๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 03:11:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์จริง ขับรถ.. พาปืน.. โดนจับ.. เสียค่าปรับ... กลับบ้าน .. งง..?  (อ่าน 8396 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:01:16 PM »

Grin  สวัสดีครับ...  วันนี้ผมมีเรื่องประสบการณ์จริงมาเล่าสู่กันฟัง เผื่อว่าเรื่องนี้จะมีประโยชน์ต่อคนอื่นๆบ้างครับ...

วันหนึ่งผมกลับบ้านที่ต่างจังหวัด...  ได้ขับรถจักรยานยนต์  พกเงินสดเพื่อเอาไปหาซื้อรถมอเตอร์ไซค์ไฟฟ้าให้แม่ (หลักหมื่น)...  ด้วยเหตุผลดังกล่าว  ผมจึงพา อวป.  ของผมโดยใส่กระเป๋าสะพายไปด้วย... มีอุปกรณ์ตามภาพครับ..

.......  พอดีจะแวะเข้าตลาดด้วย...  ก็เลยเลี้ยวตามลูกศรสีแดงครับ..

.........  เลี้ยวเข้าไปจอดที่ตลาดทางขวา...  ซื้อของเสร็จ  ก็ขับกลับมาทางลูกศรสีน้ำเงิน.....

.....   Grinกะว่าจะเลี้ยวซ้าย  เพื่อไปทำธุระเรื่องอื่นต่อ...   ตกใจ จ๊ะอึ๋ย..!  มีพี่เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่รู้มาจากไหน..  โผล่มาขวางรถไว้...  ผมหล่ะ งง  เลยครับ...  ที่แรกคิดในใจว่า  เลี้ยวซ้ายให้รอสัญญาณ  หรือไม่ก็ขอดูใบขับขี่เฉยๆ..   Huh  แต่พี่ตำรวจบอกว่า  " น้องขับรถย้อนศรนะครับ"...   ผมยิ่ง งง  หนักเข้าไปอีก...  Huh Huh   

.....  ทีแรกผมก็ งง  ว่าไม่เห็นมีป้ายให้เดินรถทางเดียวเลย มองหาอยู่นาน( ทางซ้ายของช่องทางขาเข้า)  ในขณะที่พี่ตำรวจแกกำลังเขียนใบสั่ง..  หัวเราะร่าน้ำตาริน  สงสัยพี่ตำรวจแกรำคาญก็เลยชี้ให้ดูป้ายที่ปักอยู่หลังป้อม...  ผมก็ถึงบางอ้อเลยครับ... Cheesy

....  แล้วพี่แกยังบอกอีกว่า  สุดทางอีกด้านหนึ่งก็มีป้ายห้ามเข้าไว้...  ผมก็เลยเดินไปดู...  มีจริงๆ แห่ะ... Grin  ก็เลยบอกไปว่า...  "พี่ครับ  ผมมาจากต่างจังหวัด  ตักเตือนก่อนได้ไหม "...  พี่ตำรวจแกก็บอกให้ไปคุยกับร้อยเวรที่ สน. เอาแล้วกัน  พี่แกตัดสินใจไม่ได้.. ตกใจหน้าซีด

.... ด้วยความที่ยัง มึนๆ  อยู่  ก็เดินขึ้นโรงพักพร้อมใบสั่ง  แถมยังสะพายปืนไปด้วย....  พอถึงก็เห็นมีคนจ่ายค่าปรับก่อนอยู่หลายคน.. ส่วนมากเป็นคนต่างจังหวัด..  และที่แปลก  โดนจับที่เดียวกับผมด้วย...  (  ขอสงวนเรื่องรูปครับ..  เนื่องจากเป็นสถานที่ราชการ )

