๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 02:28:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดอาวุธสงคราม 40 ตันบรรทุกเครื่องบินเกาหลีเหนือ ( ขนมากับเครื่องบินเลย สุดยอด)  (อ่าน 37277 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #150 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:35:22 AM »

ผมเป็นคนแปะโพสท์ไว้......ด้วยเจตนาจะให้เห็นความเห็นที่เป็นประเด็น....

คนที่มาอ่านทีหลังจะได้เข้าใจ...........ไม่ใช่มาถล่มอย่างที่ท่าน"เสือ"คิด....

การวิจารณ์นโยบายการต่างประเทศ....หรือวิธีการปฏิบัติของรัฐบาล...ไม่จําเป็นต้องเป็นรัฐบาลนี้...จะยุคไหนก็ได้...

จะต้องตั้งอยู่บนความรู้ความเข้าใจในเรื่องกฏหมายระหว่างประเทศ....ข้อตกลงที่นานาประเทศทํากันไว้....

ไม่ใช่.....วิจารณ์แบบมันปาก...นึกเอาเอง.....ไม่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของหลักการที่ยอมรับกัน....

เมือมีท่านที่รู้มาให้ความเห็น......กลับโดนสวนกลับว่ามารุม......

ตอนนี้หลายๆท่าน.....พยายามมาอธิบายให้ฟัง...ว่าอะไรเป็นอะไร....

แต่ดูเหมือน...จะมืดตาบอด...มองไม่เห็นแสง............ก็จงเป็นบัวใต้นําต่อไปเถอะครับ...

คําแนะนําของพี่บุญมีนัยสําคัญมากครับ.....ลองเปิดใจกว้างๆ...ค่อยๆอ่าน.....จะเห็นแสงสว่างบ้าง...

ผมเองก็ได้ความรู้เยอะจากกระทู้นี้............หลายท่าน"รู้จริง".....ใครให้ข้อมูลขาดตกบกพร่องไป....ก็มีท่านอื่นๆมาแก้ไขให้....

เราคนไม่รู้....ก็จะได้รู้........และเข้าใจ....

ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนละครับ.............เก็บได้มากเก็บได้น้อย.........ใจแคบหรือใจกว้าง...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #151 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:38:40 AM »

ผมเห็นว่า  ท่านกระบือน้ำกร่อย สามารถแสดงความเห็นของท่านได้
ในฐานะสมาชิก webboards แห่งนี้   ตราบใดที่ความเห็นนั้น ๆ
ยังไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่นโดยมรรยาทและดำเนินความเห็นของท่านไป เฉกเช่นวิญญูชนพึงปฏิบัติ

การแสดงความเห็นในระบอบการเมือง การปกครอง หรือศาสนา
ค่อนข้างจะเปราะบาง  และ control ได้ยาก

แต่การแสดงออก ซึ่ง "มรรยาท" บางประการของสมาชิกบางท่าน  
ผมเห็นว่า มิควรปฏิบัติเป็นอย่างยิ่ง  
ตราบใดที่สมาชิกท่านนั้น  ท่านยัง log on ด้วยการเป็นสมาชิกใน webboards แห่งนี้  

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 09:46:16 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:44:52 AM »

จนแล้วจนรอดก็ยังไม่รู้ที่มาที่ไปของอาวุธ ทำให้อดคิดไม่ได้ว่านี่มันละครระหว่างประเทศหรือไม่ แกล้งๆให้จับที่เมืองไทยลำเดียว ทุกๆสายตาก็แพ่งมองมาทางทางนี้ มันเป็นกลอุบายหรือเปล่าครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #153 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:45:12 AM »

ผมไม่มีความเห็นใด ๆ  ในกรณีแนวคิดของท่านกระบือน้ำกร่อย ครับ

แต่ค่อนข้างที่จะ ตะขิดตะขวงใจ เล็กน้อย
สำหรับข้อความในภาพด้านล่างนี้ ครับ

ผมขออนุญาตไป   รับประทานอาหารบนโต๊ะทานข้าว
แต่ "ขับถ่าย" บนหลังคา  ก่อนนะครับ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

ผมขออนุญาตอธิบายถึงความหมายในสำนวน บางคำ นะครับ
หากสมาชิกฯ ท่านใดไม่เข้าใจครับ

ตะขิดตะขวง เป็นคำกิริยา
หมายถึง   อาการที่ทําโดยไม่สนิทใจหรือไม่สะดวกใจเพราะกระดากอาย เป็นต้น

