49นิ้ว ใส่เป้หรือกระเป๋า ยกเว้นทำงานในเครื่องแบบครับ ไหว้
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:04:17 PM »

มีแต่3 นิ้ว4นิ้วขายรับประทานไปหมดแล้วครับ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:17:33 PM »

วอนเพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ
กำลังมองเพื่อใช้ป้องกันตัวครับ ตอนนี้มี บาเร็ตต้า กระบอกนึงครับ

ลักษณะงานที่ใช้ ติดกระเป๋า(เป้สะพายหลังโน๊ตบุค+ติดตัวไว้บางครั้ง)
ใจอยากได้แค่ 3 นิ้ว (คิมเบอร์) แต่กลัวจะไม่แม่นยำเท่า 4นิ้ว (แต่สี่นิ้วก็กลัวจะใช้งานตามลักษณะที่กล่างข้างต้นลำบาก)
รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
ปล. ผมทำงานสุจริตนะครับ เป็นวิศวกรหน้างานก่อสร้างครับ

โธ่ ....ท่านครับ ไม่ต้องวอนครับ  ไม่ต้องวอน พวกเรายินดี เสนอแนวคิด ให้ท่านคิดหลายๆ แนวอยู่แล้ว แล้วก็เลือกตามแนวที่ท่านเห็นว่าเหมาะกับท่าน ก็แล้วกัน ผมมีแนวคิดอยู่หน่อยหนึ่ง .......
ท่านบอกว่า ท่านมี บาเร็ตต้าอยู่แล้วตัวหนึ่ง  ตัวโต้..โต  แบบของโจวหยุ่นฟะใช่ปล่าว  ไอ้ตัวนั้น มันปาเข้าไปตั้งหลายนิ้วแล้ว ยาวพอๆ กับปืนคาวบอยเลย ...... ผมเข้าใจว่า คงเป็นเจ้า 92 อ่ะนะ  ตั้งสมมุติฐานเอาเอง เพราะท่านบอกไม่หมดว่า บาเร็ตต้าอะไร

ไหนๆ ก็มีตัวยาวแล้ว   ก็หาตัวสั้นๆ มันเสียอีกตัวจะเป็นไรไป  ฟิลลิ่ง ... ของ .45 ลูกจริง ยิงมากๆ ก็เจ็บมือพอๆ กันนั่นแหละ

แต่คนซื้อปืนตัวสั้นนั้น เจตนาส่วนใหญ่ เอาไว้พกพาเนียนเนียน สะดวกๆ   ซ่อนง่ายๆ   
มีตัวยาวซ่อนยากอยู่แล้ว 1 ตัว  หาตัวสั้น ซ่อนง่ายเนียนๆ อีกตัว ก็ลงตัวพอดี 

มีงานเปิด ก็พาตัวใหญ่ไป   มีงาน หลบๆ ซ่อนๆ ก็เอาตัวซ่อนง่ายๆ ไป 

ผมเชียร์ เอาตัวสั้นครับ....... เพราะผมเคยยิงดีเฟนเดอร์ ของโคลท์ รับจ้างยิงเพื่อขายปืนให้คนอื่นเขา 25 หลา ยิงไปอย่างนั้นๆ( ความรู้สึกในใจนะครับ ผมมิได้มีเจตนาคุยโม้อะไร)  เพราะพี่เขาบอกให้ช่วยยิงโชว์หน่อย คนจะมาซื้อ
ยิงแบบไม่กดดัน  แล้วก็เป้าสะอาด ที่ 25 หลา (ฉิบเป๋งละซิ  เดี๋ยวเขาขายไม่ออกแน่ ยิงไม่เอาอ่าวเลย)
พอเดินเข้าไปดูใกล้ๆ เฮ้อ....   ใจชื้นขึ้นมานิด 5 นัด อยู่ในดำ ครบ.....(วันนั้น ฟลุ๊กยิงเข้า พี่เขา ขายได้แฮะ)

ตัวสั้น1911 นั้น ผมชอบ เวลาพกสะดือ แล้วนั่งลงด้วยความรวดเร็ว  มันไม่แทงน้องชายของผม 
เพราะคนพกปืน ทำงาน กันที่ถนัดๆ กันก็ พกสะดือนี่แหละครับ เห็นซื้อซองกันจัง เอากันจริงๆ ก็สะดือทุกทีไป
ถ้าเป็นตัวที่ยาวขึ้นมาหน่อย มันจะไปค้ำๆ น้องชายผม มันรู้สึก จุกๆ ไงชอบกล เลยไม่ชอบตัวยาว

ถึงแม้ท่านบอกว่าจะใส่กระเป๋า แต่บางครั้ง พอมีความจะเป็นต้องพกสะดือบ้าง มันจะได้สะดวก
ไหนๆ ก็มีตัวยาวแล้ว เอาตัวสั้นอีกตัว  ...เอ้า...ขอให้โชคดี
Glockmania รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:36:44 PM »

