๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:59:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดอาวุธสงคราม 40 ตันบรรทุกเครื่องบินเกาหลีเหนือ ( ขนมากับเครื่องบินเลย สุดยอด)  (อ่าน 37278 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:33:06 PM »

ทหารอากาศ พร้อมเจ้าหน้าที่สนามบินดอนเมือง ตรวจยึดเครื่องบินเกาหลีเหนือขนอาวุธสงครามร้ายแรงหนักกว่า 40 ตัน จากกรุงเปียงยาง มุ่งหน้าส่งไปยังยูเครน พร้อมอายัดเคลื่อนย้ายไปยังสนามบินตาคลี นครสวรรค์แล้ว

วันนี้ (12 ธ.ค.)ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อช่วงเช้า วันที่ 12 ธ.ค. เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจคนเข้าเมือง และเจ้าหน้าที่ศุลกากรประจำคลังสินค้าภายในประเทศ ท่าอากาศยานดอนเมือง ได้เข้าทำการตรวจสอบเครื่องบินลำเลียงแบบทหาร รุ่น IL 76 (อิลยูชิน 76) สีขาว เลขข้างตัวเครื่อง 4L-AWA สัญชาติคาซัคสถาน ซึ่งเดินทางมาจากกรุงเปียงยาง สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนเกาหลี หรือเกาหลีเหนือ จุดหมายปลายทางประเทศศรีลังกา เพื่อขออนุญาตลงจอดที่คลังสินค้า ท่าอากาศยานดอนเมืองแทน

จากการตรวจสอบปรากฏว่าเจ้าหน้าที่พบตู้เหล็กและลังไม้ขนาดใหญ่ บางส่วนแยกบรรจุหีบห่อมาอย่างดี โดยบรรทุกมาเต็มลำเครื่อง รวมน้ำหนักประมาณ 35-40 ตัน แต่ภายในบรรจุภัณฑ์ทั้งหมดกลับเป็นอาวุธสงคราม ประเภทอาวุธหนักหลายชนิด เช่น ท่อส่งจรวด หัวจรวด จรวดอาร์พีจี เป็นต้น โดยอาวุธประเภทท่อส่งจรวดนั้นมีรายงานว่าเป็นท่อส่งจรวดที่ยิงจากภาคพื้นสู่อากาศ หรือกราวน์มิซซาย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังตรวจสอบอาวุธสงครามบนเครื่องบินเจ้าหน้าที่จึงได้เชิญตัวชาวต่างชาติทั้งหมด 5 คน เป็นชาวเบลารุส 1 คน คาซัคสถาน 4 คน ในจำนวนนี้มีนักบินรวมอยู่ด้วยให้ลงจากเครื่องเพื่อขอทำการตรวจสอบอย่างละเอียดอีกครั้ง

เบื้องต้นมีรายงานว่า ชาวต่างชาติกลุ่มนี้ได้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่าสิ่งของที่อยู่บนเครื่องนั้นเป็นเพียงชิ้นส่วน หรืออะไหล่ของอาวุธสงครามเท่านั้น แต่เจ้าหน้าที่เห็นว่าเป็นอาวุธสงครามร้ายแรงและมีพิรุธในการสำแดงรายละเอียดของสินค้าจึงได้รายงานผู้บังคับบัญชาที่เกี่ยวข้องทราบก่อนจะอายัดเครื่องบิน และสินค้าทั้งหมดไว้ พร้อมกับควบคุมตัวชาวต่างชาติทั้ง 5 คนเพื่อรอการสอบสวนอย่างเป็นทางการอีกครั้ง

ต่อมาเวลา 16.30 น. เจ้าหน้าที่ทหารอากาศ และทหารบกได้นำรถบรรทุกขนาดใหญ่มาขนถ่ายอาวุธสงครามทั้งหมดออกจากเครื่องบิน ก่อนจะประสานสำนักงานตำรวจแห่งชาติ โดย กองบังคับการปราบปราม นำโดย พ.ต.อ.สุพิศาล ภักดีนฤนาถ รักษาราชการแทน ผบก.ป. พ.ต.อ.พรศักดิ์ สุรสิทธิ์ ผกก.1 บก.ป. นำล่ามภาษาจากตำรวจท่องเที่ยวเข้าทำการสอบปากคำชาวต่างชาติทั้งหมด

