๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 07:55:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันรบหลักคืนสู่เหย้า 50  (อ่าน 20259 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:07:19 PM »

ผม ติเพื่อ ก่อครับไม่ได้มุ่งหวังทำลายกัน ส่วนคำพูดอาจแรงไปบ้างก็ต้องขออภัยกัน เพราะสุภาพมากหรือ เกรงใจกันเกินไป ก็อาจจะไม่เข้าใจความรู้สึกกันได้ครับ กรณีถ้วย class U หรือ C ถ้ากลัวเหลือ ก็ทำมาก่อน ถ้าเหลือจริงๆ ยังไม่ต้องระบุวันที่ ก็ได้ครับ(ขึ้นอยู่กับชนิดของถ้วยผมหมายถึง กรณีไปเขียนทีหลังได้) เก็บเอาไว้ใช้ในคราวต่อไป หรือใช้ถ้วยชนิดที่เกรด ด้อยกว่า Class อื่นก็ได้ครับ แต่อยากให้มีเยอะหน่อยเพื่อเป็นกำลังใจให้กับมือ ใหม่ๆ ที่เพิ่งลอง ยกตัวอย่างการแข่งตามสนามทั่วไป เช่น ปืนสั้นชาวบ้าน, Speed event ทุกชนิด หรือประเภทอื่นๆ ฯ ยังมีถ้วยสำหรับมือใหม่ หรือมือทั่วไป เกือบ 3- 5 รางวัลครับ ผมคิดว่า เป็นกำลังใจให้กับคนที่เพิ่งเริ่มเล่นหรือหัดเล่นเข้ามาทดลอง เช่น คราวนี้ได้ที่ 5 คราวหน้าได้ที่ 3 ต่อไป ได้ที่2 หรือ 1 เป็นต้น ทำให้ความรู้สึกของเขาเหล่านั้น มีกำลังใจอยากจะเข้ามา ทดสอบตัวเองอย่างต่อเนื่อง แต่ถ้าคุณมองว่า class U แค่ 1ถ้วยก็เหมือน ได้อันดับ 5 พอพัฒนา ขึ้นมาก็ ได้ถ้วย Class C มองว่าเป็นอันดับ 4หรือ Class B มองว่าเป็นอันดับ3 ก็พอจะพอมองแบบนั้นได้ครับ แต่ผมว่า การยิง Double tap โดยเฉพาะนัดที่ 2 นั้น ยากกว่า การยิงประเภทอื่นมาก ซึ่งทำให้การขึ้นลำดับชั้น นั้น ไม่ง่ายครับ สำหรับมือใหม่ๆซึ่งถ้าจะขึ้นชั้นมาได้ถ้วยในระดับที่สูงขึ้นนั้น ต้องเปลืองค่ากระสุนสำหรับฝึกซ้อมมากครับ บางคนมีพรสวรรค์ แต่ ทุนทรัพย์ไม่ดี ก็ อาจเกิดอาการท้อได้ครับ

ความเห็นน่าสนใจครับและขอบคุณมากสำหรับความคิดเห็น Grin Grin Grin คนที่ติได้ต้องมีคุณวุฒินะครับ ไม่ใช่ทุกความคิดเห็นจะเชื่อได้ว่าเป็นประโยชน์ ถ้าให้ดีบอกมาเลยครับว่าคุณ XXX เป็นท่านไหนเวลาเจอกันในสนามจะได้คุยกันได้ต่อเนี่องครับ เพราะความคิดเห็นน่าสนใจมาก (ไม่ว่าเป็นรุ่นพี่ รุ่นน้อง รุ่นพ่อพวกเราเป็นนักกีฬาด้วยกัน สมาคมยอมรับคำแนะนำแน่นอนครับ)

