๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:23:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามขายเหล้า31ธ.ค.-1ม.ค.และวันสงกรานต์  (อ่าน 6796 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 06:54:16 PM »

นพ.สมาน ฟูตระกูล ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กรมควบคุมโรค (คร.) กระทรวงสาธารณสุข (สธ.) กล่าวว่า ขณะนี้เตรียมพร้อมจะเสนอร่างกฎกระทรวงเข้าสู่การพิจารณาของคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ที่มีรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข (รมว.สธ.) เป็นประธาน โดยกำหนดวันประชุมคือ วันที่ 19 ธันวาคม นี้ หลังจากนั้นอีกประมาณ 1 สัปดาห์ จะมีการประชุมคณะกรรมการนโยบายควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ระดับชาติ ที่มีรองนายกรัฐมนตรี เป็นประธาน โดยหากพิจารณาผ่านก็จะเสนอนายกรัฐมนตรีลงนาม จากนั้นจะนำขึ้นเข้าสู่กระบวนการประกาศในราชกิจจานุเบกษาต่อไป

นพ.สมาน กล่าวว่า ร่างกฎกระทรวงที่จะนำเข้าสู่การประชุมจะมีทั้งหมด 5 ฉบับ คือ

1. ห้ามขายห้ามดื่มเหล้าในท่าเรือโดยสารสาธารณะ
2. ห้ามขายห้ามดื่มเหล้าในสถานที่ที่อยู่ในการกำกับดูแลของรัฐวิสาหกิจหรือหน่วยงานของรัฐ ซึ่งหมายถึงลานกีฬาสนามหน้าอาคาร
3. กำหนดสถานที่หรือบริเวณห้ามขายห้ามดื่มเหล้าบนทางรถไฟ
4. ห้ามขายเหล้าในวันที่ 31 ธันวาคมและวันที่ 1 มกราคม และวันที่ 13-15 เมษายนของทุกปี
5. กำหนดสถานที่หรือบริเวณ ห้ามขายห้ามดื่มเหล้าในสถานีขนส่ง

โดยในส่วนของร่างกฎกระทรวงในการห้ามขายห้ามดื่มเหล้าบนทางรถนั้น จะเสนอคณะกรรมการนโยบายฯ โดยไม่ต้องผ่านคณะกรรมการชุดเล็ก เนื่องจาก ผ่านมติเมื่อครั้ง น.พ.ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) ดำรงตำแหน่งปฏิบัติหน้าที่แทน รมว.สธ. ในฐานะประธานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ฯ แล้ว จึงสามารถเสนอเข้าที่ประชุมคณะกรรมการชุดใหญ่ได้ทันที

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1417850798

เอ่อ....ปิดผับ ปิดเธค บาร์ คาราโอเกะ เล้า...ฯลฯ ด้วยเลยมั้ยครับ ให้มันเงียบเป็นป่าช้าไปเลย  เทศกาลความสุข ให้คนเค้ามีอารมณ์ออกมาใช้จ่าย เศรษฐกิจจะได้หมุนเวียน จะห้ามไรนักหนาครับ ใครมีหน้าที่จับคนเมาแล้วขับ ก็จับไปสิครับ   คนดื่มไม่ขับเค้าจะนั่งแท๊กซี่มาเที่ยวก็เรื่องของเค้า  ที่จริงควรให้เปิดถึงเช้าซะด้วยซ้ำ ซัก3วันสามคืน บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 06:57:06 PM »

แก้ปัญหาไม่ตรงจุด...คนมันจะกินมันรู้มันก็ซื้อไว้ก่อนอยู่ ทำไมไม่บังคับใช้กฎหมายเมาแล้วขับให้เด็ดขาดกว่านี้

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:01:12 PM »

สาธุทรีไทม์ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย  พ่อแม่ไม่ต้องเสียลูกอีกหลายคน  ลูกไม่ต้องเสียพ่อแม่เช่นกัน
ใครอยากแด รก ก็เอาเข้าไป  ผมก็แด รกที่บ้านแล้วนอน ไม่เดือดร้อนครายย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:35:04 PM »

เชื่อว่ากฏกระทรวงนี้ไม่ผ่านแน่นอน ทำแบบนี้จะยิ่งทำให้ยอดขายเหล้าเบียร์ดีกว่าเดิมเข้าไปอีก คนแห่ซื้อตุนแล้วอดใจไม่ได้

เลยกินซะ แล้วก็ต้องซื้อมาตุนอีก(อันนี้ดูข่าวเมื่อเช้านี้นะ ทางเบียร์สิงห์เขาบอกมา)