กินบนเรือน ขี้บนหลังคา สำนวนนี้  หมายถึงคนอกตัญญู
อยู่กินอาศัยเขาแล้ว  ยังทำให้เจ้าของบ้านเดือดร้อนอีก
ท่านเปรียบเหมือนแมวที่กินแล้วชอบขี้ในที่สูง เช่น หลังคา
เกิดกลิ่นเน่าเหม็นร้อนถึงเจ้าของบ้าน ต้องตามล้างตามเช็ด

จากนิ้ว..."ขาใหญ่" หรือ "เตพ" ตัวปลอมครับ  คริ คริ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:32:38 AM »

เรียนพี่สมชาย

ขอบคุณมากรับ ฮี่ ฮี่ ถ้าถึงขั้นตีพิมพ์สงสัยต้องรอว่างมากๆ และเริ่มขยัน โดยวางกรอบ และแนวทางสำหรับมุมมอง รวมทั้งเพิ่มหลักวิชามาตรฐานรายละเอียดข้างเคียงอีกมากละครับ นึกเล่นๆ ว่าถ้าวางกรอบคือ เส้นทางท่องเที่ยว และมุมมองจากสิ่งที่เจอ ต่อยอด อาจจะพอถูไถครับ และคงต้องแลงให้ชัดเจน เช่น คุยเล่นเน้นปรัวติการรบ หรืแการเมืองจากส่วนตัวมอง ไม่งั้นผู้ที่อยากอ่านเรื่องท่องเที่ยวแนวอื่นบางท่านว่านอกเรื่องเพื้อเจ้อ

เรียนพี่ chew และพี่ rute

โอ้ เปล่าครับ เปล่า เปล่า ไม่ใช่ ไม่มีอะไรอย่างนั้นครับ ไม่มีใหม่เดิมๆ ครับ แต่เป็นทั้ง EU และ ASEAN ในร่างเดียวจริงๆ ครับ อิ อิ

เรียนพี่ไดเมียว

ผมรักทุกกระบอกเท่ากันครับพี่ ไม่มีกิ๊กเก่ากิ๊กใหม่ ฮิ ฮิ ฮิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #155 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:16:44 PM »

ผมเห็นว่า  ท่านกระบือน้ำกร่อย สามารถแสดงความเห็นของท่านได้
ในฐานะสมาชิก webboards แห่งนี้   ตราบใดที่ความเห็นนั้น ๆ
ยังไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่นโดยมรรยาทและดำเนินความเห็นของท่านไป เฉกเช่นวิญญูชนพึงปฏิบัติ

การแสดงความเห็นในระบอบการเมือง การปกครอง หรือศาสนา
ค่อนข้างจะเปราะบาง  และ control ได้ยาก

แต่การแสดงออก ซึ่ง "มรรยาท" บางประการของสมาชิกบางท่าน  
ผมเห็นว่า มิควรปฏิบัติเป็นอย่างยิ่ง  
ตราบใดที่สมาชิกท่านนั้น  ท่านยัง log on ด้วยการเป็นสมาชิกใน webboards แห่งนี้  

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

อ่านสองรอบเพิ่งถึงบางอ้อ ลึกซึ้งดีครับ ขอบคุณครับ เยี่ยม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #156 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:26:34 PM »

จนแล้วจนรอดก็ยังไม่รู้ที่มาที่ไปของอาวุธ ทำให้อดคิดไม่ได้ว่านี่มันละครระหว่างประเทศหรือไม่ แกล้งๆให้จับที่เมืองไทยลำเดียว ทุกๆสายตาก็แพ่งมองมาทางทางนี้ มันเป็นกลอุบายหรือเปล่าครับ

ครับ ผมว่าเพราะไม่มีข่าวออกเพิ่ม สมาชิกก็คุยข้อมูลข้างเคียงกัน ส่วนสมาชิกท่านที่รู้มากกว่าข่าว หรือมีข้อมูลตอบคำถาม ทำไมไม่ทำอย่างนั้นอย่างนี้ได้? ก็คงนำมาเปิดเผยไม่ได้

Thou shalt not rely on help from the stranger.
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #157 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:38:31 PM »

เผือกก้อนนี้  ร้อนหรือไม่  ก็มีคนจัดการอยู่แล้วครับ
จะมีผลกระทบกับเมืองไทยทางด้านลบขนาดจะมีใครมาถล่มเพราะเหตุนี้น่ะ   ผมไม่คิดว่าจะเกิด

เหตุผลของผมไม่ใช่เพราะรัฐบาลนี้หรือรัฐบาลไหนทั้งนั้น  แต่จากเหตุผลของเพื่อนๆฝรั่งที่ว่า