เรื่องถ้วยจริงเราแข่งกันบ่อย แล้วคนชนะก็ชนะบ่อยๆ บางคนยิงได้ก็ไม่เอากลับ(ผมเห็นบ่อยๆ ยกตัวอย่างเลยครับ พี่อมร ผมเห็นแกยิงเสร็จกลับบ้านไม่รอแจกรางวัลเลย ก็ทิ้งไว้เกือบทุกครัง ทั้งสนามปืนอื่นๆด้วย ไม่ว่าสั้นชาวบ้าน ลูกซอง แกยิงหมดได้รางวัลก็ กลับไปถึงบ้านกินข้าวเย็นแล้วมั้งกว่าจะแจกรางวัลกัน) วางกองไว้ที่สนาม บ่อยๆเป็นภาระคนจัดอีกครับ มันเลยต้องประมาณการเรื่องแจกถ้วยให้เหมาะสมอยู่แล้วครับ

ก็อีกแหละครับ  Grin Grin Grin ความคิดเห็นผม คนภายนอกถ้าไม่ได้สำผัส IPSC จริงแล้ว ไม่แข่งบ่อย ซ้อมบ่อยแล้ว จะไม่รู้ว่า IPSC ไม่ได้สำคัญที่ยิง double tap เลยครับ มันมีอีกร้อยกว่าตัวแปรที่ทำให้มีการเลื่อน Class หรือ แยกฝีมือจาก Class และอันดับภายใน Class

ผมเห็นคุณ XXX เน้นแต่เรื่องถ้วยรางวัล เหมือนว่าถ้าไม่ได้ถ้วยจะไม่มายิง ถ้าแมทช์แจกมี 10 รางวัล คนแข่ง 12 คน ก็ต้องมี สองท่านที่ไม่ได้ถ้วยแหละครับ แจกเท่าไรก็คงไม่สามารถทำให้ทุกท่านพอใจได้ทุกครั้ง  แต่สนามที่แจก 5-10 ถ้วยนี่ผมก็ยินดีและเห็นด้วย แต่จะบังคับให้ทุกที่ทุกคนทำตามก็คงเป็นไปไม่ได้

ต้องแยกแล้วล่ะครับว่าจะยิงระบบ IPSC ที่ไปแข่งต่างประเทศกับหลายๆสิบประเทศที่เป็นสมาชิกได้ หรือจะแข่งกับระบบชาวบ้านซื้อชุดยิงไปเรื่อยๆได้ครับ 

Grin Grin Grin พรุ่งนี้ว่างเจอกันแมทช์ ศรภ ครับ  Grin Grin Grin มีให้ยิงทุกดิวิชั่นเลยยยยยยยย

ตัวอย่างรายการจัดแข่งที่พัทลุงที่จะถึงครับ

18. ปืนสั้นรณยุทธ์ I.P.S.C. Standard Local Math (10 สนาม) 
                                                                            -Class M                                       จำนวน     1 รางวัล
                                                                            -Class A, B                                    Class ละ  3 รางวัล
                                                                            -Class C, U                                   Class ละ   3 รางวัล
19.ปืนสั้นรณยุทธ์ I.P.S.C. Production Local Math (10 สนาม) 
                                                                            -Class M                                       จำนวน     1 รางวัล
                                                                            -Class A, B                                    Class ละ  3 รางวัล
                                                                            -Class C, U                                   Class ละ   3 รางวัล

Class M แจกใบเดียว ก็เป็นความพอใจของผู้จัดครับ  Class GM  ยังไม่มีให้ด้วยซ้ำ ต้องอยู่ที่ผู้จัดแล้วล่ะครับ ไม่ใช่อยู่ที่คนอยากได้ถ้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:29:32 PM »