แก้ปัญหาที่ปลายเหตุด้วย กฏหมายที่มีอยู่มันก็ดีอยู่แล้วไม่บังคับใช้ให้มันจริงๆจังๆเองล่ะ

ช่วงเทศกาลที่คนตายมากๆเพิ่มกฏหมายให้มันแรงเข้าไปอีก อะไรๆก็มาลงที่เหล้าเบียร์
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:41:57 PM »

ไม่เห็นประโยชน์อะไรนอกจากจะทำให้ยอดขายเหล้า7- ดีขึ้น เพราะที่อื่นมันซื้อลำบาก เหมา7- ไปตุนที่บ้านเลย3ลัง5ลัง สะดวกดี

ผมไม่ดื่มเลยไม่รู้ว่าห้ามดื่มในที่สาธารณะเหมือนสูบบุหรี่หรือเปล่า ถ้ามีแล้วจะตั้งกฎหมายซ้ำซ้อนมาเพื่อ?
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:46:35 PM »

ธุรกิจท่องเที่ยวภาคกลางคืน เงินหมุนเยอะมากนะครับ  ไล่ไปตั้งแต่ร้านอาหาร ผับบาร์ เธค เล้าท์ คาราโอเกะ ยันร้านนวดต่างๆ

เที่ยวเสร็จก็ต่อร้านข้าวต้ม  กินใช้ เงินหมุนไปถึงคนมากมาย ตั้งแต่เจ้าของ พนักงาน เด็กเสริฟ นักร้อง นักดนตรี ยันคนนวดในส้วม...

พอร้านพวกนี้ขายของดี ก็ซื้อวัตถุดิบเพิ่ม พ่อค้าแม่ขายขายอาหารสด เกษตรกรก็ขายได้ ลงไปถึงผัก กุ้ง ปลา หมู ไก่ ..ฯลฯ

หมอนวดก็มีเงินส่งลูกทางบ้าน ส่งเลี้ยงดูคนแก่บ้านนอก ใช้จ่ายหมุดเวียนกันหลายสิบรอบ

อย่าขู่จนคนไม่กล้าออกจากบ้านครับ คิดผิดแล้วครับ ถ้าอยากให้คนมีอารมณ์ใช้จ่าย
 Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 07:54:01 PM »

ส่งผลต่อการท่องเที่ยวด้วย ทั้งคนไทยและ ต่างชาติๆถ้าเขารู้ว่าปีใหม่ไม่มีเหล้าเบียร์ขายเขาก็ไม่มาเที่ยวหรอก

มันผิดตั้งแต่เริ่มคิดแล้วล่ะ ตายช่วงปีใหม่ไม่ได้เที่ยวปีใหม่ ก็ถือซะว่าไปสบาย หมดทุกข์หมดโศรกก็แล้วกัน  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 08:01:28 PM »

ตามสบายอยากห้ามอะไรก็ห้ามไป ส่วนตัวผมอยากจะทำตามก็จะทำถ้าไม่อยากทำตามก็เรื่องของผมครับจ้าวนายยยย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 08:23:56 PM »

ทั้ง ๒ เทศกาลนี้ จะมีคนเสียชีวิต มากที่สุดของปี เหตุเกิดจาก แอลกอฮอลล์ ที่ดื่มเข้าไป

แค่คนดื่มตายนั้น มันแน่นอนอยู่แล้ว แต่ ไปทำให้คนอื่นที่ไม่รู้อิโหน่-อิเหน่ มาตายด้วยที่ละมาก ๆ 
ควรต้องเพิ่ม ให้หนักเข้าไปอีก ด้วยซ้ำ

ไม่ห็นด้วยนั้นมีเหตุผลมากมาย และที่เห็นด้วย ก็มีเหตุผลมากมาย  แต่สิ่งที่จะต้องได้
คนที่จะตายเพราะ ปิศาจสุราสิง น่าจะน้อยลง..  และควร มีกฎหมายนี้ มาตั้งนานแล้ว 

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 08:46:33 PM »

ผมว่าอุบติเหตุ มาจากการเดินทางโดยรถยนต์ในเทศกาลมากกว่านะครับ ที่รถหลายสิบล้านคันจะเดินทางช่วงนั้นพร้อมๆกันช่วงนั้น   

ส่วนเมาแล้วขับ มีทุกวันหยุดศุกร์เสาร์ที่คนออกมาเที่ยว ผมว่ามันต้องแยกกันนะครับ  กะเทศกาลการเดินทางฯ  Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 08:49:39 PM »

