๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 04:12:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม พี่วัฒน์ เรื่อง Ghost HDD ครับ  (อ่าน 6486 ครั้ง)
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:27:14 AM »

ผมจะเปลี่ยน HDD Notebook ใหม่ แต่อยากใช้ Windows รวมทั้งโปรแกรมเดิมเดิมใน HDD เก่าครับ

ลองใช้ Norton Ghost ทำไฟล์ Image ไว้ แล้ว copy ใส่ HDD ใหม่ จากนั้น Restore ด้วย Norton Ghost

ปรากฏว่า Boot ไม่ได้ครับ มันขึ้นมาถึง Logo Windows แล้วก็หยุดตรงนั้น มีฟ้อง Error อะไรซักอย่าง

ไม่ทราบว่ามีเคล็ดอะไร หรือมีโปรแกรมไหนทำได้ง่ายกว่า และได้ผลดี ใช้งานได้มั๊ยครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณ พี่วัฒน์ ล่วงหน้าครับ    ไหว้

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:52:31 AM »

เอาที่นายสมชายเคยทำนะครับ ยังอยากได้วิธีที่ง่ายกว่านี้อยู่ เผื่อน้าวัฒน์มีวิธีครับ...

เวลานายสมชายเปลี่ยนส่วนประกอบในเครื่องฯ เช่นเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ หรือเปลี่ยนอะไรก็ตามที่ต้องลงไดรเวอร์ใหม่... นายสมชายพยายามทำอย่าง จขกท.นี้แหละครับ เพราะไม่อยากนั่งลงซอฟต์แวร์ใหม่+ปรับแต่งทีละตัว ซึ่งมันเปลืองเวลาเป็นชั่วโมง...

บางทีก็ทำแบบนี้ได้ โดยหากเปิดเครื่องติด มันก็จะฟ้องว่าหาฮาร์ดแวร์โน่นไม่เจอ หานี่ไม่เจอ... ก็ Uninstall ออกแล้วติดตั้งใหม่ทีละตัวครับ...

แต่ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดนี่ต้องลงวินโดว์ใหม่สถานเดียว ดังนั้นนายสมชายเลย Ghost เอาวินโดวส์เพียวๆไม่ลงอะไรเลยแม้แต่ไดรเวอร์เอาไว้อีกหนึ่งไฟล์ เพื่อแค่ประหยัดเวลานั่งลงวินโดวส์ใหม่เท่านั้นเองครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:10:48 PM »

Smiley เปลี่ยน HDD ลูกใหม่ในเครื่งเดิมใช่หรือเปล่าครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:53:50 PM »

ใช่ครับ พี่วัฒน์ เปลี่ยนในเครื่องเดิม    Grin

ขอบคุณ พี่สมชาย ด้วยนะครับ    ไหว้

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:23:05 PM »

ขออนุญาตแนะนำ Hiren's bootcd  ลแงดูนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:33:51 PM »

Clone Tool ใน Hiren's ก็คือ Norton Ghost นั่นแหละครับ ผมก็ใช้อยู่    Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:35:29 PM »

ใช่ครับ พี่วัฒน์ เปลี่ยนในเครื่องเดิม    Grin

ขอบคุณ พี่สมชาย ด้วยนะครับ    ไหว้

Smiley กรณีการทำ Ghot ไม่สมบูรณ์ อาจเป็นที่ไฟล์ Image มีปัญหา หรือ HDD ลูกใหม่มีปัญหาก็ได้นะครับ

- ก่อนที่เราจะดำเนินการ Ghost มาใส่ ต้องเตรียม HDD ลูกใหม่เสียก่อน โดยการจัด partition และ set ให้ partition ที่จะลง OS ให้เป็น Primary และให้ Active ด้วยครับ (ใช้โปรแกรม Partition Magic ก็ได้ครับ) หลังจากแบ่ง partition เสร็จให้คลิ๊กขาว แล้วทำตามภาพครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:42:18 PM »

เอาที่นายสมชายเคยทำนะครับ ยังอยากได้วิธีที่ง่ายกว่านี้อยู่ เผื่อน้าวัฒน์มีวิธีครับ...

เวลานายสมชายเปลี่ยนส่วนประกอบในเครื่องฯ เช่นเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ หรือเปลี่ยนอะไรก็ตามที่ต้องลงไดรเวอร์ใหม่... นายสมชายพยายามทำอย่าง จขกท.นี้แหละครับ เพราะไม่อยากนั่งลงซอฟต์แวร์ใหม่+ปรับแต่งทีละตัว ซึ่งมันเปลืองเวลาเป็นชั่วโมง...