ถ้า คุณ Carrera คิดอย่างนั้น ก็ไม่ต้องมีถ้วยรางวัลเลยสิครับ  ผม เขียนไว้ในข้อความก่อนหน้าแล้วครับอ่านดูดีๆครับ  ว่าผม ยิงไปทำไม  (หาไม่เจอเดี๋ยวค่อยมาเฉลย)  ผมไม่คิดว่าทุกคนที่เข้าแข่งขันแล้วไม่หวังอะไรเลย (ธรรมชาติของมนุษย์)  การจะทำอะไรสักอย่างทุกคน ต้องมีจุดมุ่งหมาย หรือเป้าหมาย สำคัญคือ คุณต้องตอบตัวเองว่าเป้าหมาย ของคุณคืออะไร ซึ่งแต่ละคนย่อมแตกต่างกันเสมอ ไมสามารถเอาใครคนใดคนหนึ่งมาเป็นบรรทัดฐานได้    การทำงานในองค์กรณ์ ยังมีลำดับชั้น ตำแหน่งหน้าที่ที่แตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับ ความสามารถที่จะไปถึงได้ครับ  ผมยกตัวอย่าง ถ้าผมจะไปลง ปืนสั้นชาวบ้าน 10 เมตร หรือ 15 เมตร มือใหม่หรือทั่วไป ผมคิดว่า ตัวเองทำได้มากกว่านั้น  ก็ไม่ไปแข่งแย่งถ้วยกับเขา  นี่เหรอที่คุณคิดว่า ผมเน้นอยากได้ถ้วย   แต่ผมเห็น บางคนที่ยิงมือระดับ master แล้ว ยังไปลงยิง match mini IPSC ตามสนามทั่วไป ในประเภทมือทั่วไปเลยครับ (ไม่ขอระบุนามครับ) แถมยังยิง ทั้ง 3 รอบเท่าที่สนามเขาบังคับให้ไม่เกินด้วย ผมคิดว่าคุณอาจพอจะนึกออกครับ ว่าใคร ลองไปถามเขาดูครับว่าเขายิงเพื่ออะไร กัน
Orange
Committee THPSA
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:57:48 PM »

ผมว่าคุณxxxอย่ากล่าวถึง match mini ipsc เลยครับเพราะมันไม่ไช่การแข่งขันอะไรหรอก
ชื่อก็ไม่ไช่แล้วครับ 

สมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
THAILAND PRACTICAL SHOOTING ASSOCIATION
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:58:32 PM »

ผมเห็นคุณ XXX เน้นแต่เรื่องถ้วยรางวัล เหมือนว่าถ้าไม่ได้ถ้วยจะไม่มายิง ถ้าแมทช์แจกมี 10 รางวัล คนแข่ง 12 คน ก็ต้องมี สองท่านที่ไม่ได้ถ้วยแหละครับ แจกเท่าไรก็คงไม่สามารถทำให้ทุกท่านพอใจได้ทุกครั้ง  แต่สนามที่แจก 5-10 ถ้วยนี่ผมก็ยินดีและเห็นด้วย แต่จะบังคับให้ทุกที่ทุกคนทำตามก็คงเป็นไปไม่ได้

Class M แจกใบเดียว ก็เป็นความพอใจของผู้จัดครับ  Class GM  ยังไม่มีให้ด้วยซ้ำ ต้องอยู่ที่ผู้จัดแล้วล่ะครับ ไม่ใช่อยู่ที่คนอยากได้ถ้วย
คุณต้องเข้าใจครับ ว่าอะไรคือแรงจูงใจให้ คนใหม่ๆเข้า มาในสังคม ปืน หรือแม้แต่  IPSC มากขึ้นครับ ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ คือพยายาม ให้ทำ marketing หรือ จูงใจ ให้คนเข้ามาเล่นหรือเป็นที่นิยมมากขึ้นครับ แต่ถ้าคิดว่า แพร่หลายพออยู่แล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ

ส่วน match พรุ่งนี้ ผมไปไม่ได้ครับ
[ก็อีกแหละครับ  Grin Grin Grin ความคิดเห็นผม คนภายนอกถ้าไม่ได้สำผัส IPSC จริงแล้ว ไม่แข่งบ่อย ซ้อมบ่อยแล้ว จะไม่รู้ว่า IPSC ไม่ได้สำคัญที่ยิง double tap เลยครับ มันมีอีกร้อยกว่าตัวแปรที่ทำให้มีการเลื่อน Class หรือ แยกฝีมือจาก Class และอันดับภายใน Class
ใช่ครับ ผมทราบดีว่าความยาก ไม่ได้อยู่ที่ Double tap อย่างเดียว  คุณต้อง วิ่งเร็ว ด้วย รู้จังหวะการเปลี่ยน magให้เร็ว, การ ชักปืนเร็ว จิปาถะ ฯ ครับ  สิ่งเหล่านี้ ฝึกฝนที่ บ้านได้ครับ แต่คะแนน จะต่างกันขนาดไหนถ้า คุณทำอย่างอื่นถูกต้องเร็วเท่าคนอื่น แต่ นัดที่ 2 หลุดเป้า หรือ โดนโซน คะแนนต่ำๆ หรือเสียเวลารอซ้ำนานขึ้น ครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:01:45 PM »