....  พอถึงคิวผม  พี่ร้อยเวรก็ให้จ่ายค่าปรับจำนวน 500 บาท  ( ที่จังหวัดนี้คดีละ 500 บาท )..  ผมก็พยายามอธิบายตามที่ผมเข้าใจว่า...  " พี่ครับ..  ปกติตามแบบมาตรฐานแล้ว  ป้ายห้าม  ป้ายเตือน เข้าต้องติดทางซ้ายของถนนไม่ใช่หรอครับ..  ยิ่งเรื่องทาง วันเวย์  มันน่าจะต้องมีลูกศรที่พื้นขาเข้า  แล้วระบุว่า  เดินรถทางเดียว"...  พี่ร้อยเวรแกก็ตอบมาว่า...  " อืม..  อันนี้ต้องไปบอกเทศบาลเด้อนาย..  ตำรวจไม่ใช่คนติดตั้ง"...  เท่านั้นแหละครับ  ผมพูดอะไรไม่ออกเลย...  แต่ก็ยังถามต่อไปว่า... " พี่ลดค่าปรับให้หน่อยไม่ได้หรอครับ.."   ร้อยเวรก็ตอบมาว่า..  "  ไม่ได้หรอกนาย..  เจ้านายเขาสั่งมาให้ปรับเท่านี้"  ผมก็ได้แต่คอตกเดินออกมา..

....  ผมก็ยัง มึนๆ งงๆ  อยู่ในใจ..  ก็เลยไปหาถ่ายรูปมาให้ดูเล่นๆ กันครับ...   ถ้าเป็น วันเวย์จริง  มันไม่น่าจะมีเครื่องหมายนี้นี่นา  มันน่าจะติดป้ายเตือนทางซ้ายให้เห็นเด่นชัด.. หรือไม่ก็น่าจะเป็นลูกศรที่พื้น แล้วระบุว่าเดินรถทางเดียว..  แต่พี่ตำรวจเข้าก็ยืนยันว่า  วันเวย์ 24 ชม.  แน่นอนครับ...  (ขออภัยเรื่องภาพถ่ายครับ..  เพราะว่าแยกนี้มีร้านทองด้วย...  ก็เลยไม่กล้าถ่ายมาก..  กลัวเขาว่าทำแผนปล้นร้านทองอ่ะครับ... ตกใจ ตกใจ

Grin Grin Grin  จบแล้วครับ... เรื่อง  ขับรถ..  พาปืน..  โดนจับ..  ..  เสียค่าปรับ..  งง..?    ขำก๊าก ขำก๊าก

ปล.  มาคิดย้อนหลัง..   ยังกลัวๆอยู่เลยครับ..  พาปืนเข้าโรงพัก..!  ถ้าโดนจับคงเรื่องยาวแน่นอน.. หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่โชคดี..  ที่ไม่มีใครรู้..   คิก คิก คิก คิก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2008, 04:02:21 PM โดย ^@^สอง^@^ » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:07:32 PM »

เรื่องขับรถต่างจังหวัด ทุกวันนี้ผมยังนึกชมเชย ตำรวจจราจรอำเภอหาดใหญ่ เผอิญวันก่อนขับรถผิดช่องทาง เลี้ยวเข้าวันเวย์ ดีที่จราจรยืนอยู่ก่อนจึงโบกห้ามพร้อมทั้งจะเขียนใบ

สั่ง จึงบอกท่านไปว่า เป็นคนกุงเตปไม่รู้ทาง ท่านจึงดูใบขับขี่พร้อมทั้งดูทะเบียนรถ จึงกล่าวเตือนและปล่อยไป เยี่ยม

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:14:36 PM »

คิก คิก   ที่โคราชหรอครับ  ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:15:04 PM »

รอดตัวไปครับ  

แบบนี้ผมก็โดนบ่อยครับ เช่น ห้ามกลับรถตรงแยกไฟแดง

แต่ปรากฎว่า มีการรณงค์ เรื่องเฉลิมพระชนม์มายุ ๘๐ พรรษา ของ เทศบาลหรือหน่วยงานใดสักอย่างนี่ละครับ

ที่ใช้คล้ายกับ ไวนิว ห้อยเป็นระย้า ข้างเสาไฟฟ้าบริเวณเกาะกลางถนน

และป้ายดังกล่าวห้อยลงมาปิด ป้ายห้ามกลับรถพอดี ผมก็ไม่เห็น ร่วมกับไม่ทราบด้วยครับว่า ทางแยกนี้ห้ามกลับรถ

ก็เลี้ยวรถเพื่อจะกลับไปทำงานต่อ  หลังจากเลี้ยวไปแล้วถึงได้เห็นป้ายทางกระจกหลังครับ

แบบ แว่บเดียวจริง ๆ

แค่แว่บเดียว แต่คุยยาว ท่านก็ใจดี๊ ใจดี ครับบอกว่าคราวหลังอย่า นะครับ  

ก็ขอบคุณท่านไป ผิดโดยสุจริตจริง ๆ ครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:19:53 PM »