บางทีก็ทำแบบนี้ได้ โดยหากเปิดเครื่องติด มันก็จะฟ้องว่าหาฮาร์ดแวร์โน่นไม่เจอ หานี่ไม่เจอ... ก็ Uninstall ออกแล้วติดตั้งใหม่ทีละตัวครับ...

แต่ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดนี่ต้องลงวินโดว์ใหม่สถานเดียว ดังนั้นนายสมชายเลย Ghost เอาวินโดวส์เพียวๆไม่ลงอะไรเลยแม้แต่ไดรเวอร์เอาไว้อีกหนึ่งไฟล์ เพื่อแค่ประหยัดเวลานั่งลงวินโดวส์ใหม่เท่านั้นเองครับ...

Smiley กรณีที่ต้องการเอา Driver ออก เพื่อเป็นการไม่ให้เสียเวลาในการลงโปรแกรม เราอาจใช้วิธีการลงโปรแกรมทั้งหมดลงในเครื่องแล้วทำการถอนไดร์เวอร์ออกจากเครื่อง โดยใช้โปรแกรม Universal Imaging Utility แล้วค่อยดำเนินการ Ghost  (กรณีนี้สามารถนำไฟล์ Ghost ไปใช้ได้เกือบทุกเครื่องครับ)

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:54:36 PM »

Smiley กรณีที่ต้องการเอา Driver ออก เพื่อเป็นการไม่ให้เสียเวลาในการลงโปรแกรม เราอาจใช้วิธีการลงโปรแกรมทั้งหมดลงในเครื่องแล้วทำการถอนไดร์เวอร์ออกจากเครื่อง โดยใช้โปรแกรม Universal Imaging Utility แล้วค่อยดำเนินการ Ghost  (กรณีนี้สามารถนำไฟล์ Ghost ไปใช้ได้เกือบทุกเครื่องครับ)

โอ้... ขอบคุณน้าวัฒน์มากครับ...

นายสมชายเข้าเกียร์ถอยหลังไปไกลเกิน... แฮ่ๆ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:11:50 PM »

ก่อนทำ Set Active เรียบร้อยแล้วครับ HDD ใหม่ ลองเปิดผ่าน External Box ก็เปิดได้ เพิ่ม ลบ แก้ไข ข้อมูลได้ จัดการ Partition ผ่าน Partition Magic ได้ ไม่มีปัญหาครับ    Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:23:28 PM »

Grin ถ้าอย่างนั้นคงต้องดูแล้วล่ะครับว่าที่ฟ้อง Error นั้นมีข้อความว่าอย่างไร? ไม่เช่นนั้นก็คล้ายกับนั่งเทียนเขียนคำตอบครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:29:42 PM »

เดี๋ยวจะลองใหม่ดูอีกที จะได้จด Error ไว้ครับ คงต้องเป็นเย็นนี้หลังเลิกงาน พอดีเป็นเครื่องที่กำลังใช้อยู่นี่แหละครับ    Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:34:54 PM »

อ้อ เป็นไปได้มั๊ยครับ ว่าจะเกิดจากการ copy ไฟล์ Image ข้าม HDD ผม Ghost เก็บไว้ใน HDD เก่า แล้ว ต่อ HDD ใหม่ ทาง External Box

จากนั้น copy ไฟล์ Image ไปเก็บใน HDD ใหม่ ปิดเครื่อง ถอดเปลี่ยนเอา HDD ใหม่เข้าเครื่อง แล้วค่อย Restore กลับ จากไฟล์ที่ copy มาครับ    Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:52:42 PM »

อ้อ เป็นไปได้มั๊ยครับ ว่าจะเกิดจากการ copy ไฟล์ Image ข้าม HDD ผม Ghost เก็บไว้ใน HDD เก่า แล้ว ต่อ HDD ใหม่ ทาง External Box

จากนั้น copy ไฟล์ Image ไปเก็บใน HDD ใหม่ ปิดเครื่อง ถอดเปลี่ยนเอา HDD ใหม่เข้าเครื่อง แล้วค่อย Restore กลับ จากไฟล์ที่ copy มาครับ    Grin

Smiley ไม่ต้อง copy ไปเก็บไว้ใน HDD ใหม่ก็ได้ครับ สามารถ Restore จาก HDD ใน External Box ได้เลยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:01:09 PM »

ลอง Format ใหม่ แล้ว Restore ใหม่อีกรอบ ผลที่ได้เหมือนเดิมครับ Error ที่ฟ้องมีข้อความดังข้างล่างนี้ ช่วยผมทีคร้าบบบบ    หัวเราะร่าน้ำตาริน

bcmwltry.exe - Application Error

The exception unknown software exception (0xe06d7363) occurred in the application at location 0x7c812a6b

หน้า: [1] 2
  พิมพ์