ประเทศไทยเป็นที่รักของแทบๆทุกๆประเทศ เพราะอุปนิสัยของคนไทยโดยทั่วไป  แต่ที่สำคัญคือเพราะเราะมีในหลวงซึ่งต่างจากกษัตริย์หรือพระมหากษัตริย์ของประเทศอื่นๆในโลกเป็นเสาหลักอยู่  ไม่ว่าใครจะทำอะไรก็ยังมององค์พ่อหลวงของเราเป็นหลัก 

อันนี้ท่านอื่นๆจะเห็นต่างยังไงก็ตาม  ผมเห็นของผมแบบนี้ครับ   ไหว้

ผมว่าที่เรามีเรื่องทุกวันนี้เพราะคนที่ ถ่ายบนหลังคาทั้งๆที่โค-ต-ร ตระกูลมันได้ดีจากพระบารมีของในหลวงคุ้มกะลาหัวมันอยู่
มันยังไม่สำนึก  ต้องให้ยางที่มีน้อยอยู่แล้วออกจากร่างก่อนหรือไงก็ไม่รู้ครับ       แลบลิ้น
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #158 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:39:41 PM »

ลืมถามคุณต๊อก  ว่าทำไงจะได้แบบ EU และ Asian Combo แบบนี้บ้างครับ  ยิ้มีเลศนัย
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #159 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:50:35 PM »

เลยขอคุยเล่นๆ เพิ่ม

หลายๆ ปีมาแล้ว สมาชิกในครอบครัวผมเคยไปเกาหลีเหนือ รัฐบาลเขาเชิญข้าราชการไทยไปดูงาน ก่อนไปก็ไปฟังการบรรยายและอบรมจาก สขช. ตามระเบียบ สรุปประวัติประเทศ บทบาท และเขาอาจหลอกถามอะไรบ้าง

บินไปลงเมืองจีน ขึ้นรถไฟต่อไปกาหลีเหนือ สมัยนั้นเป็นยุค คิม อิล ซุง ผู้พ่อ เรียกว่า Great leader ส่วน คิม จอง อิล ผู้ลูก เรียกว่า Dear leader

รัฐบาลเกาหลีเหนือจัดการต้อนรับขับสู้ดีมากเพราะก็รู้ๆ กันว่าเป็นการโฆษณาประเทศนั่นเอง ความน่าสนใจจึงเป็นการดูงานว่าเขาจะโฆษณาอะไร และพยายามดูว่าสิ่งที่แสดงเรื่องใดเป็นชีวิตจริง เรื่องใดเป็นผักชี

ในการจัดการดูงานเจ้าภาพจัดขบวนรถนายทุนตราดาวรุ่นปลาวาฬมาต้องรับคณะดูงานอย่างดี เป็นพาหนะสำหรับเดินทางชมประเทศคอมมิวนิสต์อันประเสริฐ ต้องบอกว่าจัดดูงานไม่เต็มที่จริงๆ ไม่ยอมให้คณะดูงานมีโอกาสใช้ชีวิตสัญจรเดินดิน หรือขึ้นรถกระป๋องแบบประชาชนคอมมิวนิสต์ที่มีความสุขบนโลกใบนี้ หรือคิดอีกที เขาอาจจะกลัวคณะดูมานนายทุนสำลักความสุขแบบคอมมิวนิสต์จนตายก็ได้เลยเพลาๆ ไว้ก่อน ยอมฝืนใจใช้วิธีนายทุนศึกษาสังคมคอมมิวนิสต์อันประเสริฐ

เลยขอคุยเรื่องการบริโภคกินอยู่ก่อนครับ

เนื่องจากเงินทองเป็นของน่ารังเกียจ กลน. (เกาหลีเหนือ) จึงพยายามทำให้ประชาชนคอมฯ มีเงินน้อยที่สุด ซึ่งรัฐบาลเขาประสบความสำเร็จมาก แต่เขาก็ไม่ได้รังเกียจนายทุนต่างชาติที่หลงๆ เข้าไปเป็นครั้งคราว ถึงกับจัดร้านขายของพิเศาต้อนนรับนายทุนและนักการทูตในประเทศเป็นการเฉพาะ ใครรังเกียงเงินตราต่างชาติของตนก็เอามาแลกของที่รัฐบาลจัดสรรมาเองได้ เช่น โสมพิศดารต่างๆ ยิ่งเอาเงินตราของนายทุนปีศาจใหญ่เมกันมาแลกสินค้าเขายิ่งชอบ คาดว่าเอาไปเผาทิ้งเป็นแน่แท้