ถ้า คุณ Carrera คิดอย่างนั้น ก็ไม่ต้องมีถ้วยรางวัลเลยสิครับ ผม เขียนไว้ในข้อความก่อนหน้าแล้วครับอ่านดูดีๆครับ ว่าผม ยิงไปทำไม (หาไม่เจอเดี๋ยวค่อยมาเฉลย) ผมไม่คิดว่าทุกคนที่เข้าแข่งขันแล้วไม่หวังอะไรเลย (ธรรมชาติของมนุษย์) การจะทำอะไรสักอย่างทุกคน ต้องมีจุดมุ่งหมาย หรือเป้าหมาย สำคัญคือ คุณต้องตอบตัวเองว่าเป้าหมาย ของคุณคืออะไร ซึ่งแต่ละคนย่อมแตกต่างกันเสมอ ไมสามารถเอาใครคนใดคนหนึ่งมาเป็นบรรทัดฐานได้ การทำงานในองค์กรณ์ ยังมีลำดับชั้น ตำแหน่งหน้าที่ที่แตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับ ความสามารถที่จะไปถึงได้ครับ ผมยกตัวอย่าง ถ้าผมจะไปลง ปืนสั้นชาวบ้าน 10 เมตร หรือ 15 เมตร มือใหม่หรือทั่วไป ผมคิดว่า ตัวเองทำได้มากกว่านั้น ก็ไม่ไปแข่งแย่งถ้วยกับเขา นี่เหรอที่คุณคิดว่า ผมเน้นอยากได้ถ้วย แต่ผมเห็น บางคนที่ยิงมือระดับ master แล้ว ยังไปลงยิง match mini IPSC ตามสนามทั่วไป ในประเภทมือทั่วไปเลยครับ (ไม่ขอระบุนามครับ) แถมยังยิง ทั้ง 3 รอบเท่าที่สนามเขาบังคับให้ไม่เกินด้วย ผมคิดว่าคุณอาจพอจะนึกออกครับ ว่าใคร ลองไปถามเขาดูครับว่าเขายิงเพื่ออะไร กัน

คือผมให้มีได้ครับถ้วยรางวัลแต่มันต้องพอเหมาะกับจำนวนผู้เข้าการแข่งขัน ตัวอย่างปลายปีที่แล้ว Production ยังแจก Class M ถ้วยเดียวอยู่เลยนะครับ แต่มือ M เข้าแข่ง 5-7 คนเกือบทุกแมทช์ก็ไม่เห็นมีคำถามจากภายในเลยครับ พอคนเยอะตอนนี้นำ Open ไปแล้วทางสมาคมก็ปรับให้มี Class ละ 3 ใบ

แต่ท่านแตกประเด็น ไปอีกแล้วครับ ที่บอกว่า มือ M ไปแข่ง Mini IPSC ผมถึงบอกว่าอย่าเอามาเปรีบกันเลย Mini IPSC จริงๆควรเรียก Action Shooting เสียดีกว่า จะได้ไม่มาโดนสมาคม IPSC  พอไม่มีคนไปช่วยยิงก็ไม่ได้เงินก็บ่นอีก พอไปช่วยยิงก็หาว่ามือ M จะไปเอารางวัลเขา อย่างนี้เรียกแพ้ไม่เป็นรึเปล่าครับ ก็เห็นแจกรางวัลกันเยอะไม่ใช่หรือครับ 5 อันดับได้มั้ง หรือมากกว่านั้น Grin Grin Grin ถ้ายิงไม่ได้ ก็ไม่ได้แล้วล่ะครับเพราะผมเห็นเขาแจกรางวัลกันมากจริงๆ