ทั้ง ๒ เทศกาลนี้ จะมีคนเสียชีวิต มากที่สุดของปี เหตุเกิดจาก แอลกอฮอลล์ ที่ดื่มเข้าไป

แค่คนดื่มตายนั้น มันแน่นอนอยู่แล้ว แต่ ไปทำให้คนอื่นที่ไม่รู้อิโหน่-อิเหน่ มาตายด้วยที่ละมาก ๆ  
ควรต้องเพิ่ม ให้หนักเข้าไปอีก ด้วยซ้ำ

ไม่ห็นด้วยนั้นมีเหตุผลมากมาย และที่เห็นด้วย ก็มีเหตุผลมากมาย  แต่สิ่งที่จะต้องได้
คนที่จะตายเพราะ ปิศาจสุราสิง น่าจะน้อยลง..  และควร มีกฎหมายนี้ มาตั้งนานแล้ว  

ว่าตามคุณRo@dครับ ...... ไม่ว่าใครจะมีเหตุผลอะไรอย่างไร .....
เราจะตอบ คนที่เจ็บ-ตาย-พิการ เพราะการเสพสิ่งมึนเมาของผู้อื่น ตอบครอบครัวของเขา .... ว่าเป็นเคราะห์กรรมกระนั้นหรือ   ไหว้
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 08:49:58 PM »

อุบัติเหตุเท่าที่เคยเจอมาถ้าเมาแล้วขับส่วนมากจะเกิดบนถนนสายรองสายระหว่างหมู่บ้าน ส่วนสายหลักก็น่าจะเกิดเพราะรถเยอะคนขับประมาทรถไม่พร้อมมากกว่าเมาแล้วขับครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 08:56:00 PM »

เรื่องเมาแล้วขับนี่ผมว่าน่าจะมีการเพิ่มจุดตรวจวัดแอลกอฮอลให้มากขึ้นแบบนี้น่าจะแก้ได้ดีกว่าห้ามขายเหล้าครับเพราะห้ามยังไงมันก็ซื้อตุนไว้ได้ครับ ผมไม่รู้แน่นะครับว่าแต่ละอำเภอเค้ามีเครื่องวัดพื้นที่ละกี่ตัวแต่ที่ผมเห็นในอำเภอผมคือไม่ว่าผมจะขับรถไปไหนผมจะเจอแค่วันละจุดครับไม่เคยเจอสองหรือสามจุดในวันเดียวกันนั่นแสดงว่าจุดตรวจวัดแอลกอฮอลยังมีน้อยเกินไปครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:00:40 PM »

ยังไม่รู้ว่าผ่านมติหรือเปล่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:13:38 PM »

ผมว่าอุบติเหตุ มาจากการเดินทางโดยรถยนต์ในเทศกาลมากกว่านะครับ ที่รถหลายสิบล้านคันจะเดินทางช่วงนั้นพร้อมๆกันช่วงนั้น  

ส่วนเมาแล้วขับ มีทุกวันหยุดศุกร์เสาร์ที่คนออกมาเที่ยว ผมว่ามันต้องแยกกันนะครับ  กะเทศกาลการเดินทางฯ  Grin

เทศกาล รถยิ่งมากอุบัติเหตุ ชนย่อมเกิดได้มาก แต่คนตายน้อย แต่ที่ตายนั้น
สถิติ ที่แจ้งไว้ บอกไว้อย่างนั้น ว่า สุรา นี่ละ สาเหตุอันดับ ๑ ของอุบัติเหตุทางรถยนต์
ก็แค่ให้คนเมาขับรถ กับ คนปรกติขับรถ เท่านี้ ก็ตอบปัญหา ได้แล้ว ..

ผมก็ดื่มเป็นบางโอกาส แต่ไม่ใช่ เห็นแก่ตัวเองเป็นใหญ่ เห็นชีวิืตคนอื่นเป็นรอง จนเอาเรื่อง
ตัวเองเมา มาก่อน

คนเขากำลัง จัดการที่ต้นเหตุ ส่วนจะหลีกเลี่ยงอย่างไร ก็ช่างมันปะไร แต่ถ้า พบก็จับแล้วดำเนินคดี
ให้หลาบจำ จะปล่อยเอาไว้ไม่ได้ นี่เป็นเรื่องสวัสดิภาพ ความปลอดภัยของสาธารณะ

เมื่อกฎหมายออกมาแล้ว ใครจะฝ่าฝืน ก็ขอให้ใช้ วิถีของลูกผู้ชาย เมื่อกล้าทำ ก็ควรต้องกล้ารับผิดชอบ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์