รายงานข่าวแจ้งว่า จากการสอบสวนทราบว่า ก่อนหน้านี้เมื่อวันที่ 11 ธ.ค. เวลาประมาณ 16.00 น. ชาวต่างชาติกลุ่มนี้ได้นำเครื่องบินลำดังกล่าวมาลงจอดที่ประเทศไทยเพื่อเติมน้ำมัน จากนั้นทั้งหมดได้นำเครื่องบินเดินทางไปยังกรุงเปียงยาง เกาหลีเหนือ ก่อนจะกลับมาแวะเติมน้ำมันในวันนี้แต่มาถูกตรวจสอบพบว่าในลำเครื่องมีการบรรทุกลำเลียงอาวุธสงครามมาเต็มลำ โดยอาวุธสงครามทั้งหมดนี้คาดว่านำมาจากเกาหลีเหนือแต่จุดหมายปลายทางยังไม่เป็นที่แน่ชัดว่าจะเป็นประเทศใดในแถบตะวันออกกลาง อย่างไรก็ตามในการขนส่งอาวุธสงครามผ่านน่านฟ้าประเทศไทยนั้นเข้าข่ายความผิดตาม พ.ร.บ.การเดินอากาศ นอกจากนี้ยังอาจมีความผิดฐานสำแดงเท็จด้วย แต่ยังอยู่ในระหว่างการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ตำรวจ

ส่วนของกลางอาวุธสงครามทั้งหมดที่ตรวจยึดได้ รวมทั้งเครื่องบินนั้นเจ้าหน้าที่ทหารได้นำขึ้นรถบรรทุกไปเก็บรักษาไว้ที่คลังสรรพาวุธ กองบิน 4 ทหารอากาศ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ จากนั้นจะประสานพนักงานสอบสวน เจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐาน และเจ้าหน้าที่สรรพาวุธตำรวจ ร่วมกับเจ้าหน้าที่ทหารที่เกี่ยวข้องร่วมกันตรวจสอบอาวุธสงครามทั้งหมดอีกครั้ง ส่วนชาวต่างชาติทั้งหมดหลังจากสอบสวนที่คลังสินค้า ดอนเมืองแล้วพนักงานสอบสวนจะนำตัวมาสอบปากคำเพิ่มเติมและควบคุมตัวไว้ที่ห้องขังกองปราบปราม
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9520000151691

ยังกับหนังฝรั่งเลยนะครับ ขนอาวุธสงครามมาเต็มเครื่องบินเลย สงสัยมาก นี่ถ้าการข่าวของอเมริกา ไม่แจ้งนี่เราจะรู้ไหมเนี่ย บินเข้าน่านฟ้าเราแล้ว เกิดในเครื่องมีระเบิดร้ายแรง ละ โอยไม่อยากคิด   ดีใจครับที่สกัดจับได้
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:50:43 PM »

สุดยอดไปเลย  ครับ  แล้ว เกาหลีเหนือ  จะโกรธเราหรือเปล่าครับ   เราทำไห้เขาขายของไม่ได้
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:59:46 PM »

เอ แล้วเกาหลีเหนือจะจับวิศวกรไทย ข้อหาขโมยตารางบินอีกมั๊ยเนี่ย อิอิ
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:22:55 PM »

ไหว้พอดีเลยครับวันนี้ดูข่าวตอนเย็นเกาหลีเหนือส่งกางเกงยีนส์ไปขายในโซนยุโรปไม่ได้ ไหว้ คิก คิกเลยต้องขายอาวุธสงครามแทนยังไงละครับ คิก คิก
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:53:32 PM »

มาดูด้วยคนครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:58:45 PM »

ยึดไว้ในค่ายทหารแล้วตรับ ตามข่าว แล้วอาวุธ ทั้งหมดจะเอาไปทำอะไรครับ
★ Calico JacK ★ Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:04:34 PM »