เรื่องมือ M ไปยิง ถ้าพวกสนามเขาจัดแล้วพวก IPSC ไม่ไปยิงแล้วจะจัดให้ใครยิงล่ะครับเขาไปช่วยยิงจ่ายตังด้วยนะครับ ไม่ได้ยิงฟรี ในความคิดผมพวกมือ M เขาไม่ผิดหรอกครับ แต่เรื่องนี้คุณ XXX ไม่พอใจเท่านั้นเอง การแบ่ง มือทั่วไปของ MINI IPSC มันแบ่งที่เป็นปืนศูนย์เปิด แล้ว มือ Pro เป็นปืนศูนย์กล้อง มันไม่ได้แบ่งด้วยฝีมือ ผมยังไม่เห็นประเด็นที่ไม่ถูกต้องเลยครับ ถ้าอย่างนั้นต้องให้คุณ XXX ไปคุยกับผู้จัดครับ ส่วนใหญ่จัด MINI IPSC ก็สนาม รด แหละครับ

จำได้ว่าปีก่อนโน้นคนที่ได้ที่ 1 ยิงมือ Pro ด้วยปืนศูนย์เปิดด้วยซ้ำยังชนะเลย 

แล้วทีหลังถ้าจัดแล้วพวก IPSC ไม่ไปยิงคนจัดจะ Happy ไหมเนี่ย เขาก็เสียรายได้ไปอีก ให้ดีคุณ XXX ลงชื่อมาเลยดีกว่าครับ    เพราะผมว่าคุณออกนอกประเด็นแล้วครับ ไปพาดพิงเรื่องอื่นมันชักไม่งาม 

ผมคิดว่าผมคุยได้กับทุกคนนะครับ  Grin Grin Grin แต่คุยกันไม่เห็นหน้าไม่รู้จักนี่ ถ้าไม่บอกชื่อชักไม่ไหวครับ  Grin Grin Grin แมนรับบ่ได้................. Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 05:47:23 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:05:03 PM »

ผมรับฟังความคิดเห็น ของพี่ XXX ครับ  แต่ผมมีความคิดเห็นแตกต่างบ้างสองสามประการ

1. ไอพีเอสซี เป็นกีฬายิงปืนสากล ที่สำหรับผมแล้ว ไม่ต้องมีการการปลอบประโลมมือใหม่ๆ   
2. คลาส U มาจากภาษาอังกฤษว่า unclassified ถ้าจำไม่ผิด นั่นคือ ยังไม่ทราบว่านักกีฬาที่ลงยิงครั้งแรกในดิวิชั่น (ประเภทปืน) นั้น  มีคะแนนอยู่ในระดับใด เพราะฉะนั้น ในแต่ละแมทช์ จึงควรถ้วยคลาส U เพียงหนึ่งถ้วยสำหรับ
แต่ละดิวิชั่น
3. นักกีฬาจำนวนมากไปกองกันอยู่ในคลาสสูงๆ โดยเฉพาะในดิวิชั่นโอเพ่น และแสตนดาร์ด มีแต่ GM และ M ทั้งนั้น
A / B / C น้อยกว่าเยอะ  ส่วนโปรดักชั่น นีกกีฬาคลาส B และ C มีมาก คือประมาณ 36 และ 65 คน ตามลำดับ
4. การแข่งยิงปืนชาวบ้าน+มินิรณยุทธ์  ข้อนี้ ต้องไปอ่านโพสต์อื่นๆ ในเวปนี้ ที่มีสมาชิกบ่นเรื่องการหวังแต่ถ้วย โดยลืมความยุติธรรม ประกอบด้วย   สำหรับผม ไปแข่งยิงปืนชาวบ้านเพื่อร่วมกุศลเท่านั้น ผมไม่สนใจสิ่งที่เกิดขึ้นรอบข้างทั้งสิ้น  ผมได้ร่วมทำบุญ สนุกกับการยิงปืน และรับประทานอาหารค่ำที่เขาจัดเลี้ยง พูดคุยกับคอปืน แค่นี้จบ

