๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:09:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิถีสวรรค์ สมดุลแห่งการปกครอง  (อ่าน 2625 ครั้ง)
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 01:45:19 PM »

วิถีแห่งสวรรค์

ศาสดาแห่งลัทธิเต๋า ชื่อ เล่าจื๊อ ครับ มีชีวิตร่วมสมัยขงจื๊อ 2,600 ปีที่แล้ว ประวัติเท่าที่รู้น้อยมาก อายุ 160 ปี เคยดูแลห้องสมุดเมืองลั่วหยาง เมืองหลวงของราชวงศ์โจว

คำสอนเลื่องชื่อ...อยู่ในหนังสือชื่อ วิถีทาง หรือวิถีแห่งเต๋า

การปกครอง...เล่าจื๊อวางหลักไว้ว่า การปกครองชาติใหญ่เหมือนการต้มปลาตัวเล็ก ไม่ควรคนบ่อย เพราะปลา จะแหลก

การปกครองที่ดีที่สุด ประชาชนไม่รู้ว่าถูกปกครอง การปกครองรองลงมา คือการปกครองที่ประชาชนสรรเสริญ การปกครองลำดับที่สาม คือการปกครองที่ประชาชนหวาดกลัว

การปกครองที่แย่ที่สุด คือการปกครองที่ประชาชนรังเกียจ

ภาษีที่มากเกินไป ทำให้ประชาชนอดอยาก กฎและข้อบังคับมากเกินไป ทำให้ปกครองประเทศไม่ได้ ยิ่งมีข้อห้ามประชาชนยิ่งยากจน ยิ่งสร้างสิ่งใหม่ ประชาชนจะยิ่งโลภ

ยิ่งออกกฎหมายยิ่งมีขโมย

เล่าจื๊อสอนต่อว่า นักปกครองที่ฉลาด ยอมรับทั้งคนดีและคนเลว ดังนั้น ทุกคนจึงกลายเป็นคนดี

ไว้ใจทั้งคนซื่อสัตย์ และคนไม่ซื่อสัตย์ ดังนั้น ทุกคนจึงกลายเป็นคนซื่อสัตย์

นักปกครองฉลาด ไม่เคยสิ้นหวังจากคนโง่ เพราะรู้วิธีที่ให้การศึกษาแก่คนเหล่านั้น ไม่มีสิ่งใดไร้ประโยชน์ เพราะรู้วิธีหาประโยชน์จากสิ่งเหล่านั้น

เมื่อชาติใหญ่ถ่อมตน จะชนะใจชาติเล็ก เมื่อชาติเล็กถ่อมตน จะได้รับการโอบอุ้มจากชาติใหญ่ ชาติใหญ่ควรถ่อมตนมากขึ้น ชาติเล็กถ่อมตนรักษาตัวได้ดีที่สุด

ชาติใหญ่ถ่อมตนจะชนะใจโลกทั้งโลก

เล่าจื๊อ ไม่เพียงสอนให้รู้จักเป็นผู้ชนะ ยังสอนให้รู้จักวิชาที่ยากยิ่งกว่า นั่นคือวิชา...ของผู้แพ้

คำพูดจริงใจไม่ไพเราะ คำพูดไพเราะอาจไม่จริงใจ ผู้ที่รู้ไม่พูดมาก ผู้ที่พูดมากไม่รู้ โลกไม่โต้เถียงกับผู้ที่ไม่โต้เถียง จิตใจที่สงบและอดทน เป็นพื้นฐานแห่งชีวิตที่เป็นสุข

จงหยุดดีกว่าเติมน้ำจนล้นถ้วย จงอย่าภูมิใจจนเกินไป มิฉะนั้นจะไม่มีสิ่งใดให้ภูมิใจ จงอย่าแหลมคมจนเกินไป มิฉะนั้นจะ เสียคม

บ้านเมืองที่เต็มไปด้วยทองคำยากจะปลอดภัย บุคคลที่โอ้อวดความมั่งคั่ง เป็นผู้เชื้อเชิญหายนะให้มาเยือน

ชื่อเสียงกับชีวิต สิ่งใดมีค่าต่อท่านมากกว่ากัน

สุขภาพ หรือสมบัติ สิ่งไหนสำคัญต่อท่านมากกว่า

หากท่านรักชื่อเสียงมากเกินไป ท่านจะต้องจ่ายใน ราคาแพง หากท่านครอบครองสมบัติมากเกินไป ท่านจะสูญเสียอย่างหนักในวันหนึ่ง

หากท่านไม่รู้ว่าจะหยุดตรงไหน ท่านจะประสบอันตราย

เล่าจื๊อทิ้งท้ายในคำสอนบทนี้ว่า หากรู้จักพอ ถอนตัวในเวลาเหมาะสม ท่านจะมีชีวิตอยู่ยาวนาน...นี่คือวิถีแห่งสวรรค์

คำสอนนี้ สอนเมื่อ 2,600 ปีที่แล้วครับ น่าอัศจรรย์ ถึงวันนี้...ก็ยังเป็นคำสอนที่ทันสมัย...