เครื่องหมายจราจร    มีสองประเภทคือ

๑.เครื่องหมายจราจรบนพื้นทาง

๒.ป้ายสัญญานจราจร

ทั้งสองประเภทนี้    มีเพียงอย่างหนึ่งอย่างใด   ไม่จำเป็นต้องมีทั้งสองประเภทพร้อมกัน

ผู้รับผิดชอบการติดตั้งสัญญานไฟจราจร   เป็นเทศบาล หรือ  กทม. แล้วแต่กรณี

เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ได้เป็นผู้ทำการติดตั้งป้ายหรือเครื่องหมายจราจร    ทำให้เกิดกรณี

ที่โต้แย้งระหว่างผู้ถูกจับ   กับเจ้าหน้าที่หลาย  ๆ  กรณี  เพราะงบประมาณในการติดตั้ง

ป้ายสัญญานจราจรและบำรุงรักษาผิวทางจราจรไม่ได้อยู่ที่   ตร.

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:26:04 PM »

อย่างกรณีของพี่ป้อม เพื่อนผมโดยจับ ตอนเลี้ยวซ้ายขณะไฟแดง แต่ตรงทางแยกมีป้ายเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ท่าน จราจรผู้จับบอกว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ได้ติด  Huh Huh Huh

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:32:09 PM »

ถ้ามีป้ายเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด    ฟ้องคนจับเลยว่าปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:08:23 PM »

;Dsomnumna ดีตั๊วเจ้าหน่าที่เพิ้นบ่ว่าขับรถตาบ่มืนติ๊สู ขำก๊าก

ในใจอยากได้สิบ
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:12:55 PM »

ผมเคยถูกจับที่สี่แยกแถว ๆ รามฯ  Cheesy
คือช่วงที่ไฟเขียวรถมันก็ติดนะครับผมเคลื่อนไปอยู่กลางแยก (ผมจะเลี้ยวขวา) ปรากฎว่าไปติดอยู่กลางแยกจนไฟเหลืองไปแดง ผมจึงได้ไป ปรากฎว่าผมถูกเรียกคันเดียว ทั้ง ๆ ที่รถคันที่อยู่หลังผมก็มี  Shocked ผมบอก จนท.ไปว่าก็ตอนผมติดอยู่มันไฟเขียว ติดจนไฟแดงพี่ก็เห็นนี่น่า....แกบอกคำเดียวว่า "ก็มันไฟแดงแล้วนี่พี่"  ผมก็เลยสวัสดีจ่ายไป 100 บาท ผมมาคิดภายหลังว่า ก็มันบังเอิญมีรถป้ายทะเบียนบุรีรัมย์เฉพาะผมคันเดียวนี่หว่า... Grin

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 03:49:35 PM »

..กล้ามากครับ..พาปืนขึ้นโรงพัก.... Grin......

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:32:20 PM »

โคราชบ้านผมเป็นอย่างนี้จริงๆ แม้แต่ตัวผมยังเคยหลงเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่ถ้าเจอ5แยกวุ่นวายแถวๆบ้านพี่พงษ์  จะปวดหัวกว่านี้ Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:35:33 PM »

โคราชบ้านผมเป็นอย่างนี้จริงๆ แม้แต่ตัวผมยังเคยหลงเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่ถ้าเจอ5แยกวุ่นวายแถวๆบ้านพี่พงษ์  จะปวดหัวกว่านี้ Grin
มันก็หน้าหลงอยู่หรอกครับพี่ 3-4ปีกลับมาครั้งนึง Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:38:32 PM »

ผมอยู่ กทม ค่อนข้างโชคดี ได้รับความกรุณา จาก จร. เสมอ.
แต่ผม ยกมือไหว้ ท่าน ตร. จร. ก่อนทุกครั้ง ครับ. อย่างนี้เลย..  ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:43:52 PM »

ขออนุญาตครับ... ประตูเมืองที่เห็น... เขาเรียกประตูผีใช่มั๊ยครับ... ถ้าใช่ก็แสดงว่าโดนจับข้างกองเมืองเลยสิครับ...
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 05:39:13 PM »

มันก็หน้าหลงอยู่หรอกครับพี่ 3-4ปีกลับมาครั้งนึง Grin
ไม่มีเงินเสียค่าปรับ...ที่อุดรผมขอได้ครับ คิก คิก คิก คิก

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์