ยึดเป็นของประเทศ ประหยัดเงินภาษีได้หลาย  เยาะเย้ย

ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:19:36 PM »

ถ้ายึดแล้วจะนำมาใช้ได้ไหมครับ สงสัยจัง

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
Regulus
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

ดาวหัวใจสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:27:41 PM »

อืม สงสัยเหมือนกันค่ะ....แล้วอาวุธที่ยึดได้ จะอยู่ที่ไหนทำอะไรต่อไปค่ะ

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:40:50 PM »

อืม สงสัยเหมือนกันค่ะ....แล้วอาวุธที่ยึดได้ จะอยู่ที่ไหนทำอะไรต่อไปค่ะ

ทำลายครับ...............

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:47:01 PM »

ที่วุ่นวายในประเทศ และเพื่อนบ้านรอบประเทศ ยังไม่พอมือหรือไง จึงไปยุ่งเรื่องคนอื่นจากแดนไกลอีก
ค้าขายอาวุธ ฝรั่งผมแดงเท่านั้นหรือ ที่มีสิทธิ  ผมดำค้าขายอาวุธไม่ได้หรือไง  ถ้าเขาไม่ได้มีเป้าหมายนำเข้า
ประเทศไทย  เราไปยุ่งอะไรกับเขา  เดี๋ยวมันโกรธขึ้นมา แถมขีปนาวุธให้ไทยซักลูก ฐานไปยึด อายัด สินค้า
ของเขา  ใครจะรับผิดชอบ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 04:02:52 AM »

ที่วุ่นวายในประเทศ และเพื่อนบ้านรอบประเทศ ยังไม่พอมือหรือไง จึงไปยุ่งเรื่องคนอื่นจากแดนไกลอีก
ค้าขายอาวุธ ฝรั่งผมแดงเท่านั้นหรือ ที่มีสิทธิ  ผมดำค้าขายอาวุธไม่ได้หรือไง  ถ้าเขาไม่ได้มีเป้าหมายนำเข้า
ประเทศไทย  เราไปยุ่งอะไรกับเขา  เดี๋ยวมันโกรธขึ้นมา แถมขีปนาวุธให้ไทยซักลูก ฐานไปยึด อายัด สินค้า
    แล้วจะให้เราทำอย่างไรดีครับ เพราะสิ่งที่เขากระทำ มันผิดชัดแจ้งทั้งกฎหมายไทยและกฎหมายสากล
และเครื่องบินลำนี้ก็มีพิรุธตั้งแต่ต้นแล้วในการสำแดงสิ่งต่างๆที่บรรทุกมา ให้เราคืนเขาไปทั้งหมดหรือ ทำ
แบบนี้ประเทศเพื่อนบ้านและนานาชาติก็รุมประณามสิครับว่าไทยเราไร้น้ำยาถึงขนาดนี้หรือ จับได้คาหนัง
คาเขาพร้อมของกลางขนาดนี้ ยังกลัวประเทศที่ถูกจับโกรธอีกหรือครับ เพราะธรรมชาติของทุกๆประเทศ
ในโลก เขาจะมีชั้นเชิงจะไม่มีใครบอกว่ากลัวเขาจะโกรธหรอกครับ แม้กระทั่งประเทศกัมพูชา ที่แสนยานุ
ภาพทางการทหารห่างเราเป็นหลายสิบช่วงตัว เขายังปากกล้าท้ารบกับไทยเลย นั่นแหละคือการรักษาหน้า
ตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2009, 05:22:41 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 04:31:18 AM »

คิดอะไรตื้นจังเลยครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 04:50:32 AM »

คิดอะไรตื้นจังเลยครับ
เห็นด้วยกับท่าน  ArjunA คิดแบบนี้ตื้นจัง??? Shocked อ๋อย บู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2009, 04:53:05 AM โดย ART » บันทึกการเข้า

PCK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:09:10 AM »

กลัวด้วยหรือครับ ถ้าเราทำถูกต้องตามกฏ กติกาสากล  ท่อนนี้ของเพลงชาติไทยยังฝังอยู่ในหัวผม "ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด"
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์