"ท่านบอกว่า ท่านมี บาเร็ตต้าอยู่แล้วตัวหนึ่ง  ตัวโต้..โต  แบบของโจวหยุ่นฟะใช่ปล่าว  ไอ้ตัวนั้น มันปาเข้าไปตั้งหลายนิ้วแล้ว ยาวพอๆ กับปืนคาวบอยเลย ...... ผมเข้าใจว่า คงเป็นเจ้า 92 อ่ะนะ  ตั้งสมมุติฐานเอาเอง เพราะท่านบอกไม่หมดว่า บาเร็ตต้าอะไร "

"ไหนๆ ก็มีตัวยาวแล้ว   ก็หาตัวสั้นๆ มันเสียอีกตัวจะเป็นไรไป  ฟิลลิ่ง ... ของ .45 ลูกจริง ยิงมากๆ ก็เจ็บมือพอๆ กันนั่นแหละ "

"ถึงแม้ท่านบอกว่าจะใส่กระเป๋า แต่บางครั้ง พอมีความจะเป็นต้องพกสะดือบ้าง มันจะได้สะดวก "

ฮ๋าๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบ + ภาพประกอบครับ อ่านแล้วฮาดีครับ บาเร็ตต้าของผม 92 จริงๆด้วยสิครับ
แนบไฟล์ภาพมา ให้ดูครับ ยิงปีละครั้ง(เอาลูกเก่าๆ มายิง กลัวด้าน)
ขอบคุณ สมช ด้านบนทุกท่านครับ  

ปล.ผมไม่กล้าพกสะดือครับ เคยหนักสุด คือ จำเป็นจริงๆ เอาออกจากเป้ แล้วใส่กระเป๋ากางเกงยีนแทนกระเป๋าตังก์ เหลือด้ามโผล่พอพ้น เอาชายเสื้อออกมาปิดไว้ แล้วเดินผ่านจุดเสี่ยงครับ Wink
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:11:21 PM »

"ท่านบอกว่า ท่านมี บาเร็ตต้าอยู่แล้วตัวหนึ่ง  ตัวโต้..โต  แบบของโจวหยุ่นฟะใช่ปล่าว  ไอ้ตัวนั้น มันปาเข้าไปตั้งหลายนิ้วแล้ว ยาวพอๆ กับปืนคาวบอยเลย ...... ผมเข้าใจว่า คงเป็นเจ้า 92 อ่ะนะ  ตั้งสมมุติฐานเอาเอง เพราะท่านบอกไม่หมดว่า บาเร็ตต้าอะไร "

"ไหนๆ ก็มีตัวยาวแล้ว   ก็หาตัวสั้นๆ มันเสียอีกตัวจะเป็นไรไป  ฟิลลิ่ง ... ของ .45 ลูกจริง ยิงมากๆ ก็เจ็บมือพอๆ กันนั่นแหละ "

"ถึงแม้ท่านบอกว่าจะใส่กระเป๋า แต่บางครั้ง พอมีความจะเป็นต้องพกสะดือบ้าง มันจะได้สะดวก "

ฮ๋าๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบ + ภาพประกอบครับ อ่านแล้วฮาดีครับ บาเร็ตต้าของผม 92 จริงๆด้วยสิครับ
แนบไฟล์ภาพมา ให้ดูครับ ยิงปีละครั้ง(เอาลูกเก่าๆ มายิง กลัวด้าน)
ขอบคุณ สมช ด้านบนทุกท่านครับ  

ปล.ผมไม่กล้าพกสะดือครับ เคยหนักสุด คือ จำเป็นจริงๆ เอาออกจากเป้ แล้วใส่กระเป๋ากางเกงยีนแทนกระเป๋าตังก์ เหลือด้ามโผล่พอพ้น เอาชายเสื้อออกมาปิดไว้ แล้วเดินผ่านจุดเสี่ยงครับ Wink
โอ๊ย.....เห็นกลุ่มแบบเนี่ยะ ....ไม่ต้องพูดกันแล้ว......คนเดินไกปืนเป็น..มีขยำ ๆ แบบแผ่วๆ ออกมานัดเดียวเอง  
จะเล่าต่อให้ฟังนะ  ท่านยิงเจ้า 92 ลูก 9 พารา ได้กลุ่มขนาดนี้น่ะนะ .....
ลองมายิง .45 ดูบ้างดิ....ฟิลลิ่ง ผมไม่รู้   แต่ที่แน่ๆ ถ้าท่านเล็งได้แบบนี้ ลั่นไกได้แบบนี้ ระยะเดิม  ไม่ว่าสั้นหรือยาว ของ .45 กลุ่มกระสุนจะแคบกว่านี้ แน่นอน อีกอย่าง ไกซิงเกิลของ 1911  มันเดินทางเป็นเส้นตรง วิ่งเข้าหาง่ามมือ  เวลาลั่นไก ไกปืนถอยหลังเป็นแนวตรงกว่าเจ้า 92 ที่ไกปืนเป็นแบบตวัดๆ ผมว่าท่านทำได้กลุ่มแน่น กว่านี้แน่นอน  ท่านคงเคยยิง .45 มาบ้างแล้วแหละ ผมเชื่อ ลองเอากลุ่มมาเทียบดูดิ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2011, 03:13:44 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์