จากการที่คอมมิวนิสต์รังเกียจทุน สินค้าและเครื่องอุปโภคบริโภคก็ขาดแคลนสักหน่อย เป็นการฝึกให้ประชาชนพ้นกิเลส ปากกาลูกลื่นธรรมดา 3 บาทกลายเป็นของมีค่าเป็นหน้าตาสำหรับผู้ครอบครอง เพราะการผลิตปากกาลูกลื่นนั้นใช้ทรัพยากรมากกว่า ไส้หมดแล้วทิ้ง กลน. ท่านเลยใช้แต่ปากกาหมึกซึม (แบบห่วยๆ) ปากกาของนักดูงานนายทุนกลายเป็นของขวัญมีค่าสำหรับชาวประชาหน้าตามีความสุข

(โปรดติดตามตอนต่อไป)

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #160 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 12:54:09 PM »

ลืมถามคุณต๊อก  ว่าทำไงจะได้แบบ EU และ Asian Combo แบบนี้บ้างครับ  ยิ้มีเลศนัย

โอ้ ต้องถือว่าเป็นโชคลาภแต่ปางก่อนมั๊งครับพี่ ปางนี้ผมก็ไม่ได้ทำบุญมากเท่าไหร่ อิ อิ

ทำอย่างไรจะได้แบบนี้ อือม์ กรุณาติดต่อเคาเตอร์ต้อนรับครับ คุ้นๆ ว่าอาจมีความเป็นไปได้อยู่บ้าง อิ อิ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #161 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:07:32 PM »

การกินต่อไปครับ..

สมัยนั้น กลน. ยังไม่ได้บริการสุขภาพ ลดไขมันและ นน. ให้ประชากรด้วยวิธี ปันส่วนข้าวคนละ 100 กรัม/วัน อย่างในช่วงหลายปีที่ผ่านมานี้ แต่ก็จำกัดไม่ให้ประชาชนกินจุบจิบ พร่ำเพรื่อ ขนมกรุบกรอบ เสียสุขภาพ ไม่มีวันได้ผ่านปากลงไปทำลายกระเพาะคน กลน. ครับ เนื้อสัตว์ก็กินกันน้อยๆ กินทุกวันไม่ดีครับ ออกนอกเมืองไปชาวบ้านก็ตากผักบนหลังคาทำกิมจิกันเป็นแถว กินแค่อาหารสุขภาพกับข้าวแค่นี้แหละ

การกินแล้วก็เป็นการอยู่

ในเมืองเขาอยู่กันอบอุ่น ส่วนมากพ่อแม่ลูกพร้อมหน้าในห้องเดียว ไม่อ้างว้างว้าเหว่ ส่วนนอกเมืองเขาใช้ชีวิตกับธรรมชาติ มองเผิดๆ อาจดูเหมือนเป็นมาตรฐานเทคโนโลยี่ยุค จู มง ไม่มีสายไฟฟ้าต่อเข้าบ้านให้เกะกะและเป็นอันตราย แต่ที่จริงเขาคงใช้ระบบไฮเทค เดินสายไฟฟ้า  ต่อท่อน้ำประปาใต้ดินกันทั้งทุ่ง

นอกจากนี้ เขากลัวการทิ้งถิ่นฐาน หนีเที่ยวใจแตก จึงกำหนดให้ประชาชนเกิดในเมืองไหนก็ต้องอยู่ในเมืองนั้นเท่านั้น จะหนีออกนอกบ้านไปเที่ยวเมืองอื่นไม่ว่ากี่วันหรือกี่ชั่วโมงก็ต้องขออนุญาตจากทางการทุกครั้งไป ทางการเขาจะพิจารณาว่า ไปทำอะไรมีความจะเป็นแค่ไหน? จะไปอยู่ที่ไหน? มีประโยชน์ต่อประเทศชาติอย่างไร? ฯลฯ จะเสเพลอย่างคน กทม. ครึ้มๆ ขึ้นมาก็ไปเทียวพัทยา อย่างนี้ชีวิตไม่มีแผนไม่มีประสิทธิภาพ ชาติไม่เจริญ กลน. เขาไม่ยอม

(โปรดติดตามตอนต่อไป)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #162 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:09:51 PM »

โอ้ ต้องถือว่าเป็นโชคลาภแต่ปางก่อนมั๊งครับพี่ ปางนี้ผมก็ไม่ได้ทำบุญมากเท่าไหร่ อิ อิ

