๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 03:43:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับเลยๆ แสบตามาก พวกนี้  (อ่าน 12868 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:07:10 PM »

นั่งอยู่หน้าจอคอมมีอินเตอร์เน็ทใช้แท้ๆแต่ไม่รู้จักหาความรู้ใส่หัวผลก็เลยง่าวไม่เลิกแบบนี้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
นี่ถึงขนาดแถกับมาตรฐานรถยนต์เลยทีเดียว สงสัยจะเก่งกว่าวิศวกรว่ะเฮ้ย

สัญลักษณ์แบบนี้จะชาติไหนมันก็หมายถึง "ไฟตัดหมอก" ทั้งนั้นล่ะว่ะ เน้นให้ด้วยว่า "ไฟตัดหมอกหลัง" หรือ "Rear fog lamps"

ISO symbol for "rear fog lamps"

ขยายให้อีกหน่อยเดี๋ยวฟายไม่เข้าใจ ISO ย่อมาจาก International Organization for Standardization หรือ องค์การระหว่างประเทศว่าด้วยการมาตรฐาน

อ้างอิง
http://en.wikipedia.org/wiki/Automotive_lighting#Rear_fog_lamps
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 07:12:37 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:07:42 PM »

55555   น้าจ้อย  กลับจาก  " ต่างประเทศ " หรือ ยัง อ่ะ ฮา 5555

ตอนนี้  กรุงเทพ  เรียก  " ไฟสัญญาน สีแดง " ด้านหลัง ว่า  ไฟตัดหมอก อ่ะ ฮา

แล้วที่   " เมือง ลาว  "  ไฟตัดหมอก "  เขาเรียกว่า  อะไร  อ่ะ ฮา

55555  สงสัยเรียก   " ไฟ สว่างจ้า "  มั๊งส์ อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ยายๆเฟียสต้าไฟตัดหมอกหลังก็สีแดงนะยายในคู่มือมันก็บอกว่าไฟตัดหมอก มันอยู่แทนที่ไฟถอยข้างนึงเฟียสต้าไฟถอยจะมีข้างเดียวอีกข้างเป็นไฟตัดหมอกสีแดง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:14:47 PM »

ตกลงจับบ้างรึเปล่าครับ ไม่เห็นมีข่าวเลย สงสัยข่าวลมๆแล้งๆ จับหมวกกันน๊อคง่ายกว่ามั้ง แลบลิ้น แบร่ บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:17:45 PM »

ไฟตัดหมอกหลังเข้าใจว่ามีไว้ให้คนขับคันหลังเห็นได้ชัดเจนในเวลาทัศนวิสัยแย่ๆ แบบเปิดไฟท้ายปกติมองลำบากหรือไม่เห็น
ส่วนไฟหน้าเป็นการเพิ่มทัศนวิสัย

แต่ผมสงสัยว่าทำไมถึงใช้ไฟที่ค่าKสูงนักครับ พวกนี้มันตัดหมอกไม่จริง เปิดไปเจอแต่เม็ดฝน เปิดเวลาหมอกลง เวลาฝุ่นจัด ก็เจอแต่หมอกแต่ฝุ่น มันไม่ทะลุแบบไฟที่ออกโทนเหลืองส้มหน่อยๆ

ไม่นับพวกที่เปลี่ยนไปแต่งนะ อันนั้นยิ่งแย่

สายตามนุษย์ไวต่อสิ่งเคลื่อนไหวในไฟโทนเหลืองมากกว่าสีอื่น เราเลยรู้สึกว่าไฟสีเหลืองมันชัดเจนกว่าเหตุผลเดียวกันว่าทำไมไฟถนนจึงใช้โทนเหลืองครับ
งี้นี่เอง แต่คนก็เปลี่ยนเพราะมันไม่สวย(เดานะ)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:22:12 PM »

นั่งอยู่หน้าจอคอมมีอินเตอร์เน็ทใช้แท้ๆแต่ไม่รู้จักหาความรู้ใส่หัวผลก็เลยง่าวไม่เลิกแบบนี้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
นี่ถึงขนาดแถกับมาตรฐานรถยนต์เลยทีเดียว สงสัยจะเก่งกว่าวิศวกรว่ะเฮ้ย