คิดว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้สึกกันครับ  Grin
พี่ควรจะกลับมาร่วมแข่งแมทช์โปรดักชั่น 3 นะครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:10:00 PM »

คุณต้องเข้าใจครับ ว่าอะไรคือแรงจูงใจให้ คนใหม่ๆเข้า มาในสังคม ปืน หรือแม้แต่ IPSC มากขึ้นครับ ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ คือพยายาม ให้ทำ marketing หรือ จูงใจ ให้คนเข้ามาเล่นหรือเป็นที่นิยมมากขึ้นครับ แต่ถ้าคิดว่า แพร่หลายพออยู่แล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ

ส่วน match พรุ่งนี้ ผมไปไม่ได้ครับ

รับทราบครับ งั้นไว้เจอกันคราวหน้า

แต่ผมจะบอกให้ครับ ความคิดของคุณ XXX เหมือนผมตอนเข้ามายิง IPSC ปีแรกเลยครับ Happy กับ IPSC มากเป็นอะไรที่อยากมาสิบปีพึ่งได้ลอง แล้วอยากเชิญคนอื่นๆเล่นให้สนุกเหมือนเรา แต่พอเข้ามาลึกๆแล้วการให้คนเข้ามาเล่นมากๆไม่ใช่ประเด็นสำคัญของ IPSC ครับ ผมเลยเน้น IPSC ด้านอื่นแทนครับ

ถ้าคุณ XXX อยากพัฒนา IPSC ช่วยเริ่มด้วยการกลับมายิงครับ แล้วเข้ามาช่วยเป็นกรรมการสมาคมด้วยเลยครับ แล้วคราวนี้คุณ XXX จะได้ผลักดันได้เต็มที่เลยครับ อยากให้มีคนไฟแรงๆเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 05:15:29 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:18:02 PM »

คุณ Orange อย่ากล่าวอย่างนั้นเลยครับ เดี๋ยวคนที่ลงประเภทอื่น เขาจะรู้สึกไม่ดีครับ  ผมไม่ได้บอกว่า mini ipsc ดีกว่า IPSC แต่อย่างใด แค่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ การแข่งขันทุกอย่างมี ความยากและความสนุกสนานหรือเสน่ห์ในตัวของมันเอง เปรียบเทียบกันยากครับ แล้วแต่ความชอบ อย่างเช่น ยิงเป้านิ่ง 25 เมตร ให้ได้ 100 คะแนนเต็ม นั้นก็ท้าทาย และยากมาก หรือสนุกในตัวของมันเองเหมือนกันครับ เปรียบเทียบกัน ไม่ได้ครับ หรือ ยิงลูกซอง Speed Event ก็สนุกและมันส์แตกต่างกันครับ ซึ่ง ตอนนี้ผมมาเน้นฝึกที่ลูกซองและ BB(เพื่อฝึกการหลบหลีก)ครับ   ในอดีตจนถึงปัจจุบัน ผมยังเชื่อว่า IPSC เป็นการฝึกที่นำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ใกล้เคียง ความจริงมากแต่ยังไม่ที่สุด ซึ่ง นั่นเป็นการฝึกเข้าจู่โจม กระทำฝ่ายเดียวโดยที่เป้าหมายไม่สามารถตอบโต้ได้  แต่ถ้าคุณเอาท่ายิงเวลาแข่งขันมาประยุกต์ใช้จริงนั้น คุณอาจโดนสวนได้ง่ายๆครับ ผมฝึกฝนเพื่อเน้นใช้งานจริง(เล่น BB ด้วย) และเพื่อความสนุกสนานครับ ส่วนการลงแข่งขันเพื่อได้ถ้วยนั้น ก็ยังมีความต้องการอยู่เหมือนคนทั่วไปครับ แต่ไม่ได้ถึงขั้นไปเอาเปรียบใคร    อีกอย่างนึงครับ ที่อยากจะกล่าวถึงคือ ถ้าทุกคนยิงโดยไม่ได้หวังอะไร เลย ในการแข่งขัน อย่างเช่น IPSC ผม ว่า การวัด ค่า power factor ของกระสุนก็ไม่ควรมีด้วยครับ
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:19:40 PM »