ทำอย่างไรจะได้แบบนี้ อือม์ กรุณาติดต่อเคาเตอร์ต้อนรับครับ คุ้นๆ ว่าอาจมีความเป็นไปได้อยู่บ้าง อิ อิ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Cheesy   ไหว้

รออ่านปากกาลูกลื่นอยู่นะครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #163 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:11:41 PM »

ผมไม่มีความเห็นใด ๆ  ในกรณีแนวคิดของท่านกระบือน้ำกร่อย ครับ

แต่ค่อนข้างที่จะ ตะขิดตะขวงใจ เล็กน้อย
สำหรับข้อความในภาพด้านล่างนี้ ครับ

ผมขออนุญาตไป   รับประทานอาหารบนโต๊ะทานข้าว
แต่ "ขับถ่าย" บนหลังคา  ก่อนนะครับ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

อิ อิ อิ

คนนอกบ้าน เพราะคิดว่าเป็นคนนอกบ้าน ในขณะที่อยู่ในบ้าน

น้ำสัก1เขื่อน ไม่รู้จะทำให้แตกใบได้หรือเปล่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #164 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:29:55 PM »

การทำงาน และการศึกษา

รัฐบาล กลน. ท่านแจกจ่ายงานให้ประชาชนทำตามความถนัด ซึ่งรัฐบาลจะรู้ดีว่าใครถนัดทำอะไร ประชาชนไม่ต้องคิดเองให้ปวดหัว กลน. เขาอธิบายว่าประชาชนเขาทั้งมีประสิทธิภาพและมีการศึกษาสูง โดยพาไปดูชุมชนตัวอย่าง เอ้อ ไม่ใช่ตัวอย่างชุมชนทั่วๆ ไปครับว่าในวันหนึ่ง 24 ชั่วโมงนั้นประชาชนทำงานวันละ 8 ชั่วโมง เรียนวิชาการเมืองอีก 8 ชั่วโมง ที่เหลืออีก 8 ชั่วโมงพักผ่อน เขาบอกตัวเลข 8 - 8 - 8 อย่างนี้จริงๆ ซึ่งไม่มีประเทศใดมีประสิทธิภาพเท่า

จากการคุยลับหลังห้องบรรยาย ล่ามเขาบอกว่าผู้ชาย กลน. ชอบเป็นทหารเพราะได้เดินทางออกจากเมืองบ้านเกิดไปเห็นเมืืองอื่นบ้างครับ

รัฐบาลเกาหลีเหนือจัดการศึกษาอย่างเป็นระบบ พิพิธพัณฑ์ต่างๆ ก็มีครบถ้วน เช่น ประวัติศาสตร์และการเือง เขาเรียบเรียงนำเสนอประวัติศาสตร์มนุษยชาติไม่ใช่แบบน่าเบื่อ ยุคหินเก่า/หินใหม่ ยุคคลาสสิก ยุคกลาง ฯลฯ แต่นำเสนอตามขั้นตอนของคอมมิวนิสต์เป็น สั่งคมดั้งเดิม - สังคมนายทุนศักดินาขูดรีด - สังคมนิยม - สังคมคอมมิวนิสต์อันประเสริฐ ทำนองนี้ครับ

การบันเทิง

รัฐบาล กลน. จัดการบันเทิงบริการประชาชนอย่างถ้วนหน้า ทุกคนชมภาพยนต์ของรัฐบาลซึ่งเนื้อเรื่องกินใจมาก ชมกี่เรื่องๆ มีแต่เรื่องคนหนุ่มสาวรับใช้ชาติ เป็นทหารบ้าง สมัครไปอยู่บ้านนอกบ้าง ไปพัฒนาหมู่บ้านโดนพายุพัดตายบ้าง หนุ่มสาวรักกันแต่ขอไปรบกัยนายทุนก่อน สนุกสนานยิ่งนัก สำหรับทีวี รัฐบาลดูแลเรียบร้อย ถ่ายทอดเองทุกเรื่อง แต่เครื่องทีวีส่วนตัวนั้นชาวบ้านทั่วไปไม่มีครับ ดูมากแล้วเสียสุขภาพ

สุดท้าย เจ้าภาพ ก็มีน้ำใจแจดของที่ระลึกเป็นตะเกียบเหล็กแหลม (แต่ไม่ได้บอกให้เอาไปจิ้มนายทุน) และโถเซรามิกคนละใบ เป็นที่ระลึกจากดินแดนคิมมิวนิสต์อันมีความสุขครับ

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์