สัญลักษณ์แบบนี้จะชาติไหนมันก็หมายถึง "ไฟตัดหมอก" ทั้งนั้นล่ะว่ะ เน้นให้ด้วยว่า "ไฟตัดหมอกหลัง" หรือ "Rear fog lamps"

ISO symbol for "rear fog lamps"

ขยายให้อีกหน่อยเดี๋ยวฟายไม่เข้าใจ ISO ย่อมาจาก International Organization for Standardization หรือ องค์การระหว่างประเทศว่าด้วยการมาตรฐาน

อ้างอิง
http://en.wikipedia.org/wiki/Automotive_lighting#Rear_fog_lamps

ใช่ครับ..ในก้านควบคุมนั้นมันจะมีสัญญาลักษณ์หลอดไฟแสงไฟทิ่มลงสองอันคือหน้ากับหลัง....คอยดูนะเดียวมาแถว่า มันคือสัญญาลักษณ์ไฟตัดหมอกซ้ายกับขวา..ฮาๆๆๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:26:18 PM »

ไฟตัดหมอกหลังเข้าใจว่ามีไว้ให้คนขับคันหลังเห็นได้ชัดเจนในเวลาทัศนวิสัยแย่ๆ แบบเปิดไฟท้ายปกติมองลำบากหรือไม่เห็น
ส่วนไฟหน้าเป็นการเพิ่มทัศนวิสัย

แต่ผมสงสัยว่าทำไมถึงใช้ไฟที่ค่าKสูงนักครับ พวกนี้มันตัดหมอกไม่จริง เปิดไปเจอแต่เม็ดฝน เปิดเวลาหมอกลง เวลาฝุ่นจัด ก็เจอแต่หมอกแต่ฝุ่น มันไม่ทะลุแบบไฟที่ออกโทนเหลืองส้มหน่อยๆ

ไม่นับพวกที่เปลี่ยนไปแต่งนะ อันนั้นยิ่งแย่

สายตามนุษย์ไวต่อสิ่งเคลื่อนไหวในไฟโทนเหลืองมากกว่าสีอื่น เราเลยรู้สึกว่าไฟสีเหลืองมันชัดเจนกว่าเหตุผลเดียวกันว่าทำไมไฟถนนจึงใช้โทนเหลืองครับ
งี้นี่เอง แต่คนก็เปลี่ยนเพราะมันไม่สวย(เดานะ)

ไฟโทนเหลืองเราจะ "รู้สึก" ว่าไม่ค่อยสว่างครับ ส่วนเรื่องความสวยก็แล้วแต่ตัวบุคคล
ส่วนผมชอบไฟสีเดย์ไลท์ขาวๆ 3500-5000k มากกว่าพวกที่สูงกว่านี้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:33:47 PM »

ตกลงจับบ้างรึเปล่าครับ ไม่เห็นมีข่าวเลย สงสัยข่าวลมๆแล้งๆ จับหมวกกันน๊อคง่ายกว่ามั้ง แลบลิ้น แบร่ บู่

ในกทม.ยังเกลือนเหมือนเดิมครับพี่เบิ้ม
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:42:55 PM »

+คุณจ้าวครับ
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:43:32 PM »

อ้าวระบบไม่อนุญาต
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:44:22 PM »

นั่งอยู่หน้าจอคอมมีอินเตอร์เน็ทใช้แท้ๆ
แต่ไม่รู้จักหาความรู้ใส่หัวผลก็เลยง่าวไม่เลิกแบบนี้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สัญลักษณ์แบบนี้จะชาติไหนมันก็หมายถึง "ไฟตัดหมอก" ทั้งนั้นล่ะว่ะ
เน้นให้ด้วยว่า "ไฟตัดหมอกหลัง" หรือ "Rear fog lamps"