สำหรับ นักกีฬาที่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ต้องทำใจครับ  เสียเปรียบเขาแน่นอน

ผมก็งบน้อย ยิงมา 19 แมทช์ใหญ่ที่สมาคมรับรอง กับ 3 แมทช์มินิ ผมได้ซ้อมก่อนแข่ง
ครั้งละ 1 ถึง 2 กล่อง  ในช่วง 5-6 แมทช์ล่าสุดเท่านั้นครับ

ผมมีงบน้อย ผมก็ยิงแบบสันทนาการครับ  Grin    
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:23:24 PM »

การวัด PF ต้องมีครับ
พี่ XXX ต้องเข้าใจหัวใจ DVC ครับ

ว่าแต่พี่ยิงอยู่แถวสนามตำรวจหรือเปล่า?  ผมซ้อมยิงที่นั่นแหละ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:26:00 PM »

คุณ Orange อย่ากล่าวอย่างนั้นเลยครับ เดี๋ยวคนที่ลงประเภทอื่น เขาจะรู้สึกไม่ดีครับ ผมไม่ได้บอกว่า mini ipsc ดีกว่า IPSC แต่อย่างใด แค่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ การแข่งขันทุกอย่างมี ความยากและความสนุกสนานหรือเสน่ห์ในตัวของมันเอง เปรียบเทียบกันยากครับ แล้วแต่ความชอบ อย่างเช่น ยิงเป้านิ่ง 25 เมตร ให้ได้ 100 คะแนนเต็ม นั้นก็ท้าทาย และยากมาก หรือสนุกในตัวของมันเองเหมือนกันครับ เปรียบเทียบกัน ไม่ได้ครับ หรือ ยิงลูกซอง Speed Event ก็สนุกและมันส์แตกต่างกันครับ ซึ่ง ตอนนี้ผมมาเน้นฝึกที่ลูกซองและ BB(เพื่อฝึกการหลบหลีก)ครับ ในอดีตจนถึงปัจจุบัน ผมยังเชื่อว่า IPSC เป็นการฝึกที่นำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ใกล้เคียง ความจริงมากแต่ยังไม่ที่สุด ซึ่ง นั่นเป็นการฝึกเข้าจู่โจม กระทำฝ่ายเดียวโดยที่เป้าหมายไม่สามารถตอบโต้ได้ แต่ถ้าคุณเอาท่ายิงเวลาแข่งขันมาประยุกต์ใช้จริงนั้น คุณอาจโดนสวนได้ง่ายๆครับ ผมฝึกฝนเพื่อเน้นใช้งานจริง(เล่น BB ด้วย) และเพื่อความสนุกสนานครับ ส่วนการลงแข่งขันเพื่อได้ถ้วยนั้น ก็ยังมีความต้องการอยู่เหมือนคนทั่วไปครับ แต่ไม่ได้ถึงขั้นไปเอาเปรียบใคร อีกอย่างนึงครับ ที่อยากจะกล่าวถึงคือ ถ้าทุกคนยิงโดยไม่ได้หวังอะไร เลย ในการแข่งขัน อย่างเช่น IPSC ผม ว่า การวัด ค่า power factor ของกระสุนก็ไม่ควรมีด้วยครับ

ผมเล่น Paintball มาก่อนครับผมเข้าใจเรื่องแทคติดคอลที่คุณพูดดี  แต่ยิ่งทีผมเริ่มเห็นว่าคุณเล่น IPSC ไม่เป็น ผมยอมแพ้แล้วครับไม่อธิบายอะไรแล้ว Grin Grin Grin แต่หวังว่าคุณ XXX คงไม่ใช่คนที่ผมคิดไว้ 5555555555555 Grin Grin Grin สวัสดี