ผู้นำบางคน ถ้ากล้าสรุปว่า อายุ 57 ปี เป็นช่วงชีวิตที่พอ...ไม่เพียงเป็นคุณูปการแก่คนลูกเมียท่านเอง ยังเป็นคุณูปการยิ่งใหญ่ที่มีให้บ้านเมือง.

http://www.thairath.co.th/news.php?section=politics02&content=14100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2006, 02:11:20 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 04:29:15 PM »

ชื่อเสียงกับชีวิต สิ่งใดมีค่าต่อท่านมากกว่ากัน

สุขภาพ หรือสมบัติ สิ่งไหนสำคัญต่อท่านมากกว่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 04:37:59 PM »

ทศพิธราชธรรม นั่นแหละครับ สมดุลแห่งการปกครอง

หรือย่อให้สั้นที่สุดก็ พรหมวิหารธรรม ครับ  เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา แค่นี้เขายังไม่มีให้กับคนในประเทศเลย  Tongue

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 04:43:20 PM »

ทศพิธราชธรรม นั่นแหละครับ สมดุลแห่งการปกครอง

หรือย่อให้สั้นที่สุดก็ พรหมวิหารธรรม ครับ  เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา แค่นี้เขายังไม่มีให้กับคนในประเทศเลย  Tongue
ขอขยายความใน ทศพิธราชธรรม ดังนี้...

๑ ทาน คือ การบำเพ็ญตนให้เป็นผู้ให้ มิใช่เพื่อจะเอาอะไรจากผู้อื่น รวมทั้งให้ความช่วยเหลือแก่ประชาราษฎร์ผู้อยู่ใต้ปกครอง ให้มีความสะดวกปลอดภัย...

๒ ศีล คือ ประพฤติดีงามทั้งทางกาย วาจา ประกอบแต่สิ่งที่สุจริต เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ประชาชน...

๓ ปริจาคะ คือ การยอมเสียสละความสุขส่วนตน เพื่อดูแลทุกข์สุขแก่อาณา ประชาราษฎร์ โดยไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย...

๔ อาชชวะ คือ มีความซื่อสัตย์ ซื่อตรง มีความจริงใจต่อทุกคน...

๕ มัททวะ คือ การมีอัธยาศัยไม่เย่อหยิ่งถือตัว และมีกิริยาสุภาพอ่อนโยน ต่อผู้ใต้ปกครองทุกชนชั้น...

๖ ตบะ คือ การมีจิตใจเข้มแข็ง รู้จักระงับยับยั้งข่มใจมิให้หมกมุ่น ในกิเลส ตัณหา หรือมัวเมากับความสุขสำราญต่าง ๆ...

๗ อักโกธะ คือ ความไม่โกรธ ไม่เกรี้ยวกราด ไม่ทำการด้วยลุแก่โทสะ ตัดสินปัญหาต่าง ๆ ด้วยความสุขุมรอบคอบ...

๘ อวิหิงสา คือ การไม่เบียดเบียน ไม่กดขี่ข่มเหงผู้ใต้ปกครองโดยไม่เป็นธรรม แต่มีความเมตตากรุณาและเที่ยงธรรมต่อทุกคน...

๙ ขันติ อดทนต่อความยากลำบากทั้งปวง อดทนต่อการวิพากษ์วิจารณ์ คำสรรเสริญนินทาต่าง ๆ...

๑๐ อวิโรธนะ คือ การประพฤติตนมิให้ผิดไปจากทำนองคลองธรรม ทำการใด ๆ โดยถูกต้องตามนิติธรรม (ระเบียบแบบแผนการปกครอง) หลักยุติธรรม (ความเที่ยงธรรม) และหลักศาสนธรรม (ความถูกต้องดีงาม)...

ขอเทิดองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระผู้ทรงทศพิธราชธรรมอันล้ำเลิศ ไว้เหนือเกล้าฯ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 06:32:55 PM »

จากบทที่ 46 ....หน้า132  " วิถีแห่งเต๋า "  ...พจนา   จันทรสันติ..

