๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 03:45:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกิน 8 แล้ว ต้อง เพื่อการกีฬา เท่านั้น  (อ่าน 2200 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 08:29:31 PM »

อิ อิ ... เนติบัณฑิต โพสว่า "ผมถามแบบคนที่ไม่รู้กฎหมายหน่อยสิครับ............."  .................   คิก คิก คิก คิก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:48:33 PM »

ผมถามแบบคนที่ไม่รู้กฎหมายหน่อยสิครับ ว่าถ้าขอเพื่อการกีฬา กับเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ผลลัพธ์ต่างกันอย่างไร (ไม่นับการปั๊มหัวแดงที่หัวใบ ป.4 และกระบวนการในการขอหนังสือรับรองจากสนามยิงปืนนะ) เนื่องจากก็ได้รับใบอนุญาตซื้อปืน ป.3 มาเหมือนกัน อาวุธปืนที่ซื้อไว้ก็ต้องนำมาเก็บไว้ในบ้าน ถึงมีไว้เพื่อการกีฬา สมมุติมีเหตุที่จะต้องใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตนเองหรือผู้อื่น ก็สามารถยกเหตุ ม.67 - 68 ตาม ปอ. ขึ้นอ้างได้อยู่ดี ส่วนเรื่องใบพกพานั้น เลิกพูดกันมานานแล้ว (ถึงอยากขอก็ขอกระบอกที่ 1-7 ก็ได้นี่) อาวุธปืนที่มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็สามารถนำออกไปยิงแข่งขันได้ตามสนามออกบ่อย ผมว่าไม่น่ามีผลในทางปฏิบัตินะครับ อาจมีผลในทางทฤษฎี ผมคิดแบบนี้ถูกไหมครับ

ในทางปฏิบัติ......เมื่อได้ป.๓ซื้อปืนออกป.๔แล้ว ก็แล้วกัน
การใช้ปืนต่างไปจากวัตถุประสงค์ที่ขอไมมีกฎหมายใดบัญญัติให้เป็นความผิด ก็ย่อมไม่ผิด

แต่ในทางทฤษฎี ...... จนท.และนายทะเบียนฯไม่มีอำนาจในการออกระเบียบการทะเบียนการขอและการออกใบอนุญาต เพราะกฎหมายให้อำนาจเพียงมท.๑รวมทั้งต้องออกเป็นกฎกระทรวง  .........  ที่กล่าวๆกันมาข้างต้นว่าต้องขอฯเพื่อกีฬาจึงเป็นการกำหนดโดยไม่มีอำนาจตามกฎหมาย ........ ท่านrambo1thเห็นอย่างไรครับ   Wink
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:30:02 PM »

ผมถามแบบคนที่ไม่รู้กฎหมายหน่อยสิครับ ว่าถ้าขอเพื่อการกีฬา กับเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ผลลัพธ์ต่างกันอย่างไร (ไม่นับการปั๊มหัวแดงที่หัวใบ ป.4 และกระบวนการในการขอหนังสือรับรองจากสนามยิงปืนนะ) เนื่องจากก็ได้รับใบอนุญาตซื้อปืน ป.3 มาเหมือนกัน อาวุธปืนที่ซื้อไว้ก็ต้องนำมาเก็บไว้ในบ้าน ถึงมีไว้เพื่อการกีฬา สมมุติมีเหตุที่จะต้องใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตนเองหรือผู้อื่น ก็สามารถยกเหตุ ม.67 - 68 ตาม ปอ. ขึ้นอ้างได้อยู่ดี ส่วนเรื่องใบพกพานั้น เลิกพูดกันมานานแล้ว (ถึงอยากขอก็ขอกระบอกที่ 1-7 ก็ได้นี่) อาวุธปืนที่มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็สามารถนำออกไปยิงแข่งขันได้ตามสนามออกบ่อย ผมว่าไม่น่ามีผลในทางปฏิบัตินะครับ อาจมีผลในทางทฤษฎี ผมคิดแบบนี้ถูกไหมครับ

ในทางปฏิบัติ......เมื่อได้ป.๓ซื้อปืนออกป.๔แล้ว ก็แล้วกัน
การใช้ปืนต่างไปจากวัตถุประสงค์ที่ขอไมมีกฎหมายใดบัญญัติให้เป็นความผิด ก็ย่อมไม่ผิด

แต่ในทางทฤษฎี ...... จนท.และนายทะเบียนฯไม่มีอำนาจในการออกระเบียบการทะเบียนการขอและการออกใบอนุญาต เพราะกฎหมายให้อำนาจเพียงมท.๑รวมทั้งต้องออกเป็นกฎกระทรวง  .........  ที่กล่าวๆกันมาข้างต้นว่าต้องขอฯเพื่อกีฬาจึงเป็นการกำหนดโดยไม่มีอำนาจตามกฎหมาย ........ ท่านrambo1thเห็นอย่างไรครับ   Wink

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท่าน ประเทศไทยคำว่า "ดุลพินิจ" นี่เป็นเรื่องใหญ่มาก ปัจจุบันแทบจะไม่แตกต่างจากคำว่าอำเภอใจแล้ว ถึงมีหน่วยงานที่ตรวจสอบการใช้ดุลพินิจ ก็เหนื่อยและ..........อยู่ดี ผมไล่อ่านมาจากกระทู้ต่างๆ แล้ว น่าเห็นใจครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 12:18:23 AM »

"ดุลพินิจ" คำเดียวใช้หาเงินเข้ากระเป๋าได้นี่ครับ  แบร่

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์