ขยายให้อีกหน่อยเดี๋ยวฟายไม่เข้าใจ
ISO ย่อมาจาก International Organization for Standardization
หรือ องค์การระหว่างประเทศว่าด้วยการมาตรฐาน

อ้างอิง

555555 5  แหม ยายชม  เจ้ อร  จิงๆ  อ่ะ ฮา  555555

ยกเรื่อง  " ฟาย "  มาเป็น   Classic case study   อ่ะ ฮา

รู้ยัง  " ควายมี  สมอง " แต่มันไม่ได้คิด  ไม่ได้หาเหตุผลโต้แย้ง อ่ะ ฮา

อั่งม้อ  มัน บอก  " Yes  "   พยักหน้าเฉยเลย  ใช่ ใช่  อ่ะ ฮา

5555  ควายมัน  ม่ะด้าย  ใช้สมอง  มันเพลิน  " เคี้ยว เอื้อง " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:46:04 PM »

ขำสันดานคนจริ๊งๆ...แถไปเรื่องอื่นเรื่อยๆ

ตอนแรกหัวชนฝาว่าไม่มีไฟนี้แน่นอน

ต่อมาเถียงว่าคนใช้มันเอามาติดเอง

สุดท้ายหมดแล้วหงอกบนหัว...เลยทุ่มหมดหน้าตักเล่นเรื่องชื่อ ฮาๆๆ สันดารคนจะเอาชนะให้ได้..ฮาๆๆๆ ขำว่ะ

5555   " นกบินผ่าน กองข้าว  ตกมาตาย "   อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:56:21 PM »

55555  ตามประเด็น  ต่อเรื่อง  " ไฟสว่าง จ้า " กันต่อน๊าาา  ฮา 5555

ยายถามจริงๆ  เคย  แงะ  ออกมาดู   " Bulb "  หรือ หลอดไฟ ข้างในหรือเปล่าอ่ะ ฮา

ไอ้  ตามประเด็น  ไฟตัดหำ ด้านหลัง Vios  เนี่ยะ ฮา

มันเป็น  " หลอดไฟ ชนิดไหน "  หลอดธรรมดา  หรือ หลอดชนิดพิเศษ อ่ะ ฮา

ถ้าเป็นหลอด " ธรรมดา " แล้วเรียก  ไฟ ตัดหำ  คงฮา  อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แล้วมันจะเรียก  ไป  "ทำรัย " ว๊าาา อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555  มัน  ทำมาหลอก  " ควาย "  อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:13:24 PM »

จุดประสงค์การในใช้งานก็ไม่ดู ,เครื่องหมายมาตรฐานก็ไม่เอา นี่ข้ามไปเรื่องชนิดหลอดไฟข้างในโคมแล้วเว้ยเอ้ย
เดี๋ยวอีกนิดคงลามไปถึงสายไฟที่ให้เดินมาที่หลอดล่ะมั้ง ง่าวไม่เลิกจริง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:15:35 PM »

ในกทม.ยังเกลือนเหมือนเดิมครับพี่เบิ้ม

ผมว่าตร.ไม่มีปญ.จับ กลัวเถียงสู้ไม่ได้ ว่าสว่างยังไงถึงจะผิด ต้องขีดเส้นทดสอบกันอีก เสียเวลา จับหมวกกันน๊อคดีกว่า ง่ายดีครับคุณอรชุน +

อ๋อย อ๋อย อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:19:34 PM »

จุดประสงค์การในใช้งานก็ไม่ดู ,เครื่องหมายมาตรฐานก็ไม่เอา นี่ข้ามไปเรื่องชนิดหลอดไฟข้างในโคมแล้วเว้ยเอ้ย
เดี๋ยวอีกนิดคงลามไปถึงสายไฟที่ให้เดินมาที่หลอดล่ะมั้ง ง่าวไม่เลิกจริง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ฮาๆๆ.มันคงจะมาเล่นว่าข้างในโคมจะมีตัวบังคับลำแสงไหม แต่มันไม่รู้ว่าอะไรเลยไปที่หลอดแทน ฮาๆๆ คอยดูนะครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 13
  พิมพ์