"   ไม่มีหายนะใดยิ่งใหญ่กว่า ... ความไม่รู้จักพอ
          ไม่มีภัยพิบัติใดยิ่งใหญ่กว่า... ความโลภ
           ดังนั่นสำหรับผู้ที่รู้จักพอ
           ความพอนั้นจะทำให้มีพอไป..ตลอดชีวิต  "

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 06:50:55 PM »

จากบทที่ 46 ....หน้า132  " วิถีแห่งเต๋า "  ...พจนา   จันทรสันติ..

"   ไม่มีหายนะใดยิ่งใหญ่กว่า ... ความไม่รู้จักพอ
          ไม่มีภัยพิบัติใดยิ่งใหญ่กว่า... ความโลภ
           ดังนั่นสำหรับผู้ที่รู้จักพอ
           ความพอนั้นจะทำให้มีพอไป..ตลอดชีวิต  "

นานมาแล้ว   มีภาพยนต์เรื่อง  กังฟู  ที่แสดงโดย  เดวิท   คาราดีน
ไควเชงเคน   ภิกษุจีนที่เป็นอาจารย์ของไควเชงเคน 
ยกคำสอนที่เป็นเต๋า  มาสอนสั่งไควเชงเคน
 ฟังดูเรียบง่าย    แต่กินใจพอดู   คุณ SA-KE  ทันดูหรือเปล่าครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 07:43:37 PM »

นานมาแล้ว   มีภาพยนต์เรื่อง  กังฟู  ที่แสดงโดย  เดวิท   คาราดีน
ไควเชงเคน   ภิกษุจีนที่เป็นอาจารย์ของไควเชงเคน 
ยกคำสอนที่เป็นเต๋า  มาสอนสั่งไควเชงเคน
 ฟังดูเรียบง่าย    แต่กินใจพอดู   คุณ SA-KE  ทันดูหรือเปล่าครับ

..ผมจำเนื้อเรื่องไม่ได้ครับ ..แต่  "เดวิท คาราดีน" ผมจำได้ครับ  และคิดว่าเรื่องนี้ผมน่าจะเคยดู เพราะเมื่อพูดถึง "เดวิท คาราดีน " แวปแรกที่เกิดขึ้นในสมองคือ ชุดกังฟู/คาราเต้ ( ผมชอบสับสนกับชุดเทกวนโด เป็นประจำ..  Cheesy Cheesy ) ที่เขาสวมใส่ ยังติดตาและนึกภาพออกจนปัจจุบันนี้ ครับ  แต่ยังไม่แน่ใจมากนัก.....ผมดูหนังเขาไม่กี่เรื่องครับ.... เพราะช่วงนั่นเขาเป็นดาราที่สูงผอม..และไม่ค่อยเท่ห์มากนักในความคิดของผม.. Cheesy Cheesy ..ผมชอบดาราสไตล์แบบ "คลิ้นส์ อีสต์วู๊ด " ครับ...เท่ห์ดี..

ถ้าจะมีนักแสดงหนังที่ใช้ หลักการของพุทธ (นิกายหินยาน ) ที่ยังมีฉายและหาดูได้ เท่าที่จำได้ คงต้องเป็นเขาคนนี้ครับ " จอมหักกระดูก.. สตีเวล ซีกัล " คนนี้ศิลปการต่สู้ของเขาเป็นแบบ "เซน" ครับ....ถ้าผิดต้องช่วยแย้งด้วยนะครับ...

อีกเล่มที่ผมชอบอ่านคือ "ปล่อยวางอย่างเซน " (ละเอียด ศิลาน้อย ) แต่ต้องออกตัวก่อนนะครับ ผมชอบอ่านแต่ไม่ได้ศึกษาแบบจริงๆจังๆครับ...สำหรับหนังสือที่ผมชอบและเก็บไว้อ่านจะมีอยู่ 2 เล่มคือ " คู่มือมนุษย์ " ของ ท่านพุทธทาส และอีกเล่ม "เหมือนๆจะแพ้แต่ไม่แพ้ "  ผมจำผู้เขียนไม่ได้แล้วครับ ..เพราะเล่มนี้กำลังตามหาอยู่เพราะมีน้อง คนหนึ่งยืมไปเกือบ 2-3 ปีแล้วยังไม่คืนแล้ว...ว่าแล้วต้องโทรถามตามแล้วครับ... Cheesy Cheesy

ป.ล. ถามนิดเดียว..ผมตอบเสียยาวเลยครับ....ไม่ว่ากันนะครับ...เชิญทุกท่านเลยครับ....ผมจะเปลี่ยนกระทู้อีกแล้ว.. Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2006, 06:43:02 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
หน้า: [1]
  พิมพ์