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:27:51 PM »

ไม่ได้หลงประเด็นครับ และก็ไม่ได้ต้องการเอาชนะอะไรครับ  แต่กำลังพูดถึงความจริงที่ หลายคนอาจลืมนึกถึงหรือมองข้ามครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:32:52 PM »

เลิกคุยเรื่องยิงปืน  Grin Grin Grin เลิกยิงปืน  Grin Grin Grin มาแข่งมอร์ไซกับผมดีกว่าครับคุณ XXX

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:34:19 PM »

คุณ Orange อย่ากล่าวอย่างนั้นเลยครับ เดี๋ยวคนที่ลงประเภทอื่น เขาจะรู้สึกไม่ดีครับ ผมไม่ได้บอกว่า mini ipsc ดีกว่า IPSC แต่อย่างใด แค่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ การแข่งขันทุกอย่างมี ความยากและความสนุกสนานหรือเสน่ห์ในตัวของมันเอง เปรียบเทียบกันยากครับ แล้วแต่ความชอบ อย่างเช่น ยิงเป้านิ่ง 25 เมตร ให้ได้ 100 คะแนนเต็ม นั้นก็ท้าทาย และยากมาก หรือสนุกในตัวของมันเองเหมือนกันครับ เปรียบเทียบกัน ไม่ได้ครับ หรือ ยิงลูกซอง Speed Event ก็สนุกและมันส์แตกต่างกันครับ ซึ่ง ตอนนี้ผมมาเน้นฝึกที่ลูกซองและ BB(เพื่อฝึกการหลบหลีก)ครับ ในอดีตจนถึงปัจจุบัน ผมยังเชื่อว่า IPSC เป็นการฝึกที่นำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ใกล้เคียง ความจริงมากแต่ยังไม่ที่สุด ซึ่ง นั่นเป็นการฝึกเข้าจู่โจม กระทำฝ่ายเดียวโดยที่เป้าหมายไม่สามารถตอบโต้ได้ แต่ถ้าคุณเอาท่ายิงเวลาแข่งขันมาประยุกต์ใช้จริงนั้น คุณอาจโดนสวนได้ง่ายๆครับ ผมฝึกฝนเพื่อเน้นใช้งานจริง(เล่น BB ด้วย) และเพื่อความสนุกสนานครับ ส่วนการลงแข่งขันเพื่อได้ถ้วยนั้น ก็ยังมีความต้องการอยู่เหมือนคนทั่วไปครับ แต่ไม่ได้ถึงขั้นไปเอาเปรียบใคร อีกอย่างนึงครับ ที่อยากจะกล่าวถึงคือ ถ้าทุกคนยิงโดยไม่ได้หวังอะไร เลย ในการแข่งขัน อย่างเช่น IPSC ผม ว่า การวัด ค่า power factor ของกระสุนก็ไม่ควรมีด้วยครับ
ส่วนตัวผมแล้ว ผมหวังอย่างเดียวว่า ฝีมือเราพัฒนาขึ้นมั้ย แค่นั้นจริงๆครับ Grin Grin Grin
สำหรับ นักกีฬาที่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ต้องทำใจครับ  เสียเปรียบเขาแน่นอน

ผมก็งบน้อย ยิงมา 19 แมทช์ใหญ่ที่สมาคมรับรอง กับ 3 แมทช์มินิ ผมได้ซ้อมก่อนแข่ง
ครั้งละ 1 ถึง 2 กล่อง ในช่วง 5-6 แมทช์ล่าสุดเท่านั้นครับ

ผมมีงบน้อย ผมก็ยิงแบบสันทนาการครับ Grin   
เช่นกันครับ ยิงเพื่อสันทนาการครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 05:35:09 PM »

รองเท้าแข่งผมสวยไหมครับ Grin Grin Grin ปรับได้ทั้งหน้าเท้าและน่องเลยนะครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์